VĐV nào giật Backhand tốt nhất ?

VĐV nào giật Backhand tốt nhất

• Total voters
    72

backhand-ghost

Đại Tá
Mạnh dạn vote thế này, các bro thấy ko ổn thì cứ nện :(
Nếu nói đến giật trái thì đến bây h chắc ko ai hơn được Kreanga, bởi trái của Kreanga toàn diện đến ko tưởng. Trái gần bàn, xa bàn với xoáy xuống hay xoáy lên Kreanga luôn tạo ra áp lực khủng khiếp không phải chỉ vì lực đánh kinh nhân (xoáy hay ko thì chịu ko thể biết) mà còn vì góc đánh đa dạng và gần như là tuỳ ý. Mạnh dạnh bỏ Kreanga ra ngoài danh sách, để bàn đến những người khác cho có chuyện mà nói (tất nhiên ta đồng ý với nhau là ko bắt Kreanga phải flick nhé :):):)).
Xét từ xa ngoài được ko ạ? (Xa ở đây là ngoài trung bình một chút)
Người viết chọn Ovtcharov.
Có lẽ lựa chọn này có chút cảm tính bởi bản thân người viết đã được tận mắt chứng kiến Ovtcharov đánh trái ở cự ly này. Đòn đánh này của Ovt tuy có điểm rơi ko quá khó để phán đoán nhưng nó được bù lại bởi tỷ lệ vào bàn cực cao với lực đánh ko thể tưởng tượng. Bóng bay sang cắm và căng, vòng cung rất thấp (do quá nhiều lực nên ko còn thấy được độ lồng của quỹ đạo banh). Thường thì Ovt ăn điểm ngay hoặc chí ít cũng tạo đủ khó khăn cho đối phương để có thể đảo ngược tình thế (từ chỗ bị đẩy ra xa bàn, Ovt có thể tiến lại và và chiếm thế chủ động).
Cũng ở cự ly này, đánh giá về ZJK thì hơi thiếu cơ sở lý luận vì ít khi thấy nó đánh BH top spin ở ngoài trung bình.
Wang Hao là bậc thầy về giật trái nhưng cũng ko thể bằng Ovtcharov được, banh của Wang Hao do ko phải xuất phát từ sự chủ động, đường banh luôn là cầu vồng cực cao (buộc phải đánh từ dưới lên, nhiều ma sát để có độ an toàn, vậy cho nên nó ko mang tính sát thương mà mục đích chỉ là đối phó bị động cho dù nó vẫn cực khó chịu vì bóng rất "lồng"). Vì vậy, không thể bình chọn cho anh mặc dù người viết rất hâm mộ trái của Wang Hao.
Tiếp theo, bàn tiếp đến cự ly gần bàn (khoảng cách tiêu chuẩn cho mọi đòn đánh).
Ở vị trí này người viết chọn cả ZJK và Wang Hao, không dám phân biệt ai hơn. Tại vị trí này, đầu tiên dễ dàng nhận thấy cả hai người đều đánh mà không có lỗi. Ngoài sự chuẩn xác thì lực đánh và độ xoáy đều ở tầm ngoại hạng, khác biệt hoàn toàn so với phần còn lại. Ovt cũng ít lỗi nhưng một quả giật trái với động tác phần lớn dựa vào cổ tay không thể so với một quả BH với cánh tay ngoài "thoát" và "tự nhiên" như hơi thở. Sau BH 01 cả hai master vừa nêu trên đều chuẩn bị cho một đòn đánh đàn áp bằng BH2 top spin hoặc đờ mi trái với nhịp cực shock. Nhiều khi ta phải nói tới cục diện sau khi đánh BH1 chứ không thể dám chắc về hiệu suất ăn điểm ngay sau khi đánh BH1.
Bàn đến sau cùng là trong bàn (ko phải flick nhé), mặc dù đòn đánh này ko thuần tuý là giật trái, nó pha chút BH top spin, pha chút đờ mi. Một lựa chọn không thể chối cãi, đó là Timo Boll. Gần đây nhất, khi Timo Boll đánh trận BK cup TG với Zhang Jike, người phòng thủ (đặc biệt là phòng thủ bên thuận tay) hay nhất TG hiện tại. Trận BK này Timo Boll ăn không dưới 06 điểm winner point từ góc đánh ở mang trái và bóng nằm trong bàn. Phải nhấn mạnh là đây là điểm winner, vì ZJK gần như không kịp phản xạ hoặc ko với được bóng do quãng đường bay có thể nói là khó nhất trong BB, từ mang bay đến mang. Đây có thể nói là đỉnh cao của sự thuần thục và tự tin về độ chính xác. Timo Boll sẽ mãi mãi là vị thánh ở đòn đánh quá khó này.
