NHỜ CÁC BẠN GIÚP ĐỠ

avx monoset

Binh Nhất
Hiện tại là minh đang tập cho 1 chú trong clb nhưng muốn nhờ các bạn tư vấn cho mây vấn đề sau
. Làm thế nào để cho người mới tập tiếp xúc bóng chuẩn va ko bi cứng tay khi đánh vào bóng . Tâp cach nao để co dc cảm giác bong tốt .cho khi vào trân ko bi cuống va cứng tay .chu ây đanh hay bi nhấc người động tác khi tập hoi cưng nhưng làm sao vào đanh lại bi cứng như khúc gô vây . Nhơ các ban chi giao để khi tâp va khi đabh trân ko bi cuông va cưng tay

longphibatbai

Trung Sỹ
Cho người ta thời gian để nghĩ về 1 động tác đúng và như thế nào là chuẩn. Chuyên tâm làm đúng (1 - từng) và tốt từng động tác. Cần có video phân tích chuẩn

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
ấy là vì chú ấy chưa quen bóng nên cứng là điều tất nhiên, mình cũng đang tập cho thằng em nó chưa biết gì về bóng bàn nhưng sau 2 tuần tập nó đánh đều khá tốt và đã làm quen với bóng, bạn nên tập cho chú ấy 4 động tác cơ bản trước là Fore handl, toppin fore handl, back handl, toppin back handl trong vòng 1 tháng la đánh đều ok

MaiXuanViet

Moderator
Hiện tại là minh đang tập cho 1 chú trong clb nhưng muốn nhờ các bạn tư vấn cho mây vấn đề sau
. Làm thế nào để cho người mới tập tiếp xúc bóng chuẩn va ko bi cứng tay khi đánh vào bóng . Tâp cach nao để co dc cảm giác bong tốt .cho khi vào trân ko bi cuống va cứng tay .chu ây đanh hay bi nhấc người động tác khi tập hoi cưng nhưng làm sao vào đanh lại bi cứng như khúc gô vây . Nhơ các ban chi giao để khi tâp va khi đabh trân ko bi cuông va cưng tay

Bị cuống là do cho vào trận quá sớm khi chưa đủ kỹ thuật cơ bản bạn ah. Cứ tập cho chú ấy đánh khởi động đều trái phải một thời gian, sau đó chuyển sang tập vài bài vừa di chuyển vừa đánh. Quen hết rồi cho vào trận mới ko bỡ ngỡ, và quan time vừa tập vừa chỉnh sửa như vậy động tác cũng sẽ mềm ra.

avx monoset

Binh Nhất
nhung chú ây già rồi ko cho tâp đôi công nhiêu dc ko vi chu ay cũng co chút ít co ban rôi . Chu ây đánh cứng tay với người đanh liên tục mà người ta giao bóng xoáy lên và xuống rất lộ ma đỡ mãi toàn vùng với rúc khi tiếp xúc tay cứng qua làm tn để sửa. Độg tác giật toàn nhấc chân ko tru . Khi vào giât bong tay toan cao ,ngang măt ban .sua tn vây chân va đần gối thẳng ko co độ mềm dẻo

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Có điều kiện thì cho đôi công với máy bắn bóng bàn, yêu cầu thả lỏng tay, không đánh bóng bằng tay mà đánh vào bóng bằng cách chuyển động cơ thể ( từ chân , hông , vai ), chờ nảy lên bàn mới được đánh , làm bóng thật chậm,... thử xem sao

avx monoset

Binh Nhất
chú ấy gia rồi nên minh nghi la co le do lúc mới chơi đanh anti bên trái .mặt xịt nên phải dùng lực giờ đánh mặt rít quả ve trái ko co chút mềm mại gì ca . Qua cắt trái qua cứng tay có vẻ do cầm sát vợt qua nên cứng . Co cách nào để sửa k bạn ơi

MaiXuanViet

Moderator
nhung chú ây già rồi ko cho tâp đôi công nhiêu dc ko vi chu ay cũng co chút ít co ban rôi . Chu ây đánh cứng tay với người đanh liên tục mà người ta giao bóng xoáy lên và xuống rất lộ ma đỡ mãi toàn vùng với rúc khi tiếp xúc tay cứng qua làm tn để sửa. Độg tác giật toàn nhấc chân ko tru . Khi vào giât bong tay toan cao ,ngang măt ban .sua tn vây chân va đần gối thẳng ko co độ mềm dẻo

Nếu chú ấy đã lớn tuổi thì cứ thoải mái xác định oánh cho vui, bóng vào bàn nhiều là được bạn ạ. Đừng nên quá chú trọng việc cứng hay mềm.hihi. Thể dục thể thao thôi mà.

