Kỹ thuật Sử dụng GAI NGẮN

hungvotdoc

Thượng Tá
gai này e thấy cũng ko dị lắm cũng giống 388c nhưng nảy hơn vì có sẵn lớp lanh. nhưng trả giao bóng rất nhanh và chuội . quả kê bóng tụt trên bàn do tay điều chình còn nếu đỡ quả giật kê lại không khác gì quả bạt trái lun. bác thử chơi xem ntn. trước e chơi gai phantom của yasaka nhưng thấy mặt này đánh hợp nhất
Rất cảm ơn bạn Tuấn gai đã cho xem ảnh. Mặc dù không có ảnh nào chụp nghiêng nhưng cũng thấy là chân gai tương đối dài đấy - Hơn nữa xem ảnh bìa có chữ "long" và được bác Thanh Trà khẳng định thì đúng là gai dài rồi! Thế lót của nó là bao nhiêu mà bạn lại chơi công đều được nhỉ?

hungvotdoc

Thượng Tá
Xin hỏi Bác @hungvotdoc là Bác đang còn dùng 388c-1 không ạ? Dùng lót bao nhiêu và các cú đánh với bóng xoáy xuống cú nào đánh ngon mà hiệu quả ?
Cảm ơn Bác nhiều!
Tôi vẫn đang dùng 388C-1 , lót 1.8 ly. Trước tôi dùng lót 2.0 với cốt cũ. nay thay cốt mới nảy hơn một chút nên dùng 1.8 thì phù hợp hơn. Còn với bóng xoáy xuống thì vẫn đánh bình thường - Tất nhiên động tác có thể khác với dùng mút láng - lạm dụng ma sát vừa thôi và phải có độ nâng nhất định. Nói chung nói thì hơi khó mà phải tự điều chỉnh trong thực tiễn thôi. Bản thân tôi thì cũng không lạm dụng quả giật uy lực vì khi công uy lực tôi thấy không phát huy được độ dị của gai (mặt mút công uy lực hơn). Tôi chỉ chủ yếu chặn đẩy và chớp thời cơ ăn điểm rơi thì mới phát huy được độ dị của gai và cũng phù hợp với sức khỏe của mình (tại tôi chơi vợt dọc một mặt mà).

haibahaiba

Đại Uý
hì hì, em đang dùng nó đây, vô phương, chắc phải đổi mặt khác... vì lót zin đã tháo ra, dán lót 1 mm vào, chặn đẩy không được nên bị lùa vào gai là tắt đài.

Tackebong

Trung Uý
hì hì, em đang dùng nó đây, vô phương, chắc phải đổi mặt khác... vì lót zin đã tháo ra, dán lót 1 mm vào, chặn đẩy không được nên bị lùa vào gai là tắt đài.
Đa số đánh với gai dài sẽ dí bóng xoáy xuống nặng vào mặt gai. Một là xoay láng cắt, hai là dung cú "khô quẹt" thần thánh của mấy bác ôm bàn. Em thấy chỉ có mấy bác mới chuyển sang dùng gai là mình còn dí gai được chứ gặp khô quẹt là phải lật cánh- đánh đầu chứ dí xoáy xuống thôi ko ăn đc.

thaythuydn

Đại Tá
Theo em thì gai challenger cũng giật được nhưng do mềm quá nên rất tốn lực. Chỉ kết hợp với cốt cacbon nảy.
Riêng em thì đang dùng mấy loại này : 729-802 lót đức, joola ultra express, hexer pips. Bty relop ( cốt cacbon ). Những loại này đang giật và bạt tốt.
Đánh gai công nên moi xoáy rồi bạt thôi. Ko nên giật liên tục dễ mất sức lắm.
Đúng rồi dùng gai công chủ yếu là moi xoáy và bạt

thaythuydn

Đại Tá
Gai trung 388C1 rất hay và khá độc, giá lại rẻ. Ai muốn theo con đường gai biến hoá giật ve vẩy bắn gò cắt chặn đủ kiểu thì không nên bỏ qua loại gai này.
Ưu điểm lớn nhất của nó theo mình cảm thấy là đôi công rất dễ nhưng bóng qua bàn lại rất sụp. Nói chung là loại gai thực hiện được rất nhiều kỹ thuật nhưng vẫn có độ dị của gai.
Cám ơn thông tin này Rất tiếc đợt vừa rồi hình như MX Việt không dùng gai 388C1 tại clb Phan chu Trinh Đà nẳng

thaythuydn

Đại Tá
Bác Thanh Trà cho em hỏi tí : gai công hallmark magic pip 1.5mm dùng đánh phải FH có được ko?
Đang định thử nhueng làm biếng lột cái đang dùng là 802 lót donic.
Nếu so sánh nhau thì 2 em nó khác nhau nhiều ko?
Hình như Quang gai Vũng Tàu dùng gai này