Sau khi mạnh dạn loạn đàm về kỹ thuật BH của những huyền thoại trái đương đại, người viết xin được nói đến một yếu tố quan trọng nhất để có thể đưa ra kết luận, dẫu cho kết luận đó hoàn toàn là chủ quan. Vĩnh viễn, mãi mãi và tuyệt đối những cú giật trái hay đờ mi trái hay gì gì đó...không thể thay thế được vai trò chủ đạo của FH. Giống như trong một cuộc tranh luân, một cuộc họp thì ý kiến quan trọng nhất, được ghi lại cuối cùng là kết luận của người chủ trì, của chủ toạ hội nghị sau tất cả các ý kiến dù đúng sai, tiêu cực hay tích cực... Đòn đánh BH vẫn ko thể thoat nổi chức năng quan trọng nhất của nó là phòng ngự, sau đó là điều tiết nhịp độ, tăng phần kiểm soát... FH vẫn phải làm động tác cuối cùng và quan trọng nhất, đó là dứt điểm. Đó có thể là một quả FH vặn sườn hoặc một cú giật phải đưa bóng vào góc trống hoặc cũng có thể là một cú đột kích, tiêm bóng thẳng vào nách của đối phương. Vậy cho nên BH phải đi trước để mở đường cho FH, như một đòn đánh phủ đầu hoặc một chiến sách dẫn dụ đối thủ lộ ra sơ hở hay tiến sát đến gần miệng hố vôi. Đàn áp về thế trận để tạo thế chủ động trên chiến trường, đó là nhiệm vụ chính yếu của BH trong BB hiện đại. Tất nhiên, còn phải nói tới BH flick và chống BH flick; hoặc chuyển hoán BH - FH ra sao trong BB hiện đại; rồi chuyển hoán thủ - công....mới hết được vấn đề này, mới làm rõ thêm được về cuộc cách mạng first three shots hay tác động của các đòn đánh BH lên hệ thống chiến thuật (dài quá nên người viết để sang một bài khác, tránh làm lạc đề câu chuyện).
Nếu phải chọn lựa trên một đánh giá mang tính chiến lược tổng thế, người viết chọn Wang Hao và Zhang Jike.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Vote cho bojan tokic
Mức độ thế nao mn xem ở đây
tokic đánh trái ko phải hay mà quá hay, nhanh và ít hỏng. Nhìn hắn chơi trái hoang dã và như thể ko sợ bất kỳ một thế lực nào vậy, sướng thật. Nhưng để ý thật kỹ, mới thấy tuy trái của Tokic hay nhưng ko nguy hiểm. Thứ nhất, đánh trái xong (dù chủ động hay bị động) thì đường bóng đó ko tạo đủ áp lực (lực hoặc xoáy hoặc điểm rơi hợp lý) để Tokic có thể "xoay" mà kết. Thứ hai, Tokic đánh trái sang, Ma Long đối lại gần như ko hỏng quả nào dù là BH - BH hay là BH - FH, Tokic càng nghiến răng tăng lực thì Ma Long đối càng tít (thế mới tài :D). Thứ ba, bản thân Tokic biết là trái của mình trông thì vậy thôi nhưng chỉ doạ khỉ doạ ma thì được, ta để ý khoảng 90% điểm số của Tokic là từ đòn FH (hắn đánh phải khiếp hồn đấy, ML đối phải toát mồ hôi mới thịt được). Không biết là BH của Tokic thiếu lực hay thiếu xoáy hay điểm rơi ko khó chịu. Nhưng nó ko làm Ma Long sợ tí ti nào, và hiệu quả ko cao như tỷ lệ bóng vào bàn (đánh trái gần như ko có lỗi, nhưng ko tạo ra được hiệu ứng có lợi).
Khi Wang Hao chơi với ML, chỉ cần Vương béo nó tua trái 2 búa thì đã thấy ML lăn quay ra rồi, thế mới lạ. :(

