Làm một cái gì đó cho diễn đàn và anh em bóng bàn....

taolao

Binh Nhì
cho hỏi một chút. Có người chỉ giật bóng vợt tiếp xúc dưới đít bóng chừng 4g đó. Nhưng tập hoài mà giật toàn lên nóc nhà không à. làm sao bây giờ ????

Mình hỏi 1 chút. Độ dày của lớp sponge ảnh hưởng gì đến vợt. Vì mình thấy trong tabletennisdb hay trong những trang đánh giá khác người ta đánh giá theo loại mặt vợt thôi chứ không nói gì đến độ dày mặt vợt. Nhưng khi thấy các comment của các người dùng mình lại thấy họ đề cập đến độ dày của lớp sponge khi chọn lựa. Có vẻ như nó ảnh hửong đến cảm giác hay lối đánh gì đấy. Mình lại không nghĩ là có thể đánh lún được hết cả lớp topsheet+sponge để cảm nhận được tới các lớp cốt vợt. Mình chưa có kinh nghiệm lại ko có tiền để thử cùng 1 loại mặt vợt với các độ dày khác nhau để so sánh. Thanks.

mika9967

Trung Sỹ
Phusoc có ý kiến thật là hay, mika nghe em nói hình như toàn thời gian Phu đi dạy bb cả hả, không làm gì khác sao, vậy thu nhập chính từ dạy bb hả? vậy chắc là mệt đừ người luôn nhỉ? có khi nào Phú lên quận 9 không nhỉ, để lảm quen thôi, mika gần u50 rồi, không biết nên gọi Phú là gì đây........

seven25

Trung Uý
A phú cho em hỏi mấy câu với ah :D.
Anh đang đánh combo gì vậy ?
Trong trận đấu làm thế nào để tập trung cao độ mà k bị căng thẳng (đại lại như có khẩu quyết gì để mình chỉ chú ý vào trận đấu ấy ah :D)
1 trận đấy a chia làm mấy điểm chốt (thầy e bảo có 2 điểm mốc 5 và mốc 10 cố gắng lên trứoc ^^ ),xử lý ra sao tại điểm chốt ah,đơn giản chắc chắn hay đánh thật khó,quyết định luôn ah :D.
E định hỏi trên yh nhưng mà thôi hỏi trên dd cho mọi người cùng dc thỉnh giáo cao thủ :D

Thanh Tùng

Trung Sỹ
Ơ , hay là các cao thủ Nghĩa Bụm , Diệp Thế Lân , Tuấn Hồ ... cùng với Phú sóc vào đây
trả lời chung các <<bứt rứt >>của anh em thì càng hay . nhỉ ?

Chú sơn nói đúng đó ! mấy anh vào trả lời cùng cho em út học hỏi kinh nghiệm đi ! keke

PhuSoc

Trung Uý
cho hỏi một chút. Có người chỉ giật bóng vợt tiếp xúc dưới đít bóng chừng 4g đó. Nhưng tập hoài mà giật toàn lên nóc nhà không à. làm sao bây giờ ????

hi chào bạn. tùy vào độ nặng nhẹ của bóng đối phương đưa qua mà mình tiếp xúc bóng bạn.

PhuSoc

Trung Uý
Mình hỏi 1 chút. Độ dày của lớp sponge ảnh hưởng gì đến vợt. Vì mình thấy trong tabletennisdb hay trong những trang đánh giá khác người ta đánh giá theo loại mặt vợt thôi chứ không nói gì đến độ dày mặt vợt. Nhưng khi thấy các comment của các người dùng mình lại thấy họ đề cập đến độ dày của lớp sponge khi chọn lựa. Có vẻ như nó ảnh hửong đến cảm giác hay lối đánh gì đấy. Mình lại không nghĩ là có thể đánh lún được hết cả lớp topsheet+sponge để cảm nhận được tới các lớp cốt vợt. Mình chưa có kinh nghiệm lại ko có tiền để thử cùng 1 loại mặt vợt với các độ dày khác nhau để so sánh. Thanks.
chào anh! câu hỏi của anh khá khó đối với phú.
nhưng theo những gì phú biết thì mút có lót dày thì ưu điểm là : trợ lực lớn nãy rất tốt , nhược điểm :ít bám hơn so với mút mền và kiểm soát khó( thường thì những người kiểm soát tốt kỹ thuật mới dùng dòng mút này)
mút có lót mỏng thì ưu điểm là: kiểm soát tốt bám bóng xoáy.nhược điểm: là rất mất lực và không nãy nhiều (thích hợp cho người giật cà ri xoáy)
Mình chỉ biết nhiêu đó trong tầm giới hạn của mình.
có gì sai mong bạn đừng chém.chúc bạn đánh bóng bàn tốt

