Vì Sao Bỏ Tàu Đạo???

thebosshn

Thượng Sỹ
Mua được mặt Tàu ngon rất khó.
Khi đánh quả 1 rất sướng nhưng sang đến quả 2 bóng trả sang loàng nghoàng, khó xử lý :d

blueh

Thiếu Uý
hồi trước mình cũng chơi mút Tàu khoảng 1 năm hay hơn gì đó, từ hồi chưa cấm keo tăng lực thì mút Tàu + keo tăng lực oánh rất phê nhưng từ hồi cấm keo tăng lực thì đánh mút Tàu vất vả lên rất nhiều. Cũng khó kiếm được miếng mút ưng ý, mình thử khá nhiều mút (mấy loại cho tuyển tỉnh cũng khá mắc chứ ko rẻ) nhưng ko thấy miếng nào ưng ý, và khi kiếm được 1 miếng thì lúc hỏng cũng khó tìm miếng mới thay thế. Ngoài ra, cần nhiều thủ thuật phức tạp quá, tune, booster, vv... ko hiểu mấy chú Tàu tune miếng mút thế nào chứ từ lúc cấm keo tăng lực thì mình thấy đánh mút Tàu ko được hiệu quả như trước, chắc do ko biết tune

Nói chung loại mút nào cũng có ưu nhược điểm, mút Tàu thì dễ tạo xoáy, đường bóng khó chịu nhưng để tăng lực cho cú giật thì ko đơn giản, bạt thì rất dở, nên khi thể lực giảm sút và thấy đánh mút Tàu ko còn hiệu quả, mình chuyển qua mút Nhật (tenergy). Mình cũng là rơ giật xung (ít dùng xoáy) nên mút nhật cũng hợp. Từ mút Tàu sang Ten điều chỉnh động tác cũng ko khó lắm, do Tenergy cũng rất bám xoáy. Nói chung ko phải ai cũng hợp mút Tàu, nên thấy ko hợp thì nên chuyển, quan trọng thì tìm được loại mút hợp với mình chứ ko phải cứ xài hàng Tàu xịn là đánh hay như tuyển thủ Tàu đâu.

Thang2501

Thượng Sỹ
blueh;... Nói chung loại mút nào cũng có ưu nhược điểm said:
Bản thân em cũng thấy có nhiều điểm tương đồng với bác về vấn đề này.
Em đã phải "bỏ dở giữa chừng" chứ không phải là đang theo hoặc nghiện rồi mới tìm cách "cai".
Em vẫn rất thích hiệu quả giật bóng xoáy của mút Tàu (làm đối phương khó khăn rất nhiều). Nhưng thực sự, sức lực phải bỏ ra khi đánh bằng mặt Tàu là quá lớn (đấy là cảm nhận của riêng em).
Trong những trận đấu hay giao hữu, nếu phải đánh giằng co thì mình lại bị "mệt" trước nên dễ bị mất tập trung, thực hiện kỹ thuật sẽ kém chuẩn.
Và điều nữa: em lại quen dùng đôi công, chặn đẩy và có quả bạt khá mạnh nhưng dường như khi dùng mút Tàu em thấy mắc lỗi nhiều quá (chắc phải điều chỉnh kỹ thuật hay lối chơi gì gì đó...)
Chơi bóng về xong thì thấy quá mệt rồi, hết cả sức "bế con và ...y...ê...u vợ". Quá nguy hiểm!!!:zingme18:
Thôi thì chấp nhận "dở dang", em bỏ mút Tàu cho ...nó lành!
:zingme14:

Ttfan2012

Đại Tá
Bản thân em cũng thấy có nhiều điểm tương đồng với bác về vấn đề này.
Em đã phải "bỏ dở giữa chừng" chứ không phải là đang theo hoặc nghiện rồi mới tìm cách "cai".
Em vẫn rất thích hiệu quả giật bóng xoáy của mút Tàu (làm đối phương khó khăn rất nhiều). Nhưng thực sự, sức lực phải bỏ ra khi đánh bằng mặt Tàu là quá lớn (đấy là cảm nhận của riêng em).
Trong những trận đấu hay giao hữu, nếu phải đánh giằng co thì mình lại bị "mệt" trước nên dễ bị mất tập trung, thực hiện kỹ thuật sẽ kém chuẩn.
Và điều nữa: em lại quen dùng đôi công, chặn đẩy và có quả bạt khá mạnh nhưng dường như khi dùng mút Tàu em thấy mắc lỗi nhiều quá (chắc phải điều chỉnh kỹ thuật hay lối chơi gì gì đó...)
Chơi bóng về xong thì thấy quá mệt rồi, hết cả sức "bế con và ...y...ê...u vợ". Quá nguy hiểm!!!:zingme18:
Thôi thì chấp nhận "dở dang", em bỏ mút Tàu cho ...nó lành!

