Xin bản có phụ đề tiếng việt hoặc anh của đoạn video clip này

backhand-ghost

Đại Tá
chú ơi. chú rảnh phiên dịch nốt 2 video này đi chú. cũng là ông thầy hói đấy dạy giật bóng. cháu đoán là cái này cơ bản hơn
Mình sẽ xem mấy clips này và có thời gian sẽ thử dịch giúp bạn. Nhưng đầu tuần thì mình thực bận quá, họp hành liên miên.
Dịch món này hơi lâu, vì phải nghe rồi dịch ra chứ không phải chuyển ngữ từ văn bản, làm cũng mất tương đối thời gian.
Thân.

thuoc_arsenal

Thượng Sỹ
Mình sẽ xem mấy clips này và có thời gian sẽ thử dịch giúp bạn. Nhưng đầu tuần thì mình thực bận quá, họp hành liên miên.
Dịch món này hơi lâu, vì phải nghe rồi dịch ra chứ không phải chuyển ngữ từ văn bản, làm cũng mất tương đối thời gian.
Thân
OK. HÌ CHỜ A DỊCH

backhand-ghost

Đại Tá
Cám ơn bác. Đêm qua bác thức khuya vất vả quá. Đợi nốt phần BH của bác. Chúc bác có 1 tuần mới vui vẻ, mọi việc tốt đẹp.
Tết trung thu mà, đi loanh quanh chút làm mấy chén, cung hơi say rồi nhưng đã hứa thì phải làm. Lúc đánh máy nhầm mấy chỗ mà có biết gì đâu bro, phần BH cố gắng tối nay hoàn thành, phần này đơn giản thôi.
Thân.

Last edited:

Minhdt

Binh Nhì
Cảm ơn anh @backhand-ghost rất nhiều. Thực ra đây mới chỉ là 1 trong 25 clip (2 clips là minh hoạ các trận đấu) của ông thầy này.
Cá nhân em thích xem các bài dạy căn bản này hơn là của pingskills. Có thể do cùng là thể trạng người châu Á nên dễ cảm nhận hơn.
Đây là playlist em lưu để dành xem khi bị rối loạn đao pháp :)
https://www.youtube.com/playlist?list=PLHd0B2eRa_cSRu2lXa13HkdStZ7p_O_NR

backhand-ghost

Đại Tá
Cảm ơn anh @backhand-ghost rất nhiều. Thực ra đây mới chỉ là 1 trong 25 clip (2 clips là minh hoạ các trận đấu) của ông thầy này.
Cá nhân em thích xem các bài dạy căn bản này hơn là của pingskills. Có thể do cùng là thể trạng người châu Á nên dễ cảm nhận hơn.
Bạn nói đúng ý của mình quá, bản thân mình cũng rất đề cao những kỹ năng cơ bản, đây là gốc rễ để phát triển tất cả các kỹ năng đánh bóng. Vậy cho nên mình rất có hứng thú và làm ngay. Bỗng nhiên bây giờ mình có thêm một việc mới để bận bịu, he2, cảm giác cũng thêm hứng thú ngoài những công việc mưu sinh nhàm chán. Thú thật là lúc nào cũng kè kè cái cell fone để online cũng rất khác, nhân viên nó cứ tưởng là mình có bạn gái gì đây he2. Khoảng 1 tháng gần đây, lúc nào cũng cầm máy tí toáy.
Thân.

chajen_HD

Đại Uý
Em rất tâm đắc đoạn video chỉ cách giật phải trái căn bản của ông thầy TQ này nhưng tiếc là không hiểu ổng nói gì , nhất là đoạn ổng chỉ ra lỗi cơ bản khi giật trái / phải vơi bóng xoáy xuống.
Cách ổng giật bóng nặng rất nhẹ nhàng, thật ấn tượng.
======================
Bao boi cua anh em choi mut Tau..ko the de theat tut sau dc, loi len va cho phu de cua cac mem nhiet tinh..thanks bacs Minhdt,o3ma va BH-ghost rat nhieu..
Lennnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

SonNLS

Thượng Sỹ
bác bh-ghost có phải là bác Tiến tầu không nhỉ, bác làm nghề gì vậy mà giỏi tieng tàu thế khâm phục bác quá. Cảm ơn bác dich giúp ace diễn đàn

minhdi90

Thượng Sỹ
Em cũng rất thích mỗi tội nghe chẳng hiểu gì cả nên cũng ko dám xem, biết đâu lại học được các động tác thầy ấy bảo sai thì toi:A

thaythuydn

Đại Tá
Sorry thầy, lúc đó quả thực buồn ngủ quá, nên nhầm lẫn, dịch xong là em post lên ngay chứ hoàn toàn không có hiệu đính gì lại.
Đã sửa lại rồi ạ. Em cũng bổ sung thêm một chỗ bị thiếu của vấn đề xử lý quả đánh thiếu lực nữa.
Kính thầy.
"Ta thức mà lo chuyện nước non"

thaythuydn

Đại Tá
pingskill đc cái tiếng anh nhiều ng nghe dễ hiểu chứ kỹ thuật đánh bóng của pingskill làm sao bằng ông TQ hói đầu đc và đánh cũng xấu hơn TQ
Mình nghĩ Pingskill .com củng có cái hay của nó.Giả dụ nó có kém hay xấu đi một ít so với các clips của các Thầy Tàu thì nó vẫn có điều gì đó hơn mình để mình học.Điều tối quan trọng là có lẻ đến lúc các ace trên mạng ủng hộ cho một ê kíp dẫn đầu là Backhand -ghost và vài members nữa thành lập một chuoi các video clips huấn luyện kỷ thuật bóng bàn của các Thầy Tàu gồm người dịch người dựng phụ đề Việt ngữ trên clips như các anh chị đã và đang thực hiện trên Pingskill thì hay quá.Không biết ý kiến của các anh chị ra sao?

