PingSkillS - Master Classes (các mức độ nâng cao) có phụ đề tiếng Việt

NTBB

Super Moderators
PingSkillS - Master Classes
PingSkillS - Các mức Nâng cao

("Xí chỗ" để post video sau khi làm phụ đề tiếng Việt)

Last edited:

NTBB

Super Moderators

NTBB

Super Moderators

o3ma

Đại Tá
Không phải post lỗi đâu. Mình "xí chỗ" sẵn để sau khi làm phụ đề xong thì đưa các video vào các bài đó cho nó tập trung và theo trình tự, không bị các bài thảo luận, trao đổi "linh tinh" của bà con làm cách quãng các video.

Chủ đề này gồm 52 video, dự kiến 1 bài post 4 video (giao diện hạn chế số video trong 1 bài là <5 thì phải), vị hi cần tối thiểu 13 "chỗ". Thành ra mình "xí" sẵn >13 "chỗ" để phòng hờ.
Oh. Bác chuyển qua kinh doanh bất động sản rồi. :D. Sorry bác, E không biết, để e nhượng lại lô đất của em cho bác để các thửa của bác được liền kề tạo thành dãy phố luôn.

o3ma

Đại Tá
Không cần phải bác Út check mail. Các bác đi đến đâu thì bây giờ tự ace phải núp vào nhường đường cho các bác. Ai lỡ chen ngang tự biết mình phải làm gì.

NTBB

Super Moderators
Không cần phải bác Út check mail. Các bác đi đến đâu thì bây giờ tự ace phải núp vào nhường đường cho các bác. Ai lỡ chen ngang tự biết mình phải làm gì.
He he ! Ai cũng tự giác thi hành luật giao thông như vị tổng thống đây thì CSGT đâu cần phải "núp lùm"!

@ chinguyen: Mình đã nhận bài 1&2 của Master Clases. Cảm ơn nhé.

NTBB

Super Moderators

1. How to improve consistency
Hi I'm alloys from Pingskills. Today we are going to talk about consistency.
The important factors to consider when you try to work on your consistency:
The first one is your equipment. It is really important that you don't buy a bat that too fast because that is just that can not help your consistency at all.
We always like to earn on the side of being a little bit more on the control side with your bat rather than too fast.
With a more controlled bat, you can develop your stroke through the full range of movement.
If your bat is too fast, you can find that the ball may fly off initially and that will compromise your technique.
So start off with a good control bat, learn your technique properly and then you can start to advance to faster bat.
So think about our consistency, one important thing to start with is where you hitting the ball on your bat, particular point on your bat in the consistent position.
Ideally to start off with, you watch the ball to be hit in the middle of your racket.
When you doing your forehand, warm-up is an ideal time to be starting to think about whether the ball sits in the racket.
At the moment, I'm focusing on feeling where it sits in the racket
That one was pretty good. That one was pretty good. That one was in the middle. That one was too high.
So we just try to get the ball to go right into the middle of our racket. That is fantastic.
You also need to make sure that with trying to stay reasonably close to the table and hit the ball at the top of the bounce.
When you are hitting the ball at the top of the bounce, you got a much better margin for error.
If you hit the ball very low here then you got a lift the ball up and over the net.
Similarly, if you hit the ball too late, you are in a long way away from your target and the ball is too low to hit the ball consistently.
So we want to get the ball as close to the top of the bounce as we can and try and stay fairly close to the table to be consistent.
So this applies to your counter-hit stroke. So for the counter-hit, you fairly close the table because the ball is moving very fast.
As the ball start to move faster and you are in topspin, then you can be a little bit further away from the table because the top of the bounce is now here.
Another thing to consider is the rhythm of the ball. Let's be caution.
You can feel and then make a very regular beat tig tog tig tog tig tog tig tog.
you can keep that in the mind then you're start to get a consistent hitting point.
This also applies the other strokes, so fine now we move back and start topspin. It's a different rhythm but it's still a rhythm.
The sound of the ball tells me when I need to hit the ball.
Let's see in the ball when we are pushing.
Now in order to improve your consistency, you want to get long rally obviously with your opponent.
Now to help your opponent with their consistency what you need to try is to deliver consistent ball to them.
it can be much easier to maintain a consistency and keep the rally going
If the ball is coming to a consistent spot then you work on the basic stroke and focus on starting to finish positions.
So when you are doing a consistency drills, try and focus on delivering a consistent ball to your partner.
That can help them out and in turn help you out because the rally will be go on longer.
Now when you're developing your consistency, it's important to have a nice stable base.
Because this allows you to be out and move if the ball doesn't come to exactly the right spot
and that is a really healthy consistency
and adjust in back-in spot - Adjust---Adjust
and I get back to a nice stable balance position.
that's the key to be consistency.
By working much of consistency, it will give you the opportunity to do this stroke,
so your stroke looks the same every time.
So my forehand counter-hit starts in the same spot and finishes in the same spot each time.
My topspin starts from the same spot and finishes in the same spot each time.
So, in this way the stroke is perfectly good.
So work hard to consistency has a whole heat of benefits for you