Đúng là những hôm thể lực yếu thì đánh mặt Tàu có cảm giác như là mình mới học bóng bàn ý thật. Nhưng đến nay mình mới phát hiện ra là mặt Tàu cần nhiều thể lực là do "chân" phải di chuyển nhiều chứ không phải là mỏi tay (vì tay chủ yếu là tạo ma sát mà mặt Tàu rất dính nên tạo ma sát rất dễ). :zingme1:

docmaorg

Đại Tá
Đúng là những hôm thể lực yếu thì đánh mặt Tàu có cảm giác như là mình mới học bóng bàn ý thật. Nhưng đến nay mình mới phát hiện ra là mặt Tàu cần nhiều thể lực là do "chân" phải di chuyển nhiều chứ không phải là mỏi tay (vì tay chủ yếu là tạo ma sát mà mặt Tàu rất dính nên tạo ma sát rất dễ). :zingme1:

Chân thì đánh bóng bàn mặt nào chẳng cần, nhưng cái chính là khi ra khởi động các bác đánh mặt tầu quen giật khởi như kiểu mặt nhật thì tiêu tốn sức khá nhiều cho khởi động rồi. Đánh mặt tầu lúc khởi động cố gắng đánh đều tăng xoáy thì sẽ đỡ mất sức. Hôm nào khỏe mình có thể đánh 5 trận ( đánh đấu ). Hôm nào yếu thì cũng được 3 trận đều đều.

Duc_NM

Đại Tá
Dạo này em đang chuyển sang kiểu đánh giật xoáy, bóng em nó bay cao chắc tầm mặt người và cắm giống như kiểu Nadal đánh tennis vậy (chú thích là không phải kiểu giật moi nhẹ nhẹ đâu mà là giật hết lực ấy ạ). Em để ý thấy tuy bóng bay chậm nhưng đối phương rất khó khăn trong việc trả bóng vì kê thì dễ bị bung còn giật hay bạt lại thì do bóng xoáy quá nên cũng hay chệch mục tiêu. Mấy thằng em đánh cùng nó dọa là do bọn nó trình còn kém nên chưa xử lý được chứ nếu gặp người đánh tốt hơn thì người ta đập cho mất bóng. Hiện em vẫn đang dùng combo như chữ ký và muốn tìm hiểu mặt Tàu nhưng có một điều lăn tăn là trong cách đánh của em hiện tại dùng khá nhiều quả kê chặn phòng thủ khi bị đối phương tấn công nên không hiểu mặt Tàu nó có hợp không.

Em đang định mua thử H3 Neo Tuned (cái loại mà Dũng Cửu bán 390k ấy) dùng FH với cái TMB ALC này, các bác có kinh nghiệm cảnh báo em một vài điều với :zingme71:

Last edited:

thebosshn

Thượng Sỹ
THeo em cảm nhận thì đánh tàu phải thả lỏng người và dùng lườn khá nhiều.
Đánh Tàu rất hay nhưng do kĩ thuật ko đủ nên từ khi đánh tàu người lúc nào cũng ê ẩm

docmaorg

Đại Tá
THeo em cảm nhận thì đánh tàu phải thả lỏng người và dùng lườn khá nhiều.
Đánh Tàu rất hay nhưng do kĩ thuật ko đủ nên từ khi đánh tàu người lúc nào cũng ê ẩm

Thời gian đầu thôi, theo nó mà khi đã quen động tác rồi thì chẳng e ẩm gì đâu.

Thang2501

Thượng Sỹ
...Hiện em vẫn đang dùng combo như chữ ký và muốn tìm hiểu mặt Tàu nhưng có một điều lăn tăn là trong cách đánh của em hiện tại dùng khá nhiều quả kê chặn phòng thủ khi bị đối phương tấn công nên không hiểu mặt Tàu nó có hợp không.
Em đang định mua thử H3 Neo Tuned (cái loại mà Dũng Cửu bán 390k ấy) dùng FH với cái TMB ALC này, các bác có kinh nghiệm cảnh báo em một vài điều với :zingme71:
Phần xoáy "hiểm" như bạn nói là rất đúng và càng đúng khi bạn dùng mút Tàu. Đặc biệt khi đối phương kém hoặc ngang cơ.
Nhưng nhiều người có khả năng chặn sớm hoặc giật bóng khi vừa nảy lên hoặc có khả năng đối giật tốt thì mình lại hơi bị "mệt" đấy!:zingme44:
Theo mình thấy mặt H3 (dính, cứng) nếu dùng để chặn bóng thông thường thì bóng sẽ bị tụt lực.
Do mặt Ten (bạn đang chơi rất nảy so với H3 thông thường) nên sẽ phải điều chỉnh khá nhiều đấy!

