VĐV nào giật Backhand tốt nhất ?

VĐV nào giật Backhand tốt nhất

• Total voters
    72

Trainee

Đại Tá
Bb giờ là nhanh, nhanh thì nói chung là thẳng, mà nói chung thẳng là ko cong, kê kê. Tiêu chuẩn về cái đẹp nó hơi khác. TQ là số 1, nhưng là về kết quả!

D'Artagnan

Đại Uý
Này đại ca, e nghĩ là đến bóng 40+ này thì đối trái là kỹ thuật cơ bản bắt buộc phải tập đấy. Tất nhiên chả ai biết thế giới họ tập thế nào,nhưng theo dõi trong những trận đấu gần đây thì ta có thể thấy rõ : Tỉ Lệ đối trái vào của các VDV là rất cao. Như những năm trc là bị đẩy ra xa bàn, bị động,lốp 1 đến 2 quả rồi sẽ đối trái lại,thì bây h nhiều VDV có thể đối trái từ quả đầu tiên,rất chuẩn và chính xác. Mức độ chuẩn và chính xác đến vậy thì ko thể chỉ đánh bằng cảm giác đc. Theo e nghĩ thì đây cũng là 1 sự tiến bộ nhìn thấy bằng mắt thường trong kỹ thuật của BB thế giới.
Để xem những quả giật trái và đối trái hay nhất,hãy xem 2 trận đấu sau: trận Marcos Freitas vs Timo Boll và trận Hugo Calderano vs Timo Boll. 2 trận này đều cuổi năm 2014 đầu năm 2015.
Thật sự ấn tượng với Hugo Calderano. VDV 18 tuổi, hạ gục TimoBoll 3/0, và gần như chỉ đánh bằng quả trái.
Đây! Hugo... vãi trái! Hãy nhìn cái cổ tay của hắn co vào, vít bóng rối bắn bóng ra như một viên đạn! Xoáy và dị hơn Ovtcharov nhiều!

backhand-ghost

Đại Tá
Đây! Hugo... vãi trái! Hãy nhìn cái cổ tay của hắn co vào, vít bóng rối bắn bóng ra như một viên đạn! Xoáy và dị hơn Ovtcharov nhiều!
trái ku em này hơn cả khoan bê tông, hay thật. Nó đàn áp Timo còn hơn cả Wang Hao. Tuy nhiên, một trận thì là hiện tượng, phải nhiều trận thì nó mới là bản chất. Quan điểm ko thể thay đổi xoành xoạch được, chờ ku em chứng tỏ bằng một quá trình.

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
Oh Sang Eun là thần tượng của mềnh. Chưa bao h quên. Bóng bàn phải hoa mỹ như thế. Xử lý FH trong bàn của Oh Sang Eun phải nói là tuyệt vời,chưa thấy ai làm tốt hơn anh.
Hugo Calderano, 18 tuổi, vẫn có nhiều lỗi trong đánh bóng,nhưng với kỹ thuật như thế, quả trái như thế,có lẽ trong tương lai sẽ có số có má đấy chứ. He.
Còn Bhg, a ơi, a và e đều là nghiệp dư, đều trình độ kém,cảm nhận quả bóng kém. Tất cả vấn đề của bóng bàn Trung Quốc hay thế giới,mình đều chỉ có thể phân tích theo quan điểm chủ quan của mỗi cá nhân. E phân tích theo quan điểm của e,qua góc nhìn,góc nghiên cứu của e. E luôn nói rằng "e nghĩ thế". E thích cái gì, e hâm mộ ai, e nói. Đây là trao đổi,giao lưu. Ở đây,ko có ĐÚNG và SAI đâu a ơi. Vì thế, đừng cố "đi đến tận cùng vấn đề" với e.
Mình thiết nghĩ, TQ mạnh như vậy,họ là số 1,biết bao nhiêu nước,bao nhiêu thiên tài,bao nhiêu cao thủ nghiên cứu họ. Thế tại sao họ vẫn chơi theo những đường lối riêng? Sao ko chơi giống TQ để ít ra ko bị bỏ xa như thế? Họ KO MUỐN hay họ KO THỂ? Cá nhân mình,nghĩ là "ko thể". Có quá nhiều lý do để ko thể,vì xét đến Bóng bàn,TQ có quá nhiều lợi thế mà các nước ko có. Các nước khác KO THỂ,vậy Việt Nam thì càng KO. Hãy đi từng bước 1, để tìm ra con đường của mình. Còn nếu học,đừng học TQ,hãy học theo cái gì mà mình đủ khả năng học đã. Mình luôn nghĩ vậy. Đôi dòng chia sẻ. Như mình đã nói,ae ai nghĩ như mình thì mình vui,ae trao đổi thêm. Còn ai có quan điểm học theo TQ thì bỏ qua bài viết của mình nhé.
1 lần nữa: viết cho những ai chung sở thích nhé.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
trái ku em này hơn cả khoan bê tông, hay thật. Nó đàn áp Timo còn hơn cả Wang Hao. Tuy nhiên, một trận thì là hiện tượng, phải nhiều trận thì nó mới là bản chất. Quan điểm ko thể thay đổi xoành xoạch được, chờ ku em chứng tỏ bằng một quá trình.
Những thằng mạnh với thẳng giống ku này em thấy cuối cùng chỉ là hiện tượng thôi, btw, quả phải quá vụng về.
Còn hoa mĩ trong lối chơi thì thực sự là tụi Tàu nó không thiếu đâu, cơ bản là hoa của tụi nó toàn làm bằng SẮT :D

