Làm một cái gì đó cho diễn đàn và anh em bóng bàn....

Bác này hỏi khó nhỉ???????????????????? nếu vậy thì chịu thôi.............em mới đọc cái topic kia mấy bác đánh giải gì ở sài gòn nè. đánh 7 trận mà mỗi trận thắng 3-0 mới ghê....ác....

chonmylac2

Trung Sỹ
Chào Phú! Mình có 02 câu hỏi Phú!
1. Mình chơi tay phải, phong cách đùng đùng (compo: sardius+BH:Rasan+Ten64), khi mình vào sec với người chơi tay phải thường mình sẽ giao bóng xoáy ngang - xuống sang bên tay trái đối thủ, đối thủ thường cũng đở sang trái mình, mình sẽ ép giật phải luôn: Vậy theo Phú mình nên giật chử I hay chéo sang trái đối thủ sẽ hiệu quả hơn?
2. Còn đánh với người chơi tay trái có cú giao banh xoáy xuống nhưng tốc độ lại cao, mình gò lại thì banh lại nhổng lên (mình chết chắc). Còn cắt lại thì không có cảm giác, Mà thử đánh đều hay giật lại thì lại không rúc lưới mà rơi xuống bàn mình (chứng tỏ banh rất nặng). Chỉ mình đở cú giao bóng này với! Mình toàn thua cú này khi vào sec! Mình thấy rõ là đối thủ sẽ giao xoáy xuống mà bóng lại đi có tốc độ của banh xoáy lên hay ngang!.
Cảm ơn Phú! Chúc Phú hạnh phúc!

PhuSoc

Trung Uý
Chào Phú! Mình có 02 câu hỏi Phú!
1. Mình chơi tay phải, phong cách đùng đùng (compo: sardius+BH:Rasan+Ten64), khi mình vào sec với người chơi tay phải thường mình sẽ giao bóng xoáy ngang - xuống sang bên tay trái đối thủ, đối thủ thường cũng đở sang trái mình, mình sẽ ép giật phải luôn: Vậy theo Phú mình nên giật chử I hay chéo sang trái đối thủ sẽ hiệu quả hơn?
2. Còn đánh với người chơi tay trái có cú giao banh xoáy xuống nhưng tốc độ lại cao, mình gò lại thì banh lại nhổng lên (mình chết chắc). Còn cắt lại thì không có cảm giác, Mà thử đánh đều hay giật lại thì lại không rúc lưới mà rơi xuống bàn mình (chứng tỏ banh rất nặng). Chỉ mình đở cú giao bóng này với! Mình toàn thua cú này khi vào sec! Mình thấy rõ là đối thủ sẽ giao xoáy xuống mà bóng lại đi có tốc độ của banh xoáy lên hay ngang!.
Cảm ơn Phú! Chúc Phú hạnh phúc!
hi bạn.
1.giật qua phải hay trái tùy theo đối phương phòng thủ bên nào tốt nữa.nhưng quả đầu giật vào giữa bàn rồi chuẩn bị tấn công quả 2 ra 2 góc là hiệu quả nhất.
2.quả giao bác nói là quả giao chụi bác thử làm cách này nhé .lui ra xa bàn tí giật ma sát vòng cung lên tí nhé.thật sự nói thì dễ nhưng cái này phải có thời gian tập

PhuSoc

Trung Uý
Mình có xem bạn đánh ở giải thiên phú hưng ở vĩnh long vừa rồi! rất hay rất máu lửa! mình có vài câu hỏi nhờ bạn tư vấn, mình 28t tiện xưng hô.

1. Đang đánh zetro quad FH ascuda s2, BH blizt 2010. cảm thấy blizt hơi cứng gò bóng dễ bị cao so với ascuda ( đã thử nghiệm đổi ngược lại đánh thử). mình muốn mua sigma euro thay thế ko biết dc ko?

2. Mình yếu BH bị thua những quả giao bóng xoáy ngang xuống hoặc ngang lên về BH mình gò lại là bị giật mất banh! (xoáy ngang từ FH của đối thủ thuận tay phải) rất sát mang cá ko vẩy cổ tay dc! phải làm sao hạn chế dc quả này?

