Ma sát bóng khi giật

thaythuydn

Đại Tá
Bóng qua sẽ chậm
Bóng qua hơi chậm nhưng rơi GẦN lưới rất khó chận và demi lại.
Mình nghĩ MA SÁT rất quan trọng.Bóng nặng giật không qua lưới thì do thiếu MA SÁT đã đành,mà bóng lỏng giật bóng dư ra ngoài bàn lại củng do giật THIẾU MA SÁT.
Mình thấy chuyên gia bóng bàn Wang Chen khi dạy học trò cứ lập đi lập lại 2 chử MA SÁT,MA SÁT mãi....
Riêng kinh nghiệm của mình ngoài giật ma sát ,động tác giật của mình là gập cẳng tay nhanh và đặc biệt là DỪNG ĐỘT NGỘT ,không "tới luôn bác tài ",thì trái bóng qua thấy thích lắm,ngọt lắm.

acemjss

Trung Tá
Zhang Jike bảo là đừng cố gắng giật mạnh, nếu không sẽ bị vỗ nhiều, mà thay vào đó hãy tạo thật nhiều xoáy cho nó. Khi có cảm giác rồi thì có thể vào lực mà không sợ mất xoáy nữa
Vấn đề chính của e là ko biết tạo xoáy. Chứ ko phải là e bảo thủ ko chịu tạo xoáy

Hungdshp

Đại Uý
Zhang Jike bảo là đừng cố gắng giật mạnh, nếu không sẽ bị vỗ nhiều, mà thay vào đó hãy tạo thật nhiều xoáy cho nó. Khi có cảm giác rồi thì có thể vào lực mà không sợ mất xoáy nữa
Em cũng tự chơi mà lên, sao lại trùng quan điểm với siêu sao thế này nhỉ :(. Em cũng ko chắc lắm về quan điểm này giờ mới thấy hóa ra mình làm đúng và dạy lại cho đàn em đúng. Có điều tụi nó vẫn có vẻ nghi ngờ về điều này. :D

thanhpv

Binh Nhì
Tôi nghĩ thế này không biết có đúng không:khi bóng ở giai đoạn bắt đầu rơi, sẽ theo quĩ đạo cong. có đường tiếp tuyến. Nếu góc vợt trùng tiếp tuyến thì sẽ có tiếp xúc mỏng điển hình?

Bình luận từ Facebook