Table tennis - 28th SEA Games Singapore 2015

ducmthai

Trung Uý
Đúng là Tuấn Quỳnh thi đấu máu lửa thật đấy. Nhưng cái kiểu nhìn thẳng vào mặt đối phương hò hét, ái vía đối phương...thấy nó cứ kỳ kỳ làm sao ấy??? Mình xem Tuấn Quỳnh đánh 2 trận chung kết với Kiến Quốc ở nhà thi đấu Hải Dương 2012 và 2014 cũng thấy vậy rồi. Và thực sự khán giả khi đó cũng ko thích thái độ này lắm. Thực sự đây là VN gặp các nước khác thì đương nhiên là cổ vũ VN rồi. Nhưng nếu anh em đặt mình là địa vị trung gian, xem 2 đối thủ đánh với nhau, anh em sẽ thấy hành động đó nó tạo cảm giác như thế nào trong lòng khán giả!
Tuy nhiên vẫn nói rằng, Seagame này Tuấn Quỳnh xứng đáng là trụ cột của bóng bàn nam Việt Nam.
Nếu bác xem trận Zhang xì-ke với Săm-soi-lốp ở Tô Châu vừa rồi, séc 1 Zhang thắng 16-14, Zhang hò hét rất dữ và khi để vợt xuống bàn ra lấy khăn lau mặt, ánh mắt của Zhang lừ lừ liếc nhìn Sam bác sẽ thấy hãi hơn nữa. Bóng bàn thật ra là hai bên đang đập nhau không thương tiếc cách tàn bạo mà không cần tiếp xúc với đối phương, không ép đối phương tới đường cùng thì coi như mình chết

tosiosHD

Đại Tá
Nếu bác xem trận Zhang xì-ke với Săm-soi-lốp ở Tô Châu vừa rồi, séc 1 Zhang thắng 16-14, Zhang hò hét rất dữ và khi để vợt xuống bàn ra lấy khăn lau mặt, ánh mắt của Zhang lừ lừ liếc nhìn Sam bác sẽ thấy hãi hơn nữa. Bóng bàn thật ra là hai bên đang đập nhau không thương tiếc cách tàn bạo mà không cần tiếp xúc với đối phương, không ép đối phương tới đường cùng thì coi như mình chết
Mình đang nói đa số, chứ ko nói thiểu số? Có phải lúc nào Zhang cũng làm thế ko? Có phải vận động viên nào cũng phải làm thế để giành chiến thắng ko? Rất ít, rất ít bạn nhé!

Trắng Đen

Thượng Tá
Theo thiển ý của tại hạ thì bóng bàn là môn đối kháng, mình ko luộc thì sẽ bị đối thủ luộc.
Trừ khi vào clb tập, hoặc giao lưu thì nụ cười luôn nở trên môi, nói nói cười cười, thân thân thiện thiện.
Còn lại mà vào giải thì trước và khi vào trận thì phải .... men lì, hung tợn như cọp, láu cá sói, lầm lì như báo, và lồng lộn như heo rừng. Nếu mà có cười thì đó chỉ có thể là nụ... cười đểu mà thôi.
Hết trận thì a lê hấp móc ngay nụn cười đặt lên mồm, và iu mến như gặp thấy cô em vợ.
Đó là quan điểm thi đấu của em, nó sẽ giúp em gia tăng cơ hội chiến thắng mà vẫn có bạn bè !

ducmthai

Trung Uý
Mình đang nói đa số, chứ ko nói thiểu số? Có phải lúc nào Zhang cũng làm thế ko? Có phải vận động viên nào cũng phải làm thế để giành chiến thắng ko? Rất ít, rất ít bạn nhé!
Zhang không làm thế thì mới là thiểu số hoặc gặp gà bác ạ, còn đa phần đằng đằng sát khí, hét lớn lấn át đối thủ. Làm được như nó quả là ít, rất ít. Bảo Ma Long làm thế, chắc chắn là không có chút uy vũ nào như Zhang được.
Bác nói đa số tay vợt không làm vậy là bởi làm không nổi thôi, hehe

