Kỹ thuật bóng bàn chung quy lại cũng chỉ có 2 từ mà thôi

dungatvt

Thượng Tá
50 quả thì ko dám nói nhưng trên 10 quả thì bình thường bác à, tại vì còn phụ thuộc vào người tập cùng / đối thủ nữa. tập thì cả BH và FH 10 trái là bình thường. đẩy né giật, giao bóng giật, hoặc flick cú giao của đối thủ... các kiểu thì cũng ko phải khó với em, trước em còn giật phát nào vào phát nẫy cơ, tỷ lệ thành công gần như 100%, cảm giác như lấy tay chụp bóng lại rồi ném qua bàn bên kia ấy. muốn giật ra góc nào cũng được (mà em đang nói trình công ty thôi nhé, các bác chuyên nghiệp thì đường bóng chắc tinh xảo hơn nên em khó làm được như thế). nhưng mút vợt, cốt vợt, và kỹ thuật muôn vàn trường phái khác nhau, do em đang trong giai đoạn nghiên cứu tùm lum nên em nghiên cứu hết tất cả, thành ra bị tẩu hoả nhập ma, đến giờ vẫn chưa chốt được cho mình 1 trường phái, mút, cốt nào phù hợp nào với mình nhất để bám vào đó mà tập nâng cao. giờ thì em thiên về hướng phát lực để triệt tiêu hết xoáy nên mới có topic này.

Thắng thua đối với em ko quan trọng trọng, vì em ko chơi cá độ, em chỉ đam mê kỹ thuật và những pha bóng đẹp thôi.
Chuyển sang gai thủ đi bác

lion

Đại Tá
Thôi, em nghĩ các bác tầm D, E nên hỏi bác chủ thớt công tác ở đâu và hẹn giao lưu đi rồi tra đổi cho nó dễ, chém gió thế này ông nào cũng giỏi hơn Ma Long và Fan ZhenDong hết, không ông nào kém ông nào :)

langngoi

Đại Tá
em chơi tàu FH nhưng chưa tập được đến nơi đến chốn, mặc dù có cảm nhận được cách giật của tàu rồi nhưng sức khoẻ ko cho phép theo luôn bác à. Nếu có thể lãnh hội được cách giật tàu mà ko tốn nhiều sức thì tốt quá. về cơ bản giật mút tàu thì cứ dùng lực phá xoáy, phá lực là auto bóng qua bàn, gần bàn hay xa bàn cũng vậy. mà vấn đề phát lực thì... chính vấn đề em đang nói ở topic này. nếu có thể làm được thì tốt rồi. có điều ko dễ, em viết topic này ko có nghĩa là em đã làm được, chỉ là em kết luận được thôi, nhưng chưa tập được như thế.
Hì dùng lực thắng xoáy, thì đa phần chỉ dân chuyên, hoặc người có tố chất cơ bắp mới nên theo đuổi, dân văn phòng mà theo đuổi, dùng lực thắng xoáy, sớm muộn cũng chấn thương chủ thread ah.
Bạn oánh mặt đức nhật, rồi qua tầu, sẽ bị cảm giác oánh tầu mệt :) vì thói quen đức nhật thôi, nếu bạn oánh tầu đủ lâu, quên cảm giác đức nhật, thì khi quay lại đức nhật, muốn tẩn 1 quả bóng mạnh, cũng sẽ thấy mệt hơn phang tầu.

WTT

Trung Uý
Thôi, em nghĩ các bác tầm D, E nên hỏi bác chủ thớt công tác ở đâu và hẹn giao lưu đi rồi tra đổi cho nó dễ, chém gió thế này ông nào cũng giỏi hơn Ma Long và Fan ZhenDong hết, không ông nào kém ông nào :)
Chưa đúng thì ai cũng biết chưa đúng nhưng thế nào là chuẩn thì không ai nói được

linh729

Thượng Tá
Đã Google nhưng vẫn chưa hiểu lắm, bác có thể giải thích thêm ko?

