Kỹ thuật bóng bàn chung quy lại cũng chỉ có 2 từ mà thôi

WTT

Trung Uý
vâng đây ạ. 6 năm trước rồi bác à. lúc đấy đang nghiền ZJK BH nên nghiên cứu rất kỹ

Còn hạng thì em cũng đã nói ở trên, em đánh giải công ty thôi, thua cả các bạn kỹ thuật thấp hơn mình nên đừng hỏi em lên hạng A chưa ạ,
Nếu chơi thường xuyên, chịu khó tìm tòi rút kinh nghiệm sẽ ok đấy bạn

chiencao

Trung Uý

Đây là FH flick bóng xoáy xuống gần lưới. nếu bộ tốt, phát được lực thì chấp hết mọi loại xoáy. thực chiến thì hên xui ạ, vì sẽ bị đối thủ lùa như lùa gà, ko có cơ hội mà đánh. nên em vẫn thua như thường.

Các bác xem từ 0:50 trờ đi nếu ko muốn xem những pha đánh xịt

hauhm

Trung Sỹ
Bác chủ thớt viết cũng đúng, xoáy nặng hay nhẹ mà bác giật mạnh thì đều có thể qua bàn được nhé. Tuy nhiên khó lắm, đòi hỏi bác phải tập rất nhiều như tuyển Trung Quốc ấy, chỉ có ăn và luyện tập, xoáy nặng hay nhẹ thì bọn nó giật đều vào bàn hết. Mà bọn này tập kinh quá, để tập lực mạnh như vậy thì bác tập kỹ thuật giật cho chuẩn còn dễ hơn là tập lực tay. Dân văn phòng mà đòi giật bung xoáy thì khó lắm bác ạ
nhưng xoáy nặng hay xoáy nhẹ thỳ cũng đâu có giật hay flick giống nhau mà bảo là lực thắng xoáy, thế xoáy lên với xoáy xuống oánh như nhau hết. Với lại đây chỉ là khía cạnh đánh cho qua bàn, thế còn chiến thuật, điểm rơi, chân tay có đủ không, ty tỷ yếu tố khác trong 1 cú đánh. Nhìn clip chủ thớt đánh được thế kia mà phát biểu kiểu 1 + 1 bằng hai

hauhm

Trung Sỹ

Đây là FH flick bóng xoáy xuống gần lưới. nếu bộ tốt, phát được lực thì chấp hết mọi loại xoáy. thực chiến thì hên xui ạ, vì sẽ bị đối thủ lùa như lùa gà, ko có cơ hội mà đánh. nên em vẫn thua như thường.

Các bác xem từ 0:50 trờ đi nếu ko muốn xem những pha đánh xịt
thế flick xoáy lên với xoáy xuống bác cũng động tác như nhau hết đúng k, vì lực thắng xoáy mà

chiencao

Trung Uý
thế flick xoáy lên với xoáy xuống bác cũng động tác như nhau hết đúng k, vì lực thắng xoáy mà
cùng 1 kiểu thôi, khác nhau ở chỗ, bóng xoáy lên sẽ nảy hơn, điêm rơi khác, nên phải đón khác, còn động tác vẫn thế, vỗ mạnh vào là được

hauhm

Trung Sỹ
cùng 1 kiểu thôi, khác nhau ở chỗ, bóng xoáy lên sẽ nảy hơn, điêm rơi khác, nên phải đón khác, còn động tác vẫn thế, vỗ mạnh vào là được
vậy đâu phải là flick, bạt bóng trên bàn đấy chứ, đâu phải quả nào cũng làm được vậy đâu. Bóng không đủ cao thỳ thế nào, không đủ tay chân thỳ đánh làm sao, hay quả nào cũng vỗ mạnh. Mà cứ cho là vỗ mạnh đi, gặp bóng xoáy xuống nặng vẫn rúc như thường.

