Xin ý kiến các bạn về cú giật bóng lỏng FH

thaythuydn

Đại Tá
Gần đây mình gặp đối thủ giao bóng lỏng ,thấp,không lực ,lưng chừng về bên FH của mình.Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm.Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn.Cắt thì bị bổng .Mình dùng cốt gổ đăm 2 tốc độ của dr Neubauer combination effect +mút láng Impulse speed của Andro.Phải trả BIA liên tục mấy tối nay.Xin cao kiến của các anh chị cao thủ.Cám ơn.

Trainee

Đại Tá
Thầy ơi, về lý thuyết theo Ping thì cú này giật mỏng, giật hơi ra cạnh bóng tạo xoay ngang, chậm rãi vào bóng rồi tăng lực, vợt ~90 độ thẳng lên trời.
Còn thực tế em xem mấy ông anh đánh phủi phủi chỗ em đánh cú này thì các ông ấy giật nhẹ nhàng, kiểu như bê bóng lên rồi thả vào điểm muốn đặt bóng ấy, người + vợt lao vợt về phía muốn đánh bóng.

boma9999

Trung Uý
Gần đây mình gặp đối thủ giao bóng lỏng ,thấp,không lực ,lưng chừng về bên FH của mình.Điểm rơi của quả bóng không ngắn mà củng không dài ra ngoài bàn lắm.Mình cắm lưng cắm cổ giật thì đa phần là bóng bị bay ra NGOÀI bàn.Cắt thì bị bổng .Mình dùng cốt gổ đăm 2 tốc độ của dr Neubauer combination effect +mút láng Impulse speed của Andro.Phải trả BIA liên tục mấy tối nay.Xin cao kiến của các anh chị cao thủ.Cám ơn.
Theo em thì có 2 cách "bạt ngang" hoặc "cổ tay"

thaythuydn

Đại Tá
Theo em thì có 2 cách "bạt ngang" hoặc "cổ tay"
Cám ơn bạn.Xin bạn nói rỏ hơn.Bóng qua THẤP dưới lưới thì BẠT NGANG có an toàn không?.Có bị ra ngoài hoặc xuống lưới không?Còn về "CỔ TAY" xin bạn nói rỏ hơn.? Cổ tay là moi xoáy bằng cổ tay hay vẩy bóng bằng cổ tay.Thời điểm tiếp xúc bóng.?

thaythuydn

Đại Tá
Gặp quả này e toàn úp mặt vợt miết vào đầu bóng,bóng sang chuội lắm,cứ gặp quả này là sướng :D
Miết vào đầu bóng có nghỉa là dùng nhiều cổ tay tăng ma sát phải không bạn ?.Có vẻ có lý.Tối nay mình sẻ thử.cám ơn bạn.

seven25

Trung Uý
Miết vào đầu bóng có nghỉa là dùng nhiều cổ tay tăng ma sát phải không bạn ?.Có vẻ có lý.Tối nay mình sẻ thử.cám ơn bạn.
E đánh tàu nên dùng cách này hiệu quả lắm,không biết mặt nhật làm có dễ không.thầy cứ úp vợt miết vào đầu bóng,đánh hết tay không sợ ra ngoài :D

thaythuydn

Đại Tá
Thầy ơi, về lý thuyết theo Ping thì cú này giật mỏng, giật hơi ra cạnh bóng tạo xoay ngang, chậm rãi vào bóng rồi tăng lực, vợt ~90 độ thẳng lên trời.
Còn thực tế em xem mấy ông anh đánh phủi phủi chỗ em đánh cú này thì các ông ấy giật nhẹ nhàng, kiểu như bê bóng lên rồi thả vào điểm muốn đặt bóng ấy, người + vợt lao vợt về phía muốn đánh bóng.
Cám ơn bạn trainee .Ý kiến của bạn mình thấy có một điểm hay là"giật hơi ra cạnh bóng tạo xoáy ngang" có lẻ SIDESPIN của PingSkills.com.còn dựng mặt vợt 90 độ thì đối với cắt xoáy xuống nặng thì OK,còn bóng lỏng mình chẳng biết sao?trong 2 tuần nữa bạn sẻ có nhiều bài để dịch.Trước mắt mình sẻ chuyển cho bạn bài SIDESPIN ,bạn dùng user và pass vào xem trước.Khi anh VK Úc chuyển text ,mình sẻ chuyến cho bạn.Trong thời gian quá độ này nhiệm vụ của bạn rất quan trọng.Mong rằng ban dịch thuật và phụ đề của chúng ta không tan rả nữa đường như ban nhạc TỨ QUÁI Beattles !!???.Mình và chắc các ac trong nhóm không muốn nghe lại bài :LET IT BE...../When my mother .....