backhand-ghost

Đại Tá
quả đó là quả flick bh có thể gọi là quả giật trái trên bàn thì ok. còn ra xa bàn b cứ xem cho kĩ đi cu FZD toàn là bắn trái bằng cổ tay, đẩy nguyên cả cánh và thân người để vào lực chứ có quăng cánh tay đâu mà gọi là đối giật trái hả b:(:rolleyes:o_O
thôi chết, bác nói quá đúng mịe ó rồi. Bản chất tổ hợp của FZD là flick điên cuồng (đỡ giao bóng là phải flick đã) sau đó là bay từ phải về né và ...đạp trái. Nguyên văn nó là quả đạp trái thật, chỉ hơi khác quả đạp trái nguyên thuỷ là nó vào ở thời điểm quá quá sớm (số 2), tức là khi banh vừa nảy lên tí chút là nó đạp liền. Hệ quả là bóng của nó cực shock vì nhịp sớm và tất nhiên là ván nào nó chẳng đốt khoảng 2 quả cho đòn đánh này, phải nói là mất cực nhiều điểm bên trái tay. Được cái là nó đạp sang rồi nó xoay FH thì ZJK cũng "toạch". Giật trái thì FZD ở tầm khá thôi, chưa nghe thấy ai khen rõ ràng là trái nó hay cả, bản thân em thì chưa đưa FZD's backhand vào danh sách đề cử.
Nhưng FZD nó đánh BH trung bình cũng có nét đấy, căng và hiệu suất tương đối. FZD thiếu một chút khéo léo và tính toán, dẫu sao ở tuổi 18 thế là quá hay rồi, năm 16t có khi ZJK vẫn đang tập trái ở Sơn Đông chứ làm sao đã được như ông cháu bây giờ. Chờ xem, ai biết được, 2 năm nữa bàn tiếp.

nvdu574

Thượng Tá
Nếu để nói giật trái và đối giật trái Thì kreanga va tokic là hay và đáng xem là giật thôi. M để ý ma long bị tấn công bên trái thì chỉ biết đỡ, khi giât lại thì hỏng ngay. Kể cả ZJK hay WH chỉ là vẩy trai hay đôi công trái

backhand-ghost

Đại Tá
Nếu để nói giật trái và đối giật trái Thì kreanga va tokic là hay và đáng xem là giật thôi. M để ý ma long bị tấn công bên trái thì chỉ biết đỡ, khi giât lại thì hỏng ngay. Kể cả ZJK hay WH chỉ là vẩy trai hay đôi công trái
hỏi thật bro nhé, bro có giật trái bao giờ chưa ạ? :)
Hai người bro vừa nhắc tên được đánh giá là một trong 3 người đánh trái hay nhất TG đương đại (có Ovtcharov, ZJK và WH) theo ý kiến của LGL, Wu Jingping....và cả BhG nữa đi :) thế mà bro bảo hai "huyền thoại" này chỉ là "vẩy trái" và "đôi công trái" nó hơi shock. Giúp mình nhìn kỹ lại một lần nữa đi, năn nỉ bro đấy.

