Xin ý kiến các bạn về cú giật bóng lỏng FH

thaythuydn

Đại Tá
t đã đọc hết. thaythuydn là ai thì liên quan j đến việc ngta góp ý. thaythuydn dù đánh hay biết nhiều nhưng đã lập topic hỏi thì mọi ng vào góp ý thoại mái. Ông chơi kiểu xoáy góp ý việc của ông ấy với chủ topic liên quan j đến ông mà bảo ngta hỏi vô duyên này nọ. k phải việc của t nhưng đọc thấy ngứa mắt. thôi mute
Cám ơn bạn .Bạn cứ góp ý cho mình đi ?Mình rất quý các ý kiến của các bạn.Làm sao một người có thể hiểu hết tất cả mọi chuyện được.Mình chỉ là một piano player thôi chứ không phải là pianist đâu.

boma9999

Trung Uý
Cám ơn bạn.Xin bạn nói rỏ hơn.Bóng qua THẤP dưới lưới thì BẠT NGANG có an toàn không?.Có bị ra ngoài hoặc xuống lưới không?Còn về "CỔ TAY" xin bạn nói rỏ hơn.? Cổ tay là moi xoáy bằng cổ tay hay vẩy bóng bằng cổ tay.Thời điểm tiếp xúc bóng.?
trả lời anh như sau:
1. Bạt ngang: đối với quả bạt ngang chống lại bóng lỏng thì quan trong nhất là có chân nếu chân phải anh bước lên trước được, khi bạt ngang nếu đủ chân thì xác xuất hỏng hầu như không có. nếu bóng quá thấp thì anh không nên vào lực nhiều mà nên đẩy lên trên tí nghĩa là mình ko cầm chắc mà cầm dài cán vợt ra vỗ nhẹ vào dưới đấy bóng biên độ ngắn thôi. điều quan trọng nữa là anh phải khép được tay khi đó anh có cả lực mà độ dẻo vừa có.
2. Cổ tay thì động tác này trên vidieo của pingsking hướng dẫn rất kĩ. chân bước lên trước vợt hơi ngửa ra và đánh vào giữa bóng. nhưng theo em khi trả quả lỏng bằng cổ tay không nên cầm lỏng và tạo xoáy vì nếu có tạo được xoáy thì lực cũng nhẹ. nên cầm chắc vợt đoán được điểm nẩy sớm ta đánh vào đầu trên của vợt như vậy tăng được lực mà bóng sang lại chuội.
tb: vì em đánh gai nên toàn bị giao chuội và lỏng và không lực nên nếu không xử lý ác thì em ăn đủ mình chỉ cần xử lý 2 quả thành công liên tục thì đối phương chắc chắn sẽ cân nhắc lại khi đánh bóng lỏng trên bàn. Anh nên mạnh dạn xử lý ác vào. bởi vì ko xử lý ác thì lúc đó anh đã tiến vào sâu trong bàn bên phải anh mà trả hiền chắc chắn đối phương sẽ đẩy sâu về bên trái anh. như vậy anh đã hiểu kết quả rồi chứ. ở đây đối với quả này mình không nên xử lý an toàn phải ác phải tàn độc thì họ sẽ ko dám giao thế nữa. thường thì lối đánh này xuất hiện ở các anh trên 50t trở lên giao lỏng bên phải ngắn sau đó chọc sang trái hoặc bạt. và giơ anh gặp chắc chắn là rơ ôm bàn.
Nếu em nói sai anh thông cảm em nhé. Kinh nghiệm thôi

