Vì Sao Bỏ Tàu Đạo???

traicauvong_bg

Đại Tá
Cây vợt hiện nay của Ma Long đúng là N868 nhưng khác với mấy cây trước đây (thuần gỗ: Long III, TG506), cây này có sợi thủy tinh em à.
vâng. thì nếu bên thiên tân có e cũng bảo nó mang về cho một con. thỉnh thoảng thay đổi cảm giác. e thì e chơi qua buterfly,stiga,nittaku. darker.. giờ tổng kết lại mình thích và hợp dòng DHS hơn.tên đầy đủ của nó là DHS HURRICANE N868 hả a Sơn

Ttfan2012

Đại Tá
bỏ hay theo tàu đao cũng vì lý do kỹ thuật là phần nhiều.
Hiện ở chổ của mình chỉ có mình là theo tàu đạo, lúc đầu đánh sai kỹ thuật rất nhiều, đôi công cũng không được như bình thường.
nhiều người mới mua về đánh vài tháng rồi bỏ, đơn giản vì họ quen cách đánh nhật, đức rồi nên kỹ thuật ấy áp dụng cho tàu đạo rất khó, nếu chỉ đánh ma sát thì mặt tàu quá OK, nhưng nếu đối thủ giật lại hay bạt lại thì cũng chết nhăn răng.
Mình đánh tầm hơn 1 năm, giờ mình chỉ dám nói mình chỉ có thể control nó khoảng >40% chứ không được 50%.
nhiều lúc muốn từ bỏ, nhưng kinh tế hạn hẹp nên vẫn cứ theo em nó, dần dần cảm giác khác hẳn.
mình thử hỏi các bạn rằng, có bao nhiêu người dám bạt quả bóng nặng ngắn bàn được chưa. mình thực hiện việc này rất thường xuyên. nếu đối thủ phát vào đúng tầm tay có thể bạt ngay lập tức, mình di chuyển hơi kém nên cũng hạn chế nhiều.

giờ miếng H3 đã ra đi vì tại mình đánh hăng quá, va bàn liên tục. đúng là của bền tại người.
hiện đang đánh miếng ter 05, cảm giác không bằng H3. nhất là quả bạt đối giật, thường thì H3 mình thực hiện được, còn miếng này bắt phải giật lại.

:zingme14:

Bạn đúng là trường hợp đặc biệt đó. Mình hiện đang chơi với một người cũng có khả năng bạt rất tốt (có thể nói là thay thế được quả giật lun): chú ấy bạt được bóng xoáy xuống, ngắn như mình giật bóng và trong quả bạt có cổ tay nhiều cộng với độ xoáy của mặt Ten 05 nữa nên rất khó kê chặn. Nhưng bạn nói bạn dùng H3 để bạt bóng thì mình chưa từng thấy bao giờ. Thực sự mình rất ngưỡng mộ va tò mò đấy. Nếu bạn ở HN thì hôm này mình xin phép được qua giao lưu để tận mắt chiêm ngưỡng quả bạt bằng H3 đấy. :zingme1: :zingme71:

laplaitrattu

Chuyên đi diệt quái
Bác chủ thớt có chủ đề rất ý nghĩa, cái chính ae bỏ tầu đạo là khó nói ra bởi nếu còn oánh còn bị truy sát bởi thế lực mang chất hủy diệt. Còn muốn chơi mà ko nộp bia nhiều thì nên bỏ tầu đạo thôi bác!

Duc_NM

Đại Tá
Bạn đúng là trường hợp đặc biệt đó. Mình hiện đang chơi với một người cũng có khả năng bạt rất tốt (có thể nói là thay thế được quả giật lun): chú ấy bạt được bóng xoáy xuống, ngắn như mình giật bóng và trong quả bạt có cổ tay nhiều cộng với độ xoáy của mặt Ten 05 nữa nên rất khó kê chặn. Nhưng bạn nói bạn dùng H3 để bạt bóng thì mình chưa từng thấy bao giờ. Thực sự mình rất ngưỡng mộ va tò mò đấy. Nếu bạn ở HN thì hôm này mình xin phép được qua giao lưu để tận mắt chiêm ngưỡng quả bạt bằng H3 đấy. :zingme1: :zingme71:
Bác Ttfan2012 cho em hỏi mặt H3 Neo Pro Blue Sponge bác đang dùng có phải là mặt đang bán ở Hỏa Châu không ạ vì em thấy họ có bán H3 Pro Blue Sponged (special) (em nhìn vỏ bao của họ có chữ NEO nên đoán là giống của bác). Bác cho em tý review về mặt này so với các mặt Ten, tks bác !