3. Có cách nào đỡ giao bóng mổ FH sát mang cá bên phải của mình ( đối thủ thuận tay phải và đứng giao bóng phía góc phải của mình, góc thuận của những người tay phải hay giao), vì mình đỡ hay bị bung cao là bị bạt mất banh!!!!

4. Kinh nghiệm đánh với anti, thua 1 chú ở CLB suốt!!!!!

5. Kinh nghiệm khi đối thủ giật 1 càng quá tốt! ép trái vẫn bị sàn giật!

Cảm ơn bạn nhiều! đọc qua mấy trang thấy tư ván của bạn rất bổ ích cho AE, chúc bạn vui khỏe và thành đạt với sự nghiệp bóng bàn!

Thân!!!
xin lỗi anh nhé những yêu cầu mà anh hỏi phú phú không thể đáp ứng được trên mạng rồi.chỉ có 1 lời khuyên cho anh nên đi tập 1 vài tháng với Hiếu vĩnh long hay thầy nào tin tưởng đó rồi hỏi chứ giờ em chỉ anh trên nay anh cũng không làm dược đâu.Thân

kienpt108

Thượng Sỹ
em thấy anh Phú đánh rơ 1 càng rất hay, em cũng thuận tay trái như anh và em cũng thích và muốn theo rơ 1 càng, anh cho em 1 số câu liên quan đến lối đánh 1 càng nhé:
1. Làm thế nào để phát huy triệt để lối đánh 1 càng? (tư duy giao bóng ntn? (điểm rơi, chiều xoáy,...)
2. Gọi là rơ 1 càng nhưng tất nhiên là ko thể liệt BH. vậy thì kỹ thuật BH nào nhất thiết phải có để đối phó với trg hợp bị ép trái.
3. Lợi thế của người ta trái như thế nào và phát huy điểm mạnh này ntn trong trận đấu?
4. Anh có thể chỉ cho em 1 số bài để ăn điểm của anh đc ko? ví dụ: giao nhanh chéo bàn rồi chủ động né người để giật hoặc giao xuống ngắn sang FH rồi sau đó gò dài xâu vào BH chẳng hạn.
Mong anh chỉ giáo!

chonmylac2

Trung Sỹ
hi bạn.
1.giật qua phải hay trái tùy theo đối phương phòng thủ bên nào tốt nữa.nhưng quả đầu giật vào giữa bàn rồi chuẩn bị tấn công quả 2 ra 2 góc là hiệu quả nhất.
2.quả giao bác nói là quả giao chụi bác thử làm cách này nhé .lui ra xa bàn tí giật ma sát vòng cung lên tí nhé.thật sự nói thì dễ nhưng cái này phải có thời gian tập
Cảm ơn Phú! Chúc Phú một ngày tốt lành!

kiếm thánh

Thượng Sỹ
hj

theo như bạn nói thì đối phương sẽ chọi bóng sốc và bung nhiều.có 2 cách để sử lý:
1. bạn có thể mượn xoáy đánh đều lại thôi.tự nhiên sẽ ăn xoáy và trả hết xoáy lại đối phương.
2.bạn có thể lui ra tí và giật nhanh trên đầu bóng.

đối thủ giao bóng rất kín, chọi bóng lên, bóng xuống liên tục, quan trọng là không nhìn rõ bóng lên hay xuống vì tốc độ bóng quá nhanh, có cách nào nhìn để phân biệt rỗ hơn đc không hả bạn? cùng 1 tốc độ bóng như vậy nhưng quả lên quả xuống.

FUJISANCO

Trung Sỹ
đối thủ giao bóng rất kín, chọi bóng lên, bóng xuống liên tục, quan trọng là không nhìn rõ bóng lên hay xuống vì tốc độ bóng quá nhanh, có cách nào nhìn để phân biệt rỗ hơn đc không hả bạn? cùng 1 tốc độ bóng như vậy nhưng quả lên quả xuống.