Last edited:

nvdu574

Thượng Tá
hỏi thật bro nhé, bro có giật trái bao giờ chưa ạ? :)
Hai người bro vừa nhắc tên được đánh giá là một trong 3 người đánh trái hay nhất TG đương đại (có Ovtcharov, ZJK và WH) theo ý kiến của LGL, Wu Jingping....và cả BhG nữa đi :) thế mà bro bảo hai "huyền thoại" này chỉ là "vẩy trái" và "đôi công trái" nó hơi shock. Giúp mình nhìn kỹ lại một lần nữa đi, năn nỉ bro đấy.
Xin hỏi bác là đã thấy huyền thoại của bác đối giật trái nhiêu chua, WH còn có đôi pha chứ các Huyện thoại toàn né giật ng giật phai
Công nhận đánh trái của họ hay ăn điểm. Để đối giật thì vẫn chưa hẳn

backhand-ghost

Đại Tá
Xin hỏi bác là đã thấy huyền thoại của bác đối giật trái nhiêu chua, WH còn có đôi pha chứ các Huyện thoại toàn né giật ng giật phai
Công nhận đánh trái của họ hay ăn điểm. Để đối giật thì vẫn chưa hẳn
chịu bro rồi, tớ thua đấy. Ta dừng ở đây nhé, người tớ nó nóng "run" lên rồi :D
Dưng mà, những người có lý trí và biết thì người ta ko tập trái đối phải bao giờ ^\^ í (khi phải đánh như vậy là đang giãy chết đấy). thôi nào, hết năm cũ đến nơi rồi, chúc bro một năm mới nhiều sức khoẻ và lên 2-3 banh nhé.

nvdu574

Thượng Tá
chịu bro rồi, tớ thua đấy. Ta dừng ở đây nhé, người tớ nó nóng "run" lên rồi :D
Dưng mà, những người có lý trí và biết thì người ta ko tập trái đối phải bao giờ ^\^ í (khi phải đánh như vậy là đang giãy chết đấy). thôi nào, hết năm cũ đến nơi rồi, chúc bro một năm mới nhiều sức khoẻ và lên 2-3 banh nhé.
cám ơn bác lời chúc!
Cũng mong là bác thông cảm cho những nhận định thiên tư của tôi.
Qua dd cũng biết bác là người có trình độ nhất định và kinh nghiệm nhiêu về bộ môn bóng bàn.
Nhưng có lẽ bác cũng k nhất thiết phai dùng những từ như thế bác ạ
Chúc bác sang năm mới mạnh khỏe, gặt hái nhiều thành công và dịch giúp ae dd nhũng bộ tài liệu của tàu! Biết đâu đáy nhờ bác mà thế hệ sau sẽ vô đick thế giới cũng nên..

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Wang Hao thì là thánh đánh trái rồi thì không nói chỉ thủ trái thì hơi bị động 1 chút do cái hiệu ứng xoay trở của C-Pen thôi. Còn Zhang Jike, em nói thẳng là hiếm khi nào "đối giật trái" nhưng một khi nó giật trái thì đối thủ đảm bảo là chỉ biết giơ đầu chịu đòn chứ không bao giờ phản công lại được. Tuy nhiên cái làm nên trận đấu Ma Long - Zhang Jike chính là việc chỉ có Ma Long phản công lại đòn trái của Zhang Jike được :D , vì nhịp của Ma Long cực kỳ hợp với nhịp quả trái của thằng Zhang.

