Hướng dẫn chơi bóng theo kỹ thuật TAM GIÁC cho FH

Trạng .... CÁ

Đại Tá
... cái tam giác này hình thành lúc vợt ở vị trí thấp nhất (và ở sau nhất) khi lấy đà, và nó được "gông cứng" (ko thay đổi hình dạng) trong quá trình vặn lườn và eo để "quăng" nó (cái tam giác đó) lên, đến khi vợt chạm bóng. Còn sau đó thì ... "ra sao thì ra" tùy đó là ML hay ...NTBB ! Hiểu như vậy ổn ko?....
Chuẩn tuyệt đối luôn ạ, chỉ chú thích thêm ở cái TÙY ML hay @NTBB thôi ạ

Cái này, nó không quan trọng với cú đánh vừa đánh, nhưng lại quan trọng tới nhịp đánh lần tới, nếu đối thủ được hoặc đối công lại, nên em cứ ML em học, ít nhất thì mình không phải mày mò gì nữa
...cái tam giác đó nên ... hình dạng ... "tốt nhất" cho cú giật (vì lúc này khoảng cách 2 chỏm vai là cố định với 1 người nhất định, còn lại là khoảng cách từ chỏm vai của tay cầm vợt đến bàn tay cầm vợt nữa thôi) !?
Cái này thì em chửa có nghiên cứu, vì đơn giản là nó không có tài liệu về cái này

Em nói theo cách em hiểu, thì cái tam giác này là khác nhau bác ạ, nếu bóng ở xa, thì tay phải mở ra, để tới bóng, nếu bóng ở gần, thì bác phải khung tay lại để không bị chui vào nách, còn nếu chân mình ngon, lúc nào cũng đảm bảo bóng ở khoảng cố định với người, thì em nghĩ TỐI ƯU sẽ là, cánh tay gồm cẳng tay và cánh tay trên ở vị trí cảm thấy thoải mái nhất, để tạo ra cú lăng hông, lườn mạnh nhất và thu bộ nhanh nhất.

Chém gió

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Vì em khi đối công, chân đa số là chết rồi, đứng TRUNG bàn đợi bóng đối đánh lao ra, nên em căn khoảng cách giữa bóng với thân người mà giang tay cho phù hợp, dang phù hợp rồi thì cứ thế mà lăng hông vào chiến thôi, không quan tâm đến tay nữa

lamtq

Đại Tá
...là : cái tam giác đó nên có các tỷ lệ giữa các góc, hay giữa các cạnh như thế nào - tức là cái góc khủyu tay nên như thế nào - để có được hình dạng cái tam giác "tốt nhất"
cái "tam giác" tùy theo cấu tạo mỗi người nên chắc chắn tỷ lệ góc cạnh ko thể cố định được a ơi. còn thì theo e cứ phang được hình tam giác là tốt rồi, nhất hay ko thì ko bjt:p:p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Tiện đây hỏi mọi người, khi giật bóng thì anh em có hay gập cổ tay lại lúc vợt bắt đầu đi từ dưới lên không nhỉ?
Theo tiêu chuẩn của CNT, hình như thế, thì cổ tay gấp ra ngoài khi bắt đầu, và gập vào trong khi tiếp xúc, chứ gập ngay từ đầu, thì không bằng để thẳng từ đầu đến cuối, để duy trì sự thoải mái của động tác

Cổ tay gập trên mặt phẳng song song với mặt trong của tay, tức là chứa 2 xương cổ tay, chứ không phải theo phương vuông góc với mặt đó nhé, BH và FH là như nhau

kythuatbongban

Thượng Tá
Mạn phép đưa ý này qua Topic của Em Nhé . thanks em.
Tôi đã tập kỹ thuật này từ năm 2000 , ( hoc lai tu hoc tro )khi còn dẫn dắt Đội Nhi Đồng Đồng Tháp do Sơn Đầu TQ dạy cơ bản trong 3-4 tháng ,nên theo sự hiểu biết của Tôi (lúc đó chỉ dùng Mặt Nhật) khi Bạn tập cú Giật Tam Giác thì khung Tam Giác được hình thành như đã nói ở trên , và khi giật bóng bạn sẽ giật theo cạnh huyền của TG đã hình thành , khi giật cũng phải xoay lườn và chuyển trọng tâm, khi tiếp xúc bóng cũng theo đường thẳng đi lên , vì đánh theo đường thẳng nên quả bóng qua bàn cũng đi theo đường thẳng , vì phát lực đầu roi nên lực bóng rất mạnh , bóng đi vào đường biên cuối bàn ,cắm chìm xuống nên rất khó đỡ. những năm ấy Tôi hay đánh với các Anh Mai văn Quang , Phú Rau Quả , và cháu Lê Trung Thắng...vì cú giật này rất hiểm nên cũng gây nhiều khó dễ với các Anh ấy , Anh Phú là chuyên gia cắt bóng mà khi Tôi giật lực bóng đi rất mạnh và bóng đi chìm xuống nên rất khó cắt , vì bóng ko có cung nổi lên như các cú giật khác.( đây là những tâm sự chứ ko có ý khoe khoang mong các bác thông cảm ).
Lúc Tôi tập kỹ thuật này thì mút Trung Quốc chưa phát triển chỉ có vài mặt 729 cắt nặng mà thôi chứ giật bóng ko phát lực được . theo thiển ý của Tôi Trung Quốc đã phát triển cú giật này ban đầu trên mút Nhật. sau đó, khi TQ có nền công nghệ mút phát triển ,đã có những cách giật Tam Giác theo mặt TQ khác nhau , vì mút TQ hay có độ dính nên khi Giật Tam Giác theo mút Tàu đầu vợt hay chúi xuống , góc mặt vợt mở và tăng lực bằng cổ tay chứ ko phải dễ dàng như giật mặt Nhật chỉ 45 độ là xong.