(Nghe thuyết minh tiếng Anh và ghi ra bản giấy : Chinguyen)

NTBB

Super Moderators
PingSkillS - Các Mức độ nâng cao

1. Làm thế nào để cải thiện độ ổn định.

Xin chào ! Tôi đến từ Pingskills. Hôm nay chúng ta sẽ nói về độ ổn định.
Các yếu tố quan trọng để xem xét khi bạn cố gắng để cải thiện độ ổn định của bạn gồm:
Trước hết là thiết bị của bạn. Thực sự quan trọng là bạn không nên mua một cây vợt quá nhanh bởi vì cây vợt đó không thể giúp bạn có độ ổn định ở mọi lúc.
Chúng ta luôn muốn kiếm được cho mình một cây vợt có độ kiểm soát cao, hơn là một cây vợt quá nhanh.
Với một cây vợt có độ kiểm soát cao, bạn có thể thi triển cú đánh của bạn thông qua đầy đủ phạm vi của động tác.
Nếu vợt của bạn là quá nhanh, bạn có thể thấy rằng bóng có thể bay ra ngay lập tức và điều đó sẽ tổn hại đến kỹ thuật của bạn.
Vì thế, hãy bắt đầu với một cây vợt kiểm soát tốt, việc tìm hiểu kỹ thuật của bạn sẽ rất thích hợp và sau đó bạn có thể bắt đầu tiến lên với 1 cây vợt nhanh hơn.
Vì vậy, suy nghĩ về tính ổn định của chúng ta, một điều quan trọng là bắt đầu với vị trí mà bạn đánh vào quả bóng trên vợt của bạn, liên quan đến điểm ở trên vợt của bạn theo 1 vị trí phù hợp.
Một cách lý tưởng để bắt đầu, bạn hãy xem bóng được đánh ở giữa vợt của bạn.
Khi bạn thực hiện cú đánh thuận tay của mình, làm nóng là thời điểm lý tưởng để bắt đầu suy nghĩ về việc liệu bóng có nằm trong vợt.
Ngay lúc này, tôi đang tập trung vào cảm nhận vị trí mà nó nằm trong vợt.
Quả đó rất tốt. Quả đó là ở giữa. Quả đó là quá cao.
Vâng, chúng tôi chỉ cần cố gắng để bóng đi đúng vào giữa vợt của mình. Điều đó thật là tuyệt.
Bạn cũng cần phải chắc chắn rằng cần cố gắng đứng gần bàn một cách thích hợp và đánh vào bóng ở điểm cao nhất của cú nảy từ bàn.
Khi bạn đánh vào bóng ở ngay tại đỉnh cú nảy, bạn sẽ ít mắc lỗi hơn.
Nếu bạn đánh bóng rất thấp ở đây thì bạn phải nâng bóng lên cao và vượt cao qua lưới.
Tương tự như vậy, nếu bạn đánh bóng quá muộn, bạn phải ở trên một quãng đường dài từ mục tiêu của bạn và quả bóng sẽ là quá thấp để đánh nó một cách ổn định.
Vì thế, chúng ta cần chạm vào quả bóng gần điểm cao nhất của cú nảy một cách có thể và cố gắng đứng tương đối gần bàn để đạt được độ ổn định.
Điều này áp dụng đối với cú đánh đều của bạn. Do đó, đối với động tác đánh đều, bạn phải ở gần bàn vì bóng chuyển động rất nhanh.