tosiosHD

Đại Tá
Zhang không làm thế thì mới là thiểu số hoặc gặp gà bác ạ, còn đa phần đằng đằng sát khí, hét lớn lấn át đối thủ. Làm được như nó quả là ít, rất ít. Bảo Ma Long làm thế, chắc chắn là không có chút uy vũ nào như Zhang được.
Bác nói đa số tay vợt không làm vậy là bởi làm không nổi thôi, hehe
Khi thi đấu, các vđv đều có những hành động trấn an, cổ vũ tinh thần bản thân mình. Nhưng những hành động đó cũng có những mức độ nhất định, việc nhìn chằm chằm vào mặt đối thủ hò hét lặp đi lặp lại quá nhiều, nhìn rất phản cảm bạn à. Với cương vị là khán giả, chẳng nhẽ bạn thích điều đó và khuyến khích điều đó?!

ducmthai

Trung Uý
Khi thi đấu, các vđv đều có những hành động trấn an, cổ vũ tinh thần bản thân mình. Nhưng những hành động đó cũng có những mức độ nhất định, việc nhìn chằm chằm vào mặt đối thủ hò hét lặp đi lặp lại quá nhiều, nhìn rất phản cảm bạn à. Với cương vị là khán giả, chẳng nhẽ bạn thích điều đó và khuyến khích điều đó?!
Em nghĩ bác gặp đối thủ như thế rồi, bị lấn át đè nén nên có ác cảm chăng? Cho nên thông cảm cho vận động viên bị lấn át?
Còn việc lặp đi lặp lại vì người ta thấy hiệu quả, thấy có thể dồn ép đối phương cách triệt để. Em coi hai bên đánh nhau chứ không phải coi múa, em coi thằng lấn át hò hét chiếm thượng phong ra sao và thằng bị lấn át bật lại thế nào. Sự căng thẳng cân não tạo nên sức hấp dẫn của trận đấu sinh tử, không phải thiện cảm hay phản cảm bác ạ

anh lang thang

Trung Uý
vde ko phải là thua mà ở chỗ cách thua, Tú thua nhưng chấp nhận đc vì vẫn máu lửa mà Gao quá hay thôi chứ Linh thì bên kia cũng ko phải quá hay, chỉ đứng chặn với đôi công cũng thắng, xem nản kinh
Theo thiển ý của tại hạ thì bóng bàn là môn đối kháng, mình ko luộc thì sẽ bị đối thủ luộc.
Trừ khi vào clb tập, hoặc giao lưu thì nụ cười luôn nở trên môi, nói nói cười cười, thân thân thiện thiện.
Còn lại mà vào giải thì trước và khi vào trận thì phải .... men lì, hung tợn như cọp, láu cá sói, lầm lì như báo, và lồng lộn như heo rừng. Nếu mà có cười thì đó chỉ có thể là nụ... cười đểu mà thôi.
Hết trận thì a lê hấp móc ngay nụn cười đặt lên mồm, và iu mến như gặp thấy cô em vợ.
Đó là quan điểm thi đấu của em, nó sẽ giúp em gia tăng cơ hội chiến thắng mà vẫn có bạn bè !
Chuẩn quá, em thấy chả có gì phải tranh cãi ở vđề này cả :)

QUIET_RAMBO

Thượng Sỹ
ko phải gian mà ranh. BB mà ko ranh thì ở nhà đánh với vợ đc thôi. chính những chiêu trò và chút tiểu xảo hợp lệ mà TQ làm Li Hu ức chế và tự đánh hỏng nhiều nên mới thua đó b. Trong tuyển VN thì Q có thể nói là kỹ thuật thiếu và lạc hậu nhất so với các đồng đội nhưng chính kinh nghiệm và sự tinh quái mà nó mới trụ đến g này và vẫn là chủ lực tin cậy của Tuyển VN. có tận mắt chứng kiến mới thấy Q nhiều trò thế nào. Nhưng bb là 1 cuộc chơi. nhiều khi phải thế mới tìm đc chút cơ may với đối thủ trên cơ mà trận thắng Li Hu là 1 VD. chứ đánh lại thì chắc 10 trận nữa Q cũng chả ăn nổi trận nào đâu
cũng ủng hộ đôi tuyển nhưng xem TQ hôm đấy nhiều lúc e thấy hơi thiếu chuyên ngiệp .cái đấy nó phù hợp với ae mình đánh phủi chứ đi thi đấu quốc tế nhìn nó ko hay cho lắm ( ý kiến cá nhân e thôi ak)

