Xu hướng quay trở lại dòng cốt ALC...

DambeoHD

Thượng Tá
các đại ka Minh béo, Tuấn béo, Hùng GL thì e cũng thỉnh thoảng gặp rồi và đều dưới họ 2-3 bóng, e thích gặp ai lạ cơ, hê hê

Ttfan2012

Đại Tá
các đại ka Minh béo, Tuấn béo, Hùng GL thì e cũng thỉnh thoảng gặp rồi và đều dưới họ 2-3 bóng, e thích gặp ai lạ cơ, hê hê
Mình nghĩ trái bóng bàn làm ra cũng không phải nặng lắm nên nó cần vũ khí để phát huy được hết xoáy và đặt nó vào đúng điểm rơi mà vđv cần thôi bạn à thay vì cứ vỗ bồm bộm vào nó. Việc chưa có người đánh ALC nghiệp dư nhiều không có nghĩa là ở VN không có người nào đủ sức chơi ALC là nghiệp dư mà chẳng qua là chưa đến lúc (vì chúng ta vẫn đang ở giai đoạn chuyển tiếp từ Sardius sang các dòng vợt khác tinh tế hơn thôi). Dần dần VN cũng sẽ phải như nền bóng bàn thế giới, phải quen dần với lối đánh mới chứ không thể cứ đi ngược với xu hướng bóng bàn thế giới như hiện nay được. Một vài lời chia xẻ cùng ae bóng bàn, vì một nền bóng bàn Việt Nam đẹp mắt và bền vững hơn!!!! :)

Ttfan2012

Đại Tá
Các cụ cho hỏi alc với thuần gỗ cú giật nào hiểm hơn...
Cốt thuần gỗ có vẻ sẽ cho đường bóng đi với quỹ đạo dị hơn ALC đáng kể tuy nhiên, đường bóng dị đến mấy cũng sẽ bị đối thủ quen hết. Cái mà mình thấy ưu việt nhất ở cốt thuần gỗ và ALC là nó cho phép ng sử dụng đánh đc nhiều quả và chế ngự được những pha bóng có độ xoáy lớn. Mặt khác, tốc độ bóng cũng sẽ được kiểm soát ở mức phù hợp với ng sử dụng cốt (alc và thuần gỗ). Chứ ko nhanh quá như một số trường hợp dùng tamca đến nỗi chính người phát ra lực cũng ko kiểm soát nổi tốc độ bóng nếu bị đối thủ trả đòn lại đc. Đây chính là lý do tại sao mình toàn đánh cốt gỗ thuần và alc.

Leomiusokul

Trung Sỹ
QUOTE="lamtq, post: 423314, member: 86"]@DambeoHD: bac hinh nhu hang C cho to 2qua giao luu chuc bia cho vui.to hang Dòi[/QUOTE]
Anh Đảm là B cứng diễn đàn đấy bác... Giờ chắc anh ý cũng đủ điểm lên A rồi ;)

D'Artagnan

Đại Uý
Các cụ cho hỏi alc với thuần gỗ cú giật nào hiểm hơn...
Tuỳ vào từng loại cốt mà. 5 lớp, 7 lớp.... Nhìn chung cốt vợt có sợi tổng hợp thì chất lượng đồng đề
Cốt thuần gỗ có vẻ sẽ cho đường bóng đi với quỹ đạo dị hơn ALC đáng kể tuy nhiên, đường bóng dị đến mấy cũng sẽ bị đối thủ quen hết. Cái mà mình thấy ưu việt nhất ở cốt thuần gỗ và ALC là nó cho phép ng sử dụng đánh đc nhiều quả và chế ngự được những pha bóng có độ xoáy lớn. Mặt khác, tốc độ bóng cũng sẽ được kiểm soát ở mức phù hợp với ng sử dụng cốt (alc và thuần gỗ). Chứ ko nhanh quá như một số trường hợp dùng tamca đến nỗi chính người phát ra lực cũng ko kiểm soát nổi tốc độ bóng nếu bị đối thủ trả đòn lại đc. Đây chính là lý do tại sao mình toàn đánh cốt gỗ thuần và alc.
Một ý nữa là vợt thuần gỗ thì... chọn khó hơn, chất lượng khó có thể đồng đều do phụ thuộc nhiều vào chất lượng của gỗ. Cốt vợt có sợi tổng hợp cho phép khắc phục được phần nào hạn chế này. Ngoài ra lớp sợi tổng hợp cho phép sweet spot (vùng ngọt???) có diện tích lớn hơn nên cú đánh sẽ ổn định hơn.