Duc_NM

Đại Tá
Phần xoáy "hiểm" như bạn nói là rất đúng và càng đúng khi bạn dùng mút Tàu. Đặc biệt khi đối phương kém hoặc ngang cơ.
Nhưng nhiều người có khả năng chặn sớm hoặc giật bóng khi vừa nảy lên hoặc có khả năng đối giật tốt thì mình lại hơi bị "mệt" đấy!:zingme44:
Theo mình thấy mặt H3 (dính, cứng) nếu dùng để chặn bóng thông thường thì bóng sẽ bị tụt lực.
Do mặt Ten (bạn đang chơi rất nảy so với H3 thông thường) nên sẽ phải điều chỉnh khá nhiều đấy!
Cám ơn bác. Em tham khảo đánh giá trên mạng thì DHS NEO H3 National (blue sponge) (theo em hiểu thì đây là H3 lót xanh bán ở Hỏa Châu giá 1600k) thì thấy đánh giá tốc độ là 9.3 tức là tương đương tốc độ của mấy mặt Tenergy. Thế thì thực tế bác đánh có thấy tốc độ tương đương với Ten thật không ? Nếu tốc độ tương đương Ten mà độ bám dính như keo chuột thì chắc chắn là bóng sẽ rất xoáy và hiểm hơn Ten nhiều. Tks bác !

i_am_gulo

Trung Sỹ
Mấy bạn Trung Quốc cũng là người châu Á và cũng ko khác người VN về tố chất thể lực là mấy. Thế mà tại sao chúng ta cứ nêu lý do thể lực ra ở đây nhỉ? Liệu có một nguyên nhân nào căn bản hơn xuất phát từ truyền thống bóng bàn VN ko nhỉ (Ví dụ như thói quen dùng cây vợt Sardius chẳng hạn)?:zingme33:

Yếu hơn cả thể chất lẫn tinh thần nhé, thêm cả bệnh lười tập, lười tập thể lực ( bác nào từng tập ở TQ thì mới bit), ham chơi, ham vui he he he

Ttfan2012

Đại Tá
Yếu hơn cả thể chất lẫn tinh thần nhé, thêm cả bệnh lười tập, lười tập thể lực ( bác nào từng tập ở TQ thì mới bit), ham chơi, ham vui he he he

Chuyện lười tập thì mình nghĩ là nó liên quan đến vấn đề chủ quan mất rùi. Thực ra, vận động viên nước nào mà lười tập, không chuyên tâm thì cũng yếu cả về thể lực lẫn tinh thần. :zingme1:

langngoi

Đại Tá
Hì tại trước khi đánh Tầu thì đã đánh Nhật Đức nên thèm ... em từ đầu đánh 729 fake, chuyển qua Tầu nó còn nảy hơn, nên chả thấy sao cả :D

Ttfan2012

Đại Tá
Hì tại trước khi đánh Tầu thì đã đánh Nhật Đức nên thèm ... em từ đầu đánh 729 fake, chuyển qua Tầu nó còn nảy hơn, nên chả thấy sao cả :D

Ngày xưa mình của đánh 729 R.I.T.C mãi. Nên bi giờ đánh H3NEO thấy cũng bình thường, không mệt lắm. :zingme14:

traicauvong_bg

Đại Tá
e cũng từng bỏ tàu đạo khoảng 2 tháng. chỉ vì kém bền và mua đc miếng mút ngon rất khó. nhưng chơi mặt nhật lại nó cứ kiểu gì ý.( có lẽ do đã chỉnh sửa động tác để thích ứng với mặt tàu quá lâu nên chơi lại mặt nhật nó cứ nhẹ hều ý nói chung là ko tự tin như khi chơi mút tàu) vậy nên e đã quyết định chơi lại mặt tàu. e nghĩ ko mua đc mặt NT hay PRO BLUE ... thì chơi dòng rẻ hơn vẫn cứ hay,.giờ thị trường cũng nhiều loại để a e lựa chọn. vậy bác nào đã chót nghiện rồi mà còn lăn tăn có nên bỏ tàu đạo hay ko thì e khuyên là ko nên. kiên trì thêm tý nữa kẻo lại tốn tiền đổi đi đổi lại hết cốt rồi mặt tốn kém lắm

Ttfan2012

Đại Tá
e cũng từng bỏ tàu đạo khoảng 2 tháng. chỉ vì kém bền và mua đc miếng mút ngon rất khó. nhưng chơi mặt nhật lại nó cứ kiểu gì ý.( có lẽ do đã chỉnh sửa động tác để thích ứng với mặt tàu quá lâu nên chơi lại mặt nhật nó cứ nhẹ hều ý nói chung là ko tự tin như khi chơi mút tàu) vậy nên e đã quyết định chơi lại mặt tàu. e nghĩ ko mua đc mặt NT hay PRO BLUE ... thì chơi dòng rẻ hơn vẫn cứ hay,.giờ thị trường cũng nhiều loại để a e lựa chọn. vậy bác nào đã chót nghiện rồi mà còn lăn tăn có nên bỏ tàu đạo hay ko thì e khuyên là ko nên. kiên trì thêm tý nữa kẻo lại tốn tiền đổi đi đổi lại hết cốt rồi mặt tốn kém lắm
Long III thế nào rồi T ơi? Anh cũng thích Long III lắm nhưng đang đánh quen ZJK ALC rồi nên chỉ để Long III để ngắm thui em à.

