Kỹ thuật bóng bàn chung quy lại cũng chỉ có 2 từ mà thôi

lhduy

Trung Uý
Em thấy phát lực chỉ cần đúng lúc là được, lúc sắp chạm banh siết cổ tay vs ngón tay lại là OK, cẳng tay giữ cái form động tác rồi thả lỏng vung sẽ nhanh hơn là gồng. Trước khi chạm banh thì đợi banh tay lùi theo nhịp bóng. Em thấy OP là biết đánh chứ phải không đâu, em thấy bác cứ đánh nhẹ nhàng cảm nhận được cái khoảnh khắc lúc chạm banh là OK ấy. Quen rồi thì chỉ cần đúng lúc chạm banh phát lực là ngon. Bác nói phát lực ăn tất cũng đúng, mà dồn lực vào đúng khoảnh khắc đó thôi là đủ, trái banh cắn vào mặt vợt rồi thì mình kéo banh từ gần sát sàn lên bàn luôn cũng được.
Vợt chạm banh, rồi banh nằm trên vợt có 0,0 mấy giây mà căng hết cú đánh 3s thì mỏi lắm :DD. Căng từ đầu tới cuối là chấn thương vs hỏng tất, mà mình căng cú đầu rồi thì các cú sau cũng cố gồng mà đánh tiếp là dễ hỏng động tác.
Với em thấy bác nên nhún hai chân cùng lúc tại chỗ sau khi đánh xong một động tác ấy, em thấy bác di chuyến nhún một lúc hai chân ra một chỗ mới là ok rồi, mà nên nhún thêm 1 bước tại chỗ hoặc xê dịch tí xíu để không bị chôn chân vs di chuyển lẹ hơn sang chỗ phù hợp vs cú đánh, với nhún tại chỗ nó rất hợp quán tính để thu tay về chuẩn bị cú tiếp theo. Cheers.

Last edited:

linh729

Thượng Tá
đỡ thì ko nói làm gì, flick FH hay flick BH gì cũng cần phát lực mới thắng được lực xoáy bác à. những quả bóng giao ngắn xoáy xuống hoặc xoáy ngang gần lưới, nếu dùng FH flick thì phải có lực phá xoáy "ầm" 1 phát như Mã Long ấy, còn muốn đánh nhẹ cũng được, nhưng phải nhìn rõ được xoáy bao nhiêu, điểm rơi thế nào... để nương theo xoáy mà đánh như thái cực quyền của Trương Tam Phong ấy ạ. cách này khó quá, em thấy học phát lực sẽ đơn giản hơn nhiều cho dân văn phòng ạ. Còn BH flick thì có thể ko mạnh, nhưng phải nhanh, kiểu miết bóng lăn xoáy như ZJK ấy, còn BH flick của Fan Zheng Dong thì là dùng lực phá xoáy rồi.

Em nói thì ko đầy đủ các khía cạnh, nên các bác đọc có thể sẽ có cách hiểu khác nhau. Vốn dĩ các bác đang muốn hiểu theo kiểu của các bác rồi nên các bác khó chập nhận 1 ý kiến khác thường như của em. bác nào hiểu được ý em nói thì chắc chắn là đã trải qua quá trình nghiên cứu như em rồi. Vì em đánh ko được nên em phải nghiên cứu sao cho nó được, còn các bác có thể đánh phát nào cũng qua phát nấy rồi nên các bác cũng chẳng cần nghiên cứu tại sao nó qua nữa. có thể đó là năng khiếu trời ban cho các bác rồi nên mọi thứ với các bác nó đơn giản. nên cách nhìn của các bác sẽ khác của em là đương nhiên rồi.

