Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Cái này thế nào , đã đụợc chưa . Có giống con chim Hạc đại ca ở chùa bên Tây thiên không ?[/QUOTE]

trông vui mắt quá Sơn !

son_canloc

Đại Tá
Mình xin góp ý với bạn một chút nha . Bạn nên làm theo kiểu như mình nó khắc phục đc rất nhều tính năng mà máy hiện tại của bạn chưa có vừa đơn giản + dể dàng lắp ráp , dể vận chuyển , nhất là phù hợp với mọi địa hình , cái trục đứng làm bằng 2 loại ống nước kết hợp với đế để thay đổi cao thấp , cũng như khi dùng hoặc không dùng lưới thu hồi tự đông và giảm bớt số bóng lảng phí trong máy , bộ lưới cũng đơn giản hơn chỉ cần làm cái giá như giá phơi áo quần và xếp được... Không nhất thiết phải làm bằng quạt ,vì bạn là dân kỷ thuật nên mình chỉ nói lên ý tưỡng như thế và mình tin rằng bạn sẻ làm được nhiều hơn ý tưởng của mình nói ra . Mong cho bạn càng ngày càng cải tiến để AE BB thuận lợi trong sử dụng máy
Vì bạn làm chuyên nghiệp sản xuất đông loạt nên máy dể dàng thu nhỏ kích thước , còn bọn mình thì thấy cái nào có thể dùng đc là ráp vào nên muốn đẹp cũng chịu

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Chuẩn bị tiếp cho bộ phận nạp bóng ! số lượng x 5

Hoàn thiện sẽ như thế này !

Cám ơn AE đã quan tâm hi vọng các bạn có thể coi bài viết này có thể làm và phát triển cho riêng mình 1 lối đi kiểu như bạn Sơn cam Lộc, bạn Công Công ; ...
Nếu lười một chút có thể call cho mình nhé !

son_canloc

Đại Tá

Chuẩn bị tiếp cho bộ phận nạp bóng ! số lượng x 5

Hoàn thiện sẽ như thế này !

Cám ơn AE đã quan tâm hi vọng các bạn có thể coi bài viết này có thể làm và phát triển cho riêng mình 1 lối đi kiểu như bạn Sơn cam Lộc, bạn Công Công ; ...
Nếu lười một chút có thể call cho mình nhé !
Nếu bạn không chịu khó tư duy để nâng cấp chất lượng cũng như giá thành thì - congcong73 - sẽ là đối thủ có ảnh hưởng lớn đấy , nhìn cổ máy dài như cổ Cò thế này thì ăn mấy chục quả bóng mới đầy từ dạ dày tới mỏ nhể ? Tiền mua bóng tạm đủ cho máy bắn được sẽ nhiều hơn tiền mua máy đấy . Dẹp mấy cái máy này đi nếu cần lấy luôn mẫu của congcong73 rồi cải tiến thêm cũng được . LAO ĐỘNG + SÁNG TẠO = THÀNH CÔNG

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cám ơn bạn Sơn Cam Lộc có ý kiến nhé ! Việc này cần để người dùng đánh giá bạn à ! bạn nhìn lại chiếc máy của mình loại để bàn nhé !

Bạn xem lại máy loại treo trên bàn nhé !

Và đây là lý do tôi chọn dòng cổ dài để phù hợp với thực tế :
1 - Bóng lưu trong nòng 28 quả - 1 hộp bóng tập 100 quả = dư ra 72 quả trao đổi liên tục thoải con gà mái luôn .
2 - dễ dàng tạo bộ khung chắn bóng để tái thu hồi bóng lại máy bắn hiệu quả chỉ với 150k .
3 - Máy dễ dàng di chuyển tháo lắp vì chỉ việc rút cái " cổ dài " ra làm máy sẽ rất ngọn chỉ trong cỡ 30x40x40.
4 - Chiếc cổ dài còn cho phép người chơi biến tấu máy ví dụ chuyển thành máy để bàn thì chỉ việc bỏ nó đi cắm luôn nòng bắn vào , hoặc nối cao lên,.. Hơn nữa còn tạo ra rất nhiều góc bắn bóng kể cả quả Lốp bóng lên trời để tập. ...
5 - Và báo cáo ! chiếc máy thứ 21 đã xuất xưởng đến tay người tiêu dùng trong đó 16 chiếc là máy có cái cổ dài. Chính tỏ người dùng đa phần thích loại đó vì các lỹ do bên trên không phải vì 140k tốn thêm cho bóng lưu trong máy.
6 - Cái quan trọng là 1 chiếc máy tập khiến cho người chơi thích thú là máy tạo được nhiều đường bóng, lại đánh thoải mái mà không hết bóng, đánh đến xì hơi mà máy vẫn OK ! hehehehe
Mời các bạn xem lại VIDEO tét loại máy để bàn nhé ! cám ơn !