Thang2501

Thượng Sỹ
...Nếu tốc độ tương đương Ten mà độ bám dính như keo chuột thì chắc chắn là bóng sẽ rất xoáy và hiểm hơn Ten nhiều. Tks bác !
Em cũng xem review em này cũng nhiều lần rồi nhưng chưa 1 lần được thử!:zingme52:
Nhưng em thì trộm nghĩ, mặt Tàu của các VĐV đội tuyển QG Trung Quốc sử dụng chắc chắn cũng rất nảy (ít nhất là so với H3 Neo loại thông thường mà em đã được sử dụng).
Xoáy thì rõ rồi! Nhưng chắc chả ai dại gì phải hy sinh "tốc độ" - nhất là trong những trận đấu mang tính quốc tế!
Cái này bác nào tỏ hơn thì chia sẻ thêm với cả nhà nhé!:zingme33:

thanh dai ca77

Đại Tá
Mình rất cảm ơn sự chia sẽ đóng góp ý kiến của mọi người. Cá nhân mình chơi H3 đã khá lâu và khi chuyển qua mút Nhật hoặc Đức thì mình thấy
+ Đánh nhẹ nhàng hơn
+ Dễ vào hơn
+ Ổn định hơn
Nhưng đối phương cũng đỡ lại dễ dàng hơn
Tất cả những điều trên có được là do trong thời gian chơi H3 làm cho động tác của mình chuẩn hơn, dứt khoác hơn trong tùng cú đánh và phát lực tốt hơn.
Nhưng điều mình trăn trở và mình thấy rất nhiều người chơi H3 hiện tại gặp phải là mút H3 chất lượng rất khó mua, và việc chơi H3 khá công phu, không đơn giản như mút Nhật hay Đức
Để có miếng H3 chơi tốt và ổn định thì ngoài việc mua được miếng mút chất lượng tốt ra thì bạn còn phải biết cách tuned mút, dán keo nữa. Cho dù bạn đang sở hữu 1 miếng H3 tốt đã tuned sãn hay không tuned sẵn đi nữa thì để miếng mút chơi tốt và ổn định thì bắt buộc bạn phải tuned. Việc tuned thế nào cho hiệu quả thì lại phụ thuộc từng người thích mềm hay cứng
Tuned mút thì sẽ làm cho bạn có miếng mút ổn định hơn, tốt hơn nhưng đó cũng là đièu làm cho miếng mút của bạn kém bền hơn:zingme76::zingme76::zingme76:
Việc các bạn so sánh Te và H3 thì mình nghĩ là không nên vì nó thuộc 2 dòng hoàn toàn khác nhau và khi so sanh đến thông số nào đó thì mình nghĩ họ chỉ so sánh đơn thuần mà thôi
VD như khi so sánh về tốc độ thì đó là tốc độ bay của bóng mà không có xoáy
Chính vì vậy mà khi bạt bòng thì H3 không thể so sánh với Te, nhưng khi giật bóng thì tốc độ của H3 không hề thua Te

Trên đây là ý kiến cá nhân của mình mong các bác :zingme65::zingme65::zingme65: em nhẹ thôi nhé

Duc_NM

Đại Tá
Trên đây là ý kiến cá nhân của mình mong các bác :zingme65::zingme65::zingme65: em nhẹ thôi nhé
He he, em hỏi so sánh hai mút cũng là bởi vì em đang dùng Ten mà chưa dùng Tàu bao giờ nên cần có một cái để tham chiếu thôi bác. Còn em xem review ở tabletennisdb.com thì thấy tốc độ của H3 lót xanh xấp xỉ các mặt Ten.

Mà bác bảo là khó mua H3 chuẩn chứ em thấy ở Hỏa Châu cũng vẫn đang bán đấy thôi tuy giá hơi đắt, H3 NT là 1.5M, Pro blue sponge là 1.6M. Nhưng mà đúng là vụ tune mút lắm rắc rối thật vì em cũng đọc được nhiều bài của các bác trên này kêu là tune hỏng mút nên cũng hơi run, giả sử mà làm mặt xịn rồi mà tune hỏng thì cũng khóc :zingme44:

Mà em thì lại đang nghĩ là tuyển Tàu nó dùng loại sponge giống Ten còn mặt thì là mặt siêu dính của Tàu nên bóng vừa nhanh, vừa ổn định, lại siêu xoáy nữa, chả biết có đúng không :zingme33:

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Em cũng xem review em này cũng nhiều lần rồi nhưng chưa 1 lần được thử!:zingme52:
Nhưng em thì trộm nghĩ, mặt Tàu của các VĐV đội tuyển QG Trung Quốc sử dụng chắc chắn cũng rất nảy (ít nhất là so với H3 Neo loại thông thường mà em đã được sử dụng).
Xoáy thì rõ rồi! Nhưng chắc chả ai dại gì phải hy sinh "tốc độ" - nhất là trong những trận đấu mang tính quốc tế!
Cái này bác nào tỏ hơn thì chia sẻ thêm với cả nhà nhé!:zingme33:
Hay là hôm nào anh em mình thử chế mặt cho vui bác nhỉ, em sẽ lấy sponge của Ten dán vào Top Sheet của Tàu sẽ được 1 loại mút vừa nhanh vừa ổn định lại siêu xoáy :zingme21:

trung2409

Trung Uý
cá nhân em thì cũng chơi qua tàu, nhưng thấy khó mua hàng tốt, chất lượng lại trôi nổi, tin đồn tùm lum... tránh cho lành...