• Like
Reactions: WTT

bachikho

Đại Tá
chốt lại thì thớt vẫn mắc sai lầm phổ biến của trình gà mới tập (ham đánh ác như pro nhưng 10 quả hỏng tới 7-8), đó là lí do đánh trận với người kém hơn về kỹ thuật nhưng vẫn thua đều vì toàn tự đốt là chính (nếu đánh bạo lực mà lại đều nữa thì đã là cao thủ) :D

hauhm

Trung Sỹ
chốt lại thì thớt vẫn mắc sai lầm phổ biến của trình gà mới tập (ham đánh ác như pro nhưng 10 quả hỏng tới 7-8), đó là lí do đánh trận với người kém hơn về kỹ thuật nhưng vẫn thua đều vì toàn tự đốt là chính (nếu đánh bạo lực mà lại đều nữa thì đã là cao thủ) :D
kể cả cao thủ đánh bạo lực thỳ người ta cũng có lúc đánh nhẹ điểm rơi bác ạ, mà mấu chốt vấn đề là chủ thớt mới chỉ hiểu được 1 khía cạnh của bóng bàn trong 1 số tình huống, phát lực mạnh có thể thắng được xoáy đối phương mà đã nghĩ rằng đấy là chân lý của bóng bàn

chiencao

Trung Uý
kể cả cao thủ đánh bạo lực thỳ người ta cũng có lúc đánh nhẹ điểm rơi bác ạ, mà mấu chốt vấn đề là chủ thớt mới chỉ hiểu được 1 khía cạnh của bóng bàn trong 1 số tình huống, phát lực mạnh có thể thắng được xoáy đối phương mà đã nghĩ rằng đấy là chân lý của bóng bàn
phát lực ko phải tất cả, nhưng ko phát được lực thì vô nghĩa. tôi chỉ muốn nói ý đấy thôi.
còn bộ, chân có hay ko thì tự mình lo đi, sao hỏi tôi, hỏi thế khác nào thách tôi thắng Ma Long luôn đi cho nhanh. tôi chỉ đang xoáy vào việc phát lực, ông lại lôi hết các yếu tố trong bóng bàn ra đáp lại thì 10 năm nữa cuộc trao đổi này ko có hồi kết. ông nhìn cách tui di chuyển trong clip mà ko đoán ra mức độ am hiểu của tôi về bộ pháp à? hay chỉ muốn thắng cho bằng được trong cuộc tranh luận nên nói cho đã cái nư?

WTT

Trung Uý
phát lực ko phải tất cả, nhưng ko phát được lực thì vô nghĩa. tôi chỉ muốn nói ý đấy thôi.
còn bộ, chân có hay ko thì tự mình lo đi, sao hỏi tôi, hỏi thế khác nào thách tôi thắng Ma Long luôn đi cho nhanh. tôi chỉ đang xoáy vào việc phát lực, ông lại lôi hết các yếu tố trong bóng bàn ra đáp lại thì 10 năm nữa cuộc trao đổi này ko có hồi kết. ông nhìn cách tui di chuyển trong clip mà ko đoán ra mức độ am hiểu của tôi về bộ pháp à? hay chỉ muốn thắng cho bằng được trong cuộc tranh luận nên nói cho đã cái nư?
Phát lực của bạn cũng chưa đúng cách đâu

hauhm

Trung Sỹ
thế tôi bảo bóng bàn chỉ chung quy vào cách tiếp xúc bóng, vì phát lực tốt mà tiếp xúc bóng sai thỳ phát lực tốt là vô nghĩa, mời phản biện.

• Like
Reactions: WTT

nxaa

Trung Uý
Bỏ bóng bàn vài năm nay ngẫu hứng quay lại viết bài chơi.

Trước em đam mê bóng bàn ngày đêm, 1 ngày chơi bóng bàn cũng 5 tiếng, ngoài giờ làm ra thì là giờ chơi bóng bàn, bỏ bê cả gấu. Lúc đấy quyết tâm theo đuổi các kỹ thuật trong bóng bàn, đặc biệt là các kỹ thuật mà các vận động viên trung quốc sử dụng.

Chung quy lại thì cho dù luyện được kỹ thuật thượng thừa (so với cấp công ty) rồi nhưng ra thi đấu thì vẫn thua các bạn kỹ thuật yếu hơn. Lý do là thời gian thi đấu là cả ngày, bị đốt sức dẫn đến ko thể thi triển kỹ thuật 1 cách chuẩn được. Các kỹ thuật đòi hỏi sức khoẻ rất cao, như di chuyển liên tục, phát lực, tập trung, phán đoán, và suy nghĩ chiến thuật để tạo ra những cơ hội tốt nhất để thi triển kỹ thuật (tuyệt chiêu) của mình... Còn các bạn không có chú tâm vào kỹ thuật nhiều thì các bạn lại khoẻ, cứ có bóng là đánh, đánh cũng xác xuất vào bàn cao phết, mình lỡ ngớ là bị đập như con, tâm lý ko tốt cũng ảnh hưởng đến kỹ thuật của mình, còn ko có kỹ thuật thì lại ko bị ảnh hưởng bởi tâm lý lắm vì cứ có bóng là đánh, giao thật khó vào, rồi bóng qua là múc, đơn giản. các bạn ấy giữ được năng lượng đến cuối ngày. Nên nếu đánh nhanh rút nhanh thì mình có lợi chứ đánh lâu dài thì mình lại thua.

