cách bắt giao bóng đục chọi hiệu quả nhất,nhờ các pro chỉ giáo giùm e !!!!

HaQuocLinh

Thượng Tá
Suy cho cùng luật do người đặt ra. Tốt nhất oánh độ thì nên có thoả thuận trước với nhau và với trọng tài nếu có. Để bắt lỗi giao bóng không hề đơn giản chút nào vì khoảng cách giữa phạm luật và không phạm luật nhiều trường hợp rất gần nhau, người phạm luật ít người thì phạm luật nhiều nếu suy cho cùng cũng là phạm luật cả. Luật chơi thay đổi theo thời gian không phải ai cũng để ý để học thuộc lòng! Thế nên sự thoả thuận trước khi đánh độ là quan trọng, còn đánh giải thì phải theo trọng tài rồi, mà trọng tài cũng có người thì xề xoà người thì nghiêm khắc nên cũng phải để ý !

Còn để chống lại cú đục chọi thì vợt gai là một giải pháp không tồi.

Trainee

Đại Tá
luật này chắc mới ra à,như hồi trước mình biết là luật nó chỉ bắt là tay cầm bóng tung để sát mép bàn,rồi tung thẳng đứng,khi nào thời điểm bóng tiếp xúc mặt vợt thì mới bỏ tay và người che ra
Ít nhất cũng phải từ 2006!
Nếu không thế thì các bạn giao bóng chui ra từ nách, hay giơ tay lên lúc tung bóng đã không bị phàn nàn! :)

Trainee

Đại Tá
Nếu không thế thì các bạn giao bóng chui ra từ nách, hay giơ tay lên lúc tung bóng đã không bị phàn nàn! :)
Xem lại Video này thấy giờ mình hay mắc lỗi ngay giây 50 - cao mà lại không đủ cao! :)
Hoặc lỗi ngay sau đó: Palm not open,
Haizz, Giao ẩu tý là dính lỗi ngay thôi!

Trainee

Đại Tá
luật này chắc mới ra à,như hồi trước mình biết là luật nó chỉ bắt là tay cầm bóng tung để sát mép bàn,rồi tung thẳng đứng,khi nào thời điểm bóng tiếp xúc mặt vợt thì mới bỏ tay và người che ra
Bạn xem tham khảo cái lỗi 3. trong clip ở trên, Hidden by ... nhé!

nếu tầm thời gian đấy thì là luật vẫn thế,nó chỉ cần biết tung thẳng và lúc vợt tiếp xúc bóng thì đối phương phải nhìn thấy lúc bóng chạm vợt,ko thì nó bắt bóng tung lại,nếu đánh chơi,còn nó ăn đieemr ngay nếu đánh giải

Trainee

Đại Tá
nếu tầm thời gian đấy thì là luật vẫn thế,nó chỉ cần biết tung thẳng và lúc vợt tiếp xúc bóng thì đối phương phải nhìn thấy lúc bóng chạm vợt,ko thì nó bắt bóng tung lại,nếu đánh chơi,còn nó ăn đieemr ngay nếu đánh giải
Mình không rõ tại sao LĐBBVN dịch không hết lời văn, có thể họ ẩn ý ở câu nào mà mình chưa hiểu ra - dù họ có nói là dịch từ Luật Bóng bàn TG.
Nhưng nguyên bản gốc có ghi thế này:

"2.06.04 From the start of service until it is struck, the ball shall be above the level of the playing surface and behind the server's end line, and it shall not be hidden from the receiver by the server or his or her doubles partner or by anything they wear or carry. "