Chung Bia nhiều là quen đc nhịp banh thôi.
Những gì Phú chia sẽ là những cách đối phó cơ bản để đối phó với cú chọi rồi đó, cái quan trong là phán đoán điểm rơi, xoáy.
Nếu như trình không đủ để nhìn ra xoáy thì nên đặt camera quay lại cú giao banh đối thủ, quan sát khuỷu tay, mặt vợt tiếp xúc banh của đối thủ.

Last edited:

mika9967

Trung Sỹ
Phú cho chú mika hỏi 1 chút:
chú giao đấu với 1 đối thủ ở Thủ Đức biệt danh là Thanh Ủi, T ủi hay cắt bóng rất ngắn, cuối động tác cắt có 1 ít giựt vợt về, hình như banh qua tới bàn đối thủ ra chậm hay là giựt lại giống như qua giao banh : ghost sever. sao chú giật phải toàn bọ chút lưới, dù cố gắng khá mỏng banh, ngửa mặt vợt ra nhiều hơn. nhưng vẫn không được. chú đánh mút tàu, nhiều tay cắt rất nặng nhưng chú vẫn giật phải được, nhưng cú cắt gò bóng loại này, chú không thể đánh được, tỷ lệ hỏng hơn 80%. đánh không xong, đưa banh gò qua lại khi T giật phải, dùng mặt vợt china chặn trái, nếu up quá thì rớt lưới, mà mở ra 1 chút thì banh ra ngoài.
chú chưa đánh nhiều, chưa có kinh nghiệm nhiều, đấu với loại banh gò bóng này lạ quá, chưa biết sao để khắc phục, cháu nhiều kinh nghiệm, tư vấn chú cái này giúp chú, cảm ơn nhiều nhe.

hermesqn

Trung Uý
Sao ko có cao thủ nào vào giúp đỡ a phú sóc 1 tay nhỉ, ngày càng nhiều câu hỏi mà có 1 người trả lời thế này chắc tổn thọ sớm :D

niemdamme202

Trung Sỹ
A Phú cho e hỏi tí.
đánh với người tay phải(mình tay trái).họ giao bóng ngang xuống có khi xoáy lên.bong đi lững lờ, tức là vừa ra khỏi bàn nhưng k dài.làm mình rất khó chịu va khó xử lý.co lúc thì ngắn.có thể hất cổ tay về chữ x của đói phương.nhưng luc vào trận e hất hay bi rúc lưới kể cả lúc họ giao xoáy lên.vì thế nên mấy quả sau k tự tin để đánh nữa.giờ a cho e hỏi.cách xử lý tốt hai kiểu giao trên.nhất là quả giao ngắn bàn ngang xuống và xoáy lên.bóng đi thậm chi cao(tức là dễ dàng hất cổ tay)mà e cứ đút tay vào gò.thank a nhiều ah

Drhongson

Đại Tá
Mình có woánh với Thanh rồi , Thanh có lối chơi độc đáo khác người ,
có cú giật hết mình kiểu quăng người (có khi người xoay tít)
cắt bóng có vẻ trụi , khá khó chịu .
Năm ngoái mình thấy trong giải Bộ y tế có đối thủ dùng cú vẩy trái và moi cà ri để đối phó khá hiệu quả .
Mình chưa thấy anh Mika chơi bóng , nhưng nghe Thiện Vinh khen dữ lắm .
bữa nào rảnh mình giao lưu nhé anh .

mika9967

Trung Sỹ
Mình có woánh với Thanh rồi , Thanh có lối chơi độc đáo khác người ,
có cú giật hết mình kiểu quăng người (có khi người xoay tít)
cắt bóng có vẻ trụi , khá khó chịu .
Năm ngoái mình thấy trong giải Bộ y tế có đối thủ dùng cú vẩy trái và moi cà ri để đối phó khá hiệu quả .
Mình chưa thấy anh Mika chơi bóng , nhưng nghe Thiện Vinh khen dữ lắm .
bữa nào rảnh mình giao lưu nhé anh .