em thấy thằng Tàu và Stiga là không tôn trọng khách hàng. Stiga thì sx ra con cliper pro và bản thừong giống nhau như đúc, làm khó khách hàng....
Tàu thì khỏi phải bàn về độ linh tinh của nó... các bác múc được 01 mặt tốt... chả nhẽ đánh mãi không hỏng, mà lần sau thì... thiên biến vạn hóa...

Tóm lại cạch tàu. mà em nói thật các bác có chắc bọn Malong đánh hàng tàu... hay là nó đánh cái mác tàu thôi... còn lại toàn Ten bên trong

traicauvong_bg

Đại Tá
cá nhân em thì cũng chơi qua tàu, nhưng thấy khó mua hàng tốt, chất lượng lại trôi nổi, tin đồn tùm lum... tránh cho lành...

em thấy thằng Tàu và Stiga là không tôn trọng khách hàng. Stiga thì sx ra con cliper pro và bản thừong giống nhau như đúc, làm khó khách hàng....
Tàu thì khỏi phải bàn về độ linh tinh của nó... các bác múc được 01 mặt tốt... chả nhẽ đánh mãi không hỏng, mà lần sau thì... thiên biến vạn hóa...

Tóm lại cạch tàu. mà em nói thật các bác có chắc bọn Malong đánh hàng tàu... hay là nó đánh cái mác tàu thôi... còn lại toàn Ten bên trong
e thì e nghĩ bọn tàu nó bip dân việt nam mình đã đành. nhưng sao bịp đc dân Trung quốc. tuyển quốc gia mà nó đánh Ten mác tàu thì người dân trung quốc ko biết sao. chẳng qua kỹ thuật chúng nó tốt lại chơi mặt tàu từ bé nên a e minh cảm nhận vậy thôi.chứ e nghĩ mặt tàu sx riêng cho tụi nó là có( bí mật quốc gia) chứ ko co chuyện chơi Ten mác tàu đâu

linh729

Thượng Tá
Vấn đề then chốt dẫn đến việc 1 số bác không chơi, ko theo được mặt tàu là do kỹ thuật hạn chế hoặc có kỹ thuật nhưng ko phù hợp.
Còn mấy cái như khó tune hay khó chọn mặt, chọn cốt, tốn lực chỉ là thứ yếu thôi.

Mình khẳng định là khi có nền tảng kỹ thuật phù hợp thì dù là H3 martket (chưa tune) dán trên Sadius hay TG3 martket chưa tune dán trên cốt 729 đểu cỡ 150 ngàn 1 cái đều đánh được hết, giật vù vù luôn, tốc độ bóng cắm khi chạm bàn không thua kém gì mặt ten.

Duc_NM

Đại Tá

Em thì em quan tâm đến mút Tàu là vì độ dính cao nên tạo xoáy tốt phù hợp với lối chơi hiện tại chứ không phải vì Malong hay ZJK. Nhưng nghe cũng loạn thật, hết khó mua hàng tốt đến dùng lại phải tune mút thường xuyên. Mà tune mút tức là có tác động hóa học bằng tay lên mút, mà "bằng tay" nên chắc chắn là độ ổn định của mút sẽ thay đổi theo từng lần tune. Chả nhẽ cái mà thiên hạ gọi là "bóng dị" là do sự mất ổn định này à :zingme2:

linh729

Thượng Tá
Em thì em quan tâm đến mút Tàu là vì độ dính cao nên tạo xoáy tốt phù hợp với lối chơi hiện tại chứ không phải vì Malong hay ZJK. Nhưng nghe cũng loạn thật, hết khó mua hàng tốt đến dùng lại phải tune mút thường xuyên. Mà tune mút tức là có tác động hóa học bằng tay lên mút, mà "bằng tay" nên chắc chắn là độ ổn định của mút sẽ thay đổi theo từng lần tune. Chả nhẽ cái mà thiên hạ gọi là "bóng dị" là do sự mất ổn định này à :zingme2:

Mút tàu mới mua về gần như ko dính hoặc có 1 số loại hơi dính (còn loại dính như keo dính chuột thì do một số bác tune thêm theo công thức riêng). Cá nhân mình chơi loại ko dính nhưng đương nhiên là vẫn bám (bám và dính là 2 khái niệm ko đồng nhất).
Mút tàu mà dính như keo dính chuột thì có thể giúp tăng thời gian lưu bóng trên mặt vợt, triệt phần lớn xoáy do bóng đối phương đưa sang nhưng sẽ làm giảm tốc độ xoáy của cú giật, cú giao bóng và đối giật xa bàn sẽ khó khăn hợn.