Tuấn gai

Binh Nhì
Ồ bạn sdụng 911 gai dài à. Thế thì sang topic GaiDài trao đổi chia sẻ sẽ phù hợp hơn.
Nhưng bác ơi gai này cứng ko mềm đâu nên bóng đưa trả lại không lắc. có chị Hằng ở câu lạc bộ Nguyễn Phong sắc giờ đang là giáo viên dạy bóng bàn trường ĐHVHNT Quân đội đã từng giao lưu với mặt này rồi. mọi ngồi có thể hỏi qua cảm nhận

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Nhưng bác ơi gai này cứng ko mềm đâu nên bóng đưa trả lại không lắc. có chị Hằng ở câu lạc bộ Nguyễn Phong sắc giờ đang là giáo viên dạy bóng bàn trường ĐHVHNT Quân đội đã từng giao lưu với mặt này rồi. mọi ngồi có thể hỏi qua cảm nhận
Chắc nó cứng jống Tsp curl P-H, nhưg nó vẫn là dài, có knăng công tốt thôi.
Bạn đánh clb nào ở ThNguyên? Đôi khi mình cũng đc đến đó, mình hay đánh với QuagĐạt, có 1 lần sau h lviệc đến clb giấy bị thua nhiều hơn đc.

Last edited:

Tuấn gai

Binh Nhì
Bạn đánh clb nào ở ThNguyên? Đôi khi mình cũng đc đến đó, mình hay đánh với QuagĐạt, có 1 lần sau h lviệc đến clb giấy bị thua nhiều hơn đc.[/QUO
Cháu đánh ở trung tâm hường nghiệp. đánh gai ở thái Nguyên bây giờ hay nhất là anh Trần quỳnh ở giấy xnk. a dạo này lên tay lên hạng a của tỉnh rồi. anh ấy đánh dawei 388d-1 đặt ở Trung quốc .gai dài chân gai to có mụn đánh rất dị. cháu mua một bặt về đánh thủ nhưng chưa được 2 ngày gãy sạch gai vì ve mạnh nên quay lại chơi 911.hum nào bác lên TN GIAO LƯU

MaiXuanViet

Moderator
Cám ơn thông tin này Rất tiếc đợt vừa rồi hình như MX Việt không dùng gai 388C1 tại clb Phan chu Trinh Đà nẳng

Lúc ở Phan Chu Trinh là em mới chuyển từ 388C1 qua super block được 1 tháng nên chưa bỏ được thói quen khi đánh 388C1, nên nhìn kỹ thì sẽ thấy cách em đánh là đánh gai trung chứ không phải cách đánh super block. Bởi vậy nó không hiệu quả lắm. :D

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Gai ngắn TSP SPECTOL

TSP Spectol được sử dụng bởi VĐV nổi tiếng người Singapore gốc Hoa – Li Jia Wei.
Cô sinh ra tại Beijing, China, ngày 09/8/1981. Khi lớn lên cô chuyển sang định cư tại Singapore và trong sự nghiệp BB của mình cô đã giành được rất nhiều huy chương vàng cho quốc gia này.

Li Jia Wei lọt vào top 10 BB thế giới vào tháng 6/2004 và cô thậm chí đã từng nhảy lên vị trí thứ 3 trong khoảng thời gian từ tháng 10 đến tháng 11 năm 2005.

Vũ khí sử dụng:
Cốt: Hino-Carbon Power
FH: TSP Spectol, Lót 1.0mm
BH: X's F1 21, Lót Max.

Với lối chơi khác thường, cô sử dụng mặt gai ngắn bên thuận và mặt mút láng bên trái tay. Phong cách tấn công nhanh, dựa vào lợi thế của gai công bên thuận tay bạt xuyên xoáy và có sức tàn phá lớn đã gây ra rất nhiều khó khăn cho đối thủ. Cô thường giao bóng trái tay bằng mút láng để tạo nhiều xoáy xuống.

