Giật thuận tay và chặn trái???

Mình nghỉ hơi thừa tay một chút, hồi vị để chuẩn bị đánh quả tiếp theo chưa được nhanh, chưa phát huy được bộ chân của bạn (cần nâng cao thêm bộ chân nhé, quan trọng lắm đấy, đánh bóng phải đi giầy vào nhé, hiii), còn chặn BH thì nên chủ động khi đón bóng đến nhằm xử lý góc vợt tiếp xúc vào bóng cho chính xác, tránh vào lưới hay bị bung ra ngoài. Chúc bạn sớm thành công.

Trainee

Đại Tá
Kê kê, trình chắc hơn bóng mình đứt rồi. Tuy nhiên nhìn giật giống mình ghê.
Có ông anh HLV A thỉnh thoảng mình được dợt với ông 1 buổi ông toàn chê mình như sau, bạn thử tham khảo xem, có khi lại có thể có ích chút:

Cổ hơi gập, cạnh vợt với cẳng tay nên thẳng nhau, bớt xoáy ngang đi bóng sẽ ổn định hơn; Xoáy ngang thường là đối giật thật xa bàn khi bóng nó hơi thấp.

Hạ tay nhanh quá, thành thử khi hãm tay lại nó có độ dừng khựng cao - phanh gấp, làm việc vung tay đánh lên gặp thêm chút khó khăn, hóa ra lại tự mình phí mất lực ở đây.

Vung tay từ đầu chậm lại chút và bung lực về sau, hạ tay tốc độ cao, vung tay khởi điểm nhanh, nhưng thế trông thì ghê gớm, nhưng lực phát bị tản mát, không tập trung vào bóng.

Giật bóng hơi muộn lúc nó đã rơi xuống kha khá thành thiên về moi hơi nhiều, lực bóng kém (so với cùng công sức phát lực tay), nên giật bóng ở điểm cao. Nguyên nhân có thể là do chưa quen cảm giác đánh bóng ở điểm cao nhất + đứng hơi xa bàn. Đứng gần lại chút, đánh bóng sớm lên, văng tay, vai, mũi vợt về hướng định đặt bóng tới, lực bóng sẽ tốt hơn.

Cú chặn trái nên active hơn, có phát lực chủ động một chút chút, muốn bóng bớt bị bung thì tiếp bóng dịch lên nửa trên vợt, bóng sẽ bung nhiều khi bị tiếp ở nửa dưới vợt (theo phương thẳng đứng).

bachikho

Đại Tá
cú giật thì ko có j để nhận xét vì quá ổn (ổn hơn đống chí bên kia bàn nhiều, tui cũng chỉ mong giật đc như bác), cú chặn thì bác hơi thụ động, bác nên chủ động hơn nữa (chặn như đồng chí bên kia là ngon, giống tui :p)

drmatchetzoola

Đại Tá
Trong clip em là người cởi trần. Mọi người chỉ chỉ giáo xem e sai chỗ nào với ạ!
Hà Boll Trainning in Văn Yên High School:
Với trình độ của anh thì em giật hay quá (trên anh cở 4 quả) chỉ sai lở chỗ là em cởi trần thội. Chúc em không gặp đối thủ chặn gai như anh, vì không có quả giật thứ hai đâu.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
1 - Bộ chân chưa vững ! với quân xanh chặn bóng chậm như vậy mà bạn đã giật liên hồi rồi thì khi nhanh lên sẽ loạn.
2 - Giật có lườn, chân vẫn trùng không bị nhấc là ok rồi nhưng thiếu độ tiến vào, lý do bạn đứng hơi ngang nếu gặp gai hoặc anti hoặc người chặn giảm lực đánh sẽ hụt bóng.
3 - Bạn tiếp bóng ở điểm đó là chấp nhận được nhưng sau khi chạm bóng đường tay đi còn quá nhiều , mất lực, hồi vị đánh quả tiếp theo sẽ bị chậm.

Nói chung là rèn thực tế một thời gian bạn sẽ tiến bộ.

bachikho

Đại Tá
sợ thật đó, giật thế này mà vẫn nhiều người chê, đề nghị bác nào chê thì post clip giật của mình lên cho ae mở rộng tầm mắt với nhỉ :)

bachikho

Đại Tá
ko phải, vấn đề là đừng đem lý thuyết hay so sánh với pro ra để nhận xét, vì ai cũng biết những điều đó cả, chủ yếu có làm đc ko thôi (bản thân mình chưa làm đc nhưng lại chê ng ta ko làm đc thì nó hơi buồn cười đúng ko nhỉ)

