lỗi đòn tay khi giật??

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Cái bác nói có thể sửa bằng Từ điển tiếng Việt, nhưng để phổ cập thì... Bộ GD ĐT còn đang cãi nhau ạ
Đang muốn hỏi AE nhà trạng 1 câu , xin đc tư vấn gấp . Chủ nhật tới mình có 5 trò tham gia HKPĐ cấp Tỉnh , 3 cháu qua 1 tuần nhào nặn động tác cơ bản , nay đã thấy ưng ý . Mình xin hỏi , có nên bấm time 1 phút , và cho các cháu giật không bóng tăng tốc dần , và đếm xem phút sau tăng thêm đc mấy lần ?
Vì thời gian quá ít , nên mình hướng cho các cháu lấy an toàn là chính :p . Nhưng bố mẹ chúng nó có tư tưởng được Voi lại đòi 2 Bà Trưng , muốn tập giật thật mạnh luôn . Với mình , mình không muốn mạo hiểm . AE cho ý kiến giúp

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đang muốn hỏi AE nhà trạng 1 câu , xin đc tư vấn gấp . Chủ nhật tới mình có 5 trò tham gia HKPĐ cấp Tỉnh , 3 cháu qua 1 tuần nhào nặn động tác cơ bản , nay đã thấy ưng ý . Mình xin hỏi , có nên bấm time 1 phút , và cho các cháu giật không bóng tăng tốc dần , và đếm xem phút sau tăng thêm đc mấy lần ?
Vì thời gian quá ít , nên mình hướng cho các cháu lấy an toàn là chính :p . Nhưng bố mẹ chúng nó có tư tưởng được Voi lại đòi 2 Bà Trưng , muốn tập giật thật mạnh luôn . Với mình , mình không muốn mạo hiểm . AE cho ý kiến giúp
Em chỉ có thể giúp bác quả giật mạnh thôi

Bác làm cái khuôn cứng bằng gỗ, cố định tay, cổ tay, vai chúng nó lại, chỉ cho chúng nó phần từ eo trở xuống thay đổi được thôi, rồi thẩy bóng cho chúng nó giật, muốn giật thế nào cũng được, miễn là vào bàn

Sau 1 tuần, em đảm bảo với bác, cởi khung ra, bố mẹ chúng nó vừa lòng, mà bác lúc đó đi dậy nên đeo găng tay xe máy, đội mũ bảo hiểm lao động, nhớ đeo kính công nhân xây dựng và mua Motorola X để đeo trước ngực làm giáp hộ tâm

giọng thì đùa nhưng vấn đề là thực ạ

NTBB

Super Moderators
Haiz . E ngán nhất là món ( lỗi chính tả ) , vì e quê dở quê , tỉnh dở tỉnh , hay viết theo phát âm khi trả lời bằng Viết với người Bắc và Trung , nên dấu hỏi và ngữa lộn tung phèo .
Thấy nhiều AE viết , ( chót lở - trót lở ) nhiều từ dùng N thành L ... nhưng vẫn phê phán người khác sai .
Tiện đây xin AE nhận xét giúp , trong 1 số văn bản có viết - Riệu - Hà Tịnh - Hà Tỉnh -Hà Tĩnh ... Đà Nẵng thành Đà Nẻng - Xe đạp thành Xe Độp có vấn đề gì không ? Tiếng miền trung

Chào Đại úy CLB Xuân Diệu !

Hóa ra mình lại đề cập đến đúng cái "món" mà bạn ngán nhất nhể ! Nhưng không có gì lớn cả. Đây chỉ là 1 diễn đàn thể thao, không phải là diễn đàn văn học hay ngôn ngữ học, nên chúng ta cũng không cần phải quá "căn ke" nhau từng câu chữ. Tuy thế đã là bài viết cho người khác đọc (và giúp mình) thì cần rõ ý - chứ không thì làm sao người ta hiểu chủ bài định nói gì để mà giúp?! Và trong bài trên của mình, mình cũng chỉ giúp chủ thớt đạt được mục đích đó thôi.

Còn diễn đàn này, ace cả nước tham gia thì chuyện viết lách theo ngôn từ vùng miền là chuyện bình thường, làm sao có thể "bắt" ai đó ở vùng này phải viết đúng theo vùng kia được. Nếu có gặp từ nào đặc thù quá thì đành phải hỏi lại nhau trên này thôi.

