Giật thuận tay và chặn trái???

congcong73

Đại Tá
Trình C là bạn nói người thầy giáo trong clip hay bạn trình C?. Thầy giáo này đánh động tác giật phải, công phải, trái, gò phải trái hay thật chỉ có quả giật trái nhìn không đẹp bằng những quả kia vì đánh bóng hơi xa người
mình nói thầy giáo trong clip đó có bảo mình là trình C. Còn mình hihi có biết chơi đâu mà.

haboll

Đại Uý
Các bác chỉ nhiều cái hay quá, hôm nay e sửa lại 1 tý mà kiếm ối nước. Chắc hôm sau em up thêm cái clip giật trái cho ae diễn đàn sửa hộ luôn!

thaythuydn

Đại Tá
Kê kê, trình chắc hơn bóng mình đứt rồi. Tuy nhiên nhìn giật giống mình ghê.
Có ông anh HLV A thỉnh thoảng mình được dợt với ông 1 buổi ông toàn chê mình như sau, bạn thử tham khảo xem, có khi lại có thể có ích chút:

Cổ hơi gập, cạnh vợt với cẳng tay nên thẳng nhau, bớt xoáy ngang đi bóng sẽ ổn định hơn; Xoáy ngang thường là đối giật thật xa bàn khi bóng nó hơi thấp.

Hạ tay nhanh quá, thành thử khi hãm tay lại nó có độ dừng khựng cao - phanh gấp, làm việc vung tay đánh lên gặp thêm chút khó khăn, hóa ra lại tự mình phí mất lực ở đây.

Vung tay từ đầu chậm lại chút và bung lực về sau, hạ tay tốc độ cao, vung tay khởi điểm nhanh, nhưng thế trông thì ghê gớm, nhưng lực phát bị tản mát, không tập trung vào bóng.

Giật bóng hơi muộn lúc nó đã rơi xuống kha khá thành thiên về moi hơi nhiều, lực bóng kém (so với cùng công sức phát lực tay), nên giật bóng ở điểm cao. Nguyên nhân có thể là do chưa quen cảm giác đánh bóng ở điểm cao nhất + đứng hơi xa bàn. Đứng gần lại chút, đánh bóng sớm lên, văng tay, vai, mũi vợt về hướng định đặt bóng tới, lực bóng sẽ tốt hơn.

Cú chặn trái nên active hơn, có phát lực chủ động một chút chút, muốn bóng bớt bị bung thì tiếp bóng dịch lên nửa trên vợt, bóng sẽ bung nhiều khi bị tiếp ở nửa dưới vợt (theo phương thẳng đứng).
Xin giải thích vì sao chận bóng nữa tren vợt thì ít bung hơn

Trainee

Đại Tá
Xin giải thích vì sao chận bóng nữa tren vợt thì ít bung hơn

Hic, Thầy ơi, lý giải thì có lẽ hơi khó cho người ta.
Có phải ai đánh ở trình độ hạng A lý thuyết cũng giỏi đâu Thầy. Có khi người ta có năng khiếu, HLV chỉ phát đánh được luôn, chả hiểu gì sất, dần dần thế là lên hạng A Việt Nam :D
Tuy nhiên nếu lý giải, thì em có được nghe lý giải sơ sơ là
- Cú chặn đẩy tốt là cú đầy dày bóng phản đòn lại, chứ không phải chặn giảm lực, rón rén tình cảm.
- Đánh vào nửa trên vợt (nhưng vẫn phải trong SS) sẽ tạo xoáy tốt hơn, đánh vào nửa dưới vợt thì bị tác động xoáy của cú giật nhiều hơn dễ bung.
- Kinh nghiệm: Với người giật mạnh mẽ thì cứ thẳng tay đầy dày tới, còn với người giật nhàng nhàng thì phải căn bóng dịch lên nửa phần trên của vợt mà đẩy. Lý do là cú giật mạnh bóng cắm và nảy lên thấp, còn cú giật kém hơn kia thì bóng nảy cao hơn, chặn không khéo thì bóng sẽ ăn vào phần dưới thấp, nên khi ta mạnh mẽ đẩy tới thì rất dễ bung.
Đúng sai, em đang tập cảm nhận còn không dám khẳng định Thấy nhá :D

Trainee

Đại Tá
P/s: Tiện nói thêm, hôm trước có một anh thứ 3 up cú giật nhìn cực phê lên luôn. Em bấm like, do không giỏi khen, mà chẳng chê được cái gì. Mấy bữa thấy anh xóa béng đi, chắc do không ai comment, hơi phí !