Nãy giờ hơi ngoài lề 1 xíu, giờ mới quay lại ý chính của chủ đề nè :D . 2 từ mà em muốn nói đến chính là "phát lực". Về nguyên tắc vậy lý khi bóng trả về 1 lực là 100 thì mình phải trả lại 1 lực lớn hơn 100, đẹp nhất là 200 thì mới có thể điều bóng theo ý của mình. Nếu không sẽ bị ăn xoáy, hoặc bị trật hướng bóng đi (bóng đến vị trí ko đúng ý mình)... ví dụ như bóng xoáy xuống với tốc độ xoáy 100 km/giờ mà mình cắm đầu cắm đít vận công để moi lên nhưng lực tạo ra chỉ có 90 thì chắc chắn cắm lưới :D. có khi ko chạm được lưới mà chui xuống gầm bàn luôn. hoặc khi đôi công bóng lao đến xoáy lên nếu ko phát lực mạnh hơn trả lại thì chắc chắn sẽ bị xịt. Về nguyên tắc, khi ko biết bóng xoáy bao nhiêu, thì cứ giật mạnh hết cỡ (giật có điều hướng, ôm bóng và lăn xoáy... kỹ thuật khá nâng cao) thì kiểu gì bóng cũng sẽ đi theo ý mình, nên ko cần quân tâm xoáy nhẹ hay xoáy mạnh các bác ạ. Đấy lại quay về câu chuyện phát lực như nào để có thể bỏ qua luôn yếu tố xoáy cho nhàn. Các bài viết về phát lực thì nhiều vô số kể, tuy nhiên thì mỗi người 1 cơ địa khác nhau, cơ thể của chúng ta cũng ko phải cơ thể như các vận động viên chuyên nghiệp, chưa kể dân văn phòng thì toàn bụng bự nữa, chân cũng yếu ko bật nhanh được, mắt kém, ko nhìn thấy chính xác độ xoáy và tốc độ của bóng... phán đoán sai là ăn xoáy ngay. túm lại là mình phải tự tìm ra cách riêng của mình để có thể phát lực mạnh nhất, có thể tham khảo các bài viết nhưng nếu ko làm được thì cũng ko cần thất vọng, hãy tự sáng chế ra cho mình 1 cách riêng. động tác có thể xấu, bộ pháp có thể ko chuẩn, nhưng miễn là phát được lực và thu được nhanh là ổn rồi.

Ko chỉ riêng bóng bàn, bí quyết c7a3 tất cả các bộ môn thể thao đều xoay quanh 2 từ "phát lực". Như học võ, cầu lông, bóng đá... ví dụ em mà sút 1 quả bóng chuẩn quốc tế thì nó đi lẹt tẹt chứ mà VDV thế giới họ sút cái là từ giữa sân vào đến goal :D. hay em mà đấm nhau với ai chắc như gãi ngữa người ta, còn VDV đấm bốc họ nhẹ nhàng cái là em lên thiên đường ngay ạ.

Thôi em phải làm việc tiếp đây, chúc các bạn đam mê bóng bàn sức khoẻ ạ.
Bài dài mà tào lao, bóng qua là phải tăng lực lên hơn thế à, kỹ thuật ông học chỗ nào mà cao siêu vl

lion

Đại Tá
vâng đây ạ. 6 năm trước rồi bác à. lúc đấy đang nghiền ZJK BH nên nghiên cứu rất kỹ

Còn hạng thì em cũng đã nói ở trên, em đánh giải công ty thôi, thua cả các bạn kỹ thuật thấp hơn mình nên đừng hỏi em lên hạng A chưa ạ,
Ái chà, bác chủ thớt tay cũng dẻo ra phết đấy nhé!
Nói về bóng bàn phong trào thì nông dân hay văn phòng thì cơ bản đều như nhau thôi, không thể nói ông nào yếu hơn ông nào, ông nào khỏe hơn ông nào được, vì vậy không nên phân biệt văn phòng với không văn phòng bác ạ.