Cảm ơn bạn !

anhhungbanphim

Trung Uý

Bác làm cái khuôn cứng bằng gỗ, cố định tay, cổ tay, vai chúng nó lại, chỉ cho chúng nó phần từ eo trở xuống thay đổi được thôi, rồi thẩy bóng cho chúng nó giật, muốn giật thế nào cũng được, miễn là vào bàn

Sau 1 tuần, em đảm bảo với bác, cởi khung ra, bố mẹ chúng nó vừa lòng, mà bác lúc đó đi dậy nên đeo găng tay xe máy, đội mũ bảo hiểm lao động, nhớ đeo kính công nhân xây dựng và mua Motorola X để đeo trước ngực làm giáp hộ tâm

đúng là trạng :))

o3ma

Đại Tá
Haiz . E ngán nhất là món ( lỗi chính tả ) , vì e quê dở quê , tỉnh dở tỉnh , hay viết theo phát âm khi trả lời bằng Viết với người Bắc và Trung , nên dấu hỏi và ngữa lộn tung phèo .
Thấy nhiều AE viết , ( chót lở - trót lở ) nhiều từ dùng N thành L ... nhưng vẫn phê phán người khác sai .
Tiện đây xin AE nhận xét giúp , trong 1 số văn bản có viết - Riệu - Hà Tịnh - Hà Tỉnh -Hà Tĩnh ... Đà Nẵng thành Đà Nẻng - Xe đạp thành Xe Độp có vấn đề gì không ? Tiếng miền trung
Nói thì đấy là khẩu ngữ địa phương (nhiều khi coi là "đặc sản") nhưng viết thì không được vì nó không phải tiếng Việt. Trước bác học thì sách giáo khoa đâu có dạy viết thế (xe độp hay xe đạp, riệu hay rượu...). Đố bác tra từ điển tiếng Việt có giải nghĩa từ "xe độp" đấy.
Bác hỏi e chém tí, lâu không chém đao cùn bố mất rồi. :):):)

anhhungbanphim

Trung Uý
Nói thì đấy là khẩu ngữ địa phương (nhiều khi coi là "đặc sản") nhưng viết thì không được vì nó không phải tiếng Việt. Trước bác học thì sách giáo khoa đâu có dạy viết thế (xe độp hay xe đạp, riệu hay rượu...). Đố bác tra từ điển tiếng Việt có giải nghĩa từ "xe độp" đấy.
Bác hỏi e chém tí, lâu không chém đao cùn bố mất rồi. :):):)
liên lạc với em em cho bác mượn con kiếm nhật. đẩm bảo không rỉ :)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá

Cạnh nhà có ô hàng xóm làm nghề cơ khí . Trạng có mẫu khuôn không ? Cho mình xin để đặt làm cho thuận tiện . Về lâu dài nên mình sẻ làm bằng sắt luôn , mấy ô thợ CK quê chỉ quen làm xe cải tiến với bờ rào nên trạng cho hình ảnh , kích thước cụ thể nhé .
Trước mắt chưa làm đc khuôn , nên theo gợi ý của trạng mình sẻ cố định cổ tay ,cánh tay và vai . Dùng eo lườn làm trục quay tăng lực , chuyển trọng tâm từ chân này sang chân kia ???

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cạnh nhà có ô hàng xóm làm nghề cơ khí . Trạng có mẫu khuôn không ? Cho mình xin để đặt làm cho thuận tiện . Về lâu dài nên mình sẻ làm bằng sắt luôn , mấy ô thợ CK quê chỉ quen làm xe cải tiến với bờ rào nên trạng cho hình ảnh , kích thước cụ thể nhé .
...
Em là dân mọt sách, nên cái gì sách nói, em làm đúng, thử nghiệm cho đến khi đúng thì thôi, nên không làm khuôn đó
Nhưng em có thể gợi ý bác cách làm, không cần làm khuôn, bác chỉ cần 5 thanh gỗ nẹp

1. 1 thanh để cố định cẳng tay và cổ tay, nẹp giống như bó bột gẫy tay
2. 1 thành cố định với thanh kia để cố định cánh tay, nẹp giống như bó bột gẫy tay
3. 2 thanh để cố định bả vai, bác nẹp trước và sau ngực lại, liên kết với thanh cố định cánh tay

4. thanh cuối cùng bác làm roi vỗ nhịp, bắt nó đánh theo nhịp, lúc đầu chậm, quen rồi nhanh dần, đến khi nó đánh cứng như máy là được, cứng nhưng mà nhanh

Nói thật, bác xem động tác lúc đánh trượt bóng của Ma Long mà xem, cực kỳ cứng, đấy, động tác thật của cú giật mạnh là như thế. Em làm được rồi mới dám nói

Đảm bảo có hiệu quả
....Dùng eo lườn làm trục quay tăng lực , chuyển trọng tâm từ chân này sang chân kia ???
Cái này thì em lại ủng hộ quan điểm của bọn Tây, phải để tự do phát triển, đơn giản vì mỗi người có cấu trúc cơ thể đặc thù, không thể giống nhau được