http://ittf.com/ittf_handbook/ittf_hb.html

chanphong

Thượng Sỹ
Lý luận như bạn thì ko có gì phải bàn rồi. Hôm nào gặp ông Chinh "ba tai" thử xem bạn có ức chế ko. Tất nhiên bạn đánh đến C, B rồi nên bạn có lý do là "lên trình". Nhưng nếu là trận độ 20-30 chai, bạn có dám thử một chút để tập "đỡ giao bóng" ko? mặc dù bạn đánh hay thật nhưng mình nghĩ cũng ngang ngang với Quân "chùa" thôi nhỉ. Bạn xem thử cái clip này xem nó còn giống BB nữa không hay nó biến thành cái gì rồi (trình E đánh với B đấy, vậy mà người ta đánh ngang). Lý luận của bạn ko thuyết phục được mình, trình độ của bạn hơn mình thật nhưng ở dưới HN trình như bạn hoặc hơn bạn đầy rẫy nhưng người ta có thể bỏ qua chứ ko chấp nhận một hành vi phi thể thao như vậy.
Mình ko giỏi, mình cũng chẳng chơi với người đục chọi, mình cũng chẳng dám hét lên phê phán thẳng vào mặt người ta. Đơn giản là mình chỉ lắc đầu và quay sang bàn khác thôi. Chơi có thể thắng thua, mình ko đổ tại. Nhưng ko phải gặp ai mình cũng chơi, bạn nói này nọ, mình xin thua đấy ko cần phải đánh nữa ^\^
Vãi cả Giao bóng> Tôi mà gặp ntn thì chỉ muốn phi vợt.......:D bóng với cả bóng...... mang ức chế vào mình...

son_lindam

Trung Uý
với quả đục chọi thường thì ai cũng đều bí vì người giao che tay thời điểm vợt tiếp xúc với bóng...phán đoán được lên xuống thì mới có thể bắt được....thường thì e thấy người đục chọi có quả giao ngang lên là khó chịu nhất...xin nhờ các pro chỉ giáo cách phát hiện ra xoáy và các cách để bắt tốt quả giao này....:)
Cái gì cũng có luật lệ riêng. Hãy lấy Cầu lông ra làm ví dụ: Khi giao cầu không được để quả cầu cao quá ngực, nếu để cáo phát chẳng khác nào đập cầu cả bên kia gần như chết chắc. Như thế để cho các bạn biết quả giao cầu này phải có quy định rõ ràng vừa đánh sang đã ăn còn chơi gì nữa. Tương tự như thế ở bóng bàn nếu phát bóng sai luật sẽ rất thiệt cho người chơi đúng luật. Không biết không có tội. Thế mà có người còn lấy lý do chơi phòng trào chỉ chơi được vậy thôi đúng là bó tay cái vụ này!!!

backhand-ghost

Đại Tá
Cái gì cũng có luật lệ riêng. Hãy lấy Cầu lông ra làm ví dụ: Khi giao cầu không được để quả cầu cao quá ngực, nếu để cáo phát chẳng khác nào đập cầu cả bên kia gần như chết chắc. Như thế để cho các bạn biết quả giao cầu này phải có quy định rõ ràng vừa đánh sang đã ăn còn chơi gì nữa. Tương tự như thế ở bóng bàn nếu phát bóng sai luật sẽ rất thiệt cho người chơi đúng luật. Không biết không có tội. Thế mà có người còn lấy lý do chơi phòng trào chỉ chơi được vậy thôi đúng là bó tay cái vụ này!!!
Nói thế này có thể hơi to tát quá, nhưng ở một góc nhìn nhất định ta có thể thấy một phần của cái gọi là "người Việt xấu xí" thông qua một điều nhỏ nhặt - cách chúng ta "vui chơi'. Chưa nói đến làm việc, ngay cả khi chơi chúng ta vẫn cứ thỏa hiệp với cái xấu, cái không đúng. Ngay cả khi vui chơi với đam mê, người Việt mình vẫn chưa có ý thức về lòng trung thực mới lạ.
Chúng ta vẫn cứ nhìn về văn minh phương Tây hoặc Nhật Bản và đã tự đánh giá rằng đất nước này đang rất cần sự "trung thực". Người Nhật có tư duy chắc chắn là ko thể kém thông minh hơn bất kỳ công dân của QG nào và ai cũng thấy là họ tôn trọng các quy tắc của XH, tôn trọng sự "chân thành", "trung thực" đến thế nào. Họ đã coi những điều đó là nền tảng cơ bản để làm con người ta phát triển tốt lên, là nền tảng của một XH văn minh.
Năm 2011, mình có đi công tác ở Nhật 1 tuần. Có một anh bạn đang học tiến sĩ bên đó đưa mình đi chơi ở khu Ginza, một khu vực cực sầm uất ở Tokyo và theo lời anh bạn đó mình đã có một trải nghiệm cực ý nghĩa. Anh bạn mình tháo chiếc balo trên vai và để lại ở ngay bên ngoài một nhà hàng (trong balo đó có sách vở và cả một chiếc máy ảnh Canon EOS gì đó cùng ống chụp). Sau đó hai anh em vào một TT thương mại, loanh quanh shoping khoảng gần 2 tiếng rồi mới quay lại chỗ cũ. Chiếc balo vẫn ở nguyên chỗ cũ, ko sai lệch đến 1 cm, mặc cho dòng người đi bộ qua lại như mắc cửi trên đường. Nhiều khi, chỉ cần một trải nghiệm nhỏ như vậy thôi ta đã hiểu được một nền VH, một QG. @docmaorg chắc có thể xác nhận được chuyện này nhỉ :)
Thay đổi tư tưởng của cả một dân tộc nhiều khi lại phải bắt đầu từ những điều nhỏ nhặt (như chơi bóng bàn chẳng hạn).