Trainee

Đại Tá
trả lời anh như sau:
1. Bạt ngang: đối với quả bạt ngang chống lại bóng lỏng thì quan trong nhất là có chân nếu chân phải anh bước lên trước được, khi bạt ngang nếu đủ chân thì xác xuất hỏng hầu như không có. nếu bóng quá thấp thì anh không nên vào lực nhiều mà nên đẩy lên trên tí nghĩa là mình ko cầm chắc mà cầm dài cán vợt ra vỗ nhẹ vào dưới đấy bóng biên độ ngắn thôi. điều quan trọng nữa là anh phải khép được tay khi đó anh có cả lực mà độ dẻo vừa có.
2. Cổ tay thì động tác này trên vidieo của pingsking hướng dẫn rất kĩ. chân bước lên trước vợt hơi ngửa ra và đánh vào giữa bóng. nhưng theo em khi trả quả lỏng bằng cổ tay không nên cầm lỏng và tạo xoáy vì nếu có tạo được xoáy thì lực cũng nhẹ. nên cầm chắc vợt đoán được điểm nẩy sớm ta đánh vào đầu trên của vợt như vậy tăng được lực mà bóng sang lại chuội.
tb: vì em đánh gai nên toàn bị giao chuội và lỏng và không lực nên nếu không xử lý ác thì em ăn đủ mình chỉ cần xử lý 2 quả thành công liên tục thì đối phương chắc chắn sẽ cân nhắc lại khi đánh bóng lỏng trên bàn. Anh nên mạnh dạn xử lý ác vào. bởi vì ko xử lý ác thì lúc đó anh đã tiến vào sâu trong bàn bên phải anh mà trả hiền chắc chắn đối phương sẽ đẩy sâu về bên trái anh. như vậy anh đã hiểu kết quả rồi chứ. ở đây đối với quả này mình không nên xử lý an toàn phải ác phải tàn độc thì họ sẽ ko dám giao thế nữa. thường thì lối đánh này xuất hiện ở các anh trên 50t trở lên giao lỏng bên phải ngắn sau đó chọc sang trái hoặc bạt. và giơ anh gặp chắc chắn là rơ ôm bàn.

Bài viết hay quá, nhưng chắc dùng để trả quả ngắn trên bàn đúng không bạn? - Bước chân phải sâu lên phía trước và đánh trên bàn.
Thầy Thụy thì lại đang gặp quả "Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm. Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn" - Tức là theo ý mình hiểu, quả này là quả đủ dài ra khỏi bàn để có thể giật bóng. Vì vậy cú đánh là cú đánh ngoài bàn rồi.

luckyluckedh

Đại Uý
trả lời anh như sau:
Thanks boma9999 vì bài này rất hữu ích, hiện tại mình cũng bị trường hợp bóng lỏng như thế này cả ngắn lẫn dài. Với bóng lỏng ngắn mình mà hất nhẹ qua banh rất hiền và đối thủ sẽ tấp liền nên mình muốn tham khảo bác muốn hất ác, nhanh cho đối phương ko kịp chuẩn bị giật quả sau thì góc vợt phải như thế nào, đánh dầy hay mỏng? Với quả chuội ra ngòai bàn mình muốn giật ác thì góc vợt và cách vào lực phải như thế nào? Mình đánh hay bị xuống lưới hoặc ra ngòai mấy quả này.

nam_chem

Trung Uý
Gần đây mình gặp đối thủ giao bóng lỏng ,thấp,không lực ,lưng chừng về bên FH của mình.Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm.Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn.Cắt thì bị bổng .Mình dùng cốt gổ đăm 2 tốc độ của dr Neubauer combination effect +mút láng Impulse speed của Andro.Phải trả BIA liên tục mấy tối nay.Xin cao kiến của các anh chị cao thủ.Cám ơn.

Chào thầy! Thầy bị tẩu hỏa nhập ma gai rồi hay sao mà không sử dụng nữa vậy. Vừa rồi e có nghe các Bang Phái trên Giang Hồ đồn thầy Thụy sử dụng hai gai đả thương rất nhiều tiểu tử, giờ này thầy đổi lại mút chắc trong Giang Hồ lại khen thịt thầy thơm.

thaythuydn

Đại Tá
Chào thầy! Thầy bị tẩu hỏa nhập ma gai rồi hay sao mà không sử dụng nữa vậy. Vừa rồi e có nghe các Bang Phái trên Giang Hồ đồn thầy Thụy sử dụng hai gai đả thương rất nhiều tiểu tử, giờ này thầy đổi lại mút chắc trong Giang Hồ lại khen thịt thầy thơm.
Gai thì bạt và chận bóng tốt ,nhưng giật thì mất lực quá.Nếu bạt thì lưng phải đứng thẳng như Trần tuấn Anh B và Dr Neubauer ,như vậy thì không bật revers BH được.