Khi bóng bắt đầu chuyển động nhanh hơn và bạn đang ở trên đường bóng của 1 cú giật, thì bạn có thể lùi ra xa bàn một chút vì đỉnh của cú nảy lúc này là ở đây.
Một điều khác cần xem xét là nhịp độ của quả bóng. Chúng ta hãy lưu ý.
Bạn có thể cảm nhận và sau đó tạo ra một nhịp đánh đều đặn tig tog tig tog tig tog tig tog tig tog.
Nếu bạn có thể giữ nhịp đó trong tâm trí thì bạn bắt đầu có được việc đánh bóng ổn định.
Điều này cũng áp dụng cho các cú đánh khác, vì thế lúc này chúng tôi lùi trở lại sau và bắt đầu giật bóng. Đây là một nhịp độ khác, nhưng nó vẫn là một nhịp độ.
Âm thanh của bóng nói cho tôi biết khi nào tôi cần đánh vào quả bóng.
Chúng ta hãy quan sát bóng khi chúng tôi đang đẩy.
Bây giờ để cải thiện độ ổn định của bạn, rõ ràng là bạn cần có được loạt bóng dài với đối tác của bạn.
Còn lúc này để giúp đối tác của bạn có độ ổn định của họ thì những gì bạn cần cố gắng là đưa bóng cho họ một cách phù hợp.
Việc này có thể dễ dàng hơn nhiều việc duy trì độ ổn định và giữ cho loạt đánh tiếp tục diễn ra.
Nếu bóng đã đi đến một điểm ổn định thì bạn hãy làm việc với các cú đánh căn bản và tập trung vào các vị trí xuất phát cho tới vị trí kết thúc (của vợt).
Như vậy, khi bạn đang thực hiện các bài tập về độ ổn định, hãy cố gắng và tập trung vào việc đưa bóng một cách phù hợp cho đối tác của bạn.
Điều đó sẽ lần lượt hỗ trợ cho họ và cho bạn trong tập luyện bởi vì loạt đánh qua lại sẽ được kéo dài hơn.
Lúc này khi bạn đang phát triển độ ổn dịnh của mình, điều quan trọng là phải có một “chân đế” thật vững chắc.
Bởi vì điều này cho phép bạn thoát ra và di chuyển nếu bóng không đến đúng chỗ một cách chính xác
và đó là một độ ổn định thực sự mạnh mẽ
và điều chỉnh ra sau – vào vị trí – Hãy Điều chỉnh! --- Điều chỉnh!
và tôi lùi trở lại vị trí cân bằng vững chắc.
Đó là chìa khóa để có độ ổn định.
Bằng việc tập luyện nhiều về độ ổn định, nó sẽ tạo cơ hội cho bạn để thực hiện cú đánh này,
nên cú đánh của bạn giống nhau trong mọi lần đánh.
Nhờ thế, cú đánh đều thuận tay của tôi xuất phát ở cùng một chỗ và kết thúc ở cùng một vị trí trong mỗi lần đánh.
Bằng cách này cú đánh sẽ hoàn toàn tốt.
Vì vậy, làm việc chăm chỉ với độ ổn định sẽ mang lại nhiều lợi ích cho bạn.

