Giật bóng thuận tay gần bàn.

Trainee

Đại Tá
bác có thấy ku nam nào giật đưa cả 2 tay lên giống tụi nữ ko??? ;)

Cháu nó lớn tự nhiên sẽ bỏ thôi bác :D
Em nghĩ với riêng cú đánh đó của nó thì là không sai, nhưng sợ rằng nó đúng ngoài ý muốn của ... thầy
Thầy định dạy nó cú khác cơ, chứ chưa chắc đã là giật đối giật thế này :)
Còn bọn Nam đánh cú này thì có cú đối giật, bóng cận người, gần bàn bác. Lúc đó chúng nó đánh như kiểu để bóng dính vào vợt rồi thốc tay lên.

NDB55

Thượng Tá
Hihi đây là thần đồng tương lai đang tập cho Thì tương lai - Thì tương lai vđv được phép 2 tay 2 vợt . bạn để ý xem từ khi xuất phát đến khi kết thúc 2 tay song song với nhau , các bạn thử đặt giả thiết . Nếu tay trái cầm thêm 1 cái vợt nữa thì điều gì sẽ xảy ra , kg cần CM các bạn cũng có thể KL được . Cái khó để trở thành thần đông là ở đấy .. khó nhận thấy nên kg giám chém nhiều
Sức khỏe còn yếu và mới tập nên động tác theo kiểu bê chậu nước hắt đi - đúng như một tài liệu nào đó mà bác NTBB đã dịch thì phải. Tôi thấy để nguyên động tác này cũng ko ảnh hưởng gì đến phát lực mặt khác sau này muốn sửa hạ vai trái xuống khi giật cũng ko phải là khó.. hihi (tôi không biết giật cứ bàn luận tí cho vui ), quan trọng nhất là chân và lườn thì không nhìn thấy !

hermesqn

Trung Uý
Sức khỏe còn yếu và mới tập nên động tác theo kiểu bê chậu nước hắt đi - đúng như một tài liệu nào đó mà bác NTBB đã dịch thì phải. Tôi thấy để nguyên động tác này cũng ko ảnh hưởng gì đến phát lực mặt khác sau này muốn sửa hạ vai trái xuống khi giật cũng ko phải là khó.. hihi (tôi không biết giật cứ bàn luận tí cho vui ), quan trọng nhất là chân và lườn thì không nhìn thấy !
em nó thuận tay phải thì phải hạ vai phải chứ bác nhỉ @@

NDB55

Thượng Tá
em nó thuận tay phải thì phải hạ vai phải chứ bác nhỉ @@
Đấy là khi chuẩn bị phát lực, còn khi phát lực vào bóng đồng thời vai trái hơi hạ xuống và xu hướng xoay về sau. Cùi tay, lườn, hông cùng xoay theo chân là rất quan trọng khi phát lực vào bóng lúc kết thuc cánh tay trong tạo với thân người một góc 90 độ.

hermesqn

Trung Uý
Đấy là khi chuẩn bị phát lực, còn khi phát lực vào bóng đồng thời vai trái hơi hạ xuống và xu hướng xoay về sau. Cùi tay, lườn, hông cùng xoay theo chân là rất quan trọng khi phát lực vào bóng lúc kết thuc cánh tay trong tạo với thân người một góc 90 độ.
ủa lúc kết thúc phải hạ vai trái + xu hướng xoay ra sau nữa hả bác @@, rồi cả cùi chỏ phải tạo với thân người 1 góc 90 độ nữa. Có rườm rà quá ko bác? Em tưởng vợt kết thúc ở mắt trái thôi là đủ rồi chứ zzz

Trainee

Đại Tá

ủa lúc kết thúc phải hạ vai trái + xu hướng xoay ra sau nữa hả bác @@, rồi cả cùi chỏ phải tạo với thân người 1 góc 90 độ nữa. Có rườm rà quá ko bác? Em tưởng vợt kết thúc ở mắt trái thôi là đủ rồi chứ zzz

Người lớn nói chuyện đàng hoàng mà con cháu nói chuyện cứ như đùa ấy bạn ơi :)) !
Hỏi thật nhé, bạn thừa biết hay không biết những điều cơ bản của cú giật thuận tay kiểu đó đấy ?

