cách bắt giao bóng đục chọi hiệu quả nhất,nhờ các pro chỉ giáo giùm e !!!!

lamtq

Đại Tá
với quả đục chọi thường thì ai cũng đều bí vì người giao che tay thời điểm vợt tiếp xúc với bóng...phán đoán được lên xuống thì mới có thể bắt được....thường thì e thấy người đục chọi có quả giao ngang lên là khó chịu nhất...xin nhờ các pro chỉ giáo cách phát hiện ra xoáy và các cách để bắt tốt quả giao này....:)
tưởng j chứ bác này hỏi bắt quả đục chọi thì dễ quá phải ko @backhand-ghost :rolleyes:
thường nó ko ngắn bàn nên bác đứng cách bàn 30cm bắt bằng cả 2 tay sẽ dễ và an toàn hơn bắt = 1 tay:p:eek:
Khi gặp quả đục chọi, cách tốt nhất là là ko chơi với người đó, ko có lý do gì để mình chấp nhận một hành vi xấu như vậy trong thể thao.
Mình chơi bóng ở một vài nước rồi, thấy chẳng ai khuyến khích hay nguỵ biện cho việc giao bóng sai luật chứ đừng nói đến hành vi thể hiện một tư cách thể thao vớ vẩn đến vậy.
Đất nước TQ nổi tiếng với những người giao bóng tuyệt đỉnh như Liu Guoliang, He Zhiwen hay Ma Lin...lại càng có những người chơi phong trào đầy tự trọng. Ở bất kỳ trình độ nghiệp dư nào, họ đều hướng đến lối chơi fairplay và chính quy. "Đục" hay "chọi" mình chẳng bao giờ thấy.
Lại nhắc lại câu chuyện về một ông cụ già (chắc cũng phải 70t) hay đến chơi ở CLB Duy Hưng - Thanh Xuân để mình thấy người ta coi thường những người cố tình giao sai luật thế nào. Khi đến CLB chơi bóng, ông cụ luôn mang theo bảng tỷ số của mình và nhờ một anh thanh niên đi cùng lật điểm. Đặc biệt, người ta luôn chơi cực kỳ nhiệt tình và từ chối thẳng thừng thi đấu với bất kỳ ai giao bóng sai luật, dù đó là thanh niên hay người lớn tuổi, ở bất kỳ trình độ nào...
Thấy nhiều em mới 18-20t, đánh khá tốt nhưng lại đục với chọi mà nản quá. Chơi vậy làm sao mà tiến bộ, ăn người bằng "đục chọi" không tung, che bóng thì có sướng gì. Ăn người bằng quả giao đáng khinh, thắng trận bằng cách chơi thiếu trung thực rồi vẫn bị chê cười. Bản thân người đó cũng chẳng thể tiến bộ, vì ăn giao banh nhàn vậy thì cần gì tập. Để khi bị thua trận thì lại bị đối thủ làm nhục "biết mỗi quả giao ăn cắp, có vị đếch gì đâu".

backhand-ghost

Đại Tá
tưởng j chứ bác này hỏi bắt quả đục chọi thì dễ quá phải ko @backhand-ghost :rolleyes:
thường nó ko ngắn bàn nên bác đứng cách bàn 30cm bắt bằng cả 2 tay sẽ dễ và an toàn hơn bắt = 1 tay:p:eek:
Em để ý ở HN bây giờ các anh em gần như bỏ hết món này rồi thầy nó nhé. Thấy dân tình nói nhiều quá nên cũng xấu hổ.
VD như hai ông em Tú "cổ nhuế" (đánh C), Đăng "ngựa" (đánh B) trước đây là hai chuyên gia môn này, giờ đều bỏ hẳn rồi, trông dễ thương hơn hẳn.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em để ý ở HN bây giờ các anh em gần như bỏ hết món này rồi thầy nó nhé. Thấy dân tình nói nhiều quá nên cũng xấu hổ.
VD như hai ông em Tú "cổ nhuế" (đánh C), Đăng "ngựa" (đánh B) trước đây là hai chuyên gia môn này, giờ đều bỏ hẳn rồi, trông dễ thương hơn hẳn.
Chả trách , dạo này Sờ Cờ L nằm ngủ toàn gặp ác mộng , toàn chiêm bao thấy trẻ con và đàn bà chửi , vì đã dán tiếp gây ra thiếu Sữa và Quà cho họ . Haiz , hóa ra đây là nguyên nhân :(:(:( Sory nhé .

fan_ars

Trung Uý
Mong là đúng như lời bác mang dễ thương này về quê để có lấy 50k của ae thì lấy cho xứng đáng :)

lion

Đại Tá
Ông già đó người Nhật, khoảng 60 tuổi, anh đi cùng lật bảng là phiên dịch đó. Người Nhật thì chắc chắn không bao giờ chơi đục chọi rồi :D

Anh chơi vs bác này rồi, bác ý dùng vợt thìa, thoáng nhìn giống người Korea
nhưng hỏi ra là người Nhật, tên là Fukuda. Anh người Việt đi theo thì không
nhớ tên nhưng họ là cty sản xuất đồ chơi cho chó, mèo rồi xuất sang Nhật.