thaythuydn

Đại Tá
Thanks boma9999 vì bài này rất hữu ích, hiện tại mình cũng bị trường hợp bóng lỏng như thế này cả ngắn lẫn dài. Với bóng lỏng ngắn mình mà hất nhẹ qua banh rất hiền và đối thủ sẽ tấp liền nên mình muốn tham khảo bác muốn hất ác, nhanh cho đối phương ko kịp chuẩn bị giật quả sau thì góc vợt phải như thế nào, đánh dầy hay mỏng? Với quả chuội ra ngòai bàn mình muốn giật ác thì góc vợt và cách vào lực phải như thế nào? Mình đánh hay bị xuống lưới hoặc ra ngòai mấy quả này.
Quả lỏng NGẮN bên FH thì mình hất DÀY bóng nghĩa là hất TỚI ra góc XA bên FH tức góc cạnh bàn bên FH đoi thủ,chớ bạn hất xoáy lên thì bóng ngắn bàn nằm ngay trong tầm bạt phải của đối thủ .Cú này Pingskills gọi là cú bạt mini vậy.Cú mình thua mấy hôm nay là cú lưng chừng nữa chừng xuân ,lỏng,thấp không ngắn không dài,nếu mình không cẩn thẩn dể bị chạm mặt mút vào bàn,dể bể mút lắm.Chẳng thà nộp 2 lon bia còn hơn bể mút tốn gần một triệu .Hehehe...

thaythuydn

Đại Tá
Bài viết hay quá, nhưng chắc dùng để trả quả ngắn trên bàn đúng không bạn? - Bước chân phải sâu lên phía trước và đánh trên bàn.
Thầy Thụy thì lại đang gặp quả "Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm. Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn" - Tức là theo ý mình hiểu, quả này là quả đủ dài ra khỏi bàn để có thể giật bóng. Vì vậy cú đánh là cú đánh ngoài bàn rồi.
Cám ơn bạn hiểu 90 phần trăm ý mình.Có điều bóng nó lưng chưng vừa ló ra bàn một tí thôi,nếu mình không cẩn thận,nôn nóng thì vung vợt giật rất dể bị bể mút do mặt vợt đung cạnh bàn.Không rỏ mình có thể chờ đe bóng rơi thấp dưới bàn rồi dựng đứng mặt vợt 90 đo giật cầu vồng lên được không?

Trainee

Đại Tá
Cú mình thua mấy hôm nay là cú lưng chừng nữa chừng xuân ,lỏng,thấp không ngắn không dài,nếu mình không cẩn thẩn dể bị chạm mặt mút vào bàn,dể bể mút lắm.Chẳng thà nộp 2 lon bia còn hơn bể mút tốn gần một triệu .Hehehe...
Chỗ em có ông anh rơ phủi đánh trả cú này rất sát thủ (với trình cùi cùi như em), mà em không dám tập theo do đúng là thà mất 2 lon bia còn hơn :D
Ổng giật moi thầy à, chúc mũi vợt chếch sang phải bóng (tạo xoáy ngang), sau đó chùng thấp người (gần như ngồi xuống) bình tĩnh đợi bóng rơi ra bàn rồi ổng lao bung lên giật bóng thật mỏng. Bóng lên cao cỡ >1m, thậm chí hơn nữa và xoáy bung lồng lên + xoáy ngang. Nếu ngày đẹp trời mình có thể bạt lại cái rầm, nhưng nếu bị moi sang bên tay không thuận thì cũng rách việc phết.

thaythuydn

Đại Tá
Cám ơ n bạn đa dành nhiều thời gian trả lời cho mình.Nhưng câu hỏi của mình không phải ngắn bên fh để mình làm động tác Flick FH ,mà mấy hôm nay mình bị thua cú giao bóng lỏng,thấp,lưc ít,bóng không phải ngắn dồng hai lần trên mặt bàn,nhưng mà Vừa lú ra Một tí ngoài bàn thôi.Nếu mình giật mà không cẩn thận sẽ bị mặt vợt chạm vào cạnh bàn.Đối thủ đứng bên Cạnh bàn bên phải giao bóng chém vợt nhẹ xuống về fh của mình?lực xoáy xuống ít mà lực đi tơis củng ít.
Cám ơn bạn một lần nữa.