Vừa nhìn lại thấy nick anh này: Dng6688 thì phải.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Hay quá, các bác post lên thế này thật quí. Theo như các bác góp ý cho chủ thớt, nghĩ lại thì em còn nhiều việc phải làm cho môn này quá, hic.
Clip của bác thứ 2 hay thật, những quả xoáy ngược + hơi cao hơn lưới chút, em toàn bị rúc, lúc tự tập 1 mình thì có vẻ chuẩn, nhưng vào trận, không ra sao cả, toàn rúc lưới.

Mình đoán, rúc lưới 8. 9 phần là do bóng cắt nó đứng lại, bạn không sấn vào đánh nên bị hụt/ mỏng bóng quá nên sụp lưới.
Sau cứ sấn vào, đánh văng tay tới trước, bớt moi đi thì sẽ giảm sụp lưới.

Kakarot

Trung Uý
Mình đoán, rúc lưới 8. 9 phần là do bóng cắt nó đứng lại, bạn không sấn vào đánh nên bị hụt/ mỏng bóng quá nên sụp lưới.
Sau cứ sấn vào, đánh văng tay tới trước, bớt moi đi thì sẽ giảm sụp lưới.

Em cảm thấy thiếu lực nhiều hơn là mỏng ạ, còn mỏng thì chắc cũng có tí chút. Không biết là do phát lực hoặc tiếp xúc kém. Vì em tự nhận thấy khi tập với lúc giao đấu thì 2 động tác vào trái khác nhau (thỉnh thoảng được quả chuẩn mới ăn).

Trainee

Đại Tá
Em cảm thấy thiếu lực nhiều hơn là mỏng ạ, còn mỏng thì chắc cũng có tí chút. Không biết là do phát lực hoặc tiếp xúc kém. Vì em tự nhận thấy khi tập với lúc giao đấu thì 2 động tác vào trái khác nhau (thỉnh thoảng được quả chuẩn mới ăn).

Quan điểm của mình thế này, quả bóng là rất nhẹ so với lực tay và vợt, vì vậy khi mình đánh bóng không mạnh được như ý (thiếu lực) thì là do tổng hòa kỹ thuật của mình kém, lực truyền cho bóng được ít. Con muỗi có múa may quay cuồng kiều gì thì dính phát đập dép vẫn cứ là nát bét :D. Chả có lý do gì mà một người lớn khỏe mạnh lại phát ra lực thua một thằng bé 10 tuổi (tập năng khiếu).

Trong trường hợp của bạn thì mình đoán là do bóng khựng lại (như trên đã nói).
Nếu đang tập đánh đều và giật bóng chặn là chính, loại bóng này chồm tới người nên không cần phải di chuyển tới đánh là mấy, chủ yếu chờ bóng đến xoay người, lăng tay giật lên. Vào trận gặp bóng cắt nó khựng lại không còn chồm tới người nữa, bạn di chuyển không tốt, lỡ nhịp đánh sẽ hơi hụt bóng. Hụt nhiều thì đánh không trúng bóng, dân ta hay kêu là vợt thủng, nhưng không phải, đánh xong rồi bóng mới tới, chứ không phải đánh chậm bóng bay qua. Hụt ít thì tiếp xúc bóng mỏng dẫn tới bóng rúc lưới, tổng hợp của 2 cái rúc điển hỉnh là: Rúc kiểu 1 là do tiếp xúc bóng kém, không truyền xoáy cho bóng đủ dẫn tới bị tụt bóng do xoáy xuống của đối phương + lực đánh tới thế là mình tự đánh bóng chíu cái vào tận chân lưới; Rúc kiểu 2 là bóng tiếp xúc mỏng, bóng quá xoáy, hiệu ứng bóng xoáy (lên) làm cho đường bóng cắm xuống, xoáy quá thì cắm quá nên không qua lưới, kiểu rúc này tất nhiên là êm, gần mép lưới hơn kiểu kia và bóng xoáy tít.