SonNLS

Thượng Sỹ
Trong clip em là người cởi trần. Mọi người chỉ chỉ giáo xem e sai chỗ nào với ạ!
Hà Boll Trainning in Văn Yên High School:
chú giật thế là quá tốt rồi, chắc trình anh thấp hơn. nhưng anh góp ý thế này (nếu thấy tốt, đúng thì tham khảo nếu không thì thôi ):
1 điểm kết thúc vợt cần ngắn hơn (bạn kết thúc xa quá)
2 tăng phát lực ở lườn, chủ yếu em phát lực ở cẳng tay và cánh tay.
có chút góp ý nếu không đúng thì bỏ qua

son_canloc

Đại Tá
Theo ngu ý của mình thì động tác quá dài so với quả giật kê chặn bằng mút . Động tác trên clips phù hợp với qủa chống cắt bóng nặng của đối phương hơn . Nếu đánh với bóng kê , chặn nên đánh ngắn đòn và đè đầu bóng khi mới nẩy lên ... vì trong clips là kê bóng lỏng xoáy lên . Kiểu giật như trên chỉ nên áp dụng với người kê chặn dùng Gai hoặc Anti hoặc dùng mút nhưng kê chặt vợt xuống bóng xoáy nặng

Last edited:

bachikho

Đại Tá
các bác toàn nhận xét động tác dài quá mà ko hiểu rõ: có 2 trường phái giật, 1 là giật đều, xoáy, điểm rơi là chính thì động tác rất ngắn (giống tụi nhật, âu), 2 là giật mạnh dứt điểm (mình die hoặc ng ta die) thì động tác rất dài (tụi tàu thường động tác dài), cái này ko phải sai mà do thói quen, sở thích mà lựa chọn, nghe các bác nhận xét cứ như thể động tác dài là sai vậy nhỉ (vậy Ma Long, Ma Lin hay Wang Liqin cũng nên thu ngắn động tác lại???)

Trainee

Đại Tá
ko phải, vấn đề là đừng đem lý thuyết hay so sánh với pro ra để nhận xét, vì ai cũng biết những điều đó cả, chủ yếu có làm đc ko thôi (bản thân mình chưa làm đc nhưng lại chê ng ta ko làm đc thì nó hơi buồn cười đúng ko nhỉ)

Mình nghĩ chả có gì buồn cười cả. Chủ topic hỏi thì anh em trả lời, đúng trọng tâm. Nếu chủ topic post lên để khoe thì anh em nhầm.
Còn chuyện Moderator hiepasc có làm được không, tôi nghĩ anh ấy thừa khả năng.

son_canloc

Đại Tá
các bác toàn nhận xét động tác dài quá mà ko hiểu rõ: có 2 trường phái giật, 1 là giật đều, xoáy, điểm rơi là chính thì động tác rất ngắn (giống tụi nhật, âu), 2 là giật mạnh dứt điểm (mình die hoặc ng ta die) thì động tác rất dài (tụi tàu thường động tác dài), cái này ko phải sai mà do thói quen, sở thích mà lựa chọn, nghe các bác nhận xét cứ như thể động tác dài là sai vậy nhỉ (vậy Ma Long, Ma Lin hay Wang Liqin cũng nên thu ngắn động tác lại???)

Bạn hiểu sai vấn đề vì mổi động tác sẻ áp dụng phù hợp với mổi dạng bóng đánh sang , trên clips là bóng kê nổi cao có ngọn thì không nên giật dài đòn bóng nhiều xoáy sẻ đi chậm > bóng cao đè đầu đánh không xoáy sẻ phủ hợp hơn . Lấy ví dụ như bạn sẻ càng sai . Nói để cho dể hiều là ; Đau gì cho uống thuốc đó . Bia thì kèm theo Mực . Mát xa thì kèm theo Gái ... Bóng lốp không thể giật gần bàn , bóng cắt nặng không nên bạt vì không phù hợp chứ đâu có sai

blueh

Thiếu Uý
sợ thật đó, giật thế này mà vẫn nhiều người chê, đề nghị bác nào chê thì post clip giật của mình lên cho ae mở rộng tầm mắt với nhỉ :)
Bác chủ thớt yêu cầu góp ý thì mọi ng xem có ý tốt góp ý thôi, chẳng lẽ bác nghĩ cú giật thế này đã ko còn gì để góp ý, chỉnh sửa nữa? Ngay cả ở tầm nghiệp dư thì cú giật này chỉ ở tầm c, d thôi. Nói như bác đã tốt quá rồi thì còn học hỏi tiến bộ thế nào dc?
Liu Guoliang có giật dc như Ma Long, Xu Xin ko mà hắn vẫn huấn luyện cho bọn nó?

Mình thấy tay của chủ thớt khá đẹp rồi (dù đôi lúc còn hơi gồng) nhưng chân thì chưa dc vững và mạnh nên giật có cảm giác hơi tốn lực và chưa dc mềm mại lắm. Bạn nên tập chân cho mạnh hơn va phát lực từ chân nhiều hơn. Trình mình cũng c, d thôi, Có gì sai bạn bỏ qua.

congcong73

Đại Tá
xin ý kiến các bác đồng chí này Giật tốt chưa ạ?
Và tiện hỏi thêm Chủ topic giật đường đi của vợt VÒNG CUNG???
Có người bảo mình nên giật vòng cung và dài. Có người thì bảo Đường đi của vợt nên thẳng và ngắn.
K biết theo ai!!!!

Last edited:

Bình luận từ Facebook