Xin ý kiến các bạn về cú giật bóng lỏng FH

nvdu574

Thượng Tá
Gặp quả này e toàn úp mặt vợt miết vào đầu bóng,bóng sang chuội lắm,cứ gặp quả này là sướng :D
đó là mặt H3 NT chứ như Impulse speed của Thay Thuy thì có mà chuội vô lưới....

But có thể mình đoán ra ý của Thay Thuy khi hỏi câu này rồi
Đây là vấn đề mà thaythuydn thấy nhiều người gặp phải nên thầy muốn đưa ra :
1 là quả giao bóng này trông đơn giản mà nguy hiểm áp dụng cho người cầm giao bóng tấn công tốt
2 là mọi người đỡ giao bóng gặp trường hợp này nên chú ý đề phòng
3 là có thể tập trung được nhiều cách xử lý hiệu quả cho vấn đề được nêu

boma9999

Trung Uý
Em vẫn giữ quan điểm là cú này đánh mạnh được, chứ không phải rón rén, vấn đề là kỹ thuật đánh, cảm giác bóng thế nào thôi :D
Bạn trainee nói rất chính xác cú này vẫn đánh mạnh được không cần phải rón rén. đối với bóng mà mình phán đoán hơi chậm có thể nhú ra ngoài hoặc ở gần mép bàn cách khắc phục như sau. để vợt cao hơn mặt bàn đối với bóng ko ra khỏi bàn mình là luôn trên bóng, còn đối với bóng hơi nhú ra mép bàn mình nên đánh vào hông bóng. hôm nay mình đã test thử nếu mình biết họ giao quả đó chắc chắn là mất bóng luôn xác xuất để hỏng là 10%. ở clb mình họ gọi đó là "đòn gió" nhưng theo mình thì hợp với tên là "lướt trên ngọn sóng" khi nào bạn chỉ cần đánh xong nghe tiếng xoẹt cái chứ không phải là tiếng chát thì ko bao giờ miss được. nhưng bạn trainee nói đúng vấn đề là kỹ thuật và cảm giác bóng thế nào thôi. Vậy khi gặp đối thủ giao quả này anh nên để vợt chuận bị tư thế cao hơn trên mặt bàn không nên để vợt dưới bàn. chúc anh thành công trong quả khống chế này.

leqd

Đại Uý
Bạn trainee nói rất chính xác cú này vẫn đánh mạnh được không cần phải rón rén. đối với bóng mà mình phán đoán hơi chậm có thể nhú ra ngoài hoặc ở gần mép bàn cách khắc phục như sau. để vợt cao hơn mặt bàn đối với bóng ko ra khỏi bàn mình là luôn trên bóng, còn đối với bóng hơi nhú ra mép bàn mình nên đánh vào hông bóng. hôm nay mình đã test thử nếu mình biết họ giao quả đó chắc chắn là mất bóng luôn xác xuất để hỏng là 10%. ở clb mình họ gọi đó là "đòn gió" nhưng theo mình thì hợp với tên là "lướt trên ngọn sóng" khi nào bạn chỉ cần đánh xong nghe tiếng xoẹt cái chứ không phải là tiếng chát thì ko bao giờ miss được. nhưng bạn trainee nói đúng vấn đề là kỹ thuật và cảm giác bóng thế nào thôi. Vậy khi gặp đối thủ giao quả này anh nên để vợt chuận bị tư thế cao hơn trên mặt bàn không nên để vợt dưới bàn. chúc anh thành công trong quả khống chế này.
Vấn đề ở đây là đối thủ có dám tự tin mạnh dạn đánh bóng hay không?
Vì chủ ý của người giao quả bóng nửa dài này là đánh tan sự mạnh dạn của đối thủ. Quả nảy thứ hai trên nửa bàn bên kia thường nhắm sát mép bàn, hên xui nảy trong bàn hoặc rơi lú ra 10 cm. Bóng bay là là nên rất khó phán đóan điểm rơi. Đối thủ không dám liều giật, không những mất điểm, mà còn đi luôn mặt vợt 1 tr như thầy đã nói, đánh bên hông như bạn nói có khi đi luôn cả cốt vợt tầm 2 tr :-(.
Mình tham khảo một số tài liệu, thấy các chuyên gia nói rằng đây là cú giao bóng phổ biến nhất ở trình độ cao, bạn thử tra gôgle theo từ "half long, no spin serve". Vì ở trình độ cao khó lừa được ai, giao dài thì bị giật, giao ngắn thì bị flick hoặc xỉa góc, xóay lên bị giật chết, xóay xuống thì trả ngắn hoặc moi điểm rơi.
Mình cũng đã tập quả này. Theo kinh nghiệm của mình, với các bác trên 2-3 bóng, mình chẳng lừa được, càng cố lừa càng chết. Thôi thì cứ chơi bài ngửa, an tòan, giao bóng thấp, không xóay, rơi điểm 2 ngay mép, hên xui rơi ra ngòai một tí hoặc ngay trong bàn, mình còn không biết chứ đừng nói đối thủ. Đối thủ càng "mạnh dạn" càng tốt, có thể giật được 1 vài quả, nhưng sau đó nhát tay, hỏng luôn cả các quả khác ... Bí quyết của quả giao này là đánh vào sự mạnh dạn của đối thủ mà :)