Trainee

Đại Tá

Em hỏi ké, quảng cáo hộ, ai biết combo trái của cậu U20 người Brazin kia là gì không?

Last edited:

Ronaldo9

Binh Nhì
"nghỉ bóng bàn là tốt nhất các bác ơi :D, vì sao? Vì tập nữa tập mãi, đánh nữa đánh mãi vẫn chỉ thua mấy thằng tàu thôi" :p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hôm nọ chú đưa a có miếng Target Pro đó mà. Đừng có nói thử xong e Pure lại cho e Vis ra "vườn hoa" đứng đấy nha.
Hôm qua đánh Pure lắp 02 mặt Pro GT, đúng là có thể thay được H3 bác ạ, em đang định thử nó ở phải của VIS để xem có được không, không thì lại phải ăn nguyên vợt của @Trainee thôi, đánh thích lắm

Trainee

Đại Tá
Hôm qua đánh Pure lắp 02 mặt Pro GT, đúng là có thể thay được H3 bác ạ, em đang định thử nó ở phải của VIS để xem có được không, không thì lại phải ăn nguyên vợt của @Trainee thôi, đánh thích lắm
Bác cứ vui tính. Đánh thử phải 5, 3 buổi mới biết được tương đối. Qua bác phang có mấy phát.
@tosiosHD đánh thử mấy buổi rồi. Kêu mặt bật bóng như lò xo :D. Đang tính để đánh trái. Ko rõ đến hôm nay thì sao.
Tiện nói luôn với bác Cá. Thằng Hugo trong clip trên dùng nguyên combo Cornilleau với BH là Target Pro GT, cốt thì nó dùng cây Conquest thì phải, mềm hơn Pure một chút.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác cứ vui tính. Đánh thử phải 5, 3 buổi mới biết được tương đối. Qua bác phang có mấy phát.
@tosiosHD đánh thử mấy buổi rồi. Kêu mặt bật bóng như lò xo :D. Đang tính để đánh trái. Ko rõ đến hôm nay thì sao.
Tiện nói luôn với bác Cá. Thằng Hugo trong clip trên dùng nguyên combo Cornilleau với BH là Target Pro GT, cốt thì nó dùng cây Conquest thì phải, mềm hơn Pure một chút.
Đang định hỏi mày đây, các dòng Cornilleau mày thử hết các loại cốt chưa ? Absolum, Glory, .... cho anh tí review đi.
Thấy anh em khen con Absolum ngon mà chiến hợp Tàu, xem thế nào ?
Cùng Cornilleau nên chắc chắn là nó hợp Target Pro GT rồi

Trainee

Đại Tá
Đang định hỏi mày đây, các dòng Cornilleau mày thử hết các loại cốt chưa ? Absolum, Glory, .... cho anh tí review đi.
Thấy anh em khen con Absolum ngon mà chiến hợp Tàu, xem thế nào ?
Cùng Cornilleau nên chắc chắn là nó hợp Target Pro GT rồi
Cây Glory rất rung. Cán hơi nhỏ như TMB. Sư phụ em đang đánh cây này + Pro & 42.5
Absolum đắt nhất, cây này cũng nặng nhất với 7 lớp gỗ, được khen rất nhiều khi kết hợp mặt Tàu. Cây này nặng có thể lên tới ~100gr. Tuy nhiên dòng Cornilleau nói chung thiết kế cân đối nên cầm vợt rất êm. Thg người lạ sẽ đoán sai, ko nghĩ nó nặng tới vậy.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cây Glory rất rung. Cán hơi nhỏ như TMB. Sư phụ em đang đánh cây này + Pro & 42.5
Absolum đắt nhất, cây này cũng nặng nhất với 7 lớp gỗ, được khen rất nhiều khi kết hợp mặt Tàu. Cây này nặng có thể lên tới ~100gr. Tuy nhiên dòng Cornilleau nói chung thiết kế cân đối nên cầm vợt rất êm. Thg người lạ sẽ đoán sai, ko nghĩ nó nặng tới vậy.
So trực tiếp với Pure đi