* Những điểm chính:
i. Bắt đầu với 1 cây vợt có độ kiểm soát tốt.
ii. Tập trung vào vị trí mà quả bóng đánh vào vợt của bạn.
iii. Đánh vào bóng tại điểm cao nhất của cú nảy.
iv. Nghe âm thanh nhịp độ bóng.

(Hết bài 1)

Last edited:

NTBB

Super Moderators

2. Dealing with backspin

Hi, I'm Alois from Pingskills and we are going to talk about dealing with different variations of backspin.
When dealing with backspin, there is one consistent factor and that is you need to have a brushing contact on your topspin.
The brushing contact gives you the topspin.
The topspin is important to give your lots of margin for error.
Now when the ball has a lot of topspin on it, it's deep and down quickly.
So you can hit the ball quite high over the net and the ball's still again deep down onto the table.
If you haven't got topspin, the ball has this all apart.
So it's going very flat so you need to be really accurate to get the ball onto the table.
So when dealing with backspin, you need to make sure you brushing the ball to generate topspin
To start off with, you need to learn to deal with a moderate amount of backspin.
So if the ball has a little bit of backspin then our stroke starts low and finishes high that gives you the opportunity to brush the ball on contact and to develop a consistent stroke.
An easy and effective way of practicing your topspin off the backspin is with multiple.
I'm feeding the ball out to Jeff with a little bit of backspin consistently.
In this way, he is getting lots of practice against a backspin ball.
To start with, I'm putting a little backspin on the ball and Jeff's stroke has extruded starting below that he is able to come more forward.
As I now start to get more backspin on the ball will see his stroke becomes more vertical.
He need to start lower and lift the ball by finishing which is that higher.
So with stroke, they're more vertical , lift the heavier backspin over the net.
So some people have asked why don't you open the bat up and hit the ball flat to lift the ball?
The main reason is the topspin so remember we talk about getting it deep on the ball.
If hitting the ball flat then just not get in it deep on the ball.
You may lift the ball on the table but later on, when you try to hit the ball faster, if you are hitting the ball flat, the ball will go off the end of the table.
So the only way to get the ball onto the table later with speed is to brush the ball.
so let's practice that right from the start, getting that brushing action on the ball, get the topspin and then you can develop your topspin stroke.

NTBB

Super Moderators
PingSkillS - Các Mức độ nâng cao

2 . Đối phó với xoáy xuống.

Xin chào! Tôi là Alois từ Pingskills và chúng ta sẽ nói về việc đối phó với các biến thể khác nhau của xoáy xuống.
Khi đối phó với xoáy xuống, có một yếu tố tiên quyết và đó là bạn cần phải tiếp xúc miết vào bóng trên cú giật xoáy lên của bạn.
Tiếp xúc bằng cách miết vào bóng sẽ cho bạn xoáy lên.
Xoáy lên là rất quan trọng để cung cấp cho bạn lợi thế tránh được nhiều lỗi.
Lúc này khi bóng có rất nhiều xoáy lên trên nó, nó sẽ sâu và nhanh chóng hạ xuống thấp.
Vì thế, bạn có thể đánh bóng khá cao trên lưới mà bóng vẫn hạ sâu xuống trên bàn.
Nếu bạn không tạo ra xoáy lên, quả bóng sẽ đi ra ngoài này.
Do nó bay đi rất thẳng, nên bạn cần phải thực sự chính xác để bóng vào bàn.
Vì vậy, khi đối phó với xoáy xuống, bạn cần phải chắc chắn rằng bạn đã miết vào bóng để tạo ra xoáy lên.
Để bắt đầu với nó, bạn cần phải học cách đối phó với một lượng xoáy xuống vừa phải.
Vì vậy, nếu bóng có một ít xoáy xuống thì cú đánh của chúng ta phải xuất phát ở dưới thấp và kết thúc ở trên cao tạo cho bạn cơ hội miết vào bóng khi tiếp xúc và để phát triển một cú đánh ổn định.
Một cách dễ dàng và hiệu quả là việc tập luyện cú giật của bạn chống lại đường bóng xoáy xuống với nhiều bóng.
Tôi đang đưa bóng sang cho Jeff với một chút xoáy xuống đều đặn.
Bằng cách này, anh ấy sẽ được thực hành rất nhiều việc chống lại bóng xoáy xuống.
Để bắt đầu, tôi đưa một ít xoáy xuống trên bóng và cú đánh của Jeff tung ra xuất phát ở dưới thấp mà tại đó anh ấy vẫn có khả năng đánh về phía trước nhiều hơn.
Bây giờ, khi tôi bắt đầu đặt thêm xoáy xuống vào bóng thì sẽ thấy cú đánh của anh ấy trở nên thẳng đứng nhiều hơn.
Anh ấy cần phải xuất phát thấp hơn và nâng bóng bằng cách kết thúc ở vị trí trên cao hơn.
Như thế với cú đánh này, chúng thẳng đứng hơn, nâng quả bóng xoáy xuống nặng vượt qua lưới.
Tuy nhiên, một số người đã hỏi tại sao anh không mở vợt lên và đánh bóng phẳng để nâng quả bóng?
Lý do chính là đây là cú giật vì vậy hãy nhớ chúng ta phải nói về việc làm cho nó rơi sâu trên bàn.
Nếu đánh bóng phẳng thì sẽ không tạo được khả năng rơi sâu cho bóng.
Bạn có thể nâng bóng qua bàn nhưng sau đó, khi bạn cố gắng để đánh bóng nhanh hơn, nếu bạn đánh phẳng vào bóng, nó sẽ đi ra ngoài đường biên cuối bàn.
Vì vậy, cách duy nhất để có được bóng vào bàn cùng với tốc độ là phải miết vào bóng.
Hãy thực hành điều đó đúng từ vị trí xuất phát, động tác miết vào bóng, tạo ra xoáy lên và sau đó bạn có thể phát triển cú giật bóng của bạn.