Hồi trước bác này hay chơi ở Club gì sau Big C (tự nhiên quên mịa tên Club),
có khoe lần chơi BB có anh Dũng Báo, bác ý tẩy chay keo tăng lực, rồi còn
khoe hay vào TT bóng bàn Quốc gia tập với Hoàng, chả biết thía nào.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Đục chọi thì quởn quăng tay tán lại, xui thì mình chết, hên thì nó cũng die, chơi kiểu cò quay nga.

Quăng trái bóng lên rồi đấm bóng lùa nhanh có bị tính là tà giáo ko nhỉ, chiêu này mình cũng hay dùng :rolleyes:

Trainee

Đại Tá
Đục chọi thì quởn quăng tay tán lại, xui thì mình chết, hên thì nó cũng die, chơi kiểu cò quay nga.

Quăng trái bóng lên rồi đấm bóng lùa nhanh có bị tính là tà giáo ko nhỉ, chiêu này mình cũng hay dùng :rolleyes:
Xoè tay, tung thẳng cao và không che bóng thì chắc chắn đó là quả giao hay, đáng để học! :)

vinhhnhb

Đại Uý
có thế các bác k biết nhưng e viết chắc chắn cách đỡ giao bóng đục chọi hiểu quả nhất chính là ..............
lấy tay không k cần vợt ^^! hihi

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Xoè tay, tung thẳng cao và không che bóng thì chắc chắn đó là quả giao hay, đáng để học! :)

Thì em giao bóng đúng luật, tung cao 30,40cm, ko che chắn, nói chung là giao bóng đúng luật. :D
Chỉ là đụng mấy người hay chơi che che dấu dấu, em me mấy cú chót, tung bóng hướng vào, đấm mạnh vợt vào đít bóng cho nó đi như tên lửa vào 1 trong 2 mép bàn, 1 ăn luôn, 2 thủ cho nó móc vào tán tiếp.
Đánh xong cũng bị nói đục chọi như ai, mình cười, chả biết có bị tính là Tà giáo ko :D

Trainee

Đại Tá
Thì em giao bóng đúng luật, tung cao 30,40cm, ko che chắn, nói chung là giao bóng đúng luật. :D
Chỉ là đụng mấy người hay chơi che che dấu dấu, em me mấy cú chót, tung bóng hướng vào, đấm mạnh vợt vào đít bóng cho nó đi như tên lửa vào 1 trong 2 mép bàn, 1 ăn luôn, 2 thủ cho nó móc vào tán tiếp.
Đánh xong cũng bị nói đục chọi như ai, mình cười, chả biết có bị tính là Tà giáo ko :D
Giống mình :D
Mình vô tình mà tự tập thành mấy quả giao sốc bóng tung hơi thấp, kệ thây, lâu lâu dùng cho đỡ tức! :)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Nếu ai tay trái , muốn học vài chiêu để đối phó với người tay phải , tải clips Việt HY đánh , đứng nghiêng hẳn người so với đối thủ , bóng tung cao vào trong nách , chặt xoáy xuống rất kín , bóng rơi ngay góc lưới FH người tay phải , hoặc phát nhanh , các loại xoáy , đều đưa từ sau ra trước , dùng người che rất khó đoán .
Quả này Thái Như Ý phát cực độc , hiện nay TNY đã bỏ để làm người lương thiện , nên kg còn thấy che phát khi thi đấu nữa .

namvietinbank

Đại Uý
nó đánh vui vui thôi chứ đánh độ là chơi hết bỏ sao được bác

HaQuocLinh

Thượng Tá
Nói chung là suy cho cùng chơi nên đúng luật, còn chơi nghiệp dư thì vô tư . Thắng cũng có giàu lên đâu mà phải nghĩ cho nhọc! Nhiều khi mấy bà bán rau ngoài chợ loè được mấy đồng khách hàng tưởng là mình khôn lắm, nhưng kỳ thực cái tụi giàu đi mua rau nó lại cười nhạt...