Bác cứ yên tâm, cái khó nó ló cái khôn, khi bị bức bách, tức là không thể uốn éo được, mỗi thằng nó sẽ tìm cách giật được theo cái phù hợp với cơ thể, cách cảm thụ bóng riêng của nó, nhưng đều sẽ giật được

DỰNG TRẠI DỰA LƯNG VÀO NÚI, NGÀN QUÂN SĨ TRÌNH ĐỘ KHÁC NHAU, NHƯNG ĐÃ XÔNG LÊN THÌ ĐỀU THẮNG TRẬN

Trainee

Đại Tá
Sai là sai, phạm pháp là phải vào tù như chơi. Chứ giờ lại đổ cho tại được học ít thì lạy thầy ạ!
Trước chưa học thì giờ học, học không nổi thì té, chơi với hội khác hợp hơn, ai bắt ai đâu!

anhhungbanphim

Trung Uý
Sai là sai, phạm pháp là phải vào tù như chơi. Chứ giờ lại đổ cho tại được học ít thì lạy thầy ạ!
Trước chưa học thì giờ học, học không nổi thì té, chơi với hội khác hợp hơn, ai bắt ai đâu!
vâng và người ta đang học . nghe bác nói có vẻ căng

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trước mắt chưa làm đc khuôn , nên theo gợi ý của trạng mình sẻ cố định cổ tay ,cánh tay và vai . Dùng eo lườn làm trục quay tăng lực , chuyển trọng tâm từ chân này sang chân kia ???
Có thêm lưu ý,

1.bác đừng để cánh và cẳng tay thẳng hàng, giống kiểu giật của Wang Liqin, rất khó cho người mới tạo ma sát, hơi cong tay vào kiểu Ma Long dễ đánh hơn

2. khi bóng chạm mặt vợt, thì đầu vợt phải hướng lên phía trên trần nhà, càng nhiều càng tốt, chuẩn nhất khoảng 80 độ là đẹp ạ

hungbongban

Moderator
Chia sẽ thêm ý:
- Thả lỏng tay tự nhiên + Chân trụ vững, uốn lườn và đồng thời phát lực mạnh nhất lúc chạm bóng (chủ yếu cổ tay, kết hợp cẳng tay).
- Sau khi hoàn thành quả giật cơ thể bạn phải được ở thế vững vàng trên đôi chân trụ, tay không bị co cứng, khi đó mới có thể đánh tiếp những trái tiếp theo, ...
Lý thuyết thì dễ nhưng thực hành thì rất khó ... muốn điều khiển được trái bóng nhựa nhỏ này theo ý của mình thì cực kỳ khó, nó cần phải kết hợp nhiều yếu tố của một con người, như: sức khỏe, thể chất, tinh thần, chịu khó, kể cả trí thông minh, ....

Last edited:

anhhungbanphim

Trung Uý
Không phải căng mà là nói kiểu người lớn với tinh thần thượng tôn pháp luật bác ạ! :D
Mỗi người chúng ta thỉnh thoảng cũng nên cưỡng lại chút cái abc xyz cho cuộc sống nó đỡ rừng rú quá, em hay lẩn thẩn nghĩ thế!
Bác sống vì pháp luật quá, em thì em lại hay lách luật, bác mà làm cảnh sát chắc lắm thằng ghét hiha :)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Có thêm lưu ý,

1.bác đừng để cánh và cẳng tay thẳng hàng, giống kiểu giật của Wang Liqin, rất khó cho người mới tạo ma sát, hơi cong tay vào kiểu Ma Long dễ đánh hơn

2. khi bóng chạm mặt vợt, thì đầu vợt phải hướng lên phía trên trần nhà, càng nhiều càng tốt, chuẩn nhất khoảng 80 độ là đẹp ạ
Chỉ còn mấy ngày nữa là chiến , có khi phải tập đánh ổn đinh trước đã , hôm sau nhờ Trạng tư vấn cho 1 số bài tập cơ bản , nhất là về giáo án ( OABC và trình độ sơ cấp ) để tập cho đúng bài . Giờ toàn tập theo ngẫu hứng , nên lộn tung phèo cả :D:D:D

Thanh Long GB

Đại Uý
Ý mình chỉ muốn nói, đây là DĐ về thể thao .Có đủ ngành ghề và trình độ khác nhau,nhưng vào đây là cùng một liềm đam mê trái bóng nhựa cho nên mọi thành viên đọc và cố hiểu chủ thớt muốn hỏi gì . Biết thì trả lời giúp ko biết thì thôi , mình cũng vậy vào DĐ là để học hỏi về Bóng Bàn còn cái khác ko quan tâm . Học Văn hoá mình vào trang khác chứ ở DĐ có người mù chữ nhưng chơi Bóng Bàn bậc thầy.

Bình luận từ Facebook