Bạn đọc giúp mình 2 cụm từ này xem có thấy thuận miệng không hay là hơi vướng :
Chớ Ham Bê Dị -- Cột Say Chá Cháng
Chớ Ham Bê Dị -- Dậu Trầm Lủi Muộn

Mình có khả năng phán đoán ra được một số điểm khác biệt trong văn phong nên nếu bạn đả thông được 2 câu trên thì tự nhiên tâm trí sẽ thấy thoải mái và sáng suốt hơn rất nhiều.

chiencao

Trung Uý
Bạn đọc giúp mình 2 cụm từ này xem có thấy thuận miệng không hay là hơi vướng :
Chớ Ham Bê Dị -- Cột Say Chá Cháng
Chớ Ham Bê Dị -- Dậu Trầm Lủi Muộn

Mình có khả năng phán đoán ra được một số điểm khác biệt trong văn phong nên nếu bạn đả thông được 2 câu trên thì tự nhiên tâm trí sẽ thấy thoải mái và sáng suốt hơn rất nhiều.
Đã Google nhưng vẫn chưa hiểu lắm, bác có thể giải thích thêm ko?

chiencao

Trung Uý
Mạn phép hỏi bác chủ thread có đánh mặt tàu ko, hay chơi mặt Đức Nhật.
em chơi tàu FH nhưng chưa tập được đến nơi đến chốn, mặc dù có cảm nhận được cách giật của tàu rồi nhưng sức khoẻ ko cho phép theo luôn bác à. Nếu có thể lãnh hội được cách giật tàu mà ko tốn nhiều sức thì tốt quá. về cơ bản giật mút tàu thì cứ dùng lực phá xoáy, phá lực là auto bóng qua bàn, gần bàn hay xa bàn cũng vậy. mà vấn đề phát lực thì... chính vấn đề em đang nói ở topic này. nếu có thể làm được thì tốt rồi. có điều ko dễ, em viết topic này ko có nghĩa là em đã làm được, chỉ là em kết luận được thôi, nhưng chưa tập được như thế.

chiencao

Trung Uý
thực ra nếu nhìn rộng hơn thì kỹ năng kiểm soát xoáy mới là quan trọng - phát lực là một phần trong những kỹ năng chính chứ không phải tất cả
chính vì ko kiểm soát được xoáy nên em quy hết về việc phá luôn cho nhanh đấy ạ. còn đạt được cảnh giới kiếm xoáy được xoáy thì tốt quá rồi ạ. vì đối thủ giao bóng qua mà xoáy tùm lum, che bóng các kiểu, rồi mắt mờ ko nhìn thấy xoáy, sân rộng, ánh sáng loá mắt, mệt mỏi, tinh thần ko tốt.... đều dẫn đến việc ko đọc được xoáy, cho nên em quy hết về phá xoáy bằng việc phát lực đấy ạ.

chiencao

Trung Uý
Em thấy phát lực chỉ cần đúng lúc là được, lúc sắp chạm banh siết cổ tay vs ngón tay lại là OK, cẳng tay giữ cái form động tác rồi thả lỏng vung sẽ nhanh hơn là gồng. Trước khi chạm banh thì đợi banh tay lùi theo nhịp bóng. Em thấy OP là biết đánh chứ phải không đâu, em thấy bác cứ đánh nhẹ nhàng cảm nhận được cái khoảnh khắc lúc chạm banh là OK ấy. Quen rồi thì chỉ cần đúng lúc chạm banh phát lực là ngon. Bác nói phát lực ăn tất cũng đúng, mà dồn lực vào đúng khoảnh khắc đó thôi là đủ, trái banh cắn vào mặt vợt rồi thì mình kéo banh từ gần sát sàn lên bàn luôn cũng được.
Vợt chạm banh, rồi banh nằm trên vợt có 0,0 mấy giây mà căng hết cú đánh 3s thì mỏi lắm :DD. Căng từ đầu tới cuối là chấn thương vs hỏng tất, mà mình căng cú đầu rồi thì các cú sau cũng cố gồng mà đánh tiếp là dễ hỏng động tác.
Với em thấy bác nên nhún hai chân cùng lúc tại chỗ sau khi đánh xong một động tác ấy, em thấy bác di chuyến nhún một lúc hai chân ra một chỗ mới là ok rồi, mà nên nhún thêm 1 bước tại chỗ hoặc xê dịch tí xíu để không bị chôn chân vs di chuyển lẹ hơn sang chỗ phù hợp vs cú đánh, với nhún tại chỗ nó rất hợp quán tính để thu tay về chuẩn bị cú tiếp theo. Cheers.
cảm ơn bác, em sẽ thử xem

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Anh chủ thớt up bài vào mục "nâng cao" nên hoảng quá :)
Anh em cũng chỉ nên bàn đỉnh cao tầm công ty thôi, không quá bắt bẻ sâu làm gì. Tôi từ thời bệnh và lực chỉ còn 1/3 trước kia cơ bản vẫn kiếm được vài lon bia qua ngày :(