Nếu đủ kiên nhẫn, bạn có thể đọc tham khảo 2 đường link ở dưới để có những khái niệm căn bản, còn không cứ nhẩn nha cóp nhặt lâu lâu cũng sẽ hiểu ra vấn đề. :)

http://bongban.org/threads/52-week-training-plan-kế-hoạch-tập-luyện-52-tuần-pingskills.22087/page-4

http://bongban.org/threads/pingskil...độ-nâng-cao-có-phụ-đề-tiếng-việt.22101/page-3

lion

Đại Tá
Em giật không tốt lắm, nhìn bác chủ thớt giật liên tục 4, 5 quả vào bàn
em rất yêu, tuy nhiên em cũng xin có chút ý kiến, có gì mong bác và
các bác chuyên ngành giật bổ sung và lượng thứ cho em:
+ Bác thiếu động tác dồn trọng lượng cơ thể vào chân trái trong khi đó
bác lại khụy gối phải, ngược lại với lý thuyết và những cảm nhận em có
được gần đây
+ Tay bác dài nên dù cảm giác tay đưa hơi sâu chút khi giật đều nhưng
em nghĩ chả sao, nhưng em cảm giác cánh tay của bác hơi bị cứng, e
sợ bác khó giật mạnh được
+ Sau khi đánh bóng, cơ thể bác không hướng về phía trái bóng bay tới
mà hầu như vẫn giữ nguyên, điều đó giúp em thêm tin tưởng rằng bác
chưa phát đủ lực, chưa vặn đủ hông và lườn một cách cần thiết
+ Tuy tay bác giơ cao hơn trán nhưng với bóng bàn phong trào và bác
đang trong giai đoạn tập thì sửa thói quen này nhanh thôi. Thường thì
khi tập giật đều nên kết thúc ở vị trí lý tưởng nhất, còn khi lâm trân thì
thường vì mục đích kết liễu đối phương nên cần ra đòn quyết liệt hơn, vì
vậy khi đó tay vung cao quá cũng không sao, miễn là có thể dồn sấm
sét xuống đầu đối phương và ăn điểm là OK
+ Bộ chân của bác chưa tốt, ở những pha bóng xa hơn bác hơi lười di
chuyển để có thế đứng tốt nhất nên bác bị ríu chân lại với nhau
+ Giống như có bác đã nói, em cũng có cãm giác bác hơi xoa ngang một
chút, trước đây em cũng hay xoa ngang, giờ đang ép mình đánh lên về
trước và không nhấc nách, không lật đổi góc vợt khi đánh

Còn về động tác chặn bóng của bác thì do thời lượng hơi ít nên em nhìn
không được nhiều, tuy nhiên em cũng xin có chút ý kiến:
+ Bác chặn bóng cho đối phương giật nên cảm giác hơi thụ động, mặt
vợt hơi dựng nên em sợ nếu bóng xoáy sẽ bị bung cao

Đặc biệt là em không thích động tác giật bóng của bạn áo xanh, nhìn rất
nặng nhọc và sai nhiều hơi bác ;) Cảm ơn bác đã chia sẻ, chúc bác mau
tiến bộ và giật đều, đẹp, vào bàn nhiều hơn nữa cho ace diễn đàn học hỏi.

haboll

Đại Uý
Chuẩn không cần chỉnh
Phong trào thì quá ổn rồi, tha hồ bia
Em giật không tốt lắm, nhìn bác chủ thớt giật liên tục 4, 5 quả vào bàn
em rất yêu, tuy nhiên em cũng xin có chút ý kiến, có gì mong bác và
các bác chuyên ngành giật bổ sung và lượng thứ cho em:
+ Bác thiếu động tác dồn trọng lượng cơ thể vào chân trái trong khi đó
bác lại khụy gối phải, ngược lại với lý thuyết và những cảm nhận em có
được gần đây
+ Tay bác dài nên dù cảm giác tay đưa hơi sâu chút khi giật đều nhưng
em nghĩ chả sao, nhưng em cảm giác cánh tay của bác hơi bị cứng, e
sợ bác khó giật mạnh được
+ Sau khi đánh bóng, cơ thể bác không hướng về phía trái bóng bay tới
mà hầu như vẫn giữ nguyên, điều đó giúp em thêm tin tưởng rằng bác
chưa phát đủ lực, chưa vặn đủ hông và lườn một cách cần thiết
+ Tuy tay bác giơ cao hơn trán nhưng với bóng bàn phong trào và bác
đang trong giai đoạn tập thì sửa thói quen này nhanh thôi. Thường thì
khi tập giật đều nên kết thúc ở vị trí lý tưởng nhất, còn khi lâm trân thì
thường vì mục đích kết liễu đối phương nên cần ra đòn quyết liệt hơn, vì
vậy khi đó tay vung cao quá cũng không sao, miễn là có thể dồn sấm
sét xuống đầu đối phương và ăn điểm là OK
+ Bộ chân của bác chưa tốt, ở những pha bóng xa hơn bác hơi lười di
chuyển để có thế đứng tốt nhất nên bác bị ríu chân lại với nhau
+ Giống như có bác đã nói, em cũng có cãm giác bác hơi xoa ngang một
chút, trước đây em cũng hay xoa ngang, giờ đang ép mình đánh lên về
trước và không nhấc nách, không lật đổi góc vợt khi đánh