Trainee

Đại Tá
So trực tiếp với Pure đi
Haizz đang topic Backhand của người ta :D

Cả 3 cây đều là hàng Made in Sweden.
Pure tốc độ cao nhất (155) > Absolum (152) > Glory (130)
Absolum nặng nhất (95gr) > Pure (85) ~ Glory (85)
Absolum và Pure là dòng Off+, Glory Off
Cảm giác bề mặt: Absolum: Hard > Pure~Glory: Medium-Hard; Cái này chắc do gỗ bề mặt. Absolum: Ebony; Pure: Limba; Glory: Rosewood. Độ dầy: Pure: 6.7; Absolum 6.1 mm; Glory 5.9
Cấu tạo Absolum 7 lớp gỗ, Glory là 5 lớp gỗ, Trong khi đó Pure là 13 lớp gỗ + 2 Carbon

Pearl

Thượng Sỹ
Zhang Zike thì moi móc cổ tay rất khéo, chặn đẩy đều. Tuy nhiên nếu lùi xa bàn tầm trên 2 mét thì chỉ có K.Kreanga mới là người có cú backhand uy lực nhất. Với backhand, Kreanga chẳng cần phải né trái đánh phải, cứ vậy mà phang luôn, uy lực còn hơn cả cú giật của người khác!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Haizz đang topic Backhand của người ta :D

Cả 3 cây đều là hàng Made in Sweden.
Pure tốc độ cao nhất (155) > Absolum (152) > Glory (130)
Absolum nặng nhất (95gr) > Pure (85) ~ Glory (85)
Absolum và Pure là dòng Off+, Glory Off
Cảm giác bề mặt: Absolum: Hard > Pure~Glory: Medium-Hard; Cái này chắc do gỗ bề mặt. Absolum: Ebony; Pure: Limba; Glory: Rosewood. Độ dầy: Pure: 6.7; Absolum 6.1 mm; Glory 5.9
Cấu tạo Absolum 7 lớp gỗ, Glory là 5 lớp gỗ, Trong khi đó Pure là 13 lớp gỗ + 2 Carbon
Phân vân nhỉ
Pure nẩy như thế sợ anh khó khống chế các quả trong bàn, chiều nay sẽ cầm Pure đánh thử xem thế nào. Cùng lắm là nộp:D
Cốt 7 sẽ cứng, thường mặt Tàu ít chơi vợt cứng, vì cứng và nẩy là hai thứ kỵ Tàu, có vẻ Glory là hợp Tàu chứ sao lại là Absolum nhỉ ?
Nếu về độ nẩy của vợt thì Absolum so với Pure thế nào ?

Trainee

Đại Tá
Phân vân nhỉ
Pure nẩy như thế sợ anh khó khống chế các quả trong bàn, chiều nay sẽ cầm Pure đánh thử xem thế nào. Cùng lắm là nộp:D
Cốt 7 sẽ cứng, thường mặt Tàu ít chơi vợt cứng, vì cứng và nẩy là hai thứ kỵ Tàu, có vẻ Glory là hợp Tàu chứ sao lại là Absolum nhỉ ?
Nếu về độ nẩy của vợt thì Absolum so với Pure thế nào ?
Pure tốc độ cao nhất, nhưng mặt lại êm hơn Absolum (Hard & Medium-Hard). Nhưng thực tế em đánh cây Absolum lại thấy dễ kiểm soát hơn, đợt không chọn nó chỉ vì thích cái tay cầm con Pure hơn thôi và nhất là sợ cây Absolum hơi nặng.
Hồ Ngọc Thuận đánh cây này, một mặt H3 một mặt Target Pro GT.
Một số chỗ khác bbsg.com, bongbanfc, ... đều đánh giá cao con Absolum khi chơi mặt Tàu.

Bình luận từ Facebook