Gà Ri

Đại Uý
Quả này đơn giản nhưng khá khó đánh trả mạnh, nhất là khi 2 3 nảy. Giao ko xoáy, lỏng toẹt rơi cách lưới 15cm thì kể cả cao thủ đầu mưng mủ cũng ko giật đc mà chỉ đặt đc bóng sang

thaythuydn

Đại Tá
Nếu chủ quan mà nhầm => không đỡ được, nhiều người trong có có mình :D có thể giao những quả bóng lừng khừng, thấp trông như bóng lỏng, nhưng lại là xoáy lên, ngửa vợt cut là phềnh ngay, :D còn nếu giật nhẹ nhàng là ra ngoài bàn, Thế nên mình mới hỏi động tác tay giao bóng ntn?
cám ơn bạn .KHÔNG phải xoáy lên.

thaythuydn

Đại Tá
Vấn đề ở đây là đối thủ có dám tự tin mạnh dạn đánh bóng hay không?
Vì chủ ý của người giao quả bóng nửa dài này là đánh tan sự mạnh dạn của đối thủ. Quả nảy thứ hai trên nửa bàn bên kia thường nhắm sát mép bàn, hên xui nảy trong bàn hoặc rơi lú ra 10 cm. Bóng bay là là nên rất khó phán đóan điểm rơi. Đối thủ không dám liều giật, không những mất điểm, mà còn đi luôn mặt vợt 1 tr như thầy đã nói, đánh bên hông như bạn nói có khi đi luôn cả cốt vợt tầm 2 tr :-(.
Mình tham khảo một số tài liệu, thấy các chuyên gia nói rằng đây là cú giao bóng phổ biến nhất ở trình độ cao, bạn thử tra gôgle theo từ "half long, no spin serve". Vì ở trình độ cao khó lừa được ai, giao dài thì bị giật, giao ngắn thì bị flick hoặc xỉa góc, xóay lên bị giật chết, xóay xuống thì trả ngắn hoặc moi điểm rơi.
Mình cũng đã tập quả này. Theo kinh nghiệm của mình, với các bác trên 2-3 bóng, mình chẳng lừa được, càng cố lừa càng chết. Thôi thì cứ chơi bài ngửa, an tòan, giao bóng thấp, không xóay, rơi điểm 2 ngay mép, hên xui rơi ra ngòai một tí hoặc ngay trong bàn, mình còn không biết chứ đừng nói đối thủ. Đối thủ càng "mạnh dạn" càng tốt, có thể giật được 1 vài quả, nhưng sau đó nhát tay, hỏng luôn cả các quả khác ... Bí quyết của quả giao này là đánh vào sự mạnh dạn của đối thủ mà :)
Cám ơn bạn.BẠN NÓI RẤT CHÍNH XÁC những điều mình muốn hỏi các bạn.Nhưng bạn KHÔNG cho mình biết CÁCH ĐỐI PHÓ với cú half long serve này như thế nào?

thaythuydn

Đại Tá
Quả này đơn giản nhưng khá khó đánh trả mạnh, nhất là khi 2 3 nảy. Giao ko xoáy, lỏng toẹt rơi cách lưới 15cm thì kể cả cao thủ đầu mưng mủ cũng ko giật đc mà chỉ đặt đc bóng sang
Không phải 2-3 nảy.Mà một nảy thôi nhưng bóng rơi sát mép bàn,có thể lấp ló 5-10 cm thôi,chứ nếu lú ra dài trên 20 cm thì đảm bảo mình giật mất bóng.

thaythuydn

Đại Tá
Vậy nên tôi mới nói bạn có ý tốt nhưng chưa biết mình, biết ta. Người mà bạn hỏi không những có kinh nghiệm mà là có nhiều kinh nghiệm nữa cơ, kiến thức BB cũng đầy mình. Hãy đọc chữ ký xem (Bóng bàn là cả 1 đời tôi) và hãy tự tìm hiểu thêm xem thầy làm gì.
Không sao cả President Obama ạ.Ai cũng có điều hơn mình để học.Mình nhớ thời kỳ sau 75 ,mình lang thang trên đường Lê Lợi HCMC,ghé vào tiệm sách Khai trí đọc lướt qua sách của Mao chủ tịch về biện chứng thì họ Mao có nói "Thầy dạy Trò,Trò dạy Thầy".Biện chứng qua lại mà.