Ttfan2012

Đại Tá
vâng. thì nếu bên thiên tân có e cũng bảo nó mang về cho một con. thỉnh thoảng thay đổi cảm giác. e thì e chơi qua buterfly,stiga,nittaku. darker.. giờ tổng kết lại mình thích và hợp dòng DHS hơn.tên đầy đủ của nó là DHS HURRICANE N868 hả a Sơn

Tên đầy đủ của cây đó là DHS N886 em nhé.

Ttfan2012

Đại Tá
Bác Ttfan2012 cho em hỏi mặt H3 Neo Pro Blue Sponge bác đang dùng có phải là mặt đang bán ở Hỏa Châu không ạ vì em thấy họ có bán H3 Pro Blue Sponged (special) (em nhìn vỏ bao của họ có chữ NEO nên đoán là giống của bác). Bác cho em tý review về mặt này so với các mặt Ten, tks bác !

Miếng này đúng là mình lấy của HC đấy bạn à. Mặt này nảy hơn mặt H3 NT cam nhưng ít xoáy hơn một chút. Hơn nữa lại nhẹ hơn H3 NT cam. Về độ ổn định thì H3Neo Pro Blue và H3NT cam same same nhau.. Do vậy mình đã chọn mặt này để dùng. :zingme1:

Duc_NM

Đại Tá
Miếng này đúng là mình lấy của HC đấy bạn à. Mặt này nảy hơn mặt H3 NT cam nhưng ít xoáy hơn một chút. Hơn nữa lại nhẹ hơn H3 NT cam. Về độ ổn định thì H3Neo Pro Blue và H3NT cam same same nhau.. Do vậy mình đã chọn mặt này để dùng. :zingme1:
Thế bác dùng keo sữa à, cứ thế dán vào dùng hay là cứ phải tune đi tune lại hả bác. Em ngại tìm hiểu vụ tune mút này lắm, mà nhất là sợ mút nó không ổn định sau mỗi lần tune ấy bác ạ :zingme41:

Không phiền thì bác nhắn số điện thoại của bác vào số em 0983611184 cho em tham khảo kinh nghiệm vài vấn đề với ạ :zingme1:

Last edited:

Thang2501

Thượng Sỹ
...Cá nhân mình chơi loại ko dính nhưng đương nhiên là vẫn bám (bám và dính là 2 khái niệm ko đồng nhất).
...
Bác có thể cho biết rõ hơn một số mút Tàu mà bác đã và đang chơi có đặc điểm như trên không (không dính)?:zingme33:
Em đang quan tâm và muốn chọn mặt cho bên FH (tên, chiều dày, độ cứng...)! Trong số đó, mặt nào vừa bám xoáy, vừa nảy?

lamtq

Đại Tá
Bác có thể cho biết rõ hơn một số mút Tàu mà bác đã và đang chơi có đặc điểm như trên không (không dính)?:zingme33:
Em đang quan tâm và muốn chọn mặt cho bên FH (tên, chiều dày, độ cứng...)! Trong số đó, mặt nào vừa bám xoáy, vừa nảy?
tham thế bác chả có loại mặt Tàu nào như bác nói cả, bám xoáy thì đương nhiên chứ nảy thì ko mấy đâu, chỉ là giật và phát lực đúng kiểu thì nó cũng bay bay vù vù ko kém jap,ger thui

linh729

Thượng Tá

Từ trước tới nay mình vẫn thường dùng H3 martket 40 độ mua ở Hỏa Châu, về quét cho 2,3 lớp Flaco (lọ thường, 400k 1 lọ), để 2 ngày cho dầu thấm hết vào sponge là dán bằng keo sữa rồi chơi liền. 1,2 tháng sau mới bóc ra quét thêm 1 lớp falco rồi để qua 1 đêm, dán lại. Mặt vợt sau khi tune = Falco thì đánh xa bàn 2,3m thoải con gà mái luôn (giật, líp, vớt, tát nước, múc cháo đều được).
Bác muốn mặt vừa bám vừa nảy để có thể vừa giật vừa bạt thì nên dùng Dawei UL 41, màu đen. Về quét thêm 2 lớp Falco trước khi cắt dán. Đảm bảo nảy bôm bốp. Từ khi tune mút bằng Falco, mình đã ko còn dùng dòng lai tàu như saviga hay inspirit nữa vì nó quá nảy. (nảy thì thời gian lưu bóng trên mặt vợt giảm đi, ảnh hưởng khả năng tạo xoáy và kiểm soát bóng)

Bình luận từ Facebook