Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bộ nòng bắn của tôi có cấu tạo như sau :

1 - 2 motor cùng loại ( có kết cấu , số vòng quay như nhau ) bánh xe tiếp bóng như nhau ,...
2 - 1 motor có gắn 1 điện trở ~ 50 ôm loại trở sứ - mục đích giảm tốc độ cho motor này - Bạn có thể tìm mua chiết áp dạng dây mai xo để tinh chỉnh cho việc này ( chợ Trời HN có bán giá khoảng 70-120k nhưng hơi khó tìm ) . Bạn có thể mua trở sứ loại 22 ôm lắp nối tiếp 3 con ở mỗi điểm nối bạn đưa ra 1 công tắc kiểu như công tắc chuyển mạch cho motor nạp là bạn có thể tạo được 3 mức xoáy khác nhau rồi. Cái này dễ làm, dễ kiếm !

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
chi tiết những phần chính của máy bắn bóng bàn thế hệ mới nhất !

Bộ điều khiển

Bộ đế chính - Bộ điện - bộ nạp bóng, ...

chụp phần chi tiết bộ nạp bóng.

Bộ bắn bóng !

conduongs

Đại Tá
Hướng dẫn lắp bộ cấp nguồn cho máy bắn bóng chuẩn của Hiệp ! chi tiết nhé !

Chúc các bạn coi hình và làm được cho mình ! Các bạn đã lấy sản phẩm linh kiện của Hiệp vui lòng coi lại nguyên lý để dễ cho việc ráp lại nhé cám ơn !
Mạch này của anh chỉ để cho 1 moto bắn bóng ah

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đúng 2 motor bắn bóng lắp song song, 1 motor được lắp hãm = 1 chiết áp ( loại chiết áp chịu nhiệt kiểu dây mai so hoặc chặn bằng 1 điện trở gốm có trở kháng từ 22- 68 ôm ) để tạo chênh lệch vòng quay ! > tạo được xoáy !

azthang

Binh Nhì
bác Hiệp sao ko thử loại motor có tốc độ tầm 10.000 -20.000 vòng/phút xem sao, trước em có thấy 1 bác trong nam sử dụng loại này cho tốc độ bóng đi cực tốt.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
bác Hiệp sao ko thử loại motor có tốc độ tầm 10.000 -20.000 vòng/phút xem sao, trước em có thấy 1 bác trong nam sử dụng loại này cho tốc độ bóng đi cực tốt.

Cám ơn bạn ! thực sự loại tốc độ đó tôi có thử nghiệm nhưng nảy sinh các vấn đề sau :
1 - Loại này ăn điện khá nhiều
2 - Tiến rít khá lớn
3 - Lắp lên khó làm bộ bánh xe vì tốc quay quá nhanh nên rung lắc mạnh phải giảm trọng lượng của bánh xe tiếp bóng, giảm ma sát,...
4 - Bắn ra quá mạnh không thích hợp với tiêu chí máy tập hướng tới những AE mới chơi hoặc đã chơi lâu nhưng muốn rèn luyện cảm giác bóng, nắn động tác, chuyển từ bóng thủ sang bóng công.

Hình ảnh bộ linh kiện full !

duchoan

Binh Nhì
Bác cho em hỏi cái điều chỉnh tốc độ bắn bóng bác sử dụng cái núm điều chỉnh tốc độ của quạt phải không, nếu em dùng cái điều chỉnh tốc độ quạt nhưng dùng với bộ đổi điện đầu ra 12V liệu mô tơ có điều chỉnh tốc độ chạy được không vì em thấy nó sử dụng cho quạt vậy nó phải có điện áp lớn mới được, sợ điện áp thấp nó ko chạy qua được.
thank bác

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bác cho em hỏi cái điều chỉnh tốc độ bắn bóng bác sử dụng cái núm điều chỉnh tốc độ của quạt phải không, nếu em dùng cái điều chỉnh tốc độ quạt nhưng dùng với bộ đổi điện đầu ra 12V liệu mô tơ có điều chỉnh tốc độ chạy được không vì em thấy nó sử dụng cho quạt vậy nó phải có điện áp lớn mới được, sợ điện áp thấp nó ko chạy qua được.
thank bác

Bạn nói đúng ! cái đó chạy điện 220v ~ nên chỉ có thể chặn ngay nguồn vào mà thôi ! nếu chặn điện áp thấp DC bạn phải lắp riêng bằng LM217 đã có sơ đồ của nó rồi mà !

Mời bạn coi lại !

Last edited:

vanuc

Đại Tá
Chiều hôm qua lên thị xã Sơn Tây chơi, vào shop bóng bàn của ông Vũ Hải thấy có bày bán cái máy bắn bóng tự chế với giá 1,7 triệu.
Cảm nhận ban đầu máy khá đơn giản, có lưới thu hồi bóng, các phụ kiện đều bằng ống nhựa và thùng đựng bóng làm bằng thùng đựng sơn, máy có các chế độ bắn nhanh chậm và xa gần. Có một mô tơ bắn bóng và một mô tơ điều khiển lắc cổ nòng bắn để thay đổi điểm rơi của bóng và bộ phận nạp bóng....... máy cao cổ gần bằng máy của bác Hiep asc, hơi vội nên quên không chụp hình. Tác giả của các máy bắn bóng này nghe nói là Dũng- ngân hàng........

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Nếu làm đơn giản, tự chế là chính và chỉ làm 1,2 chiếc thì hoàn toàn các bạn có thể giảm chi phí khá lớn chỉ trong khoảng 1,5tr đồng mà thôi ! Muốn đẹp có độ ổn định thì nhiều chi tiết phải đi thuê ngoài và sử dụng vật liệu cao cấp hơn !

thangvu55

Binh Nhì
Chào bạn Hiệp.Mình tên Thắng ở Hải Dương,46 tuổi mới tập BB,nên muốn mua 1 cái máy cổ dài theo kiểu linh kiện về tự lắp thì giá cụ thể là như nào để mình còn biết.mình không đủ chi phí để mua cái hoàn thiện được.

duchoan

Binh Nhì
Mình trả lời hộ bác Hiệp: hình như là mua toàn bộ linh kiện chính để tự lắp thì là 1,850 tr còn thích cổ ngắn hay dài là do bạn tự chế tiếp thôi.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Chào bạn Hiệp.Mình tên Thắng ở Hải Dương,46 tuổi mới tập BB,nên muốn mua 1 cái máy cổ dài theo kiểu linh kiện về tự lắp thì giá cụ thể là như nào để mình còn biết.mình không đủ chi phí để mua cái hoàn thiện được.

Anh Thắng hơn em tuổi ! Theo em anh cứ mạnh dạn làm đi ! nếu khó khăn ở khâu nào call em giúp, phần nào làm không được call em em sẽ chuyển cho nhé !

thangvu55

Binh Nhì
Cảm ơn bạn nhiều.nhưng mình cũng bận việc nên không có time để làm.Chỉ tranh thủ thì được,vậy có gì mình chuyển tiền cho bạn thì bạn giúp mình nhé.

Bình luận từ Facebook