thaythuydn

Đại Tá
tóm lại là đánh vào HÔNG bóng.Cám ơn ý kiến của bạn.tối nay mình sẽ thử.

thaythuydn

Đại Tá
thuong thi nguoi ap dung qua giao bong long la ho thuc hien ngay tan cong khi ta tra bong qua...neu ta phong thu tot thi khong so..con khong ta phai tim cach khong che khong cho doi phuong tan cong khi ta tra bong lai...co the tra bong khoa bo gio,hoac nhe gan luoi khong cho doi phuong danh manh duoc va giat tao xoay gay kho chiu cho doi phuong"duong nhien ta khong the giat manh duoc"....va dieu quan trong sau cung la tuy thuoc vao trinh do cua minh cua doi phuong de ap dung chien thuat....!!!!
Tóm lại là KHÔNG giật mạnh được ,mà giật tạo xoáy.Xin nói rỏ thêm có phải giật TẠO xoáy trong trường hợp bóng lỏng này là để bóng vừa rơi xuống thời điểm 4,dựng đứng mặt vợt 90 độ,và giật cầu vồng có thêm cổ tay phải không bạn.Xin phép hỏi anh có phải là cao thủ Trần cảnh Được của miền Nam thời kỳ trước 75 không?

Tóm lại là KHÔNG giật mạnh được ,mà giật tạo xoáy.Xin nói rỏ thêm có phải giật TẠO xoáy trong trường hợp bóng lỏng này là để bóng vừa rơi xuống thời điểm 4,dựng đứng mặt vợt 90 độ,và giật cầu vồng có thêm cổ tay phải không bạn.Xin phép hỏi anh có phải là cao thủ Trần cảnh Được của miền Nam thời kỳ trước 75 không?
vang chao thay !toi dich thi la tran canh duoc day thay!
trong bong ban minh luon luon phai danh bong o diem cao nhat khi nay tu ban len.Tru khi de bong roi xuong khi ta muon ap dung chien thuat....

thaythuydn

Đại Tá
trong bong ban minh luon luon phai danh bong o diem cao nhat khi nay tu ban len.Tru khi de bong roi xuong khi ta muon ap dung chien thuat....
Rất hân hạnh được gặp ĐẠI CAO THỦ vang bóng một thời.Xin hỏi có phải ĐẠI CAO THỦ là thân phụ của anh Trần cảnh Tuấn ,một Việt kiều Mỹ không?.
Đây thật sự là một HẠNH NGỘ dù chỉ trên một trang web.Nhân tiện đây tôi cũng xin giới thiệu với tất cả các ace trên bongsban.org Thầy Trần cảnh Được đã cùng với Mai văn Hòa ,Lê văn Tiết một thời khuấy động trong giới bóng bàn châu Á và thế giới,mang lại niềm vinh quang cho đất nước ta.Xin ĐẠI SƯ PHỤ đừng gọi tôi bằng thầy,vì thật sự đến giờ này tôi vẫn chưa xứng đáng là tiểu đệ tử thứ MỘT TRIỆU của LẢO HÒA THƯỢNG đại cao thủ.Xin cám ơn đã làm phiền sư phụ một câu hỏi không đáng chi :"Làm chi cho bận lòng này lắm thay..."(Kiều)

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Rất hân hạnh được gặp ĐẠI CAO THỦ vang bóng một thời.Xin hỏi có phải ĐẠI CAO THỦ là thân phụ của anh Trần cảnh Tuấn ,một Việt kiều Mỹ không?.
Đây thật sự là một HẠNH NGỘ dù chỉ trên một trang web.Nhân tiện đây tôi cũng xin giới thiệu với tất cả các ace trên bongsban.org Thầy Trần cảnh Được đã cùng với Mai văn Hòa ,Lê văn Tiết một thời khuấy động trong giới bóng bàn châu Á và thế giới,mang lại niềm vinh quang cho đất nước ta.Xin ĐẠI SƯ PHỤ đừng gọi tôi bằng thầy,vì thật sự đến giờ này tôi vẫn chưa xứng đáng là tiểu đệ tử thứ MỘT TRIỆU của HÒA THƯỢNG đại cao thủ.Xin cám ơn đã làm phiền sư phụ một câu hỏi không đáng chi :"Làm chi cho bận lòng này lắm thay..."(Kiều)
http://mdc68-75.com/ThoGuiBan/2003/7/tranCanhDuocVaHuyenThoaiBongBan.html