* Những điểm chính:
i. Cần chắc chắn rằng bạn đã tiếp xúc bằng việc miết vào bóng.
ii. Tạo ra xoáy lên để làm cho bóng quắp xuống.
iii. Xuất phát cú đánh của bạn ở thấp và kết thúc ở cao.
iv.Tập nhiều bóng là 1 cách thực hành hiệu quả.

(Hết phần 2)

NTBB

Super Moderators
Chinguyen dựng phụ đề tốt quá, rất khớp với hình ảnh của video! Cảm ơn chinguyen rất nhiều!
Nhờ chinguyen tranh thủ nghe - ghi thuyết minh tiếng Anh các video tiếp theo và gửi cho mình nhé. Nên luân phiên giữa chủ đề này và chủ đề "Kế hoạch tập luyện 52 tuần" để chuyên mục thêm phần phong phú, sôi động và hấp dẫn hơn.

Ồ mà bạn Whoiam85 đâu rùi nhỉ? Nếu bạn ko kẹt việc gì thì bàn với chinguyen: 1 bạn nghe-ghi thuyết minh, 1 bạn dựng phụ đề. Như thế sẽ tăng được tiến độ chung của "nhóm biên tập phụ đề". Cố gắng các bạn ơi ! Thành quả của "nhóm mình" mặc dù có thể còn chưa hoàn hảo nhưng đã được các thành viên khác đón nhận và đánh giá khá tốt. Hãy phát huy và tiếp tục cải thiện!

Last edited:

NTBB

Super Moderators

13. Điểm yếu của đối thủ của bạn

Chào các bạn hôm nay chúng ta đề cập tới chủ đề “Điểm yếu của đối phương”.

Mỗi người đều có một nơi mà họ không hề muốn quả bóng đánh tới và chúng ta là người sẽ tìm ra diểm dó ở đâu. Nói chung, đầu tiên chúng ta thường nghĩ đến phía thuận tay hay phía trái tay của đối thủ. Trong lúc khởi động, chúng ta có thể tìm được ít nhiều điều này qua tư thế đứng khi họ đánh khởi động. Khi vào trận, chúng ta thử đưa vài quả bóng sang phía yếu của họ xem sao. Nhất là đối với những đối thủ mà mình chưa gặp bao giờ thì ta nên thử đưa bóng sang bên thuận tay hoặc bên trái tay để tìm ra điểm yếu của họ ngay từ đầu trận đấu. Nhưng điều này không có nghĩa là khi bạn tìm ra điểm yếu của đối phương là bên thuận tay thì bạn sẽ dồn mọi quả bóng về phía đó, bởi vì đối phương sẽ nhanh chóng nhận ra và cảnh giác hơn ở bên thuận tay. Điểm yếu của đối phương cũng không có nghĩa là họ chơi bóng tồi ở phía đó, mà chỉ là tính theo tỷ lệ thì họ đánh dở hơn phía bên kia thôi. Bởi vậy bạn có thể đánh 70% bóng qua bên mà họ yếu, 30 % sang phía bên kia và thử cả đánh 2 hướng để bắt họ di chuyển nữa.

Khi bạn đi đánh giải, nếu bạn biết đấu thủ mà bạn sẽ gặp thì nên bỏ ra ít thời gian, thậm chí chỉ cần 2 hay 3 phút để quan sát và nhận định điểm yếu của họ là ở đâu. Một điểm nữa mà bạn cần lưu ý là khi bạn tìm ra đối phương yếu ở bên thuận tay nhưng họ có thể giật thuận tay khá hơn là chặn bóng, và ngược lại có người thì chặn bóng tốt bên trái tay nhưng lại dở ở cú đánh tấn công trái tay.