Dưới đây là Video, cô gặp Lin Ling (HKG) ở vòng 4 tại Giải Olympic 2008:

Last edited:

kusu

Binh Nhì
Xin lỗi Bác Thanh Trà & mọi người vì xin cho hỏi ngòai chủ đề trong thớt của Bác 1 chút (một phần cũng muốn đẩy cái thớt này lên để biết đâu mọi người viết tiếp bài trong thớt để mình còn được học hỏi nhiều về cách sử dụng gai ngắn :)).

Xin cho hỏi thêm về cách lau chùi, vệ sinh mặt mút gai khác mút láng như thế nào ? (câu hỏi hơi ngớ ngẩn nhưng vì đọc hòai trong các mục không thấy nói chuyện này). Chân thành cám ơn !

Thanh Trà

Thượng Tá
Xin lỗi Bác Thanh Trà & mọi người vì xin cho hỏi ngòai chủ đề trong thớt của Bác 1 chút (một phần cũng muốn đẩy cái thớt này lên để biết đâu mọi người viết tiếp bài trong thớt để mình còn được học hỏi nhiều về cách sử dụng gai ngắn :)).
Xin cho hỏi thêm về cách lau chùi, vệ sinh mặt mút gai khác mút láng như thế nào ? (câu hỏi hơi ngớ ngẩn nhưng vì đọc hòai trong các mục không thấy nói chuyện này). Chân thành cám ơn !
Bạn (Bác) vào Post của bác NTBB có cả vệ sinh mặt mút láng và mặt gai tại #101:
http://bongban.org/threads/moi-tuan-mot-loi-khuyen-tac-gia-larry-hodges.4994/page-6#post-232683

Có đoạn trực tiếp về vệ sinh mặt gai trích luôn tại đây cho tiện:

"... Nếu bạn có một mặt gai, thì hãy lau bằng vải sẽ giúp làm sạch bề mặt của gai, nhưng nó sẽ không làm làm sạch được hoàn toàn, đặc biệt là vì hầu hết gai không có bề mặt trơn phẳng. Đối với mặt gai, bạn có thể cần phải làm sạch nó với một cái bàn chải đánh răng.

Bạn cần phải giữ cho vợt của bạn được bảo quản tốt khi không sử dụng. Bình thường, bạn làm điều này với một cái bao vợt. Bạn cũng có thể giữ vợt trong một cái túi nhựa, nhưng thực tế nhìn có vẻ "nghiệp dư!" Nếu bạn để vợt ra ngoài, bề mặt mút sẽ xấu đi nhanh chóng hơn khi nó ở trong không khí.

Nếu bạn có một chuyến đi dài đến câu lạc bộ hoặc giải đấu vào một ngày thời tiết lạnh, hãy để vợt trong xe với bạn. Bạn đừng để vợt bị lạnh, sẽ làm cho nó bị chai khi nó nóng lên, có thể mất một thời gian dài mới phục hồi. Tôi đã học được kinh nghiệm đau đớn này.

Chăm sóc tốt cho vợt của bạn, và nó sẽ chăm sóc tốt cho bạn!"

Thanh Trà

Thượng Tá
các bác chơi gai công bên FH cho em xin hỏi có ai chơi 802-40 không ? có bác nào giới thiệu cho em loại gai công tính năng như 802-40 với được không các bác?????
Bạn đã vào đến topic này rồi sao ko đọc và ngẫm kỹ các bài anh em đã trao đổi nhỉ. Đây là DĐ chung của mọi người, nên tránh ảnh hưởng đến người khác. Các vấn đề mới đưa ra bàn luận là tốt chung cho mọi người, còn các vấn đề đã được đề cập tránh nhắc lại kẻo lãng phí tjan người khác vào xem tưởng có gì mới.

Vấn đề bạn hỏi Gai gần giống 802-40, bạn hãy chịu khó tự tra các mặt vợt gai khác có thông số tốc độ, độ xoáy, khả năng điều khiển là sẽ có. Hoặc, ít ra ngay tại topic này cũng sơ bộ cũng đã nhóm một số mặt gai ngắn có đặc tính giống nhau để có thể ứng dụng phù hợp với lối đánh của từng người. Mời bạn quay lại bài tại link sau:
http://bongban.org/threads/ky-thuat-su-dung-gai-ngan.27219/page-2#post-380385

Bình luận từ Facebook