P/s: Mình thấy vào diễn đàn thì tự do ngôn luận từ các em tuổi teen tới các chú tuổi 6x, 7x. Tuy nhiên nếu là người lưu tâm một chút thì ngôn từ xưng hô nó sẽ dễ chịu với nhau hơn.
Một điều cũng hơi lạ nữa là, trong khi các bạn chơi tự phát, học truyền khẩu và tự tìm hiểu trên diễn đàn. Khi đi hỏi ý kiến người khác, được những người lớn tuổi, có bỏ tiền ra tập thầy đàng hoàng trả lời. Những kiến thức góp ý từ những người này thường là chuẩn tắc và rất đáng quý, nó quý vì không lưu truyền rộng rãi trong đánh phong trào - vì có biết đâu mà nói.
Thế nhưng vì nó ko phổ biến, rất nhiều người lại coi nó là sai - vì rườm rà, khó tập theo. Thật đáng tiếc !.

Last edited:

hermesqn

Trung Uý

Người lớn nói chuyện đàng hoàng mà con cháu nói chuyện cứ như đùa ấy bạn ơi :)) !
Hỏi thật nhé, bạn thừa biết hay không biết những điều cơ bản của cú giật thuận tay kiểu đó đấy ?

P/s: Mình thấy vào diễn đàn thì tự do ngôn luận từ các em tuổi teen tới các chú tuổi 6x, 7x. Tuy nhiên nếu là người lưu tâm một chút thì ngôn từ xưng hô nó sẽ dễ chịu với nhau hơn.
Một điều cũng hơi lạ nữa là, trong khi các bạn chơi tự phát, học truyền khẩu và tự tìm hiểu trên diễn đàn. Khi đi hỏi ý kiến người khác, được những người lớn tuổi, có bỏ tiền ra tập thầy đàng hoàng trả lời. Những kiến thức góp ý từ những người này thường là chuẩn tắc và rất đáng quý, nó quý vì không lưu truyền rộng rãi trong đánh phong trào - vì có biết đâu mà nói.
Thế nhưng vì nó ko phổ biến, rất nhiều người lại coi nó là sai - vì rườm rà, khó tập theo. Thật đáng tiếc !.
Bác nói em hả??? @@. Nói ai thì bác nói thẳng luôn đi chứ bác nói bóng nói gió em thấy ghê quá. Tại vì chưa biết tuổi tác của người đối diện nên em gọi bác xưng em theo cách của người miền Bắc không được hả bác @@. Bác khó chịu quá
Cái hình bác cắt ra trong clip nhìn hay hay, cho em cái link với :D
3. Giật bóng thuận tay:
- Giai đoạn kết thúc:
Sau khi tiếp xúc bóng tốc độ vợt chậm dần và kết thúc ở ngang đuôi mắt trái.Trọng tâm cơ thể đã chuyển dịch sang chân trái, sau đó nhanh chóng trở về tư thế chuẩn bị
- Trích giáo trình đại học Đà Lạt

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Bác nói em hả??? @@ Cái hình bác cắt ra trong clip nhìn hay hay, cho em cái link với :D
Bạn thích phong cách đó thì lên mạng tìm clip của Wang Liqin mà xem, chứ vào trang kia toàn tiếng TQ, tớ cũng bó tay. Cái hình đó là túm đại một trong vô số hình của cú FH thôi.

hermesqn

Trung Uý
Bạn thích phong cách đó thì lên mạng tìm clip của Wang Liqin mà xem, chứ vào trang kia toàn tiếng TQ, tớ cũng bó tay. Cái hình đó là túm đại một trong vô số hình của cú FH thôi.

cậu copy tên của cái clip tớ tự tìm được mà (kêu cậu xưng tớ nghe thấy gớm quá cậu ơi =.=")

Trainee

Đại Tá
cậu copy tên của cái clip tớ tự tìm được mà (kêu cậu xưng tớ nghe thấy gớm quá cậu ơi =.=")
Chắc bạn chưa bao giờ đặt chân quá đèo Hải Vân nên không quen xưng hô các vùng miền. Lịch sự thì xưng cậu tớ, không thì mày tao cho lành nhỉ ? Vì tao có khi hơn mày nhiều tuổi đó =))
Đùa vậy thôi, Clip ko có, vì đã nói cái hình đó là túm đại một hình trên googe phần hình ảnh.