Ham mê quá dễ dẫn tới ngộ nhận, tôn sùng, mất đi sự sáng suốt.
Trình tự cho 1 cú đánh là :
-- (1) Nhận biết bóng (hướng, xoáy, điểm rơi ...)
-- (2) Di chuyển tới vị trí thích hợp
-- (3) Xử lý (trả bóng, đỡ bóng, đánh bóng)
-- (4) Hồi bộ, chuẩn bị cho quả tiếp theo

Thứ mà bạn đang luyện chủ yếu nằm trong khâu thứ 3. Nếu (1) và (2) làm không tốt thì dễ dẫn đến tự mắc lỗi ở khâu thứ 3 hoặc đánh mạnh quá, không kịp hồi bộ, tự đưa mình vào thế khó ở quả tiếp theo

Nhiều lúc có cảm giác thua người có kỹ thuật kém hơn nhưng thực chất là do chưa nhìn nhận được hết các khía cạnh của 1 cú đánh, của 1 trận đấu. Chỉ cần làm tốt khâu (1) và (2) thì chưa cần đến kỹ thuật phát lực pro-max là đã có thể thắng được rất nhiều đối thủ.
Chính vì sự ham mê lối đánh của các siêu VDV dẫn đến tâm trí chỉ tập trung vào khâu thứ 3, gần giống kiểu xây nhà từ nóc, không xây từ móng. Móng chưa vững nhưng "nóc" thì vĩ đại nên việc tập luyện và thi đấu sẽ khó đạt được thành tích như mong đợi.

Cho nên chỉ có Chớ Ham Bê Dị - Cột Say Chá Cháng thì đầu óc mới tỉnh táo ra, thông suốt hơn, bớt say bớt tự trói buộc, đường lối sẽ trở nên rộng mở, thông thoáng. Chớ Ham Bê Dị - Dậu Trầm Lủi Muộn => giảm bớt được tính khác biệt với số đông, nâng cao sự hoà nhập, học hỏi được nhiều hơn, tâm sinh lý thoải mái hơn.

Last edited:

lion

Đại Tá

Thứ mà bạn đang luyện chủ yếu nằm trong khâu thứ 3. Nếu (1) và (2) làm không tốt thì dễ dẫn đến tự mắc lỗi ở khâu thứ 3 hoặc đánh mạnh quá, không kịp hồi bộ, tự đưa mình vào thế khó ở quả tiếp theo

Nhiều lúc có cảm giác thua người có kỹ thuật kém hơn nhưng thực chất là do chưa nhìn nhận được hết các khía cạnh của 1 cú đánh, của 1 trận đấu. Chỉ cần làm tốt khâu (1) và (2) thì chưa cần đến kỹ thuật phát lực pro-max là đã có thể thắng được rất nhiều đối thủ.
Chính vì sự ham mê lối đánh của các siêu VDV dẫn đến tâm trí chỉ tập trung vào khâu thứ 3, gần giống kiểu xây nhà từ nóc, không xây từ móng. Móng chưa vững nhưng "nóc" thì vĩ đại nên việc tập luyện và thi đấu sẽ khó đạt được thành tích như mong đợi.

Cho nên chỉ có Chớ Ham Bê Dị - Cột Say Chá Cháng thì đầu óc mới tỉnh táo ra, thông suốt hơn, bớt say bớt tự trói buộc, đường lối sẽ trở nên rộng mở, thông thoáng. Chớ Ham Bê Dị - Dậu Trầm Lủi Muộn => giảm bớt được tính khác biệt với số đông, nâng cao sự hoà nhập, học hỏi được nhiều hơn, tâm sinh lý thoải mái hơn.
Cao Văn Minh!

WTT

Trung Uý

Phần đầu ok nhưng đoạn cuối là bro dùng tiếng của dân toọc gì thế ?

vthoang1986

Trung Uý
chính vì ko kiểm soát được xoáy nên em quy hết về việc phá luôn cho nhanh đấy ạ. còn đạt được cảnh giới kiếm xoáy được xoáy thì tốt quá rồi ạ. vì đối thủ giao bóng qua mà xoáy tùm lum, che bóng các kiểu, rồi mắt mờ ko nhìn thấy xoáy, sân rộng, ánh sáng loá mắt, mệt mỏi, tinh thần ko tốt.... đều dẫn đến việc ko đọc được xoáy, cho nên em quy hết về phá xoáy bằng việc phát lực đấy ạ.
Em nghĩ bác đánh anti thì hợp hơn đánh mút thường