Còn về động tác chặn bóng của bác thì do thời lượng hơi ít nên em nhìn
không được nhiều, tuy nhiên em cũng xin có chút ý kiến:
+ Bác chặn bóng cho đối phương giật nên cảm giác hơi thụ động, mặt
vợt hơi dựng nên em sợ nếu bóng xoáy sẽ bị bung cao

Đặc biệt là em không thích động tác giật bóng của bạn áo xanh, nhìn rất
nặng nhọc và sai nhiều hơi bác ;) Cảm ơn bác đã chia sẻ, chúc bác mau
tiến bộ và giật đều, đẹp, vào bàn nhiều hơn nữa cho ace diễn đàn học hỏi.

Trời ơi em yêu bác mất rồi, toàn bộ sai lầm của em bác đều nhìn ra được hết, bh cho em xin trận giao lưu với bác nhé, e đoán bác cũng phải D đổ lên!

anhemoy

Đại Tá
với em để giật trúng bóng và bóng vào bàn là tốt lắm rồi =]]]
vấn đề là vào séc hay bia bọt mà giật được như thế thì tỉ lệ thắng chắc phải 80% rồi
(top này top nọ những quả bóng sống giật vẫn hỏng bình thường mà :) )
theo em thì bác giật thế là hay rồi, động tác của Ma Long nó dài thế nhưng đâu có ai phàn nàn gì?
E nghĩ bác cứ giật thế này....nhưng tìm cách tập luyện sao cho tay linh hoạt hơn e nghĩ chắc tốt hơn!
ví dụ như quay tay....hoặc lắc xí ngầu =]]]]]]]]

anhemoy

Đại Tá
sao các bác cứ bảo giật là không được nhấc chân với nhảy lên nhỉ? Em thấy Ma Long hay ZJ nó vẫn nhảy lên ầm ầm mà :)
chủ thớt chặn trái có vẻ hơi cứng...vừa chặn vừa nhún nhún nữa là đẹp :)

lion

Đại Tá
Trời ơi em yêu bác mất rồi, toàn bộ sai lầm của em bác đều nhìn ra được hết, bh cho em xin trận giao lưu với bác nhé, e đoán bác cũng phải D đổ lên!
Em thì yêu bác từ lâu rồi, nhìn clip "quay lén" của bác em lại càng thèm thuồng
được quan hệ, nếu bác không tự nguyện em cũng "cưỡng chế" ;)

Em thì lý thuyết và thực tế hơi khác xa nhau, em chả biết mình trình gì nhưng
rất thích giao lưu và hợp tác. Chiếu nhà em là Club Cung Văn Hóa Việt Xô, hoặc
em hay la cà cuối tuần ở Động Duy Hưng vào chiều cuối tuần. Nếu bác bố trí đc
thì ae mình hẹn nhau phang ở đó nhóe ;)

lion

Đại Tá
sao các bác cứ bảo giật là không được nhấc chân với nhảy lên nhỉ? Em thấy Ma Long hay ZJ nó vẫn nhảy lên ầm ầm mà :)
chủ thớt chặn trái có vẻ hơi cứng...vừa chặn vừa nhún nhún nữa là đẹp :)

Ở đây cần phân biệt rõ là nhấc chân sau khi giật hay trước khi giật bóng.
Nếu nhấc chân khi giật bóng thì sẽ không giật bóng chính xác và có lực được,
còn nhấc chân sau khi giật thì thường do khi mình đã xuất ra một lực xoay
lớn khiến cơ thể mất cân bằng và chân phải nhấc lên. Tình huống sau này thì
cần hồi vị nhanh là ổn. Trong bóng bàn TG thì em thấy cậu Mizutani Jun khi
giật bóng hay nhấc chân nhất còn các VDV TQ họ cũng nhấc chân nhưng ít.