WTT

Trung Uý
chính vì ko kiểm soát được xoáy nên em quy hết về việc phá luôn cho nhanh đấy ạ. còn đạt được cảnh giới kiếm xoáy được xoáy thì tốt quá rồi ạ. vì đối thủ giao bóng qua mà xoáy tùm lum, che bóng các kiểu, rồi mắt mờ ko nhìn thấy xoáy, sân rộng, ánh sáng loá mắt, mệt mỏi, tinh thần ko tốt.... đều dẫn đến việc ko đọc được xoáy, cho nên em quy hết về phá xoáy bằng việc phát lực đấy ạ.
Bạn muốn "quy hết về phá xoáy bằng việc phát lực" thì nên tập với người chơi cắt thủ kiểu như Han Ying í

anhemoy

Đại Tá
cảm ơn bác, em sẽ thử xem
thật ra em hiểu ý bác chủ, em đã từng nghĩ rằng quả bóng rất nhẹ, các bác có phát lực bao nhiêu đi chăng nữa thì độ xoáy nó cũng chỉ có vậy, gò nặng đến mấy thì xoáy xuống cũng chỉ là lực nhỏ hơn với lực tay của mình tung ra.
dễ hiểu ý bác là ví như địch có múa máy đến 7749 thế võ nhưng chỉ cần 1 phát súng là nằm
Nhưng thế thì đơn giản quá bác ơi, để có thể phát ra 1 lực max của max bất kể xoáy gì cho bóng đều vào bàn thì góc vợt của bác phải siêu chuẩn, cứ cho là 45 độ đi. Sao bác có thể chắc chắn quả nào bác cũng có thể đánh đc với góc vợt 45 độ, chưa kể họ sẽ cài cắm bóng dài ngắn xa gần, bộ chân bác yếu là cũng k thể có 1 cú đánh hoàn hảo mang hết lực đi phá được lực bóng trả sang được. Em đã từng đánh theo kiểu này và kết luận là trước mỗi cũ đánh người em gồng cứng như bị chuột rút căng cơ, đánh 10 quả thì được 2 quả, 2 quả vào bàn đối phương chặn được là đứng nhìn

Bóng bàn là môn khéo léo, bác nên nghĩ lại cách đánh, thay đổi lối chơi mềm mại, giật đều, chọn quả đánh, ngon thì hết ga hết số tăng lực. Em thì trình Z thôi nhưng cũng đúc kết ra được 1 số điều nho nhỏ, chúc bác nhiều bia

hauhm

Trung Sỹ
thật ra em hiểu ý bác chủ, em đã từng nghĩ rằng quả bóng rất nhẹ, các bác có phát lực bao nhiêu đi chăng nữa thì độ xoáy nó cũng chỉ có vậy, gò nặng đến mấy thì xoáy xuống cũng chỉ là lực nhỏ hơn với lực tay của mình tung ra.
dễ hiểu ý bác là ví như địch có múa máy đến 7749 thế võ nhưng chỉ cần 1 phát súng là nằm
Nhưng thế thì đơn giản quá bác ơi, để có thể phát ra 1 lực max của max bất kể xoáy gì cho bóng đều vào bàn thì góc vợt của bác phải siêu chuẩn, cứ cho là 45 độ đi. Sao bác có thể chắc chắn quả nào bác cũng có thể đánh đc với góc vợt 45 độ, chưa kể họ sẽ cài cắm bóng dài ngắn xa gần, bộ chân bác yếu là cũng k thể có 1 cú đánh hoàn hảo mang hết lực đi phá được lực bóng trả sang được. Em đã từng đánh theo kiểu này và kết luận là trước mỗi cũ đánh người em gồng cứng như bị chuột rút căng cơ, đánh 10 quả thì được 2 quả, 2 quả vào bàn đối phương chặn được là đứng nhìn