traicauvong_bg

Đại Tá
quá hay a Sơn ah. nó mềm mại dễ kiểm soát lắm. tuy nhiên tốc độ khá tốt. xa bàn ko bị thiếu lưc. e thích quả trái ở cây Long 3 này. kê chặn rất an toàn và có độ chuội bóng cao( có lẽ do thuần gỗ) giật trái ngon hơn hẳn mấy cây NA , XO, darker,,, e đã chơi qua. thiết kế đẹp cán cầm vừa tay so với e. nói chung e thấy hợp với e, ah cho e hỏi thằng ku Ma long giờ nó đang chơi cây DHS N868 hay cây j mà a bảo ấy nhỉ. để đợt này thằng e nó sang Thiên Tân bảo nó đến hang ổ của DHS hỏi nếu có nó mang về cho hai tay hai kiếm hehe

Hinoki_Co

Trung Tá
Mặt Tàu có lớp cao su rất dính tackiness , phải đánh có lực lớn banh mới lún vào lớp spong được chế tạo khá cứng ( Tàu 39 độ, Tàu 41 độ ) thì bóng mới vọt sang bàn nhưng nhờ thế người đánh mặt Tàu thường có cú tấn công banh 1 khá dị và hiểm. Giật mút Tàu thường kết hợp lực toàn thân , cả chân và lườn nhe các bac. Em đang chơi H3 Pro Tuned với Embenholz V và thường lấy bia của mọi người có điều phải tập footwork và xoay hông thường k giật mút Tàu dễ bị mất lực .:zingme76:

Ttfan2012

Đại Tá
quá hay a Sơn ah. nó mềm mại dễ kiểm soát lắm. tuy nhiên tốc độ khá tốt. xa bàn ko bị thiếu lưc. e thích quả trái ở cây Long 3 này. kê chặn rất an toàn và có độ chuội bóng cao( có lẽ do thuần gỗ) giật trái ngon hơn hẳn mấy cây NA , XO, darker,,, e đã chơi qua. thiết kế đẹp cán cầm vừa tay so với e. nói chung e thấy hợp với e, ah cho e hỏi thằng ku Ma long giờ nó đang chơi cây DHS N868 hay cây j mà a bảo ấy nhỉ. để đợt này thằng e nó sang Thiên Tân bảo nó đến hang ổ của DHS hỏi nếu có nó mang về cho hai tay hai kiếm hehe

Cây vợt hiện nay của Ma Long đúng là N868 nhưng khác với mấy cây trước đây (thuần gỗ: Long III, TG506), cây này có sợi thủy tinh em à.

thelanqb

Moderator
bỏ hay theo tàu đao cũng vì lý do kỹ thuật là phần nhiều.
Hiện ở chổ của mình chỉ có mình là theo tàu đạo, lúc đầu đánh sai kỹ thuật rất nhiều, đôi công cũng không được như bình thường.
nhiều người mới mua về đánh vài tháng rồi bỏ, đơn giản vì họ quen cách đánh nhật, đức rồi nên kỹ thuật ấy áp dụng cho tàu đạo rất khó, nếu chỉ đánh ma sát thì mặt tàu quá OK, nhưng nếu đối thủ giật lại hay bạt lại thì cũng chết nhăn răng.
Mình đánh tầm hơn 1 năm, giờ mình chỉ dám nói mình chỉ có thể control nó khoảng >40% chứ không được 50%.
nhiều lúc muốn từ bỏ, nhưng kinh tế hạn hẹp nên vẫn cứ theo em nó, dần dần cảm giác khác hẳn.
mình thử hỏi các bạn rằng, có bao nhiêu người dám bạt quả bóng nặng ngắn bàn được chưa. mình thực hiện việc này rất thường xuyên. nếu đối thủ phát vào đúng tầm tay có thể bạt ngay lập tức, mình di chuyển hơi kém nên cũng hạn chế nhiều.

giờ miếng H3 đã ra đi vì tại mình đánh hăng quá, va bàn liên tục. đúng là của bền tại người.
hiện đang đánh miếng ter 05, cảm giác không bằng H3. nhất là quả bạt đối giật, thường thì H3 mình thực hiện được, còn miếng này bắt phải giật lại.

Bình luận từ Facebook