*** Chưa bao giờ Hiệp coi ai là đối thủ mà chỉ mong được giao lưu, để giúp những ai còn chưa mạnh rạn chế mà thôi ***

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Hai cái mẫu này quá chuẩn , so với congcong73 thì từ độ ổn định + lực bóng bắn ra ... vượt trội hơn nhiều . Ý mình là bạn nghiên cứu về giá thành như công ninh bình nữa , vì những vùng có điều kiện kinh tế cao phong trào phát triển lượng người chơi nhiều máy it phát huy đc , máy rất cần cho các địa phương vì pt khồng có , nhiều người muốn mua một cái để tập thể dục là chính . Phải vận dụng kinh nghiệm những lần đi mát xa vào sản xuất nữa Hiệp ơi , 1 loại bình dân 1 loại víp
. Hy vọng máy của hiệp đến với mọi nhà mọi CLB trên toàn quốc

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Hai cái mẫu này quá chuẩn , so với congcong73 thì từ độ ổn định + lực bóng bắn ra ... vượt trội hơn nhiều . Ý mình là bạn nghiên cứu về giá thành như công ninh bình nữa , vì những vùng có điều kiện kinh tế cao phong trào phát triển lượng người chơi nhiều máy it phát huy đc , máy rất cần cho các địa phương vì pt khồng có , nhiều người muốn mua một cái để tập thể dục là chính . Phải vận dụng kinh nghiệm những lần đi mát xa vào sản xuất nữa Hiệp ơi , 1 loại bình dân 1 loại víp
. Hy vọng máy của hiệp đến với mọi nhà mọi CLB trên toàn quốc

Hehehe ! như thế này mới có phân khúc thị trường ! Hàng bình dân và hàng Chọn ! máy nhập khẩu gọi là hàng xa xỉ ! :D

congcong73

Đại Tá
Nếu bạn không chịu khó tư duy để nâng cấp chất lượng cũng như giá thành thì - congcong73 - sẽ là đối thủ có ảnh hưởng lớn đấy , nhìn cổ máy dài như cổ Cò thế này thì ăn mấy chục quả bóng mới đầy từ dạ dày tới mỏ nhể ? Tiền mua bóng tạm đủ cho máy bắn được sẽ nhiều hơn tiền mua máy đấy . Dẹp mấy cái máy này đi nếu cần lấy luôn mẫu của congcong73 rồi cải tiến thêm cũng được . LAO ĐỘNG + SÁNG TẠO = THÀNH CÔNG

Ấy ấy !!! Thế này thì gọi là mượn bản quyền và nâng cấp đó ? Sáng tạo tức là tạo ra cái mà chưa ai làm chứ nhỉ ? Có phải k bác Sơn ???

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đã giao hàng xong !

Số Vận Đơn 13062628
Loại Hình Dịch Vụ Dịch vụ chuyển phát nhanh
Nơi Đi BẮC NINH
Nơi Đến LÂM ÐỒNG
Loại Hàng Hoá Hàng Hóa
Ngày Giờ Tình Trạng
16:00:00 25-06-2013 Nhận Hàng Từ Khách
16:29:00 25-06-2013 Xuất BẮC NINH Đến HÀ NỘI
17:37:30 25-06-2013 Nhập Kho CPN HAN (942 Bạch đằng)
22:33:00 25-06-2013 Xuất HÀ NỘI Đến HỒ CHÍ MINH
10:39:40 26-06-2013 Nhập Kho HCM đến
11:37:48 26-06-2013 Xuất HỒ CHÍ MINH Đến HỒ CHÍ MINH
12:05:33 26-06-2013 Nhập Kho Hồ Chí Minh
21:34:58 26-06-2013 Xuất HỒ CHÍ MINH Đến LÂM ÐỒNG
08:53:37 27-06-2013 Nhập Kho Đà Lạt
09:49:13 27-06-2013 Xuất Kho Đà Lạt
10:30:00 27-06-2013 Giao Hàng Xong
Người Nhận Ông/Bà BÌNH

