lỗi đòn tay khi giật??

Thanh Long GB

Đại Uý
Trước hết mình xin mạo muội hỏi bạn : Bạn là người Việt Nam hay người nước khác vậy? Vì nếu là người Việt Nam thì chắc rất ít người viết sai chính tả tiếng Việt đến vậy (!?).
Mình xin chỉnh lại đoạn trên cho đúng chính tả tiếng Việt nhé: "Mình (có) xu hướng giật bạt, nên quả nào vào thì rất mạnh, nhưng nếu (giật) moi thì lại quá thiếu lực".
Ngay cả cái tiêu đề của topic, bạn viết cũng rất... thiếu nghĩa : "Lỗi đòn nay khi giật?". Ôi ! Mình đã từng là học sinh giỏi môn ... văn hồi học cấp 1, 2 ngoài Bắc, vậy mà mình luận mãi không ra ý bạn trong cái tiêu đề đó. Bạn cần lưu ý là tiêu đề topic khi đã post thì không sửa được, nên cần cẩn thận kiểm tra kỹ trước khi nhấn nút "Create thread", và nên viết tiêu đề sao cho ngắn gọn và đủ ý, dễ hiểu, thể hiện đúng chủ đề muốn lập.
Cảm ơn bạn, nếu bạn không phật ý bởi những góp ý của mình !.

Còn về câu hỏi của bạn về cái "lỗi" của bạn thì đã có câu trả lời ngay trong câu hỏi của bạn rồi đó. Bạn nhận ra là "thiếu lực" khi giật là do bạn "không buông hết tay". Nếu vậy để có lực hơn, bạn hãy thả tay (duỗi ra) nhiều hơn. Đấy là theo kinh nghiệm của mình - gà già 57 tuổi, hihi !. "Thả hết" không có nghĩa là duỗi thẳng tưng cánh tay ra, mà là duỗi hết tay 1 cách thoải mái, khuỷu tay không bị căng, thường góc ở khuỷu tay (giữa cánh tay trong và cánh tay ngoài) ở khoảng 140-160 độ là ok. Những quả bóng tới quá nặng (xoáy xuống) thì có thể duỗi ra nhiều hơn. Dĩ nhiên "lực mạnh" là còn do bạn vung tay lên, gập tay nhanh hay chậm nữa. Cái này thì các bạn khác đã tư vấn cho bạn rồi.
Thông cảm đi bạn ơi , bạn đc học bạn biết .chứ có người ở quê chỉ học lớp 3 phải bỏ học bế em rồi như tôi viết cò phải đanh vần không phân biệt đc S. X .L. N . Tr .Ch . Nhưng nếu đc học như bạn chưa biết thé nào

đức cương

Đại Uý
khi giật e không buông hết cánh tay xuống rồi mới đánh lên đường bóng có vẻ thiếu lực. đó có phải lỗi?? cách sửa tn ?? mong các bác chỉ giáo
Bóng thiếu lực và thiếu cả xóay mới đáng bàn. Bóng bàn hiện đại lấy xoáy làm chủ đạo và lấy đôi công làm nền tảng. Đánh mạnh và ổn định thì trình cao rồi. Nếu trình vừa chỉ cần đánh ổn định giật được liên tiếp 5-6 quả là ok. Chứ giật phát một được thì được chết thì chết thì cứ lắp ten 64 vào sadiu s. Rồi chỉ cần lắc eo và cổ tay thôi thì bóng đã đi như tên bắn rồi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thông cảm đi bạn ơi , bạn đc học bạn biết .chứ có người ở quê chỉ học lớp 3 phải bỏ học bế em rồi như tôi viết cò phải đanh vần không phân biệt đc S. X .L. N . Tr .Ch . Nhưng nếu đc học như bạn chưa biết thé nào
Góp ý chia sẻ
Các cụ bảo, học ăn học nói học gói học mở
Học để biết, chúng ta đang học bóng bàn đấy thôi, sao chính tả và tiếng Việt lại không học.
Bác chơi bóng nhiều, đánh tốt, nhìn thấy một người chơi dở, động tác sai, cảm thấy rất khó chịu, muốn nhắc nhở để họ tiến bộ.
Anh em may mắn hơn bác, được gia đình chăm sóc cho đi học, nhìn thấy sạn trong chính tả cũng khó mắt như bác xem bóng xấu thôi ạ.

Tiếng Việt là quốc hồn quốc túy, phải gìn giữ sự trong sáng của tiếng Việt, vì mình, vì con cái, và vì cả các thế hệ sau nữa ạ

Đời mình thiệt thòi, ko có điều kiện, chả nhẽ không cố gắng để con cháu mình cũng chịu thiệt thòi, nỡ sao bác.