Last edited:

namvietinbank

Đại Uý
Khi gặp quả đục chọi, cách tốt nhất là là ko chơi với người đó, ko có lý do gì để mình chấp nhận một hành vi xấu như vậy trong thể thao.
Mình chơi bóng ở một vài nước rồi, thấy chẳng ai khuyến khích hay nguỵ biện cho việc giao bóng sai luật chứ đừng nói đến hành vi thể hiện một tư cách thể thao vớ vẩn đến vậy.
Đất nước TQ nổi tiếng với những người giao bóng tuyệt đỉnh như Liu Guoliang, He Zhiwen hay Ma Lin...lại càng có những người chơi phong trào đầy tự trọng. Ở bất kỳ trình độ nghiệp dư nào, họ đều hướng đến lối chơi fairplay và chính quy. "Đục" hay "chọi" mình chẳng bao giờ thấy.
Lại nhắc lại câu chuyện về một ông cụ già (chắc cũng phải 70t) hay đến chơi ở CLB Duy Hưng - Thanh Xuân để mình thấy người ta coi thường những người cố tình giao sai luật thế nào. Khi đến CLB chơi bóng, ông cụ luôn mang theo bảng tỷ số của mình và nhờ một anh thanh niên đi cùng lật điểm. Đặc biệt, người ta luôn chơi cực kỳ nhiệt tình và từ chối thẳng thừng thi đấu với bất kỳ ai giao bóng sai luật, dù đó là thanh niên hay người lớn tuổi, ở bất kỳ trình độ nào...
Thấy nhiều em mới 18-20t, đánh khá tốt nhưng lại đục với chọi mà nản quá. Chơi vậy làm sao mà tiến bộ, ăn người bằng "đục chọi" không tung, che bóng thì có sướng gì. Ăn người bằng quả giao đáng khinh, thắng trận bằng cách chơi thiếu trung thực rồi vẫn bị chê cười. Bản thân người đó cũng chẳng thể tiến bộ, vì ăn giao banh nhàn vậy thì cần gì tập. Để khi bị thua trận thì lại bị đối thủ làm nhục "biết mỗi quả giao ăn cắp, có vị đếch gì đâu".
nghiệp dư nó đục kệ nó chứ. khi mà cho nó đục thỏa mái mình vẫn đỡ được thì trình đỡ giao bóng của mình có phải là đã lên 1 le vờ khác không. các bác cứ kì thì quá làm gì. mà luật giao bóng trong bóng bàn đúng là nhậy cảm thật, thế nào là tung ngang, thế nào là tung đủ 16cm thế nào là che. khó mà có quy chuẩn. ngay cả thế giới khi bị bắt 1 quả lỗi giao bóng mình thấy cũng toàn do cảm nhận của trọng tài. oan cho jun khi thua zjk ở WC 2010 vì cuối trận bị bắt lỗi 1 quả giao bóng đúng điểm 9 10.

backhand-ghost

Đại Tá
nghiệp dư nó đục kệ nó chứ. khi mà cho nó đục thỏa mái mình vẫn đỡ được thì trình đỡ giao bóng của mình có phải là đã lên 1 le vờ khác không. các bác cứ kì thì quá làm gì. mà luật giao bóng trong bóng bàn đúng là nhậy cảm thật, thế nào là tung ngang, thế nào là tung đủ 16cm thế nào là che. khó mà có quy chuẩn. ngay cả thế giới khi bị bắt 1 quả lỗi giao bóng mình thấy cũng toàn do cảm nhận của trọng tài. oan cho jun khi thua zjk ở WC 2010 vì cuối trận bị bắt lỗi 1 quả giao bóng đúng điểm 9 10.
Lý luận như bạn thì ko có gì phải bàn rồi. Hôm nào gặp ông Chinh "ba tai" thử xem bạn có ức chế ko. Tất nhiên bạn đánh đến C, B rồi nên bạn có lý do là "lên trình". Nhưng nếu là trận độ 20-30 chai, bạn có dám thử một chút để tập "đỡ giao bóng" ko? mặc dù bạn đánh hay thật nhưng mình nghĩ cũng ngang ngang với Quân "chùa" thôi nhỉ. Bạn xem thử cái clip này xem nó còn giống BB nữa không hay nó biến thành cái gì rồi (trình E đánh với B đấy, vậy mà người ta đánh ngang). Lý luận của bạn ko thuyết phục được mình, trình độ của bạn hơn mình thật nhưng ở dưới HN trình như bạn hoặc hơn bạn đầy rẫy nhưng người ta có thể bỏ qua chứ ko chấp nhận một hành vi phi thể thao như vậy.
Mình ko giỏi, mình cũng chẳng chơi với người đục chọi, mình cũng chẳng dám hét lên phê phán thẳng vào mặt người ta. Đơn giản là mình chỉ lắc đầu và quay sang bàn khác thôi. Chơi có thể thắng thua, mình ko đổ tại. Nhưng ko phải gặp ai mình cũng chơi, bạn nói này nọ, mình xin thua đấy ko cần phải đánh nữa ^\^

Last edited:

Bình luận từ Facebook