* Bạn Trần Thịnh Lê Nam hẹn sang tuần giao máy nhé !

gunner2012

Trung Sỹ
Bánh cao su của Hiệp đợt này đặt làm tốt lắm! Đạt tiêu chuẩn.
Cảm ơn Hiệp đã có những ý tưởng hay trong máy bắn bóng để tớ phải học tập trong quá trình làm máy.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Ngon rồi ! chúc mừng tác phẩm home made ! cái bánh xe phải đặt làm mà chỉ tội giá đắt quá nhưng vẫn chấp nhận được !
Hoa lá cành nghê ! còn phiên bản RỒNG nữa chứ ! hehehhe !

Nhìn quá máy này biết cơ chế rồi ! chỉnh tốc từng mô tơ bắn bóng 1, bộ nạp 3 số ngon !

gunner2012 đã thể hiện đúng tinh thần của bài viết " góc giao lưu " cám ơn !

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Hàng về ào ạt ! phen này nhiều tay cơ mới sẽ xuất hiện giang hồ ! Có tập máy mới có lối đánh tấn công đẹp được ! nhưng AE vẫn cần chú ý đến kỹ thuật cơ bản nhé !

vinh_antigai

Trung Uý

Một mẫu máy bắn bóng bàn của tôi : Chức năng :
1 - Bắn bóng xoáy lên, xoáy xuống, ngang,... bằng tay !
..
11 - ....
12 - ....

...
Cám ơn !

Anh Hiệp ơi có thể cải tiến cái chức năng số 1 từ "bằng tay" sang "tự động" bằng cách lắp bộ lia vào nòng bắn được không? Nếu được thì đường bóng bắn ra sẽ có tính biến hóa cao hơn.

Trân trọng cảm ơn những chia sẻ của anh!

thaivan

Binh Nhì

Chào bác Hiệp! trước tiên em xin gửi lời cảm ơn bác đã hướng dẫn hết sức cụ thể về máy bắn bóng, em cũng đang thực hiện lắp 1 máy cho clb cơ quan, nhưng em là thằng siêu dốt về điện, tuy nhiên em cũng cố mò theo sơ đồ mạch điện mà bác hướng dẫn...
Nhưng bác cho em hỏi (hơi ngu tí) là theo sơ đồ bên trên bác hướng dẫn, em muốn đấu 2 công tắc (vặn vặn kiểu đèn trần) cho 2 mô tơ của đầu bắn bóng, thì đấu vào vị trí nào trong sơ đồ ạ! (Mong bác giúp đỡ, vì em là dân nghệ thuật nên vấn đề về điện em ngu lắm ạ! Cảm ơn bác nhiều!