Vậy nên bạn phải suy tính là khi bạn tấn công thì sẽ đánh về phía nào và ngược lại khi phòng thủ thì bạn chặn bóng về phía nào. Thường thì các đấu thủ có quả giật thuận tay hay hơn, còn bên trái chỉ chặn tốt thôi. Thêm một điều mà bạn nên cân nhắc là khi bạn đẩy (gò) bóng thì bạn sẽ đẩy bóng đi đâu? Đối phó với bóng xoáy xuống, đối thủ có khi chỉ mạnh ở một bên nhưng lại yếu phía còn lại. Mở rộng ra thêm, bạn hãy nghĩ tới việc trả giao bóng về phía nào. Đây cũng là một điểm đáng lưu ý vì thông thường, người ta chỉ giao bóng theo đường chéo về phía trái tay đối phương mà lẽ ra phải giao bóng về phía thuận tay (vì đó là điểm yếu của đối phương).

Tóm lại, khi tìm ra được điểm yếu của đối phương thì không có nghĩa là ta sẽ dồn mọi thứ về phía đó mà phải nghĩ là khi tấn công thì mình nên đánh về phía nào; khi phòng thủ thì chặn bóng về đâu; cũng như chỗ nào mình sẽ giao bóng tới và chỗ nào mình sẽ trả giao bóng lại.

* Những điểm chính:

i. Thay đổi điểm rơi của bạn từ sớm trong sec đấu.
ii. Hãy quan sát đối thủ của bạn thi đấu với các đối thủ khác.
iii. Chú ý thế đứng của đối thủ trong khi làm nóng.
iv. Điểm yếu thay đổi đối với từng kiểu đánh.
v. Hãy chơi với tỷ lệ phần trăm cao hơn các cú đánh về phía điểm yếu của đối phương.

(Hết bài 13)

thaythuydn

Đại Tá

13. Điểm yếu của đối thủ của bạn

Chào các bạn hôm nay chúng ta đề cập tới chủ đề “Điểm yếu của đối phương”.

Mỗi người đều có một nơi mà họ không hề muốn quả bóng đánh tới và chúng ta là người sẽ tìm ra diểm dó ở đâu. Nói chung, đầu tiên chúng ta thường nghĩ đến phía thuận tay hay phía trái tay của đối thủ. Trong lúc khởi động, chúng ta có thể tìm được ít nhiều điều này qua tư thế đứng khi họ đánh khởi động. Khi vào trận, chúng ta thử đưa vài quả bóng sang phía yếu của họ xem sao. Nhất là đối với những đối thủ mà mình chưa gặp bao giờ thì ta nên thử đưa bóng sang bên thuận tay hoặc bên trái tay để tìm ra điểm yếu của họ ngay từ đầu trận đấu. Nhưng điều này không có nghĩa là khi bạn tìm ra điểm yếu của đối phương là bên thuận tay thì bạn sẽ dồn mọi quả bóng về phía đó, bởi vì đối phương sẽ nhanh chóng nhận ra và cảnh giác hơn ở bên thuận tay. Điểm yếu của đối phương cũng không có nghĩa là họ chơi bóng tồi ở phía đó, mà chỉ là tính theo tỷ lệ thì họ đánh dở hơn phía bên kia thôi. Bởi vậy bạn có thể đánh 70% bóng qua bên mà họ yếu, 30 % sang phía bên kia và thử cả đánh 2 hướng để bắt họ di chuyển nữa.

Khi bạn đi đánh giải, nếu bạn biết đấu thủ mà bạn sẽ gặp thì nên bỏ ra ít thời gian, thậm chí chỉ cần 2 hay 3 phút để quan sát và nhận định điểm yếu của họ là ở đâu. Một điểm nữa mà bạn cần lưu ý là khi bạn tìm ra đối phương yếu ở bên thuận tay nhưng họ có thể giật thuận tay khá hơn là chặn bóng, và ngược lại có người thì chặn bóng tốt bên trái tay nhưng lại dở ở cú đánh tấn công trái tay.

Vậy nên bạn phải suy tính là khi bạn tấn công thì sẽ đánh về phía nào và ngược lại khi phòng thủ thì bạn chặn bóng về phía nào. Thường thì các đấu thủ có quả giật thuận tay hay hơn, còn bên trái chỉ chặn tốt thôi. Thêm một điều mà bạn nên cân nhắc là khi bạn đẩy (gò) bóng thì bạn sẽ đẩy bóng đi đâu? Đối phó với bóng xoáy xuống, đối thủ có khi chỉ mạnh ở một bên nhưng lại yếu phía còn lại. Mở rộng ra thêm, bạn hãy nghĩ tới việc trả giao bóng về phía nào. Đây cũng là một điểm đáng lưu ý vì thông thường, người ta chỉ giao bóng theo đường chéo về phía trái tay đối phương mà lẽ ra phải giao bóng về phía thuận tay (vì đó là điểm yếu của đối phương).

