Mặt Tàu và những thành tựu đạt được

Các bác cho e hỏi ngu phát, là những người đánh mặt tàu ở VN ta đã có ai vô địch hay giành được bất cứ danh hiệu nào trong nước cũng giống như đấu trường seagame chưa ạ .
mong các bác giải đáp khúc mắc này giúp em
thanks mọi người

saigonfc.vn

Đại Uý
Bạn hỏi cũng hay và cũng có ý "đá xoáy" - tuy nhiên nói về thành tích ở QG và đấu trường ĐN Á thì hiện tại (theo mình biết)chỉ có duy nhất Hồ Ngọc Thuận.

saigonfc.vn

Đại Uý
Một điều suy ngẫm lại tại sao VN khó và ít người chơi mút Tàu. Uớc lượng của hiện tại 80% chơi mút Nhât-Đức-Hàn và chỉ 20% chơi mút Tàu. Nếu đổi ngược lại 80%Tàu thì điều gì sẽ diễn ra ?!

long thủ

Đại Tá
Nó như là 1 đỉnh Thái Sơn vậy, rất khó chinh phục nên không phải ai cũng theo được. Chinh phục được sẽ lên đỉnh cao. Còn với em nó là 1 niềm đam mê, 1 sự thử thách chính mình và mong muốn tách khỏi đám đông và đi 1 lối riêng.

Em tự hào vì dám đi theo con đường khó khăn ít người dám đi :D

Thì cái tên mút tàu chắc phải đổi sang Mút VN rồi
Một điều suy ngẫm lại tại sao VN khó và ít người chơi mút Tàu. Uớc lượng của hiện tại 80% chơi mút Nhât-Đức-Hàn và chỉ 20% chơi mút Tàu. Nếu đổi ngược lại 80%Tàu thì điều gì sẽ diễn ra ?!

long thủ

Đại Tá

Yếu tố quyết định là kỹ thuật và HLV, nếu như chúng ta có đội ngũ HLV người TQ đào tạo bài bản kỹ thuật của TQ thì tất yếu các VDV sẽ dần tìm đến mút Tàu là thứ phù hợp nhất với kỹ thuật của họ. Lúc 80% VDV Việt chơi mút Tàu thì lúc đó chắc VN bị TQ xâm lược rồi =))

songphaisock

Trung Tá
em nghĩ là do nhưng mút tàu chỉ mới phổ biến ở việt nam trong thời gian gần đây, còn nhưng người chơi giỏi hầu hết đã chơi mút đức, nhật từ lâu nên đã ăn sâu vào tư tưởng. và họ không muốn thay đổi ì như thế sẽ ảnh hưởng đến trình độ, chẳng may lại tụt hạng thì mệt nên thôi chơi mút đức, nhật cho an toàn

Nó như là 1 đỉnh Thái Sơn vậy, rất khó chinh phục nên không phải ai cũng theo được. Chinh phục được sẽ lên đỉnh cao. Còn với em nó là 1 niềm đam mê, 1 sự thử thách chính mình và mong muốn tách khỏi đám đông và đi 1 lối riêng.

mình thích lối suy nghĩ này và chữ ký của b

thelanqb

Moderator

mình cũng rất tự hào vì là người duy nhất chơi cái loại mặt này tại Đồng Hới. trong CLB cũng có 1 số người thử và đều cho em nó ra đi không thuơng tiếc.
Thời gian làm quen của em đối với cái mặt này cũng ngót hơn 1 năm, nhiều lúc cảm thấy không hợp muốn tống khứ em nó đi. nhưng càng đánh thì càng thấy hay, lúc đầu gia nhập phải thay đổi kỹ thuật rất nhiều, giật như kiểu nhật đức không ăn thua gì nó.
Tình cờ đọc bài viết nào đấy về cách đánh mặt tàu thì thực sự tìm thấy niềm vui mới, thực hiện các cú đánh dễ dàng hơn và hiểm hơn trước rất nhiều, đặc biệt rất gét các bác hay cắt xa bàn, cứ làm 1 cái là mất banh, không cắt được quả thứ 2 mặc dù đã khuyến mại thêm kẹo và bia.