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Trả lời bạn thaivan như sau : Bạn chỉ có thể dùng chiết áp đèn trần ( chiết áp quạt Sino) chặn ở đầu vào biến thế mà thôi ! như vậy bạn có thể tinh chỉnh được tốc độ motor bắn bóng mạnh, nhẹ. Nhưng việc này đồng thời cũng làm giảm điện áp cấp cho motor nạp bóng như vậy có thể ảnh hưởng đến tần số nạp bóng ra trên phút nhưng không sao việc này bạn có thể tăng nhịp lên bằng công tắc chuyển vì motor nạp ở vận tốc 70 quả/ phút có giảm hết cũng chỉ xuống khoảng 55 quả / phút mà thôi như vậy bạn cũng quá mệt với tốc độ đó ! nên giải pháp áp dụng vẫn là chặn 1 chiết áp vào đầu vào biến thế ( 220v~) bằng chiết áp Sino bạn có thể mua ở các cửa hàng đồ điện gia dụng. Chúc bạn thành công !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Trả lời bạn Vinh_antigai ! bộ lia bóng tôi đã cải tiến theo nhiều phương thức cả cơ chế phức tạp kiểu như bắn một trái, một phải nhưng nhận thấy như sau :
1 - Chi phí tốn kém , kết cấu mạch phức tạp ( vì cần cảm biến, rơ le gắt,.. hoặc dùng motor bước có lập trình PIC ,..) khiến cho giá thành, tính phổ cập thấp, khó sửa chữa và kiếm linh kiện.
2 - Dùng cơ chế lia rạng tuốc năng quạt có ưu điểm : chi phí thấp, dễ gia công, bảo dưỡng,.. lại tạo ra đường bóng mang tính ngẫu nhiên thích hợp cho anh em tập phản xạ.
3 - Thực tế áp dụng máy bắn bóng thực sự có tác dụng cho các anh em cần rèn bài tập cơ bản như : động tác, điểm tiếp xúc bóng, phức thức xoay người chuyển từ đánh thuận tay sang trái tay ,.. nên việc bắn đa điểm thực sự chưa cần thiết vì sẽ sinh ra việc anh em chỉ đứng 1 chỗ đưa tay ra đánh trái hoặc phải ,...
4 - Người chơi khi đã đạt được một trình độ có thể đi giao lưu một cách tự tin thì việc tập máy chỉ thực sự tác dụng cho họ lấy cảm giác bóng kiểu như đánh khởi động. các bài tập nâng cao chủ yếu cần dựa vào đánh trận hoặc thông qua huấn luyên viên.

=> chính vì những lý do trên tôi chỉ đưa ra dòng máy như kiểu hình dưới đây mà thôi !

Chức năng : bắn mạnh, nhẹ, xoáy lên, xuống, kết hợp ngang lên, ngang xuống. lia bóng từ từ qua hai bên bàn, đánh vào 1 điểm chỉ định.

Cám ơn các bạn đã cùng góp ý kiến và chia sẽ cùng cộng đồng người yêu bóng bàn !

thaivan

Binh Nhì
Trả lời bạn thaivan như sau : Bạn chỉ có thể dùng chiết áp đèn trần ( chiết áp quạt Sino) chặn ở đầu vào biến thế mà thôi ! như vậy bạn có thể tinh chỉnh được tốc độ motor bắn bóng mạnh, nhẹ. Nhưng việc này đồng thời cũng làm giảm điện áp cấp cho motor nạp bóng như vậy có thể ảnh hưởng đến tần số nạp bóng ra trên phút nhưng không sao việc này bạn có thể tăng nhịp lên bằng công tắc chuyển vì motor nạp ở vận tốc 70 quả/ phút có giảm hết cũng chỉ xuống khoảng 55 quả / phút mà thôi như vậy bạn cũng quá mệt với tốc độ đó ! nên giải pháp áp dụng vẫn là chặn 1 chiết áp vào đầu vào biến thế ( 220v~) bằng chiết áp Sino bạn có thể mua ở các cửa hàng đồ điện gia dụng. Chúc bạn thành công !

Cảm ơn bác Hiệp đã nhiệt tình chỉ dẫn giúp em! tuy nhiên em vẫn còn khúc mắc ở những điểm như sau mà vẫn chưa tìm được cách giải quyết:
- thứ nhất là vì hiện nay em dùng 1 biến thế (cho cả motor quấy bóng 24v, đẩy bóng 24v, và 2 motor bắn bóng 12v) nên việc lắp chiết áp quạt vào đầu biến thế làm giảm (và tăng) cả 2 motor bắn bóng 12v, thế nên em muốn chủ động trong việc điều chỉnh motor trên và dưới để đạt được quả bắn bóng xoáy lên và xuống như ý!
- thứ hai là em thấy máy bắn bóng của bác điều chỉnh được cả motor trên và dưới cho đầu bắn bóng để tạo thành quả xoáy lên và xuống tùy thích nên nếu em lắp như bác thì có cần phải mua thêm biến thế để 2 motor có nguồn cấp điện độc lập không ạ?
=> thực ra thì 2 gạch đầu dòng trên có cùng nội dung :D mong được bác chỉ dẫn tiếp!
Em cảm ơn bác ạ! (bác cũng nhiều tuổi nhưng gọi là chú thì hơi già, chắc em gọi là anh cho trẻ - em năm nay 28t ạ)

Bình luận từ Facebook