PhuSoc

Trung Uý
A phú cho em hỏi mấy câu với ah :D.
Anh đang đánh combo gì vậy ?
Trong trận đấu làm thế nào để tập trung cao độ mà k bị căng thẳng (đại lại như có khẩu quyết gì để mình chỉ chú ý vào trận đấu ấy ah :D)
1 trận đấy a chia làm mấy điểm chốt (thầy e bảo có 2 điểm mốc 5 và mốc 10 cố gắng lên trứoc ^^ ),xử lý ra sao tại điểm chốt ah,đơn giản chắc chắn hay đánh thật khó,quyết định luôn ah :D.
E định hỏi trên yh nhưng mà thôi hỏi trên dd cho mọi người cùng dc thỉnh giáo cao thủ :D
Hi chào seven25! câu hỏi của bạn rất hay và rất cần thiết trong 1 trận đấu.mình rất thích câu hỏi này và mình sẽ trả lời nhiệt tinh cho bạn không dấu diếm.
thứ 1 mình đánh andro suprem BH: roxon 500 FH:impuls speed
thứ 2: trong 1 trận đấu muốn tập trung cao độ mà không bị căn thẳng thì bạn nên để đầu óc mình thư giản không quan trọng thắng thua!trước tiên mình phải làm sao thắng được bản thân mình hãy nghĩ mọi thứ thật đơn giản và thoải mái.
1 TRẬN ĐẤU CHIA LÀM MẤY ĐIỂM CHỐT (CÂU NÀY HAY ĐẤY)
1 trận đấu thì đối với mình sét nào cũng là sét quang trong.
còn trong 1 set đấu thì có những điểm chốt theo mình nghĩ và đã làm như sau:
những điểm đầu tiên của trận đấu bạn phải thật cố gắng dành điểm( vì nếu bạn dành được những điểm đầu bạn sẽ tạo cho mình sự tự tin nhất định và rất thoải mái để đánh,còn bạn để đối phương dành ưu thế những điểm đầu bạn sẽ dễ bị tâm lý và dễ buôn xui....) về những điểm cuối sét bạn hãy sử dụng những gì mình tập và đấu mà hiệu quả nhất những gì đối phương kỵ mình nhất để cố gắng dành điểm kết thúc set đấu.
mách cho bạn 1 chút rằng trong 1 trận đấu dù bị đối phương gác 7-3.9-4.hay 10-5 dù bao nhieu đi nữa bạn cũng không được bỏ cuộc.phải cố gắng từng điểm 1 luôn có 1 cơ hội mong manh trong những thế này khi bạn nắm bắt được cơ hội đó và thắng lại set đó thì tinh thần bạn lên rất cao.và theo từng trận bạn cứ cố gắng như vậy thì Độ Lỳ của bạn sẽ phát triển dần và bạn là 1 người rất khó khăn trong đối thủ (thiên về Chiến thuật bạn nhé)
Vài lời thật của Phú góp ý cho bạn.những gì phú chỉ bạn là những gì phú đã làm trong bất cứ 1 trận đấu nào.không 1 lời dối trá dấu diếm.
Chúc bạn đánh bóng bàn tốt và thật Lỳ Lợm bạn nhé.hihi

Last edited:

HNX

Binh Nhất
hic h` mới thấy topic hay như này, thật là uổng mà. Cảm ơn bác Phú Sóc đã có nhiệt tình giúp đỡ anh em.
Cho e hỏi vài câu như này :D
1. E đang xài cốt xiom stato FH là stiga boots TP, đánh thấy không hợp, có vẻ cứ như thấy bóng nhẹ nhẹ sao ấy, giật không ăn, lúc giật được cũng ít có cảm giác là mình đã tạo xoáy (mút còn cũng chưa cũ lắm :D), vậy nay e nên đổi mút nào thì hợp với e hơn. E hay đánh xoáy và thiên về giật, ít khi bạt. Tiện thể tư vấn dùm e luôn cái BH, bên này thì e cũng hay moi trả giao bóng, tuy nhiên chặn đẩy hơi kém =.=
2. E hay bị tâm lý lúc nhiều người xem mình đánh :(, lúc đó đánh hết suy nghĩ j` được, hic, làm sao để khắc phục??
3. E bị cận nên nhìn bóng nhanh hơi yếu, phải tập như thế nào??