backhand-ghost

Đại Tá
Wang Hao thì là thánh đánh trái rồi thì không nói chỉ thủ trái thì hơi bị động 1 chút do cái hiệu ứng xoay trở của C-Pen thôi. Còn Zhang Jike, em nói thẳng là hiếm khi nào "đối giật trái" nhưng một khi nó giật trái thì đối thủ đảm bảo là chỉ biết giơ đầu chịu đòn chứ không bao giờ phản công lại được. Tuy nhiên cái làm nên trận đấu Ma Long - Zhang Jike chính là việc chỉ có Ma Long phản công lại đòn trái của Zhang Jike được :D , vì nhịp của Ma Long cực kỳ hợp với nhịp quả trái của thằng Zhang.
đối giật trái ko tính trong những đòn đánh cơ bản, người ta cũng ko tập quả đó. Những thằng đánh trái rầm rầm như thằng điên, có mấy ai nhớ đến tên đâu. BB hiện đại vai trò của quả trái quan trọng hơn rất nhiều, nhưng ko phải trong mục tiêu sát thương, kết liễu. Mục tiêu của BB hiện đại là kiểm soát tối đa với phạm vi rộng hơn, thời kỳ "xoáy lên" có kết cấu của một đường bóng phức tạp hơn rất nhiều. Giật trái, flick, đờ mi, chặn đè phòng ngự...đều quan trọng như nhau ko thể thiếu bất kỳ yếu tố nào. Những ai cứ chăm chăm nói đến giật trái là chưa biết xem BB, cũng ko biết chơi trái luôn. Nói cái này sao nó khó hiểu thế khỉ con nhỉ. Bây giờ trình E người ta cũng giật trái rồi, quả đó có gì kinh khủng đâu nhi, nó là cơ bản rồi. Định nghĩa thế nào là chơi trái hay nó khác biệt hẳn về mặt tư duy rồi. Tớ chọn 02 ông em kia, khỉ chọn ai? :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
đối giật trái ko tính trong những đòn đánh cơ bản, người ta cũng ko tập quả đó. Những thằng đánh trái rầm rầm như thằng điên, có mấy ai nhớ đến tên đâu. BB hiện đại vai trò của quả trái quan trọng hơn rất nhiều, nhưng ko phải trong mục tiêu sát thương, kết liễu. Mục tiêu của BB hiện đại là kiểm soát tối đa với phạm vi rộng hơn, thời kỳ "xoáy lên" có kết cấu của một đường bóng phức tạp hơn rất nhiều. Giật trái, flick, đờ mi, chặn đè phòng ngự...đều quan trọng như nhau ko thể thiếu bất kỳ yếu tố nào. Những ai cứ chăm chăm nói đến giật trái là chưa biết xem BB, cũng ko biết chơi trái luôn. Nói cái này sao nó khó hiểu thế khỉ con nhỉ. Bây giờ trình E người ta cũng giật trái rồi, quả đó có gì kinh khủng đâu nhi, nó là cơ bản rồi. Định nghĩa thế nào là chơi trái hay nó khác biệt hẳn về mặt tư duy rồi. Tớ chọn 02 ông em kia, khỉ chọn ai? :)

Đối giật trái thì chỉ có 3 cái tên: "Kreanga, Timo Boll, và Wang Hao"
Đa dạng, khó đoán và mềm mại: "Timo Boll và Ma Long 2014 trở đi"
Tổng thể quả trái: "Wang Hao, Zhang Jike"

ITTF

Đại Uý
Đối giật trái thì chỉ có 3 cái tên: "Kreanga, Timo Boll, và Wang Hao"
Đa dạng, khó đoán và mềm mại: "Timo Boll và Ma Long 2014 trở đi"
Tổng thể quả trái: "Wang Hao, Zhang Jike"
Mình để ý các bài viết của bạn khỉ con thấy bạn này khá tinh ý. Ko xét về trình độ bóng bàn ngoài thực tế, chỉ xét về ngôn từ lý thuyết thì bạn có lẽ là bậc thầy của việc quan sát...
Khi lập topic này thì mình chưa quan sát kỹ lối đánh của các VĐV vợt dọc nên quên mất Wang Hao.
Mọi người nên hiểu rằng : "Đánh Trái Hay" khác với "Hay Đánh Trái". Kreanga và ZJK đều là những VĐV "Hay Đánh Trái" - chủ động đánh trái - né người để đánh trái. Xét về tính toàn diện có nghĩa là bị động đánh trái - bị đối thủ dồn sang bên trái nhưng vẫn ko hề hấn gì - vẫn uy lực như bình thường thì phải xét tới Wang Hao và Timo Boll là những VĐV có cú BH ngon lành. Nói dễ hiểu thì tính linh động khi chuyển từ FH sang để đánh BH thì ko ai vượt đc 2 tên này.
Xét về độ uy lực khi chơi BH bị động thì ngoài 2 tên này còn có Ma Long (miền bàn tới uy lực của Kreanga).