Trainee

Đại Tá
Cám ơn bạn hiểu 90 phần trăm ý mình.Có điều bóng nó lưng chưng vừa ló ra bàn một tí thôi,nếu mình không cẩn thận,nôn nóng thì vung vợt giật rất dể bị bể mút do mặt vợt đung cạnh bàn.Không rỏ mình có thể chờ đe bóng rơi thấp dưới bàn rồi dựng đứng mặt vợt 90 đo giật cầu vồng lên được không?

Dạ, với cú này thì em vẫn giật hơi mỏng, vợt gần 90 độ, pha chút xoáy ngang, khi bóng đang rơi xuống - sau khi đạt độ cao nhất (điểm 3?), điểm rơi bóng thì đặt vào chỗ nào mình cho là hiểm :D - vì khó đánh mạnh được. Nhưng khó đánh mạnh được là do kỹ thuật của em kém, nên giật an toàn góc vợt lớn, chứ không phải là không đánh mạnh được. Do cũng cú đánh này, nhiều lần em đánh được mạnh hơn, bóng chìm hơn, khi mà bóng vừa lên được điểm cao nhất dừng lại thì mình lăn vợt đánh vào được, đánh hơi sâu vào trong bàn rồi mới gập tay về, lúc này thì vợt rất nhiên là úp hơn so với cú đánh moi kia rồi.
Cú đánh này khi đánh đôi, chân bộ đầy đủ, em thấy một anh chỗ em giật cú này vẫn cháy bàn như thường, Partner bên kia chả kịp chạy ra chạm vợt vào bóng ấy chứ.

Gần đây mình gặp đối thủ giao bóng lỏng ,thấp,không lực ,lưng chừng về bên FH của mình.Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm.Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn.Cắt thì bị bổng .Mình dùng cốt gổ đăm 2 tốc độ của dr Neubauer combination effect +mút láng Impulse speed của Andro.Phải trả BIA liên tục mấy tối nay.Xin cao kiến của các anh chị cao thủ.Cám ơn.
thuong thi thay tiep xuc mat vot vao 2/3 tren dau bong ,co gan ep bong vua du bien do qua luoi.qua bong long rat kho chiu.Neu thay danh hoi manh thi bong se ra ngoai va nhe thi bong se vo luoi....theo toi nguoi co trinh do va ma xat tot ho se ep tren dau bong tao ra do xoay de giu mot nhip dau cua doi phuong.....noi theo su"chu quan"cua ca nhan mong thay thuy hieu cho.....!!!

thuong thi thay tiep xuc mat vot vao 2/3 tren dau bong ,co gan ep bong vua du bien do qua luoi.qua bong long rat kho chiu.Neu thay danh hoi manh thi bong se ra ngoai va nhe thi bong se vo luoi....theo toi nguoi co trinh do va ma xat tot ho se ep tren dau bong tao ra do xoay de giu mot nhip dau cua doi phuong.....noi theo su"chu quan"cua ca nhan mong thay thuy hieu cho.....!!!
thuong thi nguoi ap dung qua giao bong long la ho thuc hien ngay tan cong khi ta tra bong qua...neu ta phong thu tot thi khong so..con khong ta phai tim cach khong che khong cho doi phuong tan cong khi ta tra bong lai...co the tra bong khoa bo gio,hoac nhe gan luoi khong cho doi phuong danh manh duoc va giat tao xoay gay kho chiu cho doi phuong"duong nhien ta khong the giat manh duoc"....va dieu quan trong sau cung la tuy thuoc vao trinh do cua minh cua doi phuong de ap dung chien thuat....!!!!

Bình luận từ Facebook