Chú ý thật kỹ khi bình luận:

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Ý kiến với bác @kythuatbongban một chút thôi
... giật theo cạnh huyền của TG đã hình thành ...
cái này rất khó hiểu bác ạ. Cháu đang thực hiện, thì đường đánh bóng không năm trên tam giác đó, mà cả tam giác quay tròn, trên trục quay thường là đường thẳng đi qua trọng tâm, và thường là trung điểm của 2 bả vai
... phát lực đầu roi ...
cái này cháu cũng không thấy, vì cả vợt đánh bóng, cháu đánh chưa có cổ tay, mà cổ tay, theo cháu, là để bẻ góc và tăng xoáy, chứ không phải là điểm tựa phát lực, nên kỹ thuật vụt roi, gần như không áp dụng ở đây
... đánh theo đường thẳng nên quả bóng qua bàn cũng đi theo đường thẳng ...
cái này không đúng lắm, do trục quay của tam giác hơi nghiêng, và vợt là kết hợp của 2 chuyển động: 1. từ trước ra sau, đường thằng 2. xoay tròn quanh trục người, là đường cong, nên đường giật bóng, thường là dạng nửa Parabol
... Giật Tam Giác theo mút Tàu đầu vợt hay chúi xuống ...
cái này cũng không hợp lý ạ, điển hình là ML, bác nhìn nó cũng như ZJK, XX, ... khi giật, vợt đều mở ra, trừ khi bóng lồng lên quá vai, nó phải úp vợt kéo xuống để đè bóng thôi, mà khi đó, thì không giật tam giác được, vì không ốp được bóng
... tăng lực bằng cổ tay ...
cái này cũng không phải, vì cổ tay, chủ yếu là đặt phương và tăng xoáy thôi ạ. Trong trận, kể cả ML, cũng áp dụng kỹ thuật cũ rất nhiều, vì thực tế, nếu bóng đi quá cao, hoặc cứu bóng, thì không giật tam giác được, mà phải buộc ôm xoáy giật kiểu cũ, mới có việc phát lực bằng cổ tay theo nguyên lý quất roi

Cháu chém gió thôi ạ

kythuatbongban

Thượng Tá
Ý kiến với bác @kythuatbongban một chút thôi
cái này rất khó hiểu bác ạ. Cháu đang thực hiện, thì đường đánh bóng không năm trên tam giác đó, mà cả tam giác quay tròn, trên trục quay thường là đường thẳng đi qua trọng tâm, và thường là trung điểm của 2 bả vai
cái này cháu cũng không thấy, vì cả vợt đánh bóng, cháu đánh chưa có cổ tay, mà cổ tay, theo cháu, là để bẻ góc và tăng xoáy, chứ không phải là điểm tựa phát lực, nên kỹ thuật vụt roi, gần như không áp dụng ở đây
cái này không đúng lắm, do trục quay của tam giác hơi nghiêng, và vợt là kết hợp của 2 chuyển động: 1. từ trước ra sau, đường thằng 2. xoay tròn quanh trục người, là đường cong, nên đường giật bóng, thường là dạng nửa Parabol
cái này cũng không hợp lý ạ, điển hình là ML, bác nhìn nó cũng như ZJK, XX, ... khi giật, vợt đều mở ra, trừ khi bóng lồng lên quá vai, nó phải úp vợt kéo xuống để đè bóng thôi, mà khi đó, thì không giật tam giác được, vì không ốp được bóng
cái này cũng không phải, vì cổ tay, chủ yếu là đặt phương và tăng xoáy thôi ạ. Trong trận, kể cả ML, cũng áp dụng kỹ thuật cũ rất nhiều, vì thực tế, nếu bóng đi quá cao, hoặc cứu bóng, thì không giật tam giác được, mà phải buộc ôm xoáy giật kiểu cũ, mới có việc phát lực bằng cổ tay theo nguyên lý quất roi

Cháu chém gió thôi ạ
Vi kythuat tam giac giua mat Nhat va mat Tau khac nhau. Toi thi danh mat Nhat nen co le co nhieu khac biet.chi thay HLV TQ day sao thi ap dung vay ,nhung cung rat it khi danh mat Tau. Bai viet ve Giat Tam giac nay hinh nhu Luong gia Luong viet va Bac NTBB dich Toi doc tren dien dan thi phai.cam on Em vi nhung gop y.