mika đánh cũng thường thôi a Sơn, trình cũng còn gà lắm, lên Sài Gòn chơi có quen ai đâu, tới clb a V một vài lần, anh V khen động viên thôi, nói vậy mika nghe hổ thẹn lắm. còn giao lưu với a Sơn thì mika sẵn sàng. hôm gặp a ở CLB Tí LOng lúc đó mika còn đau lưng chưa dám chơi lại.

seven25

Trung Uý
Lâu mới thấy a Phú online :D,a cho e hỏi chút :Với lối chơi giật moi quả đầu và di chuyển bắn các quả sau thì giao bóng thế nào là phù hợp ah,và nên chú trọng tăng xoáy cho quả giao hay nên thiên về điểm rơi.
Với những quả đối phương mượn xoáy của mình phê (moi khéo ) bóng lại,bóng thường lắc lư thì nên lỏng tay đánh khéo đầu bóng hay tăng lực giật ah.
Tks a :D

PhuSoc

Trung Uý
Phú cho chú mika hỏi 1 chút:
chú giao đấu với 1 đối thủ ở Thủ Đức biệt danh là Thanh Ủi, T ủi hay cắt bóng rất ngắn, cuối động tác cắt có 1 ít giựt vợt về, hình như banh qua tới bàn đối thủ ra chậm hay là giựt lại giống như qua giao banh : ghost sever. sao chú giật phải toàn bọ chút lưới, dù cố gắng khá mỏng banh, ngửa mặt vợt ra nhiều hơn. nhưng vẫn không được. chú đánh mút tàu, nhiều tay cắt rất nặng nhưng chú vẫn giật phải được, nhưng cú cắt gò bóng loại này, chú không thể đánh được, tỷ lệ hỏng hơn 80%. đánh không xong, đưa banh gò qua lại khi T giật phải, dùng mặt vợt china chặn trái, nếu up quá thì rớt lưới, mà mở ra 1 chút thì banh ra ngoài.
chú chưa đánh nhiều, chưa có kinh nghiệm nhiều, đấu với loại banh gò bóng này lạ quá, chưa biết sao để khắc phục, cháu nhiều kinh nghiệm, tư vấn chú cái này giúp chú, cảm ơn nhiều nhe.

Thân chú.dạo này cháu lubu quán cafe quá nên ít online được có gì anh em thông cảm.
Trường hợp như chú nói có thể do cách giật của chú chưa đúng cách còn 1 số thiếu sót.chú để ý :thứ 1: thả lỏng tay và thả xuống ngửa vợt( cơ bản của giật xoáy xuống).thứ 2 là tiếp xúc bóng gập tay dứt khoát.thứ 3 là phải xoay lường và chuyển bộ.
Chú gặp những lối đánh cắt nặng thế chú có thể kết hợp quả gò xã bóng trả xoáy lại rồi chọn bóng mà đánh.thật sự rất dễ nhưng diễn giải bằng lời không thể nào bằng thực tế chỉ ở ngoài.

PhuSoc

Trung Uý
A Phú cho e hỏi tí.
đánh với người tay phải(mình tay trái).họ giao bóng ngang xuống có khi xoáy lên.bong đi lững lờ, tức là vừa ra khỏi bàn nhưng k dài.làm mình rất khó chịu va khó xử lý.co lúc thì ngắn.có thể hất cổ tay về chữ x của đói phương.nhưng luc vào trận e hất hay bi rúc lưới kể cả lúc họ giao xoáy lên.vì thế nên mấy quả sau k tự tin để đánh nữa.giờ a cho e hỏi.cách xử lý tốt hai kiểu giao trên.nhất là quả giao ngắn bàn ngang xuống và xoáy lên.bóng đi thậm chi cao(tức là dễ dàng hất cổ tay)mà e cứ đút tay vào gò.thank a nhiều ah

Thằng Ý muốn học hỏi thì khi nào gặp anh chỉ cho.mày gặp tao hoài sao mài không hỏi mà lên đây spam hả .muốn ăn đòn hả :))

Bình luận từ Facebook