namvietinbank

Đại Uý
em thì
Nói thế này có thể hơi to tát quá, nhưng ở một góc nhìn nhất định ta có thể thấy một phần của cái gọi là "người Việt xấu xí" thông qua một điều nhỏ nhặt - cách chúng ta "vui chơi'. Chưa nói đến làm việc, ngay cả khi chơi chúng ta vẫn cứ thỏa hiệp với cái xấu, cái không đúng. Ngay cả khi vui chơi với đam mê, người Việt mình vẫn chưa có ý thức về lòng trung thực mới lạ.
Chúng ta vẫn cứ nhìn về văn minh phương Tây hoặc Nhật Bản và đã tự đánh giá rằng đất nước này đang rất cần sự "trung thực". Người Nhật có tư duy chắc chắn là ko thể kém thông minh hơn bất kỳ công dân của QG nào và ai cũng thấy là họ tôn trọng các quy tắc của XH, tôn trọng sự "chân thành", "trung thực" đến thế nào. Họ đã coi những điều đó là nền tảng cơ bản để làm con người ta phát triển tốt lên, là nền tảng của một XH văn minh.
Năm 2011, mình có đi công tác ở Nhật 1 tuần. Có một anh bạn đang học tiến sĩ bên đó đưa mình đi chơi ở khu Ginza, một khu vực cực sầm uất ở Tokyo và theo lời anh bạn đó mình đã có một trải nghiệm cực ý nghĩa. Anh bạn mình tháo chiếc balo trên vai và để lại ở ngay bên ngoài một nhà hàng (trong balo đó có sách vở và cả một chiếc máy ảnh Canon EOS gì đó cùng ống chụp). Sau đó hai anh em vào một TT thương mại, loanh quanh shoping khoảng gần 2 tiếng rồi mới quay lại chỗ cũ. Chiếc balo vẫn ở nguyên chỗ cũ, ko sai lệch đến 1 cm, mặc cho dòng người đi bộ qua lại như mắc cửi trên đường. Nhiều khi, chỉ cần một trải nghiệm nhỏ như vậy thôi ta đã hiểu được một nền VH, một QG. @docmaorg chắc có thể xác nhận được chuyện này nhỉ :)
Thay đổi tư tưởng của cả một dân tộc nhiều khi lại phải bắt đầu từ những điều nhỏ nhặt (như chơi bóng bàn chẳng hạn).
bác ơi em phải thú nhận với bác là dân tộc nùn của ta: chưa làm đã gian lận, chuyên ăn cắp vặt, tầm nhìn hạn hẹp từ lãnh đạo đến nhân viên.... bác cứ nhìn quy hoạch thủ đô thì thấy.... nhiều vấn đề nan giải ở cái xã hội này thì thẳng thắn thật thà thường thua thiệt thôi. em vơ đũa các bác thông cảm.