Cảm ơn! :D

seven25

Trung Uý
Hi chào seven25! câu hỏi của bạn rất hay và rất cần thiết trong 1 trận đấu.mình rất thích câu hỏi này và mình sẽ trả lời nhiệt tinh cho bạn không dấu diếm.
thứ 1 mình đánh andro suprem BH: roxon 500 FH:impuls speed
thứ 2: trong 1 trận đấu muốn tập trung cao độ mà không bị căn thẳng thì bạn nên để đầu óc mình thư giản không quan trọng thắng thua!trước tiên mình phải làm sao thắng được bản thân mình hãy nghĩ mọi thứ thật đơn giản và thoải mái.
1 TRẬN ĐẤU CHIA LÀM MẤY ĐIỂM CHỐT (CÂU NÀY HAY ĐẤY)
1 trận đấu thì đối với mình sét nào cũng là sét quang trong.
còn trong 1 set đấu thì có những điểm chốt theo mình nghĩ và đã làm như sau:
những điểm đầu tiên của trận đấu bạn phải thật cố gắng dành điểm( vì nếu bạn dành được những điểm đầu bạn sẽ tạo cho mình sự tự tin nhất định và rất thoải mái để đánh,còn bạn để đối phương dành ưu thế những điểm đầu bạn sẽ dễ bị tâm lý và dễ buôn xui....) về những điểm cuối sét bạn hãy sử dụng những gì mình tập và đấu mà hiệu quả nhất những gì đối phương kỵ mình nhất để cố gắng dành điểm kết thúc set đấu.
mách cho bạn 1 chút rằng trong 1 trận đấu dù bị đối phương gác 7-3.9-4.hay 10-5 dù bao nhieu đi nữa bạn cũng không được bỏ cuộc.phải cố gắng từng điểm 1 luôn có 1 cơ hội mong manh trong những thế này khi bạn nắm bắt được cơ hội đó và thắng lại set đó thì tinh thần bạn lên rất cao.và theo từng trận bạn cứ cố gắng như vậy thì Độ Lỳ của bạn sẽ phát triển dần và bạn là 1 người rất khó khăn trong đối thủ (thiên về Chiến thuật bạn nhé)
Vài lời thật của Phú góp ý cho bạn.những gì phú chỉ bạn là những gì phú đã làm trong bất cứ 1 trận đấu nào.không 1 lời dối trá dấu diếm.
Chúc bạn đánh bóng bàn tốt và thật Lỳ Lợm bạn nhé.hihi
A rep nhiệt tình quá :D,e còn thắc mắc chú ở cốt vợt của anh là gì nữa ah.
E đang dùng Sar vs FH là bryce speed Fx cảm thấy căng,khó điều khiển quá,giật moi không hiệu quả lắm,a có thể tư vấn cho e mặt bên FH dc không ah ^^

PhuSoc

Trung Uý
hic h` mới thấy topic hay như này, thật là uổng mà. Cảm ơn bác Phú Sóc đã có nhiệt tình giúp đỡ anh em.
Cho e hỏi vài câu như này :D
1. E đang xài cốt xiom stato FH là stiga boots TP, đánh thấy không hợp, có vẻ cứ như thấy bóng nhẹ nhẹ sao ấy, giật không ăn, lúc giật được cũng ít có cảm giác là mình đã tạo xoáy (mút còn cũng chưa cũ lắm :D), vậy nay e nên đổi mút nào thì hợp với e hơn. E hay đánh xoáy và thiên về giật, ít khi bạt. Tiện thể tư vấn dùm e luôn cái BH, bên này thì e cũng hay moi trả giao bóng, tuy nhiên chặn đẩy hơi kém =.=
2. E hay bị tâm lý lúc nhiều người xem mình đánh :(, lúc đó đánh hết suy nghĩ j` được, hic, làm sao để khắc phục??
3. E bị cận nên nhìn bóng nhanh hơi yếu, phải tập như thế nào??