dichphonghp

Thiếu Uý
Cơ bản nếu nói trái hay nhất bây giờ, nếu mà nói là toàn diện và hoàn hảo về lực, về động tác, về xoáy thì phải là Zhou Yu. Động tác của Zhou Yu đẹp đến mức khó có thể diễn tả, nó mang vẻ đẹp BH của cả Châu Âu lẫn Trung Quốc, xoáy của Châu Âu, lực cắm của Trung Quốc. Quả phải cậu ta lại mang bản chất của Ma Long, dài và nhiều lực. Tuy nhiên thật là khó để kết hợp giữa backhand tốt nhất và forehand tốt nhất vào cùng 1 cơ thể, khi mà bóng bàn thế giới hiện tại chú trọng vào tốc độ và xử lý trên bàn là chính. Đây là 1 pha đối giật trái giữa Xu Xin và Zhou Yu

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
Này đại ca, e nghĩ là đến bóng 40+ này thì đối trái là kỹ thuật cơ bản bắt buộc phải tập đấy. Tất nhiên chả ai biết thế giới họ tập thế nào,nhưng theo dõi trong những trận đấu gần đây thì ta có thể thấy rõ : Tỉ Lệ đối trái vào của các VDV là rất cao. Như những năm trc là bị đẩy ra xa bàn, bị động,lốp 1 đến 2 quả rồi sẽ đối trái lại,thì bây h nhiều VDV có thể đối trái từ quả đầu tiên,rất chuẩn và chính xác. Mức độ chuẩn và chính xác đến vậy thì ko thể chỉ đánh bằng cảm giác đc. Theo e nghĩ thì đây cũng là 1 sự tiến bộ nhìn thấy bằng mắt thường trong kỹ thuật của BB thế giới.
Để xem những quả giật trái và đối trái hay nhất,hãy xem 2 trận đấu sau: trận Marcos Freitas vs Timo Boll và trận Hugo Calderano vs Timo Boll. 2 trận này đều cuổi năm 2014 đầu năm 2015.
Thật sự ấn tượng với Hugo Calderano. VDV 18 tuổi, hạ gục TimoBoll 3/0, và gần như chỉ đánh bằng quả trái.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thực tế nếu xét riêng quả trái, em phân vân giữa Samsonov và Kreanga lắm, vì nếu là chỉ quả trái thì ông Ga lùn hơn ông Săm Lốp 1 chút ở lực và xoáy, nhưng nếu xét quả trái là công cụ trong lối chơi thì Săm Lốp ăn đứt Ga lùn luôn, Săm Lốp đánh rất nghệ thuật, lối chơi lúc tần công gần giống Timo Boll mỗi tội là kiểu VĐV cổ điển nên hay lob quá :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Cơ bản nếu nói trái hay nhất bây giờ, nếu mà nói là toàn diện và hoàn hảo về lực, về động tác, về xoáy thì phải là Zhou Yu. Động tác của Zhou Yu đẹp đến mức khó có thể diễn tả, nó mang vẻ đẹp BH của cả Châu Âu lẫn Trung Quốc, xoáy của Châu Âu, lực cắm của Trung Quốc. Quả phải cậu ta lại mang bản chất của Ma Long, dài và nhiều lực. Tuy nhiên thật là khó để kết hợp giữa backhand tốt nhất và forehand tốt nhất vào cùng 1 cơ thể, khi mà bóng bàn thế giới hiện tại chú trọng vào tốc độ và xử lý trên bàn là chính. Đây là 1 pha đối giật trái giữa Xu Xin và Zhou Yu
Zhou Yu em nghĩ là bom xịt giống Yan An thôi, cậu này động tác đẹp nhưng cái cần là ổn định thì lại thiếu lắm.