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Cùng là videos dạy, nhưng mỗi cái phù hợp với đối tượng trình khác nhau, nên đều có já trị riêng của nó. Tôi nghĩ:
- PingS. rất bài bản và hiệu quả cho nhập môn, và những người lớn tuổi thiếu cơ bản.
- Tàu hói phù hợp với người đã có it nhiều cơ bản và đang chỉnh sửa động tác có tính hoàn thiện nâng cao. Có nhiều chỗ tinh tế nhập môn dễ j đã hiểu hết.

Last edited:

Manhte

Thượng Sỹ
Mình nghĩ Pingskill .com củng có cái hay của nó.Giả dụ nó có kém hay xấu đi một ít so với các clips của các Thầy Tàu thì nó vẫn có điều gì đó hơn mình để mình học.Điều tối quan trọng là có lẻ đến lúc các ace trên mạng ủng hộ cho một ê kíp dẫn đầu là Backhand -ghost và vài members nữa thành lập một chuoi các video clips huấn luyện kỷ thuật bóng bàn của các Thầy Tàu gồm người dịch người dựng phụ đề Việt ngữ trên clips như các anh chị đã và đang thực hiện trên Pingskill thì hay quá.Không biết ý kiến của các anh chị ra sao?
E xem clip pingskill mà thầy cùng ekip làm những lúc loạn đao pháp. Phải nói là rất hay và có ích nếu như bây giờ bác bh-p cũng làm như vậy thì tuyệt quá vì ace trên diễn đàn sẽ có cơ hội đuoc chọn lọc những cái hay trong các nền bb trên thế giới:)

NTBB

Super Moderators

Mình hoàn toàn ủng hộ ý kiến của Thầy Thụy.
Bộ video dạy BB của Thầy TQ này gồm có 25 video. Hy vọng bác Backhand-ghost chủ trì lập 1 Ban biên tập phụ đề để dựng phụ đề tiếng Việt cho các video này thì quá tuyệt. NTBB được biết là bác BG rất bận công việc, nhưng chỉ mong bác bớt chút những thời gian rảnh rỗi để giúp mọi người. Diễn đàn chúng ta có nhiều bạn trẻ khá thành thạo tin học, rất mong các bạn chung tay để tạo ra một tác phẩm "nhạc Hoa, lời Việt" để ace yêu thích BB "ca hát".

backhand-ghost

Đại Tá
Không có lý do gì để BhG từ chối cả, bởi bản thân mình biết việc này tuy nhỏ nhưng ý nghĩa của nó với cộng đồng bóng bàn là rất lớn.
Việc làm đơn giản, tinh giản những gì phức tạp là việc thực sự khó và phải thực sự có trình độ, mà điều này BhG thấy ông anh hói đầu hay quá. Những clip lưu lại sẽ có giá trị trong thời gian rất dài.
Sẽ cố gắng hết sức.
Nhờ bro NTBB và thầy Thuỵ kêu gọi thêm một vài anh em cùng tham gia. ( Có bro RogerFederer thì quá tốt, cậu ấy đang học ở TQ và cũng rất tích cực tham gia tranh luận, post bài trên diễn đàn, hôm qua BhG sơ ý đánh máy nhầm còn được bro này nhắc cho mà).
Thân.

o3ma

Đại Tá
Không có lý do gì để BhG từ chối cả, bởi bản thân mình biết việc này tuy nhỏ nhưng ý nghĩa của nó với cộng đồng bóng bàn là rất lớn.
Việc làm đơn giản, tinh giản những gì phức tạp là việc thực sự khó và phải thực sự có trình độ, mà điều này BhG thấy ông anh hói đầu hay quá. Những clip lưu lại sẽ có giá trị trong thời gian rất dài.
Sẽ cố gắng hết sức.
Nhờ bro NTBB và thầy Thuỵ kêu gọi thêm một vài anh em cùng tham gia. ( Có bro RogerFederer thì quá tốt, cậu ấy đang học ở TQ và cũng rất tích cực tham gia tranh luận, post bài trên diễn đàn, hôm qua BhG sơ ý đánh máy nhầm còn được bro này nhắc cho mà).
Thân.
Sáng nay ngồi tí toáy thử chèn phụ đề lên nhưng không làm thường xuyên nên chậm và không hiểu Tàu ngữ nên nhiều đoạn có vẻ như "âm thanh không ăn khớp với hình ảnh" nhưng có lẽ vẫn chấp nhận được. Để chiều gắng hoàn thiện nốt phần hôm trước bác dịch rồi up lên cho ae xem thử và đóng góp ý kiến.
Nếu có thể thì bác dịch theo tuần tự từ bài 1 đến bài 25 cho theo trình từ của giáo trình. E tranh thủ gắn chữ lên cho ae.
Bác @Roger Federer nếu có thể bớt chút thời gian chia sẻ với bác @backhand-ghost dịch hộ ít bài trong 25 clip này thì hay quá. Ae cám ơn bác nhiều.

Bình luận từ Facebook