backhand-ghost

Đại Tá
em thì

bác ơi em phải thú nhận với bác là dân tộc nùn của ta: chưa làm đã gian lận, chuyên ăn cắp vặt, tầm nhìn hạn hẹp từ lãnh đạo đến nhân viên.... bác cứ nhìn quy hoạch thủ đô thì thấy.... nhiều vấn đề nan giải ở cái xã hội này thì thẳng thắn thật thà thường thua thiệt thôi. em vơ đũa các bác thông cảm.
Chia sẻ một vài dòng cho vui thôi, cái to tát cũng chẳng dám lạm bàn. Thay đổi để hoàn thiện, ai cũng biết ai cũng thích cả. Nhưng nó phải có quá trình nhiều thế hệ mới có thể khác đi được, ta cứ chờ thôi :)

Trainee

Đại Tá
Mình cũng nghĩ đúng là hoàn toàn cần bắt đầu từ những điều nhỏ nhặt. Đó là những cái tuy khó nhất đấy, do đã ăn vào máu, do không có chế tài pháp luật nào xiết thẳng vào, nhưng lại là dễ nhất vì nó hoàn toàn nằm trong khả năng mỗi người.
Cách đây hơn 10 năm, khi làm Mod, Min nội dung của diễn đàn Fan Manchester United tại VN, mình cũng hay bị cằn nhằn vì thường edit, comment không hài lòng các bài viết tùy tiện, thiếu tính tôn trọng. Với câu nói cửa miệng là muốn người khác tôn trọng mình thì mình phải tự tôn trọng mình trước đã.
Tự mỗi người cứ tự coi thường mình, tự cho rằng mình chỉ là ~1/100tr chả thay đổi được gì đâu, thì mãi mãi về sau này, điều đó quả là cứ đúng.

backhand-ghost

Đại Tá
Bản thân quả đục cũng là che rồi! Biết đục vào chỗ nào bóng đâu bác, vì thúc vợt tới tận nơi mới nhả bóng ra mà!
Vấn đề là ko tung bóng tẹo nào rồi lại cả lấy cả hông và cánh tay bịt kín mít lại thì mới nói. Chứ tung bóng lên rồi (hơi che một chút cũng được) thì cần gì phải tranh luận nhỉ ^\^

Trainee

Đại Tá
Vấn đề là ko tung bóng tẹo nào rồi lại cả lấy cả hông và cánh tay bịt kín mít lại thì mới nói. Chứ tung bóng lên rồi (hơi che một chút cũng được) thì cần gì phải tranh luận nhỉ ^\^
Cách đây vài năm, Đoàn Bá Tuấn Anh vào VT đánh VT Open, gặp B++ VT đục cho chết lên chết xuống! :D

Cách đây vài năm, Đoàn Bá Tuấn Anh vào VT đánh VT Open, gặp B++ VT đục cho chết lên chết xuống! :D
gặp phải dân man di rồi,chấp làm gì
con người hơn người ta cái tư cách,và đàng hoàng.nói gì thì nói khi mình đã tư cách tốt thì gặp những bạn chơi ko ổn là éo biết mày là ai luôn.,.......đời là thế

Trainee

Đại Tá
Lúc 8-8 Tuấn giao 2 quả ác liệt! :)
Mình rất hay chết quả giao như này, gò thì bung, đấm, bạt thì rúc. Haizz, chắc phải lên xoáy quyết liệt vào giữa bàn, uổng cái là mình giật trái cực kém, có ai có tư vấn gì để đỡ quả đó không nhỉ?
Thanks

phuongnguyen

Đại Tá
May mắn trình non nên chưa gặp quả chọi nào dã man.
Nhưng 9/10 là họ dỡ trò các bác à.
Qua bên nao , e giật hết tay bên đó.. Nhủ là chấp nhận thua tỉ số nhưng thắng về trình, họ thua mình nên phải thế mới có khả năng thắng.
Thế mà vẩn thắng suốt ... Kkk

Bình luận từ Facebook