backhand-ghost

Đại Tá
Này đại ca, e nghĩ là đến bóng 40+ này thì đối trái là kỹ thuật cơ bản bắt buộc phải tập đấy. Tất nhiên chả ai biết thế giới họ tập thế nào,nhưng theo dõi trong những trận đấu gần đây thì ta có thể thấy rõ : Tỉ Lệ đối trái vào của các VDV là rất cao. Như những năm trc là bị đẩy ra xa bàn, bị động,lốp 1 đến 2 quả rồi sẽ đối trái lại,thì bây h nhiều VDV có thể đối trái từ quả đầu tiên,rất chuẩn và chính xác. Mức độ chuẩn và chính xác đến vậy thì ko thể chỉ đánh bằng cảm giác đc. Theo e nghĩ thì đây cũng là 1 sự tiến bộ nhìn thấy bằng mắt thường trong kỹ thuật của BB thế giới.
Để xem những quả giật trái và đối trái hay nhất,hãy xem 2 trận đấu sau: trận Marcos Freitas vs Timo Boll và trận Hugo Calderano vs Timo Boll. 2 trận này đều cuổi năm 2014 đầu năm 2015.
Thật sự ấn tượng với Hugo Calderano. VDV 18 tuổi, hạ gục TimoBoll 3/0, và gần như chỉ đánh bằng quả trái.
đối được cả bên trái là mơ ước của tất cả những người chơi bóng bàn, tớ nghĩ đến đó là tiệm cận với cái cực hạn của BB rồi. Nhưng xét trên thực tế, thì đòn đánh đó nó không thực tế nếu nói tới trực diện đấu FH - BH. Về cơ bản đó là sự đối đầu ko công bằng, đòn BH tuy khó thực hiện hơn FH nhưng thực tế thì số lượng nhóm cơ trong đòn đánh này ít hơn hẳn đòn FH. Điều đó dẫn tới việc lực đánh không thể so sánh được. Nếu xét trên bình diện 02 người chơi tương đương về cấp độ thì cả hai bên dứt khoát phải tránh đưa mình vào thế phải lấy trái để đối phải. Còn nếu là BH - BH thì ko bàn, mai em ra CLB anh em mình cũng đối được mà.
Còn một vài ví dụ em vừa nêu thì anh chưa xem nhưng a nghĩ đến một quả quăng trái miễn cưỡng khi bị đẩy ra xa bàn và người đánh đang chơi số đề. Hoặc một cú đánh phản công để mong đảo ngược tình thế, ko đánh thì chắc chắn sẽ thua, đã ko lùi được thì ta tiến sâu vào xem có đường thoát ra ko? Ở thời điểm này, ta chưa xếp đòn này vào một đòn cơ bản bắt buộc được. Cũng như ở thời điểm trước 2002, VĐV Trung Quốc còn ko nhất định phải giật trái cơ mà. Bây giờ cả thế giới nó chơi hai càng, kể cả nghiệp dư. Tương lai bàn sau, cứ thưởng thức những gì đã có đã nhỉ.

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
A hãy xem thử 2 trận đấu mà e vừa đưa ra nhé. Ko ai bít họ tập luyện những gì,nhưng khi thi đấu, tỉ lệ đối trái vào bàn cao đến vậy thì e nghĩ chắc chắn ko đơn thuần là cảm giác.
Các VDV Trung Quốc, với lối đánh đa phần ôm bàn với tốc độ cao. Khi họ bị đẩy ra xa bàn thì ở vào thế bị động. Có thể họ ở đỉnh cao,nhưng họ ko đại diện cho tất cả trường phái bóng bàn.
Cá nhân e, e thích xem những gì đẹp hơn,hoa mỹ hơn, ko phải cứ sang trái là flick, sang phải là giật đối. Trung Quốc quá hoàn hảo. Hoàn hảo đến mức họ ko nghĩ đến độ chuẩn nữa rồi. Những trận đấu gần đây,số lần đánh qua lại trong 1 quả bóng của các VDV TQ ngày càng ít (trận đấu của 2 VDV TQ nhé. Đánh với bên ngoài,họ vẫn đánh chuẩn). Họ đánh quá mạnh,quá ác,chỉ tăng,tăng và tăng, ko bao h giảm. Có lẽ, vì họ biết, chỉ đánh chuẩn đồng nghĩa với tự sát.
Với e,HAY HƠN,là đủ để xem và học,ko cần phải là HAY NHẤT.
Hãy xem những trận đấu ngoài TQ. Họ đánh thăng hoa bằng cảm giác và xử lý bóng bằng cảm xúc. Có Oh Sang Eun chỉ bằng chặn bóng mà hạ gục Ma Lin,wang Hao. Có Kenta đối trái so với phải của Ma Lin tới 6 quả liền. Có Maze chờ bóng rơi gần xuống đất,chỉ vẩy mỗi cổ tay đã đối lại đc quả giật phải của đối phương. Có Ryu Seungmin bùng cháy, có Mizutani Jun bền bỉ khi lùi xa bàn. Bây h thì có Marcos Freitas, Hugo Calderano, thậm chí còn di chuyển sang phải để giật đối trái. Rồi những pha vòng tay đỡ bóng sau lưng kỳ quái... Những cảm xúc ko thể tìm thấy trong những trận đấu đầy tính toán của TQ.
Ấy chết. E lan man quá rồi. Đôi dòng tâm tư chia sẻ mang tính chủ quan của e thôi ạ. Sở thích từng người đam mê những cái khác nhau thôi. E luôn hâm mộ lối bóng bàn cảm xúc.

