Dùng mặt vợt nào cho hợp cốt TopSpeed?

hoaiphan

Binh Nhì
Đang theo dõi, các bác bàn tiếp đi..... em đang tìm top speed................ và chắc sẽ dùng FH là saviga special và BH: dùng XP cho nó lành.........
nhưng cốt chưa có thì chưa mua mút được... bác nào chán thì bán cho em... hoặc biết chổ nào mua cốt mới thì cho em biết với...

thuhungn

Trung Sỹ
Mấy hôm trước, mình chơi thử topspeed dán 2 mặt ten 05 fx mới cứng vào đánh thấy phê hơn cây zlc mình vẫn thường chơi, cũng không hiểu vì sao nữa....
Hôm cầm vợt ra CLB, AE ai cũng cười đau hết cả bụng........Cốt 590k, 2 mặt ten 05fx 2.8tr.:(:(:(

Pearl

Thượng Sỹ
Đang theo dõi, các bác bàn tiếp đi..... em đang tìm top speed................ và chắc sẽ dùng FH là saviga special và BH: dùng XP cho nó lành.........
nhưng cốt chưa có thì chưa mua mút được... bác nào chán thì bán cho em... hoặc biết chổ nào mua cốt mới thì cho em biết với...

Bác mà dùng như vậy đảm bảo chơi 2 ngày là thấy chán. Saviga Special thì siêu mềm, đánh ko có lực gì hết trơn, bóng lại hay tụt. XP thì bề mặt hơi cứng, đánh Bh cảm giác bì bì, khó chịu, lại nặng nữa.
Theo ý em, bác nên mua 2 mặt UL 38, vừa kinh tế, lại tốt hơn so với 2 mặt kia.

thanglong78

Thượng Tá
Ở cơ quan tôi, cũng có cậu em dùng cây này.
Nó dùng 2 mặt Daiwei, cũng cắt, giật ầm ầm... Đây là giá hợp lý cho một cốt vợt bóng bàn !

hoaiphan

Binh Nhì
Bác mà dùng như vậy đảm bảo chơi 2 ngày là thấy chán. Saviga Special thì siêu mềm, đánh ko có lực gì hết trơn, bóng lại hay tụt. XP thì bề mặt hơi cứng, đánh Bh cảm giác bì bì, khó chịu, lại nặng nữa.
Theo ý em, bác nên mua 2 mặt UL 38, vừa kinh tế, lại tốt hơn so với 2 mặt kia.
vậy à bác, thế mà em đọc 1 topic bác maixuanviet lại tư vấn như thế nên................... mới định chơi như thế..... vậy giờ sao giờ?

MaiXuanViet

Moderator
vậy à bác, thế mà em đọc 1 topic bác maixuanviet lại tư vấn như thế nên................... mới định chơi như thế..... vậy giờ sao giờ?

Mút Saviga Special là mút mềm nhưng rất nảy chứ ko phải dạng mềm xịt bóng. Mình giật và bạt với topspeed thấy vẫn tốt. UL38 dùng bên FH vẫn tốt nhưng vì có nhược điểm là mút hơi nặng nên nếu dùng 2 miếng cùng lúc vợt sẽ nặng đầu, nếu dùng FH là UL38 thì bạn đổi BH thành UL35 vợt sẽ cân đối lại. Hoặc Saviga loại thường (cứng hơn,nhanh hơn Special) cũng là một lựa chọn tốt cho FH nếu bạn cảm thấy Saviga Special quá mềm so với bạn.

Nếu bên BH rơ của bạn là gò và moi rove xoáy thì UL35 rất tốt, nhưng nếu BH bạn lại gò và chặn đẩy thì Super power 2008 XP sẽ hay hơn vì gai ngang ngoài gò tốt còn đẩy bóng rất chuội.