Chia sẻ góp ý vui thôi ạ

anhhungbanphim

Trung Uý
Góp ý chia sẻ
Các cụ bảo, học ăn học nói học gói học mở
Học để biết, chúng ta đang học bóng bàn đấy thôi, sao chính tả và tiếng Việt lại không học.
Bác chơi bóng nhiều, đánh tốt, nhìn thấy một người chơi dở, động tác sai, cảm thấy rất khó chịu, muốn nhắc nhở để họ tiến bộ.
Anh em may mắn hơn bác, được gia đình chăm sóc cho đi học, nhìn thấy sạn trong chính tả cũng khó mắt như bác xem bóng xấu thôi ạ.

Tiếng Việt là quốc hồn quốc túy, phải gìn giữ sự trong sáng của tiếng Việt, vì mình, vì con cái, và vì cả các thế hệ sau nữa ạ

Đời mình thiệt thòi, ko có điều kiện, chả nhẽ không cố gắng để con cháu mình cũng chịu thiệt thòi, nỡ sao bác.

Chia sẻ góp ý vui thôi ạ
bác cũng nên thông cảm cho bác ý. cuộc sống nhiều điều không may mắn , không phải ai sinh ra cũng may mắn. cái chết và nơi mình sinh ra là không được lựa chon, bác ý không được học tới nơi tới chốn nên còn sai sót. góp ý để bác ý phát huy chứ bác đừng nói quốc hồn quốc túy, có những người còn k biết chữ cơ ạ. đó mới là thiệt thòi , người ta cứ biết ăn nói. sống sao cho xã hội tôn trọng là em ok. Góp ý có gì sai em xin nhận gạch. thân!

anhhungbanphim

Trung Uý
khi giật e không buông hết cánh tay xuống rồi mới đánh lên đường bóng có vẻ thiếu lực. đó có phải lỗi?? cách sửa tn ?? mong các bác chỉ giáo
trước em cũng như bác, bác giật nhanh quá phát lực trước khi vào bóng nên khi vào tới bóng mất hết lực hoặc là giật trượt, bác đánh chậm lại chút xem sao, nhớ hạ thấp trọng tâm đà về phía trước xíu, theo kinh nghiệm gà của em. Thân ! chúc bác sửa được lỗi.

NTBB

Super Moderators

Cảm ơn ý kiến của bạn !

Mình rất hiểu chuyện trong XH chúng ta và nói riêng trong BB còn có nhiều bạn không có điều kiện để học văn hóa đến nơi đến chốn, nên viết tiếng Việt còn sai sót. Chính vì hiểu và thông cảm nên mình mới nhẹ nhàng nhắc và cùng sửa giúp để bài viết của bạn chủ thớt đúng chính tả và thoát ý (cái chính là diễn đạt được đúng ý của bạn ấy để các ace khác có thể góp ý cho bạn đó 1 cách chính xác).

Mặt khác, mình cũng mong bạn thông cảm lại cho mình, vì mình được ace tín nhiệm giao cho phụ trách BOX "Kiến thức bóng bàn" này, nên mình phải quan tâm đến tất cả các khía cạnh của BOX, trong đó có vấn đề làm sao để bài vở trong BOX đi đúng chủ đề và tuân thủ các nội quy của diễn đàn chúng ta - bao gồm cả việc chấn chỉnh nội dung và hình thức bài vở.

Chuyện ko có gì lớn ! Vui vẻ nhé !

anhhungbanphim

Trung Uý
Cảm ơn ý kiến của bạn !

Mình rất hiểu chuyện trong XH chúng ta và nói riêng trong BB còn có nhiều bạn không có điều kiện để học văn hóa đến nơi đến chốn, nên viết tiếng Việt còn sai sót. Chính vì hiểu và thông cảm nên mình mới nhẹ nhàng nhắc và cùng sửa giúp để bài viết của bạn chủ thớt đúng chính tả và thoát ý (cái chính là diễn đạt được đúng ý của bạn ấy để các ace khác có thể góp ý cho bạn đó 1 cách chính xác).

Mặt khác, mình cũng mong bạn thông cảm lại cho mình, vì mình được ace tín nhiệm giao cho phụ trách BOX "Kiến thức bóng bàn" này, nên mình phải quan tâm đến tất cả các khía cạnh của BOX, trong đó có vấn đề làm sao để bài vở trong BOX đi đúng chủ đề và tuân thủ các nội quy của diễn đàn chúng ta - bao gồm cả việc chấn chỉnh nội dung và hình thức bài vở.