Last edited:

leqd

Đại Uý
Cám ơn bạn.BẠN NÓI RẤT CHÍNH XÁC những điều mình muốn hỏi các bạn.Nhưng bạn KHÔNG cho mình biết CÁCH ĐỐI PHÓ với cú half long serve này như thế nào?
Kính thầy, em chỉ muốn trả lời bạn boma999 và bạn trainee thôi. Đây là cái nhìn từ phía người giao bóng. Chứ các bác trên em 2-3 bóng còn chẳng tấn công hiệu quả được, thì em cũng ... còn tệ hơn. Tuy nhiên "biết địch" là đi được 1/2 đường rồi :)
Cũng phải nói thêm giao quả lỏng nửa dài này rất khó, vì không có xóay nên khó điều chỉnh độ cao và điểm rơi, đòi hỏi cảm giác tốt. Thông thường em giao khá chuẩn ở đầu trận. Vào trận xung lên rồi thì mất dần cảm giác, nên dễ bị lú cao hơn một chút, hoặc dài hơn một chút. Quả này là con dao hai lưỡi, đánh vào tâm lý đối thủ thì mình tâm lý cũng phải vững,
Kinh nghiệm cá nhân em: Các bác em gặp có cú giao kiểu này chuyên đôi công gần bàn, đờ mi rất chuẩn cả hai càng, đứng ngay giữa bàn để giao quả lỏng. Tuy nhiên không mạnh giật bóng xóay xuống. Do đó em chỉ giật những quả mình biết chắc là lú ra 20 cm như thầy đã nêu. Các quả không chắc thì hoặc trả ngắn, hoặc gò nặng, cao cũng được nhưng thật nặng về phía mặt mút của đối thủ, các bác đôi công giỏi thường không giật bóng xóay nặng giỏi. Chú ý gò nặng về phía mặt mút, vì các bác này hay chơi 1 mặt gai hoặc anti. Tất nhiên đây chỉ là đối thủ trình ngang với em :)

nanakizhang

Đại Tá
Đây thật sự là một HẠNH NGỘ dù chỉ trên một trang web.Nhân tiện đây tôi cũng xin giới thiệu với tất cả các ace trên bongsban.org Thầy Trần cảnh Được đã cùng với Mai văn Hòa ,Lê văn Tiết một thời khuấy động trong giới bóng bàn châu Á và thế giới,mang lại niềm vinh quang cho đất nước ta.Xin ĐẠI SƯ PHỤ đừng gọi tôi bằng thầy,vì thật sự đến giờ này tôi vẫn chưa xứng đáng là tiểu đệ tử thứ MỘT TRIỆU của HÒA THƯỢNG đại cao thủ.Xin cám ơn đã làm phiền sư phụ một câu hỏi không đáng chi :"Làm chi cho bận lòng này lắm thay..."(Kiều)
http://bongban.info/cao-thu-viet/tran-canh-duoc.html

cam on Thay thuy da nghi va biet nhieu ve TCD...!Tuan co ve my ke lai cho tui nghe ve Tpdn va con nguoi Dn....!Dn noi chung va Hoi An noi rieng la noi toi chao doi do thay...!nghe tuan noi thay con co nhieu tu lieu noi ve toi....!va thay la mot Bac si va la nguoi rat dam me bb ...Thay co moi Tuan di an sang de dua tien ve My....Thay thay thuy dam me bb vay toi xin gui Tuan nhieu tu lieu ve bb cho thay xem vui.....va nhung tam huy chuong vang da dua bb Vn len dinh vinh quang....Kinh chuc thay khoe va luon song vui voi niem dam me bb cua minh.....!!!!

szlc

Thượng Tá
cam on Thay thuy da nghi va biet nhieu ve TCD...!Tuan co ve my ke lai cho tui nghe ve Tpdn va con nguoi Dn....!Dn noi chung va Hoi An noi rieng la noi toi chao doi do thay...!nghe tuan noi thay con co nhieu tu lieu noi ve toi....!va thay la mot Bac si va la nguoi rat dam me bb ...Thay co moi Tuan di an sang de dua tien ve My....Thay thay thuy dam me bb vay toi xin gui Tuan nhieu tu lieu ve bb cho thay xem vui.....va nhung tam huy chuong vang da dua bb Vn len dinh vinh quang....Kinh chuc thay khoe va luon song vui voi niem dam me bb cua minh.....!!!!
Đại cao thủ, xin phép cho cháu hỏi, đánh bóng ở điểm cao nhất, nhưng cháu toàn giật lúc bóng ở điểm 4 thôi ạ.... vậy với quả giật thì cũng phải đánh ở điểm cao nhất ạ, cháu xin cảm ơn Ông.

Bình luận từ Facebook