Cảm ơn! :D

chào bạn thật ra thì mình chuyên dòng andro cũng ít biết nhiều về xiom và stiga chỉ khi cầm lên đánh thử thì mới cảm nhận và chỉ bạn được.
nếu bạn đánh quen cốt xiom rồi thì bạn nên xem lại cốt mình tính năng thế nào nếu carbon nẩy thì bạn nên dùng những mút bám xoáy như: hexer + ,hexer hd ,tenegy ... nói chung là những dòng mút mềm.như thế thì cảm giác bóng bạn sẽ tốt hơn.cốt đã nẩy thì phải gắn vào mút mềm và bám xoáy tí bạn nhé.
còn cốt bạn gỗ không carbon thì mình nên chọn những dòng mút có độ nãy tương đối tí như roxon 500,galaxy G1 ....
bạn thiên về giật xoáy thì nên chọn dòng mút bám xoáy kiểm soát tốt bạn nhé.BH bạn thử dòng hexer duro nhé đang rất được nhiều người ưa chuộn đánh trái rất ngon.
còn vấn đề bạn tam lý khi nhiều người xem bạn đánh cũng đúng thôi.ngày xưa khi phú đánh thiếu niên nhi đồng cho thành phố bố mẹ đi xem đánh là đánh không được.hihi.nhưng sau này nghĩ thoáng ra xíu người ta thích mình thấy mình đánh hay mới xem cứ thoải mái thể hiện kỹ năng của mình đừng quan trong thắng thua và để ý người ngoài hãy tập trung vào trận đấu bạn nhé.
Chúc bạn mau tiến bộ.thân

PhuSoc

Trung Uý
A rep nhiệt tình quá :D,e còn thắc mắc chú ở cốt vợt của anh là gì nữa ah.
E đang dùng Sar vs FH là bryce speed Fx cảm thấy căng,khó điều khiển quá,giật moi không hiệu quả lắm,a có thể tư vấn cho e mặt bên FH dc không ah ^^

sardius là phong cực nẩy vì thế em nên chọn dòng mút bám xoáy tí thì sẽ phù hợp.nói thật trình độ anh bây giờ cầm vợt em anh còn không kiểm soát được huống chi em vì rất nẩy.

FUJISANCO

Trung Sỹ
Hi Phú Sóc, online khuya nhỉ.
1/ Đối phó cú giựt xoáy moi của đối thủ,, để mượn xoáy của đối thủ để vuốt banh ra góc thì phải làm như thế nào?
2/ Đối phó cú mổ, I là mổ chọi, thường thì quỹ đạo banh sẽ xoáy ngang nên tiếp xúc rất khó phán đoán, vậy làm thế nào để mượn xoáy đối thủ trả banh về 2 góc?
Còn 1 số câu hỏi nữa.... nhưng hỏi Phú 2 câu này trước đã. :D.

luckyluckedh

Đại Uý
em cũng có vài câu hỏi cần anh chỉ giáo:
- em hiện đang dùng tmb zlc fh: h3 nt, bh: ten 05fx. Cảm nhận của e là cốt đánh nảy quá và khá nặng (2 mặt này độ dày khá lớn), giật bằng h3 đối thủ chụp ngon ơ do banh đi tuy thấp nhưng ít xoáy, trong khi e cầm cây vợt cùi mấy trăm nghìn có dán sẵn mặt 729 thì giựt dễ dàng ít tốn sức đối thủ đỡ thì bị bung, giật trái phải rất tự tin khả năng khi giật hết sức bóng ra ngoài rất ít, ngược lại khi cầm combo của kia e phải dè chừng giựt lúc ra ngoài lúc rúc lưới==> như vậy có phải sức nặng của vợt đang ảnh hưởng đến lối đánh của e?
- Em có thấy anh trả lời là cốt mềm nên kết hợp với mặt nẩy, nhưng theo em nghĩ là cốt mềm mà kết hợp với mặt mềm thì khi đối thủ phản công đập, giựt nếu mình đỡ banh tỷ lệ vào bàn sẽ cao hơn, dễ bỏ banh gần bàn hay xa bàn theo ý mình hơn, vì nếu nảy quá mình sẽ khó bỏ nhỏ banh gần lưới, không biết suy nghĩ em vậy có đúng không?
- em đang tập theo lối giựt cả 2 bên fh và bh thì liệu cái cốt tmb zlc với những mặt vợt kia liệu có hợp không hay phải tìm loại cốt nào nhẹ, mỏng...anh có thể cho em lời khuyên dùng cốt nào không? nghe mọi người quảng cáo dữ quá làm 1 combo mà đánh dở hơn khi cầm vợt cùi (chắc do trình em kém chưa phát huy được chăng?)

luckyluckedh

Đại Uý
và 1 câu nữa em muốn hỏi là:
- khi giao banh mình có nhất thiết phải giao thật xoáy, khó, thật nặng không? em nghe nói nếu đối phương đỡ qua được thì coi như mình tự làm khó mình vì độ xoáy sẽ tăng lên do tạo ra từ người giao banh và người trả giao banh cộng hưởng lại, và khi đó mình muốn phản công sẽ khó hơn, đúng không a?

Bình luận từ Facebook