hungtv2002

Đại Tá
Tuỳ vào từng loại cốt mà. 5 lớp, 7 lớp.... Nhìn chung cốt vợt có sợi tổng hợp thì chất lượng đồng đề

Một ý nữa là vợt thuần gỗ thì... chọn khó hơn, chất lượng khó có thể đồng đều do phụ thuộc nhiều vào chất lượng của gỗ. Cốt vợt có sợi tổng hợp cho phép khắc phục được phần nào hạn chế này. Ngoài ra lớp sợi tổng hợp cho phép sweet spot (vùng ngọt???) có diện tích lớn hơn nên cú đánh sẽ ổn định hơn.
Vấn đề mình hỏi là, cùng 1 người đánh, cùng một động tác, cùng số lớp, thì alc và thuần gỗ cái nào sẽ cho tốc độ hơn...

hungtv2002

Đại Tá
Vấn đề đấy thì tuỳ vào từng cặp vợt bạn muốn so sánh cụ thể. :)
Có nghĩa là alc vẫn có thể nhanh hơn hoặc chậm hơn thuần gỗ phải không. Có vẻ kg logic lắm nhỉ. Vậy bạn cho hỏi, muốn so sánh 1 cây stiga thuần gỗ và zjk alc thì cây stiga nào sẽ cho tốc độ nhanh hơn và cây nào sẽ chậm hơn...

D'Artagnan

Đại Uý
Có nghĩa là alc vẫn có thể nhanh hơn hoặc chậm hơn thuần gỗ phải không. Có vẻ kg logic lắm nhỉ. Vậy bạn cho hỏi, muốn so sánh 1 cây stiga thuần gỗ và zjk alc thì cây stiga nào sẽ cho tốc độ nhanh hơn và cây nào sẽ chậm hơn...
Stiga có ba bảy loại thuần gỗ bạn ạ.

hungtv2002

Đại Tá
Stiga có ba bảy loại thuần gỗ bạn ạ.
Câu hỏi rất rõ ràng mà, ai cũng bít là có 3 7 loai. Vấn đề là cụ thể cây nào tốc cao hơn cây nào chậm hơn. 1 vd cụ thể. Chứ cứ nói chung chung vậy làm sao hướng cho người chơi đc hướng đi đúng. Alc cũng có 37 loại mà

nanakizhang

Đại Tá
Stiga tốc độ > Zjk alc : rosewood 7
Clipper cr pro ~ Zjk alc
Nhanh hơn nữa thì có mapplewood 7 (có sợi kevlar)

AndroCS7

Đại Tá
Bác nào biết có những cốt ALC nào mà không rung giới thiệu mình với.
Keyshot Light cũng là 1 cây dòng ALC, tốc độ nhanh, gần như ko rung, dễ chơi, đỡ mất sức hơn mấy cây TMB, ZJK ALC mà thấy ít người chơi qua

luckyluckedh

Đại Uý
Câu hỏi rất rõ ràng mà, ai cũng bít là có 3 7 loai. Vấn đề là cụ thể cây nào tốc cao hơn cây nào chậm hơn. 1 vd cụ thể. Chứ cứ nói chung chung vậy làm sao hướng cho người chơi đc hướng đi đúng. Alc cũng có 37 loại mà
Theo mình nghĩ alc với thuần gỗ nhanh hay không còn tuỳ thuộc vào độ đàn hồi của cốt vợt nữa, nếu độ đàn hồi cao đánh nhẹ lực có thể phát ra không bằng alc nhưng phát lực mạnh banh sẽ nhún bắn ra mạnh hơn so với alc. Một điều mình thấy sau thời gian đánh alc có cái hay là nó có khả năng hãm lực rất tốt khi bị va chạm lực mạnh, vấn đề phải biết hệ thống này hoạt động ra sao. Cá nhân mình thì đã thử thì thấy như sau:
Trường hợp 1: đỡ banh giật của đối phương một cách thụ động tức là không làm gì hết người ta giật qua thì mình kê vợt, sẽ thấy là tỷ lệ banh bay ra ngoài khá nhiều.
Trường hợp 2: đỡ banh giật của đối phương nhưng mình chủ động hơi đẩy về phía trước 1 tí khi chạm banh thì có cảm nhận rằng sợi alc hoạt động hiệu quả, đường banh không trôi vào mép bàn hay ra ngoài mà có xu hướng rơi vào giữa bàn, nếu dùng mút mềm thì cái này thấy rõ hơn.
Vài ý kiến cá nhân chia sẻ cùng bạn sau 1 thời gian đánh 1 số cốt vợt ^^!

Bình luận từ Facebook