Trainee

Đại Tá
với em để giật trúng bóng và bóng vào bàn là tốt lắm rồi =]]]
vấn đề là vào séc hay bia bọt mà giật được như thế thì tỉ lệ thắng chắc phải 80% rồi
(top này top nọ những quả bóng sống giật vẫn hỏng bình thường mà :) )
theo em thì bác giật thế là hay rồi, động tác của Ma Long nó dài thế nhưng đâu có ai phàn nàn gì?
E nghĩ bác cứ giật thế này....nhưng tìm cách tập luyện sao cho tay linh hoạt hơn e nghĩ chắc tốt hơn!
ví dụ như quay tay....hoặc lắc xí ngầu =]]]]]]]]

- Nếu đánh tập không được nhiều thì vào trận cầu may mới được nhiều bạn ơi.
- Người ta chặn cho đánh mà chỉ có đánh được 7, 8 quả thế, vậy vào trận người ta đẩy góc lệch đi chút thì đánh sao nổi 2, 3?
- Động tác tay dài là còn do combo vợt nữa bạn ơi. Ngoài ra cú giật của Malong mà bạn thường thấy là cú giật dứt điểm bóng cắt và cú đối giật xa bàn. Cả 2 cú này tay đều rất dài với mặt vợt Tàu.
- Bộ chân chưa vững, tay chân chưa kịp hồi bộ mà đòi linh hoạt chi. Trừ khi bạn tập theo phong cách của Eric Boggan

haboll

Đại Uý
Em thì yêu bác từ lâu rồi, nhìn clip "quay lén" của bác em lại càng thèm thuồng
được quan hệ, nếu bác không tự nguyện em cũng "cưỡng chế" ;)

Em thì lý thuyết và thực tế hơi khác xa nhau, em chả biết mình trình gì nhưng
rất thích giao lưu và hợp tác. Chiếu nhà em là Club Cung Văn Hóa Việt Xô, hoặc
em hay la cà cuối tuần ở Động Duy Hưng vào chiều cuối tuần. Nếu bác bố trí đc
thì ae mình hẹn nhau phang ở đó nhóe ;)
Chiều chủ nhật này hẹn bác ở Duy Hưng nhé :)
Mà clip quay lén nào của em thế bác, hehe

lion

Đại Tá
- Nếu đánh tập không được nhiều thì vào trận cầu may mới được nhiều bạn ơi.
- Người ta chặn cho đánh mà chỉ có đánh được 7, 8 quả thế, vậy vào trận người ta đẩy góc lệch đi chút thì đánh sao nổi 2, 3?
- Động tác tay dài là còn do combo vợt nữa bạn ơi. Ngoài ra cú giật của Malong mà bạn thường thấy là cú giật dứt điểm bóng cắt và cú đối giật xa bàn. Cả 2 cú này tay đều rất dài với mặt vợt Tàu.
- Bộ chân chưa vững, tay chân chưa kịp hồi bộ mà đòi linh hoạt chi. Trừ khi bạn tập theo phong cách của Eric Boggan

Nhìn cái clip của bác em thấy hài quá, một ông thì như khổng lồ
Chiều chủ nhật này hẹn bác ở Duy Hưng nhé :)
Mà clip quay lén nào của em thế bác, hehe

Thì là cái clip bác cởi trần nhễ nhại mồ hôi đấy thôi.
OK, để em thu xếp, nếu được em xin vào Động
Duy Hưng gặp bác.

Dng6688

Thượng Sỹ
P/s: Tiện nói thêm, hôm trước có một anh thứ 3 up cú giật nhìn cực phê lên luôn. Em bấm like, do không giỏi khen, mà chẳng chê được cái gì. Mấy bữa thấy anh xóa béng đi, chắc do không ai comment, hơi phí !

Thì Up lại phát. vì động tác xấu thì xóa đi thôi..:D:D

leqd

Đại Uý
Trong clip em là người cởi trần. Mọi người chỉ chỉ giáo xem e sai chỗ nào với ạ!
Bạn giật đẹp rồi, nhưng chắc chưa dùng được cú giật một cách hiệu quả trong trận đấu. Lý do thì nhiều người đã nói rồi: bộ chân, vung tay dài, vào bóng hơi hiền...
Bạn thử tập bài Falkenberg này xem sao. Mình thấy rất có ích để sẽ cải thiện bộ chân, giật phải kết hợp chặn trái.
Tham khảo bài tập ỏ 2 phút đầu, bài tập lập lại: BH block góc trái, FH loop góc trái, FH loop góc phải ..

Last edited:

Bình luận từ Facebook