Ma sát bóng khi giật

congcong73

Đại Tá
Phải thử thả quả bóng ở cùng độ cao xuống cùng 1 mặt vợt có mút và ko mút xem trường hợp nào bóng nảy lên cao hơn thì mới kết luận được là bạt xuyên tâm với vợt gỗ mạnh hơn hay với mút mạnh hơn.
bác à! Mặt tàu k nảy bằng mặt Nhật, Đức bác ạ. E chắc chắn vì thử nhiều lần rồi ạ.

vcbshark

Đại Tá
Bạn cứ làm thế nào để vợt lúc vung ra trước bóng bay ra thì sẽ thành giật ma sát, đơn giản và dễ hiểu. Tức là vợt bạn quăng lên rồi bóng mới đi lên thì là ma sát thôi

thaythuydn

Đại Tá
Vì mình cũng trình gà giống bạn nên mình nghĩ mình sẽ chia sẻ với bạn, hy vọng có ích cho bạn...còn các bác cao thủ trên đây nói chuyên sâu chắc rất hay nhưng mình cũng không hiểu lắm nên không dám bàn gì...

Bạn muốn tăng cảm giác ma sát thì nên chú ý 3 yếu tố
1. Hạ thấp người, mắt nhìn chỉ trên lưới tí thôi : vì khi hạ thấp người thì vợt sẽ hạ thấp thêm 15-20cm nữa nên có đà khi vào bóng sẽ có lực hơn, và khi có lực hơn thì bạn mới ma sát mỏng mà bóng vẫn qua được
2. Giật úp vợt chứ không phải ngửa vợt: vì bạn càng úp vợt sẽ càng dễ ma sát. Có thể bạn thấy người ta giật những trái bóng gò thủ nặng thì dựng đứng vợt, tuy nhiên lý do họ gò đứng vợt là vì trái bóng nặng đó không có lực đi tới, nên không thể mượn phản lực của bóng để kéo bóng sang, chỉ có cách dùng xoáy lên kéo bóng đi....Còn khi đánh trong trận, dù đối thủ có cắt nặng thế nào nhưng bóng có tốc độ lao tới thì mình đều có thể giật úp vợt cả, cái này là mượn lực tới của bóng và lực tới của vợt để nén bóng vào vợt rồi kéo bóng sang lại bên kia.....Ví dụ rõ nét nhất của cái này là lip demi (dùng cánh tay vung ma sát bóng khi bóng vừa nảy khỏi bàn) cực úp vợt cho trái cắt nặng nhưng bóng vẫn qua...Khi tập úp vợt mà bị bóng vào lưới bạn phải kiên trì, không nên sửa góc vợt mà nên tập trung vào cách phát lực thật dứt khoát (phát lực bộc phát nhanh tại thời điểm tiếp xúc bóng, và một trong những cách giúp gia tăng tốc độ vợt tại điểm tiếp xúc bóng là gập cẳng tay dứt khoát ngay lúc chạm bóng). Video clip của tiến sỹ TQ (trên diễn đàn đang dịch) có nói điều rất hay: dù bạn giật mạnh hay nhẹ thì đều phải gia tốc vợt tại thời điểm đánh bóng (ie phải giật nhanh....không phải cứ giật nhanh là giật mạnh còn giật moi thì giật chậm nhé)
3. Tiếp xúc hông bóng: có 2 lý do cho vụ này: Một là để né bớt xoáy xuống theo nguyên tắc đánh vào điểm gần trục xoay của bóng. Hai là điều này sẽ giúp cổ tay bạn tự nhiên chứ không phải bẻ cho vợt vuông góc với bóng, đa số hướng bóng đều xéo tự nhiên so với mặt vợt nếu ta vung vợt giật một cách tự nhiên. Để minh họa bạn nên xem các clip thử mút trên mạng

Hy vọng bạn tìm thấy thông tin hữu ích từ những điều mình chia sẻ....tất nhiên mình cũng không đảm bảo tât cả đều đúng nhưng mình nghĩ với nghiệp dư như chúng ta thì vẫn có thể cải thiện cú giật bằng cách chú ý những điểm này....Good luck!
Bạn giải thích quá hay đặc biệt giật bóng nặng mà úp mặt vợt

Bình luận từ Facebook