avx monoset

Binh Nhất
do nguoi ta đanh thua mây người nên muốn tâp tốt . Co người đanh đc hn 1 năm rồi thăg ông ây nên tức vi ông ây tâp gân 3 năm rồi mà để thua mình nghi đanh cơ bản nhiều cũng ko tôt

satthu007

Trung Uý
Cứng vì bác ấy còn rất khỏe chứng tỏ tập chưa nhiệt tình. vậy bạn đâu tư thêm bóng khoảng 300 quả đưa liên tục đảm bảo chu ấy mệt sẽ mềm ra mà thôi. sơn mềm quá chú ấy không đừng đươc bạn lại phải cõng về thì tội thầy.

Trainee

Đại Tá
do nguoi ta đanh thua mây người nên muốn tâp tốt . Co người đanh đc hn 1 năm rồi thăg ông ây nên tức vi ông ây tâp gân 3 năm rồi mà để thua mình nghi đanh cơ bản nhiều cũng ko tôt
- Hoặc là đánh chưa đủ nhiều, hoặc là thầy chưa đủ tốt. Chứ không phải là đánh cơ bản nhiều không tốt :D

NTBB

Super Moderators

Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì mấy cái "tật" của bác X (tạm đặt tên thế) mà bạn kể là do các nguyên nhân sau:
- "Đánh bóng với vợt để cao ở trên bàn" là do sợ đánh hụt bóng, cứ để vợt chờ sẵn ngay điểm bóng sẽ nảy lên. Muốn khắc phục thì cần tập nhiều bóng với bạn cùng tập hoặc với máy bắn bóng: chủ động đặt vợt ở thấp và đánh lên phía bóng, đừng sợ hụt, hụt thì đánh lại có sao đâu, đánh nhiều sẽ quen tay.
- "Tay đánh lên cao" (thậm chí phải nhón cả chân lên) là do chính cái tật để vợt sẵn ở cao nên khi đánh bóng, muốn kéo bóng qua lưới thì phải đánh mạnh lên phía trên và vì đã "hết chỗ" kéo vợt lên thì đành phải "kiễng chân lên" hoặc "nhảy cả người lên". Khi tập để tránh tật này thì như trên đã nói, nên tập nhiều bóng và khi chuẩn bị đánh nên hơi đưa vợt xuống thấp và ra sau 1 chút, người hơi xoay ngang sang phía thuận tay (nếu đang tập cú đánh thuận tay), vai bên thuận tay hơi hạ thấp.
- "Đánh bóng mà tay gồng hoặc cứng" thì ngoài các lý do về tâm lý, còn là do tư thế đánh bóng thẳng người quá. Phải chùng 2 chân xuống (dang rộng ra) và hơi cúi về phía trước thì mới đánh bóng thoải mái được.
- Một nguyên nhân mà nhiều người mới tập bóng không nhận ra là do tư thế đứng thẳng mặt với hướng mình muốn đánh bóng đi nên khi đánh rất ngượng tay, nhất là khi lại để điểm vợt chạm vào bóng ở ngay trước mặt. Vì thế nên cần phán đoán hướng bóng và điều chỉnh vị trí của mình sao cho vợt tiếp xúc vào bóng ở điểm phía trước và hoặc bên phải thân người - nếu là cú đánh thuận tay; hoặc là ở bên trái thân người - nếu là cú đánh trái tay (mình đang nói cho người thuận tay phải). Để khắc phục tật này thì tốt nhất là tập với máy bắn bóng.

cái gì cũng có trả giá, bác mới tập sao mà có cảm giác tốt được
cứ tập luyện chăm chỉ sẽ thấy ra nhiều vấn đề không cần hỏi

avx monoset

Binh Nhất
các ban cho y kiên đi lam sao tâp tôt hon . Ban nao co video thi cang tôt .nhưng minh nghi gia rôi ko nên tâp cơ bản nhiều cho tâp như đanh trân dần dân se kha hon

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Các bác có tuổi không nhất thiết phải tập cơ bản, quan trọng có người phân tích quả bóng và lối đánh một chút các bác ấy sẽ hiểu ra.
Điều quan trọng nhất là phải thả lỏng cơ thể, đánh với tâm lý khỏe là chính, bỏ yếu tố ăn thua rồi bóng sẽ lên. Nếu bác ấy máu ăn thua thì cứ thi đấu có thưởng nhiều cũng ổn, mỗi trận 1 chai nước hoặc bia abc... Đảm bảo kinh nghiệm trả bằng xèng thì tự tiến bộ, mức độ tiến bộ này có lẽ là chắc chắn nhất :p:p:p:p:p

Bình luận từ Facebook