Bạn cứ xem ai có mấy loại mút trên thì mượn làm vài quả rồi chọn mua cho chắc, vì dù sao cảm nhận mỗi người mỗi khác chứ người ta thấy hay chưa chắc mình đã thấy hay đâu bạn à.hihi. Chúc bạn tìm được combo thích hợp. ^^

hoaiphan

Binh Nhì
Cám ơn bác Maixuanviet.... thật tình thì em cũng chưa biết mình đánh theo kiểu gì và cũng đang trên đường tìm cốt , thấy bài bác tứ vấn thấy hay quá nên muốn tìm combo dạng thế..... tiếc là không thể mượn được ai có combo tương tự.....

vinhyen88h8795

Binh Nhì
Các ban cho mình hỏi chút; mình vừa sắm cái cốt tamca (mình mới chơi bóng; đánh quả giật phải và cắt trái) mình dán mặt vợt loại nào là hợp lý?

MaiXuanViet

Moderator
Cho em hỏi, hiện giờ em đang phân vân giữa TopSpeed và Liberty, về tổng thể thì cốt nào trong hai cái này tốt hơn ạ??

Liberty nhanh hơn topspeed, kiểm soát cũng tốt hơn và rung hơn Topspeed 1 tí. Nếu bạn quen chơi các cốt ko rung thì nên chọn Topspeed, quen chơi các cốt có độ rung nhẹ thì nên chọn Liberty.

atnguyen23

Trung Uý
Liberty nhanh hơn topspeed, kiểm soát cũng tốt hơn và rung hơn Topspeed 1 tí. Nếu bạn quen chơi các cốt ko rung thì nên chọn Topspeed, quen chơi các cốt có độ rung nhẹ thì nên chọn Liberty.

em đang mua vợt gắn mặt mềm để luyện tập, sau này muốn thực chiến để giao lưu thì sẽ lắp mặt khác .phần rung có ảnh hưởng nhiều ko hả bác .nếu bỏ qua phần rung lắc thì nên chọn Liberty ợ...

MaiXuanViet

Moderator
em đang mua vợt gắn mặt mềm để luyện tập, sau này muốn thực chiến để giao lưu thì sẽ lắp mặt khác .phần rung có ảnh hưởng nhiều ko hả bác .nếu bỏ qua phần rung lắc thì nên chọn Liberty ợ...

Mình thì thích Liberty hơn vì cảm giác hơn, mình cảm thấy Liberty rất hay khi kết hợp với mặt trung bình trở lên. Còn riêng khi kết hợp mặt mềm thì topspeed dễ chơi hơn. Nếu bạn muốn kết hợp mặt mềm thì mình nghĩ nên chọn topspeed, còn kết hợp mặt độ cứng trung bình trở lên thì nên chọn Liberty.

JoKyo

Trung Sỹ
Mình thấy cốt Liberty 7 lớp gỗ rất nảy, hơi rung nhưng đánh rất cảm giác. Mình đánh thấy rất hợp với mặt Yasaka Mark V. Trung hòa được độ nảy và kiểm soát.

Đào mộ.
Đang phân vân giữa Topspeed và Liberty.
Combo Topspeed dự định là FH: Saviga Special, BH: SuperPower 2008 XP.
Mọi người tư vấn nếu chuyển sang Liberty thì combo nào phù hợp nhỉ?
Bạn chọn Topspeed thì hiện vẫn có hàng, còn chọn Liberty thì chắc phải đợi đến cuối tháng 4 thì bên mình mới kịp làm xong đợt tiếp theo.
Về cơ bản thì Topspeed là cây vợt mang đầy đủ đặc tính của vợt 7 lớp kinh điển, hơi khô, hơi đàn hồi và khó chơi hơn. Liberty theo thiết kế có chủ ý là dòng vợt Hybrid lai giữa chất liệu của cốt 7 lớp và cấu trúc của vợt carbon cổ điển, vì vậy có tốc độ cao hơn hẳn và dễ đánh hơn.
Về cơ bản 2 cây này khác nhau ở cấu trúc, Topspeed sẽ hợp mặt trung bình đến cứng có độ bám cao, còn Liberty hợp mặt mềm đến trung bình. Nếu bạn chơi Topspeed thì mặt phù hợp là UL38, XP37, H3...còn dùng Liberty thì X6 Medium/Soft, UL35, XP35, Macro Era 425...là phù hợp.
Nói chung bạn cần nói rõ giơ đánh ra sao thì chọn vợt sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Bình luận từ Facebook