:zingme76::zingme76::zingme76::zingme76:

TUANGAUTH

Thượng Sỹ
E thấy mút tàu cũng dễ đánh chứ cũng ko phải khó đánh lắm.e đánh khoảng một tháng là quen và kiểm soát được. tuy hơn tốn lực tí nhưng được cái khó chịu.giao banh thì khỏi nói rồi,yên tâm hơn hẳn.vả lại thấy mút tàu cũng rẻ mà độ bền cũng tạm nên oánh cũng thấy hợp lý nữa.haha

saigonfc.vn

Đại Uý
E thấy mút tàu cũng dễ đánh chứ cũng ko phải khó đánh lắm.e đánh khoảng một tháng là quen và kiểm soát được. tuy hơn tốn lực tí nhưng được cái khó chịu.giao banh thì khỏi nói rồi,yên tâm hơn hẳn.vả lại thấy mút tàu cũng rẻ mà độ bền cũng tạm nên oánh cũng thấy hợp lý nữa.haha

Như Tuấn B cứng HCM thì bây giờ chơi mút gì chả hay hiiiiiiii - làm quen cũng nhanh hơn người khác!

Dũng Cửu

Đại Tá
Các bác cho e hỏi ngu phát, là những người đánh mặt tàu ở VN ta đã có ai vô địch hay giành được bất cứ danh hiệu nào trong nước cũng giống như đấu trường seagame chưa ạ .
mong các bác giải đáp khúc mắc này giúp em
thanks mọi người

hi Ở Việt Nam có Hồ Ngọc Thuận chơi mút tầu nhiều năm,sau đó có anh Phan Huy Hoàng cũng chuyển sang mút tầu đội tuyển Hà Nội mình không nhơ lắm nhưng khoảng 2 - 3 lần huy chuơng đồng đơn nam giải vô địch quốc gia,và khoảng 6 đến 8 lần vô địch đồng đội quốc gia(thành tích anh Phan Huy Hoàng nhiều lắm còn cả đôi thì rất nhiều giải nhất và nhì quốc gia mình chưa đếm được) ^_^!
- Ở Nghiệp dư có Lâm Gai hạng A1 cũng có rất nhiều năm thi đấu và bề dày thành tích nổi trội!
^_^ ..
còn ở Trung Quốc thì bên FH 100% sử dụng mặt tầu và thành tích thì khỏi bàn vì họ thống trị tuyệt đối gần như các giải wttc,olimpic là 2 giải bóng bàn lớn nhất và uy tín nhất của ITTF

Last edited:

tipphono8x

Trung Uý
Mút Tàu cần kỹ thuật khó hơn mút Nhật, nếu khắc phục được yếu tố phát lực thì có rất nhiều ưu điểm hơn mút Nhật như: giao bóng và trả giao bóng xoáy hơn, bắt ngắn tốt hơn... ( tất nhiên mút Nhật cũng xoáy chẳng kém :D )
Mình mới chơi bóng thôi, nhưng Tàu và Nhật cũng chơi rồi. Nghe theo lời khuyên của thầy và thấy lối đánh cũng như động tác của mình hợp mút Nhật nên chuyển qua Nhật rồi. Đúng là thấy hay hơn thật. ( chuyển qua Nhật cũng vì thêm yếu tố mút Tàu hay nổi mụn, chất lượng phập phù nên ghét. Hehe )

Vđv chuyên nghiệp mình không dám bình luận, nhưng a e chơi phòng trào như mình chỉ cần chọn nặt nào mà đánh thấy hợp, thấy hay, có thể tiến bộ từng ngày nếu chơi lâu dài là múc thôi. Ngoài ra có thể là đam mê nữa. :)
Ngu ý giữa trưa a e đừng ném đá. :)

trung2409

Trung Uý

Nếu vậy bạn hỏi giúp mình xem 20% chơi mút tàu đã chơi đúng loại mút mà các cao thủ thế giới đang chơi không?

saigonfc.vn

Đại Uý
Nếu vậy bạn hỏi giúp mình xem 20% chơi mút tàu đã chơi đúng loại mút mà các cao thủ thế giới đang chơi không?

Câu này vô cùng tế nhị khi nói về chất lượng!!!!!!!!!!! mình k nói cũng như khẳng định về điều này!

hocnghe

Thượng Sỹ
chơi mút tàu đồng nghĩa với kỹ thuật cũng phải thay đổi theo, đặc biệt là nền tảng thể lực phải cực tốt mới có thể phát lực được, nhất là đối với các bác trình độ cao, kỹ thuật đã ngấm vào người từ xưa, nên để thay đổi tiếp cận cái mới cũng phải suy nghĩ. Chưa kể trong thời gian tìm hiểu và thích nghi với cái mới, có thể bị tụt hạng trên bảng xếp hạng và các thành tích cá nhân cũng suy giảm theo. Nếu đầu tư ngay từ lúc còn là mầm non và có một chiến lược phát triển tốt, lâu dài thì m nghĩ bóng bàn Việt Nam cũng từ đó mà đi lên nhiều đó b.

Bình luận từ Facebook