http://mytabletennis.net/forum/
https://www.google.com.vn/search?q=...orum_posts.asp%3FTID%3D51139%26PN%3D3;915;747

hermesqn

Trung Uý
Chắc bạn chưa bao giờ đặt chân quá đèo Hải Vân nên không quen xưng hô các vùng miền. Lịch sự thì xưng cậu tớ, không thì mày tao cho lành nhỉ ? Vì tao có khi hơn mày nhiều tuổi đó =))
Đùa vậy thôi, Clip ko có, vì đã nói cái hình đó là túm đại một hình trên googe phần hình ảnh.
Ủa nhưng mà mình vẫn chưa hiểu bạn nói mình "con nít nói chuyện như đùa" ở chỗ nào? Mình đọc trong giáo trình bóng bàn nó nói vậy mà, có tự suy luận hay nghe ai truyền khẩu đâu?
Em ở miền trung và hiện đang làm việc ở HCM bác nhé. Phải biết tuổi tác nhau mới xưng hô phù hợp được chứ, bác bắt bẻ nhau ghê quá. Đèo Hải Vân thì em đi hoài, đi từ lúc chưa có hầm đến lúc có hầm luôn, em ở Quảng Ngãi, quê ngoại ở Huế, ra vô hoài chứ j`
À em hỏi bác 1 câu "gọi bác xưng em" có vấn đề gì chăng??????
P/s: đừng đá chủ đề đi chệch hướng bác ơi.
Mà em chỉ thắc mắc là làm như vậy có rườm rà hay không chứ có khẳng định làm như vậy là sai đâu mà bác làm gì thấy ghê vậy

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Ka ka. Con cháu, ko phải con nít đồng chí ơi. Đổi đi chút nhưng khác đi nhiều quá đó. ;)
Thôi stop, tránh lan man.

Ủa nhưng mà mình vẫn chưa hiểu bạn nói mình "con nít nói chuyện như đùa" ở chỗ nào? Mình đọc trong giáo trình bóng bàn nó nói vậy mà, có tự suy luận hay nghe ai truyền khẩu đâu?
Em ở miền trung và hiện đang làm việc ở HCM bác nhé. Phải biết tuổi tác nhau mới xưng hô phù hợp được chứ, bác bắt bẻ nhau ghê quá. Đèo Hải Vân thì em đi hoài, đi từ lúc chưa có hầm đến lúc có hầm luôn, em ở Quảng Ngãi, quê ngoại ở Huế, ra vô hoài chứ j`
À em hỏi bác 1 câu "gọi bác xưng em" có vấn đề gì chăng??????
P/s: đừng đá chủ đề đi chệch hướng bác ơi.
Mà em chỉ thắc mắc là làm như vậy có rườm rà hay không chứ có khẳng định làm như vậy là sai đâu mà bác làm gì thấy ghê vậy

hermesqn

Trung Uý
Em ở miền trung và hiện đang làm việc ở HCM bác nhé. Phải biết tuổi tác nhau mới xưng hô phù hợp được chứ, bác bắt bẻ nhau ghê quá.
P/s: đừng đá chủ đề đi chệch hướng bác ơi
Ka ka. Con cháu, ko phải con nít đồng chí ơi. Đổi đi chút nhưng khác đi nhiều quá đó. ;)
Thôi stop, tránh lan man.
Không được, thứ nhất bác nói em "nói chuyện vô lễ", thứ 2 "nói chuyện vô căn cứ". Bác phải xin lỗi em trước đã rồi đi đâu thì đi :))

Trainee

Đại Tá
Trần Hoài Nam đây, tập 3th đánh được thế này thì chắc ZJK cũng ko làm nổi:

Kê kê, thế ai bảo bác là Video này lúc đó em nó mới cầm vợt được 3 tháng ?
Nếu năm 11 tuổi mà em nó to con thế này thì Lý Đức e cũng khó theo chứ ko kể gì ZJK :D

son_canloc

Đại Tá
Trần Hoài Nam đây, tập 3th đánh được thế này thì chắc ZJK cũng ko làm nổi:

Video này quay khi Thái Như Ý mới đánh 1 càng , hôm vừa rồi mình với 1 số người nữa giao lưu với Ý nó đánh 2 càng như lên đồng ấy , càng trái đánh rất hay

Bình luận từ Facebook