backhand-ghost

Đại Tá
A hãy xem thử 2 trận đấu mà e vừa đưa ra nhé. Ko ai bít họ tập luyện những gì,nhưng khi thi đấu, tỉ lệ đối trái vào bàn cao đến vậy thì e nghĩ chắc chắn ko đơn thuần là cảm giác.
Các VDV Trung Quốc, với lối đánh đa phần ôm bàn với tốc độ cao. Khi họ bị đẩy ra xa bàn thì ở vào thế bị động. Có thể họ ở đỉnh cao,nhưng họ ko đại diện cho tất cả trường phái bóng bàn.
Cá nhân e, e thích xem những gì đẹp hơn,hoa mỹ hơn, ko phải cứ sang trái là flick, sang phải là giật đối. Trung Quốc quá hoàn hảo. Hoàn hảo đến mức họ ko nghĩ đến độ chuẩn nữa rồi. Những trận đấu gần đây,số lần đánh qua lại trong 1 quả bóng của các VDV TQ ngày càng ít (trận đấu của 2 VDV TQ nhé. Đánh với bên ngoài,họ vẫn đánh chuẩn). Họ đánh quá mạnh,quá ác,chỉ tăng,tăng và tăng, ko bao h giảm. Có lẽ, vì họ biết, chỉ đánh chuẩn đồng nghĩa với tự sát.
Với e,HAY HƠN,là đủ để xem và học,ko cần phải là HAY NHẤT.
Hãy xem những trận đấu ngoài TQ. Họ đánh thăng hoa bằng cảm giác và xử lý bóng bằng cảm xúc. Có Oh Sang Eun chỉ bằng chặn bóng mà hạ gục Ma Lin,wang Hao. Có Kenta đối trái so với phải của Ma Lin tới 6 quả liền. Có Maze chờ bóng rơi gần xuống đất,chỉ vẩy mỗi cổ tay đã đối lại đc quả giật phải của đối phương. Có Ryu Seungmin bùng cháy, có Mizutani Jun bền bỉ khi lùi xa bàn. Bây h thì có Marcos Freitas, Hugo Calderano, thậm chí còn di chuyển sang phải để giật đối trái. Rồi những pha vòng tay đỡ bóng sau lưng kỳ quái... Những cảm xúc ko thể tìm thấy trong những trận đấu đầy tính toán của TQ.
Ấy chết. E lan man quá rồi. Đôi dòng tâm tư chia sẻ mang tính chủ quan của e thôi ạ. Sở thích từng người đam mê những cái khác nhau thôi. E luôn hâm mộ lối bóng bàn cảm xúc.
chú là em anh, mặc dù vậy nhưng trình chú hơn anh nên anh vẫn phải tôn trọng chú. Nhưng là chuyên môn thì nó phải sòng phẳng, bây giờ anh đang tất niên nên hơi say, khi tỉnh lại thì anh em mình sẽ đi đến tận cùng của vấn đề. Lần này đừng khóc nhé, đồng chí trung uý.

Bình luận từ Facebook