Dùng mặt vợt nào cho hợp cốt TopSpeed?

khangbkit

Trung Uý
Bạn chọn Topspeed thì hiện vẫn có hàng, còn chọn Liberty thì chắc phải đợi đến cuối tháng 4 thì bên mình mới kịp làm xong đợt tiếp theo.
Về cơ bản thì Topspeed là cây vợt mang đầy đủ đặc tính của vợt 7 lớp kinh điển, hơi khô, hơi đàn hồi và khó chơi hơn. Liberty theo thiết kế có chủ ý là dòng vợt Hybrid lai giữa chất liệu của cốt 7 lớp và cấu trúc của vợt carbon cổ điển, vì vậy có tốc độ cao hơn hẳn và dễ đánh hơn.
Về cơ bản 2 cây này khác nhau ở cấu trúc, Topspeed sẽ hợp mặt trung bình đến cứng có độ bám cao, còn Liberty hợp mặt mềm đến trung bình. Nếu bạn chơi Topspeed thì mặt phù hợp là UL38, XP37, H3...còn dùng Liberty thì X6 Medium/Soft, UL35, XP35, Macro Era 425...là phù hợp.
Nói chung bạn cần nói rõ giơ đánh ra sao thì chọn vợt sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
Giơ của mình: đánh phủi :p
FH: giật moi, giật xung,... nói chung thích đánh xoáy
BH: chặn, đẩy, bạt, thỉnh thoảng móc rờ ve ngắn trên bàn
Bên BH đang luyện cú block giống thằng Kenta của Nhật
Với giơ như vậy thì chọn cốt nào? Mình đang thiên về Liberty. Với Liberty thì combo phù hợp là gì?
Thanks

Giơ của mình: đánh phủi :p
FH: giật moi, giật xung,... nói chung thích đánh xoáy
BH: chặn, đẩy, bạt, thỉnh thoảng móc rờ ve ngắn trên bàn
Bên BH đang luyện cú block giống thằng Kenta của Nhật
Với giơ như vậy thì chọn cốt nào? Mình đang thiên về Liberty. Với Liberty thì combo phù hợp là gì?
Thanks

Giơ của bạn muốn phát huy quả chặn đẩy nên dùng mặt Penna X6 Medium bên trái. Mặt này chặn đẩy tốt, móc xoáy trên bàn khá hay và giật bóng tương đối ổn. Về phần giật moi và giật xung bên phải có lẽ bạn kết hợp với Dawei UL35 là đẹp. Nếu bạn muốn tăng lực có thể sử dụng Rakza 7 Soft có trợ lực nhiều hơn. Trường hợp đặc biệt nếu trước đây bạn đánh vợt dán sẵn như 729 hoặc những bộ vợt nặng, xoáy quen rồi thì nên dùng UL38 bên phải sẽ làm quen dễ hơn.

Về chặn đẩy, giật xung và bạt thì Liberty hơn Topspeed vài bậc rồi. Topspeed sẽ nhỉnh hơn ở đòn giật moi.

Bình luận từ Facebook