Trainee

Đại Tá
Cám ơn bạn trainee .Ý kiến của bạn mình thấy có một điểm hay là"giật hơi ra cạnh bóng tạo xoáy ngang" có lẻ SIDESPIN của PingSkills.com.còn dựng mặt vợt 90 độ thì đối với cắt xoáy xuống nặng thì OK,còn bóng lỏng mình chẳng biết sao?.....

Dạ nghe thì hơi bất thường, nhưng đúng là thế thầy ơi, và em cũng thường xuyên đánh như thế.
Do chỗ em có một ông giao bóng kiểu chọi bóng, mặt vợt cũ láng, bám bóng rất ít. Cú này người mới vội đẩy thì bị rúc, cắt thì bóng nhống lên.
Thầy có thể xem lại clip này.

Tiện đây em cũng có ý kiến về cú giật bóng cắt nặng: giật như thầy nói là giật moi, điểm tiếp xúc thấp (dưới 3h), còn giật dứt điểm thì điểm tiếp xúc cao (trên 3h) úp vợt giật bạt tới trước. Như vậy vợt úp, hay ngửa cũng còn tùy cú đánh, chứ không phải bóng cắt nặng là ngửa vợt, bóng ko xoáy thì úp vợt :D

Thây ơi, động tác tay giao bóng như nào hả thầy, sao thầy khẳng định đó là bóng lỏng?

pkhuyenthoai

Đại Tá
nếu cắt thì vợt hơi đứng một chút là được, giật thì nương tay là qua, nếu mạnh thì phải dứt khoát

Thây ơi, động tác tay giao bóng như nào hả thầy, sao thầy khẳng định đó là bóng lỏng?
đánh bóng mà kg bít lỏng chặt thì đánh với ai đc bạn....
Nếu chủ quan mà nhầm => không đỡ được, nhiều người trong có có mình :D có thể giao những quả bóng lừng khừng, thấp trông như bóng lỏng, nhưng lại là xoáy lên, ngửa vợt cut là phềnh ngay, :D còn nếu giật nhẹ nhàng là ra ngoài bàn, Thế nên mình mới hỏi động tác tay giao bóng ntn?

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Nếu chủ quan mà nhầm => không đỡ được, nhiều người trong có có mình :D có thể giao những quả bóng lừng khừng, thấp trông như bóng lỏng, nhưng lại là xoáy lên, ngửa vợt cut là phềnh ngay, :D còn nếu giật nhẹ nhàng là ra ngoài bàn, Thế nên mình mới hỏi động tác tay giao bóng ntn?
Bạn có biết thày thaythuydn làm gì không? chắc không biết nên mới hỏi như thế.

Mình nêu ý kiến như vậy thôi, k tính dậy ai cả, nhiều người có kinh nhiệm vẫn có lúc đỡ hỏng giao bóng vì phán doán nhầm xoáy, chuyện bt mà bạn,
Nhiều người cũng vào đây góp ý với thầy cách đỡ bóng lỏng, như vậy cũng là dậy lại thầy à???

o3ma

Đại Tá
Mình nêu ý kiến như vậy thôi, k tính dậy ai cả, nhiều người có kinh nhiệm vẫn có lúc đỡ hỏng giao bóng vì phán doán nhầm xoáy, chuyện bt mà bạn,
Vậy nên tôi mới nói bạn có ý tốt nhưng chưa biết mình, biết ta. Người mà bạn hỏi không những có kinh nghiệm mà là có nhiều kinh nghiệm nữa cơ, kiến thức BB cũng đầy mình. Hãy đọc chữ ký xem (Bóng bàn là cả 1 đời tôi) và hãy tự tìm hiểu thêm xem thầy làm gì.

Bình luận từ Facebook