"chấn chỉnh nội dung và hình thức bài vở" nếu là 1 thầy giáo chắc bác cũng sẽ tâm huyết với nghề . Thân :)) , chúc bác thành công hiha

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nói cho vui thôi nhé

Nơi sinh không thay đổi được, cha mẹ không lựa chọn được, nhưng cái chết do mình chọn, nơi sống do mình muốn, đấy là ưu thế của xã hội phát triển và tư duy rộng mở. Mà ngôn ngữ nói chung là một yếu tố tích cực trong hỗ trợ phát triển ạ.
Em không chê cái xấu, nhưng dị ứng với cái lạc hậu và bảo thủ thôi. Em không chê cái sai chính tả, cũng như người viết sai nhưng có tư tưởng hướng THIỆN và HOÀN THIỆN chính mình.
Bác ấy học lớp 3 mà viết được gãy ý, chắc chắn đang trong quá trình hoàn thiện chính mình

anhhungbanphim

Trung Uý
Nói cho vui thôi nhé

Nơi sinh không thay đổi được, cha mẹ không lựa chọn được, nhưng cái chết do mình chọn, nơi sống do mình muốn, đấy là ưu thế của xã hội phát triển và tư duy rộng mở. Mà ngôn ngữ nói chung là một yếu tố tích cực trong hỗ trợ phát triển ạ.
Em không chê cái xấu, nhưng dị ứng với cái lạc hậu và bảo thủ thôi. Em có chê cái sai chính tả, cũng như người viết sai nhưng có tư tưởng hướng THIỆN và HOÀN THIỆN chính mình.
Bác ấy học lớp 3 mà viết được gãy ý, chắc chắn đang trong quá trình hoàn thiện chính mình
Đồng ý với bác. nhưng bác mà lựa chọn cái chết chắc DĐ buồn đấy hiha . Thân :)

anhhungbanphim

Trung Uý
Nói cho vui thôi nhé

Em không chê cái xấu, nhưng dị ứng với cái lạc hậu và bảo thủ thôi. Em không chê cái sai chính tả, cũng như người viết sai nhưng có tư tưởng hướng THIỆN và HOÀN THIỆN chính mình.
À trên em viết nhầm. giờ mới đọc lại . ý em là "Ngày Chết không ai biết trước" tranh luận cho sôi nổi chứ k có ý gì :)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Viết cái này để mọi người bất ngờ này

Em không gập cánh tay, không hạ tay thấp, không gấp cổ tay, nhưng FH của em @Red Arc còn không chê nhẹ và thiếu xoáy. Mà em không giật quả một, em vào trận đã giật là liền tù tì đến khi đối thủng mới thôi

anhhungbanphim

Trung Uý
Viết cái này để mọi người bất ngờ này

Em không gập cánh tay, không hạ tay thấp, không gấp cổ tay, nhưng FH của em @Red Arc còn không chê nhẹ và thiếu xoáy. Mà em không giật quả một, em vào trận đã giật là liền tù tì đến khi đối thủng mới thôi
Có sự khéo léo ở đây :)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Cảm ơn ý kiến của bạn !

Haiz . E ngán nhất là món ( lỗi chính tả ) , vì e quê dở quê , tỉnh dở tỉnh , hay viết theo phát âm khi trả lời bằng Viết với người Bắc và Trung , nên dấu hỏi và ngữa lộn tung phèo .
Thấy nhiều AE viết , ( chót lở - trót lở ) nhiều từ dùng N thành L ... nhưng vẫn phê phán người khác sai .
Tiện đây xin AE nhận xét giúp , trong 1 số văn bản có viết - Riệu - Hà Tịnh - Hà Tỉnh -Hà Tĩnh ... Đà Nẵng thành Đà Nẻng - Xe đạp thành Xe Độp có vấn đề gì không ? Tiếng miền trung

anhhungbanphim

Trung Uý
Haiz . E ngán nhất là món ( lỗi chính tả ) , vì e quê dở quê , tỉnh dở tỉnh , hay viết theo phát âm khi trả lời bằng Viết với người Bắc và Trung , nên dấu hỏi và ngữa lộn tung phèo .
Thấy nhiều AE viết , ( chót lở - trót lở ) nhiều từ dùng N thành L ... nhưng vẫn phê phán người khác sai .
Tiện đây xin AE nhận xét giúp , trong 1 số văn bản có viết - Riệu - Hà Tịnh - Hà Tỉnh -Hà Tĩnh ... Đà Nẵng thành Đà Nẻng - Xe đạp thành Xe Độp có vấn đề gì không ? Tiếng miền trung
địa phương mà bác

anhhungbanphim

Trung Uý
Cái bác nói có thể sửa bằng Từ điển tiếng Việt, nhưng để phổ cập thì... Bộ GD ĐT còn đang cãi nhau ạ
Nói về vấn đề giáo dục lại đúng ngành em. thật sự bấn loạn khi có quá nhiều những thay đổi của giáo dục Việt Nam. nhiều khi thay đổi những cái mà cảm thấy không tốt cho mình và học sinh.

Bình luận từ Facebook