chjck3n_pzo

Thượng Sỹ
Theo e thấy thì TQ có cái tác phong thi đấu đúng là ko đẹp. Nhưng e nghĩ cái đó chấp nhận được. Ko nên so sánh TQ với malong, zhang jike hay 1 vđv hàng đầu nào vì họ là những ngôi sao, họ mới cần qtam đến hình ảnh nhiều chứ.. Mình mà cũng học tập thì lại bcuoi, thôi thì cứ để họ là chính mình để thể hiện phong độ tốt nhất đi đã :))

cbb

Trung Sỹ
vde ko phải là thua mà ở chỗ cách thua, Tú thua nhưng chấp nhận đc vì vẫn máu lửa mà Gao quá hay thôi chứ Linh thì bên kia cũng ko phải quá hay, chỉ đứng chặn với đôi công cũng thắng, xem nản kinh

Hôm nay em mới có thời gian xem trận Q.Linh - tay vợt số 3 của Sin. Trước khi xem cũng ấm ức vì Linh lớn thế rồi, kinh nghiệm biết bao nhiêu, mà lại thua thằng bé nhìn non choẹt. Nhưng xem xong thì thấy Q.Linh dưới cơ nó thật. Nó phòng thủ tốt cực (chặn đẩy kín, hiểm, vào đều đều), giao và trả giao chuyên nghiệp. Trận với Linh nó chưa công bao nhiêu nên em không rõ khả năng tấn công lắm.

Search thông tin của nó (Zhe Yu Clarence Chew) thì thấy nó cũng được đầu tư tối đa, tham gia đủ giải lớn nhỏ quốc tế, clip đầy trên youtube, thua nhiều nhưng cũng thắng nhiều, thậm chí đã thắng Par Gerall (tay vợt số má trong tuyển Thụy Điển) 3 séc trắng. Bán kết SEA GAMES vừa rồi với lão quái Gonzales nó cũng chỉ thua sát nút ở sec 7 10-12.

Mấy lời kêu gào trên Live chat rằng Sin là China của dân VN vẫn biết rằng quốc tế chẳng mấy người chứng giám. Nhưng nếu thằng nhóc này là "đồ nhà trồng được" của Sin thì thiểu số đứng ra chứng có nguy cơ chứng nhầm thật rồi. Em mê cú block của nó quá hehe ... Thôi thông cảm cho Q.Linh nhé các bác?

Last edited:

lion

Đại Tá
Xem trận QLinh thua thấy rõ là:
- Bộ chân quá chậm, mình không nghĩ một VĐV BB lại có bộ chân chậm như vậy, bước đi bình thường cũng thấy lề mề.
- Không thể đánh đòn liên tục và hiệu quả từ trái (pha) bóng thứ ba.
- Yếu trái, nếu không nói là không có quả trái.
- Giật bóng không sát thủ, chủ yếu là giật moi.
- Lạm dụng pha gài bóng xa bàn không hợp lý, chủ yếu gài ra góc xa thuận tay của đối phương nên toàn ăn đòn chí mạng.

Tóm lại, thua là đúng.

kythuatbongban

Thượng Tá
Xem trận QLinh thua thấy rõ là:
- Bộ chân quá chậm, mình không nghĩ một VĐV BB lại có bộ chân chậm như vậy, bước đi bình thường cũng thấy lề mề.
- Không thể đánh đòn liên tục và hiệu quả từ trái (pha) bóng thứ ba.
- Yếu trái, nếu không nói là không có quả trái.
- Giật bóng không sát thủ, chủ yếu là giật moi.
- Lạm dụng pha gài bóng xa bàn không hợp lý, chủ yếu gài ra góc xa thuận tay của đối phương nên toàn ăn đòn chí mạng.