Bóng bàn là môn khéo léo, bác nên nghĩ lại cách đánh, thay đổi lối chơi mềm mại, giật đều, chọn quả đánh, ngon thì hết ga hết số tăng lực. Em thì trình Z thôi nhưng cũng đúc kết ra được 1 số điều nho nhỏ, chúc bác nhiều bia
em cũng nói thế này, và người ta bảo em là cãi lấy được cho đã cái nư, quá buồn

bachikho

Đại Tá

em cũng nói thế này, và người ta bảo em là cãi lấy được cho đã cái nư, quá buồn
cũng chính là ý tui ở trên đó, dân nghiệp dư trình gà mới tập, time tập k có nhiều nhưng lại muốn phải đánh đc như pro kia, thành ra quả nào thấy cũng ngon, cũng muốn nghiến răng đánh chết đối phương ngay nhưng toàn mình hỏng trước thành ra mãi vẫn là gà, trong khi cách tiếp cận đúng đắn nhất đối với nghiệp dư ban đầu là ĐỀU đã, cứ k tự đốt cái cái đã, tới khi nào đạt đc mức độ quả nào cũng vào bàn (dù muỗi) thì lúc đó muốn tăng lực rất dễ, trình độ khi đó sẽ tiến bộ rất nhanh, còn ham đánh bạo lực nhưng tậm tịt khi muốn đánh đều rất khó, trình độ mãi dậm chân 1 chỗ thoai (xem qua mấy clip của thớt thì đang mắc đúng phải bệnh này)
tóm lại thì cần hỏi thớt đã đôi công trái phải 4-50 quả ko hỏng chưa, giật chặn đc 10-20 quả 1 lượt chưa, giật gò quả nào cũng sang bàn chưa, chặn giật được 10-20 quả 1 lượt chưa, đẩy né giật được 5-10 quả 1 lượt chưa..., chừng nào làm tốt đc những cái đó thì hẵng tính tới việc tập các kỹ thuật nâng cao như flick hay đối giật bla bla... (cái này người ta gọi là học bò roài hẵng lo học chạy), chứ cách đây mấy năm có 1 bác ở bắc giang chưa thuần thục các kỹ thuật cơ bản mà vào toàn đăng bài hỏi chiến thuật flick với đối giật trong trận thấy hãi quá (trong trận người ra phát thì trả đc vào bàn, người ta giật thì kê đc vào bàn là tốt lắm roài) :D

Last edited:

chiencao

Trung Uý
cũng chính là ý tui ở trên đó, dân nghiệp dư trình gà mới tập, time tập k có nhiều nhưng lại muốn phải đánh đc như pro kia, thành ra quả nào thấy cũng ngon, cũng muốn nghiến răng đánh chết đối phương ngay nhưng toàn mình hỏng trước thành ra mãi vẫn là gà, trong khi cách tiếp cận đúng đắn nhất đối với nghiệp dư ban đầu là ĐỀU đã, cứ k tự đốt cái cái đã, tới khi nào đạt đc mức độ quả nào cũng vào bàn (dù muỗi) thì lúc đó muốn tăng lực rất dễ, trình độ khi đó sẽ tiến bộ rất nhanh, còn ham đánh bạo lực nhưng tậm tịt khi muốn đánh đều rất khó, trình độ mãi dậm chân 1 chỗ thoai (xem qua mấy clip của thớt thì đang mắc đúng phải bệnh này)
tóm lại thì cần hỏi thớt đã đôi công trái phải 4-50 quả ko hỏng chưa, giật chặn đc 10-20 quả 1 lượt chưa, giật gò quả nào cũng sang bàn chưa, chặn giật được 10-20 quả 1 lượt chưa, đẩy né giật được 5-10 quả 1 lượt chưa..., chừng nào làm tốt đc những cái đó thì hẵng tính tới việc tập các kỹ thuật nâng cao như flick hay đối giật bla bla... (cái này người ta gọi là học bò roài hẵng lo học chạy), chứ cách đây mấy năm có 1 bác ở bắc giang chưa thuần thục các kỹ thuật cơ bản mà vào toàn đăng bài hỏi chiến thuật flick với đối giật trong trận thấy hãi quá (trong trận người ra phát thì trả đc vào bàn, người ta giật thì kê đc vào bàn là tốt lắm roài) :D
50 quả thì ko dám nói nhưng trên 10 quả thì bình thường bác à, tại vì còn phụ thuộc vào người tập cùng / đối thủ nữa. tập thì cả BH và FH 10 trái là bình thường. đẩy né giật, giao bóng giật, hoặc flick cú giao của đối thủ... các kiểu thì cũng ko phải khó với em, trước em còn giật phát nào vào phát nẫy cơ, tỷ lệ thành công gần như 100%, cảm giác như lấy tay chụp bóng lại rồi ném qua bàn bên kia ấy. muốn giật ra góc nào cũng được (mà em đang nói trình công ty thôi nhé, các bác chuyên nghiệp thì đường bóng chắc tinh xảo hơn nên em khó làm được như thế). nhưng mút vợt, cốt vợt, và kỹ thuật muôn vàn trường phái khác nhau, do em đang trong giai đoạn nghiên cứu tùm lum nên em nghiên cứu hết tất cả, thành ra bị tẩu hoả nhập ma, đến giờ vẫn chưa chốt được cho mình 1 trường phái, mút, cốt nào phù hợp nào với mình nhất để bám vào đó mà tập nâng cao. giờ thì em thiên về hướng phát lực để triệt tiêu hết xoáy nên mới có topic này.