Trong bóng bàn thì nó có nhiều trường phái tiếp cận và ứng dụng lắm, ví dụ như: lấy lực thắng lực, lấy xoáy thắng xoáy, mượn lực đả (đánh) lực...rất linh hoạt chứ không cứng nhắc đâu, và mỗi động tác đều có nguyên lý riêng, giật có nguyên lý của giật, bạt có nguyên lý của bạt, cắt gò có nguyên lý của cắt gò..., không cái nào giống cái nào. Võ thuật cũng có trường phái dùng lực trực diện (lực phá lực), có trường phái mượn lực của đối phương (thái cực quyền của China, hiệp khí đạo - Aikido-của Nhật Bản), kể cả trong trường phái "lực phá lực" cũng có những nguyên lý mượn lực đối phương để tiêu diệt đối phương, bóng bàn cũng vậy!

Trên thực tế, nhiều khi đánh hay dạy chưa chắc đã hay, vì vậy không nên vội tin ai đó hơn mình 4, 5...bóng nói là đúng, nó có thể đúng với anh ta, nhưng chưa chắc đã đúng với nguyên lý chung và với đại đa số ae phong trào và chuyên nghiệp đang vận dụng nguyên lý một cách hiệu quả. Đừng nói là trình D, em xin lỗi bác chứ nhiều khi trình cao hơn D mấy bậc nói còn chưa chắc đã đúng bác ạ!

WTT

Trung Uý
vâng, vẫn đang trong quá trình nghiên cứu thôi. chưa có kết quả như mong đợi, vẫn đang hóng duyên cao nhân nào chỉ giáo
Tôi cũng chỉ là người thích bóng bàn thôi, thấy bạn cũng có vẻ bộc trực thẳng thắn nên cũng chỉ chia sẻ đôi chút bản thân cảm nhận thôi, mà cảm nhận thì nó chủ quan và chưa chắc đã đúng.
Bạn nghĩ bạn phát lực mạnh vì bạn phải dùng nhiều sức nhưng bóng nó đi không mạnh vì số phần trăm sức lực của bạn truyền vào quả bóng không nhiều.
Mô tả động tác đơn giản như đi đều mốt hai mốt cũng không dễ. Mô tả động tác trong kỹ thuật bóng bản thì khó vô cùng.
BH của ZJK,ML hay FZD đều có cái riêng nhưng có cái chung nếu quan sát kỹ sẽ thấy: ngay trước khi lực bùng phát lại là chậm dãi nhẹ nhàng, muốn cảm nhận được cái nhanh mạnh uy lực của các cao thủ thì phải cảm nhận được cái chậm dãi nhẹ nhàng của họ.

lion

Đại Tá
Bác chủ thớt viết cũng đúng, xoáy nặng hay nhẹ mà bác giật mạnh thì đều có thể qua bàn được nhé.
Không đúng! Xoáy nặng (hiểu là xoáy xuống nặng), nhưng giật mạnh nghĩa là mắm môi mắm lợi văng hết sức à, như vậy mới chỉ là có sức thôi, mà không có kỹ thuật, không có nguyên lý, không có chiến thuật gì hết. Muốn giật mạnh quả xoáy (xuống) nặng thì chân phải thế nào, tay và vai hạ thế nào, mũi vợt thế nào, mặt vợt thế nào, khi nào bắt đầu gập tay, khi nào tiếp xúc, tiếp xúc góc bao nhiêu độ, hông lườn liên hoàn ra sao...là cả một loạt động tác hợp nhất để tạo ra cú giật mạnh. Nhiều khi chả cần phải như thế, mà người chơi muốn giật mơn man (xoáy ít) sang gây khó chịu cho đối phương, đâu cần lúc nào cũng phải giật mạnh, hoặc muốn giật tăng xoáy có điểm rơi cũng có thể đưa bóng sang và có thể ăn điểm hoặc tạo cơ hội cho cú đánh sau. Nếu chỉ có mỗi "giật mạnh" đối với bóng xoáy xuống nặng thì còn thiếu nhiều lắm bác nhé!

hauhm

Trung Sỹ
đúng rồi, bởi vì thread này đăng lên mà không ai phản biện, newbee người ta lên đọc lại tưởng đúng, tập theo cách phát lực chấp hết mọi loại xoáy xong tẩu hoả nhập ma thỳ sao

Pluripotenial

Đại Uý

Mạn phép hỏi bác chủ thread có đánh mặt tàu ko, hay chơi mặt Đức Nhật.

Bình luận từ Facebook