Tóm lại, thua là đúng.
Một lối đánh hiền lành chân chất, ko biến hóa, ko mũi nhọn, kỹ thuật còn lạc hậu, trong khi lối đánh hiện đại lấy quả móc ngược trái làm quả đầu để lấy bóng đánh quả 2 thì VĐV QG như Linh ko thực hiện được, khi vào thế đôi công quá hiền ko tăng lực được nên quả trái hay thua đối thủ, FH thì ko mạnh như Quỳnh để dứt điểm, lối đánh như thế chỉ đánh được ở trình ngang hay dưới mình , đối với trình cao hơn nên để Đạt Trố đánh thì hay hơn . 0978.782486.

anh lang thang

Trung Uý
Bên bbsg.com có một bài về "Chiếm thế thượng phong", đọc xong xem anh Linh đánh càng thấy nó hay. Đánh với cửa trên chỉ có đánh điên, đánh kiểu lên đồng thì mới có cửa làm được chuyện bất ngờ chứ đánh cứ đều đều làm sao kiếm được đường ra. Dù em chỉ là trình trứng chưa nở cũng thấy cái không hợp lý trong lối đánh :)
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/925/

lamtq

Đại Tá
Hôm nay em mới có thời gian xem trận Q.Linh - tay vợt số 3 của Sin. Trước khi xem cũng ấm ức vì Linh lớn thế rồi, kinh nghiệm biết bao nhiêu, mà lại thua thằng bé nhìn non choẹt. Nhưng xem xong thì thấy Q.Linh dưới cơ nó thật. Nó phòng thủ tốt cực (chặn đẩy kín, hiểm, vào đều đều), giao và trả giao chuyên nghiệp. Trận với Linh nó chưa công bao nhiêu nên em không rõ khả năng tấn công lắm.

Search thông tin của nó (Zhe Yu Clarence Chew) thì thấy nó cũng được đầu tư tối đa, tham gia đủ giải lớn nhỏ quốc tế, clip đầy trên youtube, thua nhiều nhưng cũng thắng nhiều, thậm chí đã thắng Par Gerall (tay vợt số má trong tuyển Thụy Điển) 3 séc trắng. Bán kết SEA GAMES vừa rồi với lão quái Gonzales nó cũng chỉ thua sát nút ở sec 7 10-12.

Mấy lời kêu gào trên Live chat rằng Sin là China của dân VN vẫn biết rằng quốc tế chẳng mấy người chứng giám. Nhưng nếu thằng nhóc này là "đồ nhà trồng được" của Sin thì thiểu số đứng ra chứng có nguy cơ chứng nhầm thật rồi. Em mê cú block của nó quá hehe ... Thôi thông cảm cho Q.Linh nhé các bác?

đúng rồi b. Tuyển Sin cả nam lẫn nữ hầu như TQ nhập tịch nhưng truyền thống vẫn phải đào tạo và có 1 tay vợt "đồ nhà" trong đó. Clarence Chew là quốc tịch Sin- ko phải dân nhập cư. Đc Sin đầu tư rất kĩ từ nhỏ, đc cọ sát các giải lớn rất nhiều và tập toàn với đàn a đội 1. thấy nó đánh hiền chứ thằng này giao bóng khá biến hóa, đánh thì cực đều, thủ cũng hay.

meoluoitmb

Đại Tá
đúng rồi b. Tuyển Sin cả nam lẫn nữ hầu như TQ nhập tịch nhưng truyền thống vẫn phải đào tạo và có 1 tay vợt "đồ nhà" trong đó. Clarence Chew là quốc tịch Sin- ko phải dân nhập cư. Đc Sin đầu tư rất kĩ từ nhỏ, đc cọ sát các giải lớn rất nhiều và tập toàn với đàn a đội 1. thấy nó đánh hiền chứ thằng này giao bóng khá biến hóa, đánh thì cực đều, thủ cũng hay.
cái gì cũng hay, cái gì cũng biết, nao Bác chụp cho em xem bàn tay Bác cái nhé, nhưng nhớ úp xuống.

lamtq

Đại Tá
Trong SG thì VDV cấp tuyển như Quỳnh, Trang... thường ngày tập luyện ở sới nào nhỉ ? Các bác am tường trên này giúp em phát nhé.
Quỳnh HN mà b. Còn e MHMT thì thường tập trên Hoa Lư với đội nữ TP. ngoài g tập tại xới nhà của bố MVQ trung tâm TDTT Phú Nhuận 159 Ng Trọng Tuyển

Bình luận từ Facebook