Tóm lại, khi tìm ra được điểm yếu của đối phương thì không có nghĩa là ta sẽ dồn mọi thứ về phía đó mà phải nghĩ là khi tấn công thì mình nên đánh về phía nào; khi phòng thủ thì chặn bóng về đâu; cũng như chỗ nào mình sẽ giao bóng tới và chỗ nào mình sẽ trả giao bóng lại.

* Những điểm chính:

i. Thay đổi điểm rơi của bạn từ sớm trong sec đấu.
ii. Hãy quan sát đối thủ của bạn thi đấu với các đối thủ khác.
iii. Chú ý thế đứng của đối thủ trong khi làm nóng.
iv. Điểm yếu thay đổi đối với từng kiểu đánh.
v. Hãy chơi với tỷ lệ phần trăm cao hơn các cú đánh về phía điểm yếu của đối phương.

(Hết bài 13)
Quá hay.

NTBB

Super Moderators

3. Switching between FH &BH

Hi, I'm Alois from Pingskills. Today we are going to talk about switching between forehand and backhand.
So it is important to have a grip that is going to allow the play both forehand and backhand equally as well.
If you got a really exaggerated forehand grip that's great for forehand but if you've got a switch quickly the backhand you can be in big trouble
Similarly, if you've got an exaggerated backhand grip, that's great for backhand but if you have to switch quickly, you are in trouble.
One benefit of the switching drills is to make sure that you've got that grip in a good central position that is going to allow you to play both forehand in backhand.
So if you're playing forehand all the time, your recovery is straight back to the start of your forehand position.
By doing some switching drills, your recovery changes so rather than going straight back to here, we are coming more towards a central position.
now you don't be ever in a match go back to the central position there.
But in a match situation you need to be able to adjust to where the next ball is coming.
It's certainly not just going straight back to forehand position
The switching drills help you to link strokes together better.
For a match situation, we don't know where the ball is going because the game is getting faster.
Very few players now are getting around playing forehand from all over the table.
So the switch between the forehand and backhand is a really important part of the game.
So with switching drills, you need to focus on your balance.
You can't be leaning too far one way or the other.
So your balance is to be right in the middle, so you can switch easily between backhand and forehand.

3 . Việc chuyển giữa đánh thuận tay và đánh trái tay.
Xin chào! Tôi Alois từ PingSkillS. Hôm nay chúng ta sẽ nói về việc chuyển giữa cú đánh thuận tay và cú đánh trái tay .
Điều quan trọng là phải có một cách cầm vợt cho phép chơi cả cú đánh thuận tay và cú đánh trái tay đều tốt như nhau.
Nếu bạn có một kiểu cầm thực sự thiên về thuận lợi cho cú đánh thuận tay thì điều đó là tuyệt vời đối với các cú đánh thuận tay nhưng nếu bạn cần phải chuyển nhanh sang đánh cú trái tay thì bạn có thể sẽ gặp rắc rối lớn.
Tương tự như vậy, nếu bạn có kiểu cầm vợt thiên về đánh trái tay, điều đó rất tuyệt cho các cú trái tay nhưng nếu bạn phải chuyển sang cú đánh phía thuận tay một cách nhanh chóng, bạn sẽ gặp rắc rối.
Lợi ích của các bài tập chuyển giữa thuận tay và trái tay là để đảm bảo rằng bạn sẽ có kiểu cầm vợt ở vị trí trung gian đúng đắn, cho phép bạn thực hiện tốt cả cú thuận tay lẫn cú trái tay.
Như vậy, nếu bạn lúc nào cũng chơi cú thuận tay, thì động tác hồi vị của bạn là đi thẳng trở lại đến vị trí xuất phát bên thuận tay của bạn.
Bằng cách thực hiện một số bài tập chuyển tiếp giữa các cú đánh, động tác hồi vị của bạn sẽ thay đổi, thay vì đi thẳng trở lại đây, chúng ta hướng nhiều hơn về vị trí trung gian.
Lúc này bạn không ở trong trận đấu để trở lại vị trí trung tâm này.
Nhưng trong tình huống trận đấu thì bạn cần có khả năng điều chỉnh đến vị trí mà quả bóng tiếp theo sẽ tới.
Lúc đó chắc chắn không thể đưa thẳng trở lại vị trí thuận tay.
Các bài tập chuyển tiếp này sẽ giúp bạn liên kết các cú đánh với nhau tốt hơn.
Đối với tình huống trận đấu, chúng ta không biết trước nơi quả bóng sẽ đến vì trò chơi trở nên nhanh hơn.
Ngày nay rất ít cầu thủ chạy xung quanh để chơi cú thuận tay từ khắp nơi trên bàn.
Vì thế, việc chuyển đổi giữa đánh thuận tay và trái tay là một phần rất quan trọng của trò chơi.
Do đó, với các bài tập chuyển đổi động tác đánh bóng, bạn cần phải chú ý đến sự cân bằng của bạn.
Bạn không nên học quá thiên về phía này hay quá thiên về phía kia.
Sự cân bằng của bạn là ở ngay giữa, nhờ đó mà bạn có thể chuyển đổi dễ dàng giữa cú đánh trái tay và cú đánh thuận tay.
  • Những điểm chính:
i. Có cách cầm vợt trung gian
ii. Hồi vị để sẵng sàng chuyển hướng
iii. Giữ sự cân bằng (giữa 2 phía).