lion

Đại Tá
chính vì ko kiểm soát được xoáy nên em quy hết về việc phá luôn cho nhanh đấy ạ. còn đạt được cảnh giới kiếm xoáy được xoáy thì tốt quá rồi ạ. vì đối thủ giao bóng qua mà xoáy tùm lum, che bóng các kiểu, rồi mắt mờ ko nhìn thấy xoáy, sân rộng, ánh sáng loá mắt, mệt mỏi, tinh thần ko tốt.... đều dẫn đến việc ko đọc được xoáy, cho nên em quy hết về phá xoáy bằng việc phát lực đấy ạ.
Bóng bàn là môn thể thao của xoáy mà không đọc được xoáy dẫn đến kết luận dùng lực phá xoáy là level tương đối thấp bác nhé, không nên tranh luận nhiều, ae hiểu biết họ ý kiến cho không hay!

WTT

Trung Uý
Có thể đối thủ của bạn này chưa tạo được xoáy đủ đô nên mới coi thường xoáy như vậy

Last edited:

conduongs

Đại Tá
Xin lỗi bác, em có thể nói bác không hiểu biết nhiều lắm về bóng bàn, nhận định của bác sai nhiều lắm, rất rất nhiều luôn!
Bác đấy dồn bao tâm huyết viết ra bí kíp để truyền lại mà lại bảo sai. Chán chẳng muốn viết tiếp bí kíp nữa:p:p

lion

Đại Tá
Bác đấy dồn bao tâm huyết viết ra bí kíp để truyền lại mà lại bảo sai. Chán chẳng muốn viết tiếp bí kíp nữa:p:p
Đánh giá thẳng thắn có thể khiến bác chủ thớt và một số ae không vui, nhưng em nghĩ thà như vậy sẽ giúp ae kịp nhìn lại để tập trung bồi dưỡng kỹ chiến thuật cho bản thân hơn là ngộ nhận và đi từ sai lầm này đến sai lầm khác!

WTT

Trung Uý
muốn hạn chế chấn thương thì phải phát lực đúng cách
muốn phát lực mạnh thì phải phát lực đúng cách

729-FX

Trung Uý
"phang hết tay" là "thuật phải chuẩn" ư ? Đáng tiếc là rất nhiều người nghĩ như vậy ?
Em cũng k rõ lắm ạ, nhưng em có được chơi giao lưu cùng mấy em nhỏ bên quân đội, chúng nó bé tí. Kỹ thuật rất chuẩn, nhịp nhanh, ra đòn chưa cần gom lực nhiều mà bóng đi rất mạnh rồi

linh729

Thượng Tá
Kt phát lực ntn để hạn chế chấn thương mới nên bàn ae ơi
Câu hỏi của bạn rất hay, theo ý kiến cá nhân tôi là tập tuần tự như chuyên nghiệp với khối lượng, cường độ và tốc độ giảm bớt đi.

Chấn thương chủ yếu là do :
== tập tự do tùy ý, không tham khảo ý kiến của những người chơi có kinh nghiệm và HLV
== tập ít nhưng lại muốn thành tích cao, ham thi đấu, đánh ác đánh mạnh như chuyên nghiệp
== tập xong không nghỉ ngơi hợp lý mà lại đi ăn nhậu, hưởng khoái
== vũ khí đôi khi chơi theo kiểu tạm bợ, tự chế, tự ý mài gọt thay đổi thiết kế =>> không đủ thông số tiêu chuẩn sinh ra đòn dị, dị thì khác thường mà khác thường thì độ rủi ro khi vận hành sẽ tăng lên.

bachikho

Đại Tá
Em cũng k rõ lắm ạ, nhưng em có được chơi giao lưu cùng mấy em nhỏ bên quân đội, chúng nó bé tí. Kỹ thuật rất chuẩn, nhịp nhanh, ra đòn chưa cần gom lực nhiều mà bóng đi rất mạnh rồi
cái này cũng đúng với mặt tàu, thấy nhiều người cứ kêu ca đánh mặt tàu mệt với tốn sức là vì họ đánh tàu với cách đánh của nhật đức (giật mỏng dính chủ yếu để tạo xoáy), nếu đánh đúng cách đánh của tàu (giật dày vào bóng nhưng k phải bạt) thì k hề mệt mà vẫn mạnh như thường

Bình luận từ Facebook