Thắng thua đối với em ko quan trọng trọng, vì em ko chơi cá độ, em chỉ đam mê kỹ thuật và những pha bóng đẹp thôi.

Changanuong

Thượng Sỹ
đùa nhưng là thật đó bác, dân nghiệp dư k đc ăn tập như pro nhưng lại luôn muốn đánh mạnh như pro dẫn tới k đều, thua hầu như toàn do tự đốt, thay vì thế nên tập trung vào đánh đều thì hơn, cứ vào bàn cái đã, người ta hay hơn mình thì ăn, dở hơn mình thì thua, đầu tiên mình phải k tự đốt đã
Bác này nói chí phải, đã là trình phủi, phong trào thì cứ đánh ổn định là auto thắng. Đâu như trình chuyên nghiệp, độ ổn định gần như same nhau, khác nhau ở những quả kết, độ ác của đường bóng

bachikho

Đại Tá
Bác này nói chí phải, đã là trình phủi, phong trào thì cứ đánh ổn định là auto thắng. Đâu như trình chuyên nghiệp, độ ổn định gần như same nhau, khác nhau ở những quả kết, độ ác của đường bóng
quan điểm thớt giống y ku hàng xóm nhà tui, k cần quan tâm thắng thua, cứ đánh như pro nhìn cho đẹp cái đã (dù 1-2 quả vào, 8-9 quả hỏng), sau trận đấu chỉ nhớ tới pha bóng đẹp mình đã thực hiện đc trong trận, đó cũng là 1 cách để tận hưởng cuộc sống mà :D

Changanuong

Thượng Sỹ
quan điểm thớt giống y ku hàng xóm nhà tui, k cần quan tâm thắng thua, cứ đánh như pro nhìn cho đẹp cái đã (dù 1-2 quả vào, 8-9 quả hỏng), sau trận đấu chỉ nhớ tới pha bóng đẹp mình đã thực hiện đc trong trận, đó cũng là 1 cách để tận hưởng cuộc sống mà :D
Cá nhân t cũng từng mắc lỗi này hồi mới chơi, rất ham đánh bạo lực. Nhưng khổ nỗi chân ko đủ, lườn ko khoẻ, đọc xoáy thì kém thì đánh đấm tấn công cái gì. Tới giờ vẫn luôn nhắc nhở bản thân: đánh chậm lại, di chuyển đi, chân đâu rồi, giật ác làm gì, vào bàn cái đã nào

bachikho

Đại Tá
Cá nhân t cũng từng mắc lỗi này hồi mới chơi, rất ham đánh bạo lực. Nhưng khổ nỗi chân ko đủ, lườn ko khoẻ, đọc xoáy thì kém thì đánh đấm tấn công cái gì. Tới giờ vẫn luôn nhắc nhở bản thân: đánh chậm lại, di chuyển đi, chân đâu rồi, giật ác làm gì, vào bàn cái đã nào
phải tới 95% dân mới tập mắc cái đó, kể cả tụi trẻ năng khiếu đứa nào cũng ham đánh bạo lực, rất ít đứa chịu đánh đều, nhưng sau 1 time thì chính những đứa bạo lực sẽ chững lại k tiến đc nữa trong khi tụi đánh đều thì tiến ào ào

Bình luận từ Facebook