Last edited:

phuongnguyen

Đại Tá
Tóm lại cứ meo méo ta gọi là tam giác tuốt. Tự dưng cùng tên thế là đồng (bệnh) cảm).
Trống đánh xuôi, kèn thổi ngược, thôi thì cũng là nhạc cả, bác Cá ợ! :D
20/8 này ra VT . Hy vọng được lĩnh hội TSP VC với cái tam giác Bermuda kia. Già rồi chỉ ham cái tam giác non non mà ít trách nhiệm tí.. Hihi
Nếu tiện thiết kế thểm vài anh em @xukaka +... Làm vài cái đôi tình cảm . Đánh đơn sợ bị vờn vì đang loạn đao cào cào.. Giờ giấc thì sau 13h -16h , 20/8 .
Cảm ơn ngừoi em , ngừoi bạn mến khách : Kh

Last edited:

Trainee

Đại Tá
20/8 này ra VT . Hy vọng được lĩnh hội TSP VC với cái tam giác Bermuda kia. Già rồi chỉ ham cái tam giác non non mà ít trách nhiệm tí.. Hihi
Nếu tiện thiết kế thểm vài anh em @xukaka +... Làm vài cái đôi tình cảm . Đánh đơn sợ bị vờn vì đang loạn đao cào cào.. Giờ giấc thì sau 13h -16h , 20/8 .
Cảm ơn ngừoi em , ngừoi bạn mến khách : Kh
Hôm đó cuối tuần, 90% là em ở VT. Có điều bác đánh giờ đó thì hơi kẹt. Đội già chuyên đánh đôi bên công ty em chỉ đánh sau 16h cho mát. Bác luyện công từ nay tới đó cho thuần 1 combo đi, hôm đó anh em mình chiến với nhau là chính. :)
P/s: Bác điều chỉnh được giờ giấc, bóng bánh muộn chút, xong đi làm vài chai thì tốt.
Rượu hôm trước bác đưa ngon, bọn em 4 thằng cưa xong chai đó và mấy lon bia mà có ông về nhìn vợ thành hàng xóm! :D

NTBB

Super Moderators
Hôm đó cuối tuần, 90% là em ở VT. Có điều bác đánh giờ đó thì hơi kẹt. Đội già chuyên đánh đôi bên công ty em chỉ đánh sau 16h cho mát. Bác luyện công từ nay tới đó cho thuần 1 combo đi, hôm đó anh em mình chiến với nhau là chính. :)
P/s: Bác điều chỉnh được giờ giấc, bóng bánh muộn chút, xong đi làm vài chai thì tốt.
Rượu hôm trước bác đưa ngon, bọn em 4 thằng cưa xong chai đó và mấy lon bia mà có ông về nhìn vợ thành hàng xóm! :D
Có chai nào mà nhìn hàng xóm thành vợ không ?

phuongnguyen

Đại Tá
He he.. Vì đưa thằng nhóc đi nghĩ hè tắm biển có 1 ngày... Nên trốn ra chơi cho đỡ cơn nghiện em à. Ok. Sẽ ráng sắp xếp trể tí cho em ngũ nghĩ ...hihi

Trainee

Đại Tá
Đấy ! Cứ rõ dư lày thì có phải là dễ hiểu không ! Chỉ có mỗi cái ..."tam giác" mà mất bao nhiêu là ... mồ hôi , hehe !!! (Cái này là chém gió lun, ko tính nhá !).
Cháu nghĩ cứ nói tam giác vàng ra cho nó hấp dẫn tý, chứ thực ra Tây tàu không nói ra, nhưng nó là cơ bản nhiều năm rồi, không phải là cái gì đó quá mới để có người ảo tưởng rằng từ năm 2000 ,...

VD ngay ở Clip này, chú nhìn khung tay của thằng bé: Trong quá trình giật, nó văng cả người rồi vụt cánh tay (ngoài). Nếu ép theo cái gọi là tam giác thì Cùi trỏ & đỉnh 2 vai là gần như giữ cố định khung với nhau trong suốt quá trình phát lực.
Cháu thì hay giữ bộ giật bằng cách, lấy đặt cùi trỏ tay cầm vợt (phải) lên lòng bàn tay trái, sau đó văng người giật hết 100% lực mà cùi trỏ không bật ra khỏi lòng bàn tay là được!

Có lần cháu hỏi Tiến Ngỗng về quả giật, nó cũng nói, phát lực từ thân và cánh tay ngoài, ai khéo nữa thì thêm nhiều cổ tay, còn phát lực mà nhắm vào vai (không chốt khung tay như trên) thì dễ đi viện lắm.

Bình luận từ Facebook