(Hết bài 3)

Last edited:

NTBB

Super Moderators

4. Faster forehand topspin

Hi, I'm Alois from Pingskills and today's we are going to focus on increasing the speed of the forehand topspin.
So you can increase the speed of your forehand by increasing the speed that your bat is moving.
You need to get the arm moving faster and you can also start to incorporate the twisting with your waist and working hard with your legs.
So everything's now working together to get the bat to move faster.
You can also just flatten the contact a little bit. Now, it is important that you are still brushing the ball.
So it's a bit of a compromise between a really thin contact and a flat contact to get the speed.
so you have to have a little bit about the thinness and the flatness.

4 . Giật bóng thuận tay nhanh hơn
Xin chào! Tôi là Alois từ PingSkillS và hôm nay chúng ta sẽ tập trung vào việc tăng tốc độ cho cú giật thuận tay.
Vâng, bạn có thể tăng tốc độ của cú đánh thuận tay của bạn bằng cách tăng tốc độ chuyển động của vợt của bạn.
Bạn cần có cánh tay di chuyển nhanh hơn và khởi đầu bạn cũng có thể kết hợp với việc xoay vòng eo và làm việc tích cực với đôi chân của bạn.
Vì thế, lúc này tất cả mọi thứ phải làm việc cùng nhau để làm cho vợt di chuyển nhanh hơn.
Bạn cũng có thể chỉ cần tiếp xúc phẳng hơn một chút. Tuy nhiên lúc này, điều quan trọng là bạn vẫn còn miết vào bóng.
Như thế, ở đây có một chút sự dung hòa giữa một sự tiếp xúc thật mỏng (để tạo xoáy – ND) và một sự tiếp xúc phẳng tạo ra tốc độ.
Tức là bạn phải có một chút ít độ mỏng và một chút ít độ phẳng khi tiếp xúc.

• Những điểm chính.
i. Tăng tốc độ cánh tay của bạn.
ii. Xoay lườn của bạn.
iii. Sử dụng đôi chân của bạn.
iv. Đánh vào bóng với 1 ít xoáy lên.

(ND lưu ý: Chính xác thì bài này nói về cú đánh bóng xoáy lên thuận tay, chưa phải là cú giật. Nó chỉ là cú đánh ở giữa cú công bóng thuận tay và cú giật thuận tay. Nhưng trong tiếng Việt không biết gọi là gì cho thích hợp, nên tạm dịch là "giật thuận tay").

(Hết bài 4)

NTBB

Super Moderators
3. Việc chuyển giữa đánh thuận tay và đánh trái tay (Switching between FH &BH)

Nhờ chinguyen sửa lại 1 tí ở đoạn phụ đề từ phút 1:26 - bị lặp chữ "với nhau". Cảm ơn nhé!

Last edited:

Bình luận từ Facebook