Dự án làm bàn bóng bàn ngon, bổ, rẻ.

bachikho

Đại Tá
có lẽ PA mặt bàn TQ + chân VN hợp lý nhất rồi, nếu chất lượng tương đương mà giá bằng nửa bàn TQ thì quá ổn

có lẽ PA mặt bàn TQ + chân VN hợp lý nhất rồi, nếu chất lượng tương đương mà giá bằng nửa bàn TQ thì quá ổn
Tính ra nếu đầu tư cả dàn máy sơn, hàn, làm cả mặt bàn lẫn chân bàn cũng không rẻ bằng 1 nửa được Trung Quốc bác ạ.
Bên em đang cố gắng là làm thử tầm vài chục cái thì chi phí tương đương hoặc rẻ hơn 1 chút, còn làm hàng loạt thương mại hoá hàng trăm chiếc thì kéo giá xuống rẻ hơn bên Trung Quốc tầm 10-20% đã là thành công lớn rồi.

Chất lượng thì phải hơn, ít nhất là khâu mặt bàn ạ. Phương hướng là cố đầu tư lấy mặt bàn tốt, còn lại cắn răng giảm chi phí phần chân ạ.

Hôm nay ngồi tính chi phí vật liệu làm chân mất tầm có 500.000 VNĐ. Nhưng phí cắt, hàn, sơn làm đội lên tầm 1.000.000-1.200.000 VNĐ mất rồi. Tính ra nếu sản lượng tầm 100 cái/tháng thì tự làm khâu hàn, sơn...thì kéo chi phí làm chân xuống còn có 700.000-800.000 VNĐ thôi.

Hôm nay đã tìm mua được ốc vít MDF Made In Vietnam. Bulong, êcu cũng đã biết lấy chỗ nào. Các chi tiết khác như chân tăng đơ, bịt nhựa bên em cũng đang tìm dần. Hôm nào rảnh sẽ chụp hình để báo cáo tiến độ với các bác cho sống động, xem chơi cho vui :D

Sau mấy hôm tìm hiểu thì em đã tìm ra phương án sơn giải quyết hoàn hảo mâu thuẫn giữa giá thành, chất lượng và thẩm mỹ.

Loại sơn màu bạc này có thẩm mỹ rất đẹp, giá thành dễ chịu và bảo vệ khung sắt cực tốt. Nhà bác em dùng cho các chi tiết ngoài trời, chịu mưa nắng mấy năm nay mà không xi nhê, để trong nhà thì không biết bao giờ mới chịu hỏng.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hiện giờ đơn giá làm sắt, hàn, kèm sơn đang tầm khoảng 35.000/Kg.
Cái bàn Bình Minh phần sắt chắc tầm 20-25Kg. Nếu làm không ship thì cũng khả thi. Tuy nhiên mẫu chân này dùng loại sắt ống khác cỡ loại mình chuẩn bị làm nên chắc là chưa được bạn ạ. Hệ thống chân mình định làm giống như bàn Double Fish 201, trọng lượng khoảng 35Kg, nếu làm thì giá đội lên hơi cao.
Mua bộ chân gập lên gập xuống được tầm 1 triệu được không hả bác ?

Mua bộ chân gập lên gập xuống được tầm 1 triệu được không hả bác ?
Làm được bác ạ, nếu số lượng tầm chục cái trở lên.
Làm 1 cái 1 thì tốn hơn nhiều. Vd mua cả thùng sơn về sơn 1 cái bàn hay mua cả bao que hàn về làm vài mối hàn đều đội giá lên nhiều lắm.
Thôi thì đợi em thử nghiệm xong, lập xưởng rồi sẽ làm cho bác vậy.

Vào đề + dẫn dắt tốt của một CEO lâu năm. Đại khái là làm được rồi, nhưng tầm giá thế nào cho đỡ hớ thôi mà.
Có cái chắc mà cũng có cái không chắc anh ơi.
Có cái biết mà cũng có cái không biết ạ.
Nhưng phải công nhận là có tự tin chứ không thì không dám làm ạ.

Quan trọng là vẫn muốn có được sự chỉ dẫn của cao nhân nào đó ạ, có khi rút ngắn được thời gian và đỡ tốn được ngu phí :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
http://blob:http%3A//bongban.org/8c98b283-0a89-4af4-8f23-b35bcb364e8e Em gửi các bác thiết kế sơ bộ Chân bàn bóng bàn em phác thảo, chi phí em có ghi chú rõ ràng

Do không có điều kiện về xưởng hàn, em thiết kế bàn để các thanh được hoàn toàn ráp nối với nhau dùng dưỡng ke vuông bắt vào bằng bulon ốc vít, không dùng hàn. Việc này dễ làm, vì chỉ cần một cái khoan nhỏ, một cái khoan to, khoảng 5 mũi khoan sắt với kích cỡ khác nhau là các bác có thể thực hiện được tất cả các công việc trên.

Việc cắt thanh thép mạ kẽm từ thanh dài thành các thanh nhỏ, em đã cố gắng đưa về các thanh giống nhau (sẽ tốn hơn bình thường nhưng đơn giản hơn, không phải cắt thực địa, mà cắt sẵn mang về nhà mình để ghép), khi mua sắt cây, mình sẽ nhờ họ cắt luôn, nếu thiếu các đoạn không khớp sẽ nhờ cửa hàng hàn luôn ở đó, hoặc chạy ra chỉ hàn mất có 1 lần thôi

Chiều nay em sẽ bắt đầu làm thử, khi nào xong sẽ báo cáo các bác luôn

Em gửi file word đính kèm bên dưới đây

Attachments

• Ban bong ban.docx
    14.9 KB · Đọc: 12
Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hy vọng Hỏa Châu thành công và giới thiệu ra công chúng để môn bóng bàn trở nên dễ tập luyện cho mọi người. Chúng ta cùng chờ đợi...
Bác làm về xây dựng, bác xem hộ em các loại giá nguyên vật liệu có chính xác không nhé

Bác cho em hỏi bộ bulon ốc vít 14 khoảng bao nhiêu tiền một bộ, nếu mua tầm 20 bộ khoảng bao nhiêu tiền ?

Em cám ơn bác nhiều

langngoi

Đại Tá
http://blob:http%3A//bongban.org/8c98b283-0a89-4af4-8f23-b35bcb364e8e Em gửi các bác thiết kế sơ bộ Chân bàn bóng bàn em phác thảo, chi phí em có ghi chú rõ ràng

Do không có điều kiện về xưởng hàn, em thiết kế bàn để các thanh được hoàn toàn ráp nối với nhau dùng dưỡng ke vuông bắt vào bằng bulon ốc vít, không dùng hàn. Việc này dễ làm, vì chỉ cần một cái khoan nhỏ, một cái khoan to, khoảng 5 mũi khoan sắt với kích cỡ khác nhau là các bác có thể thực hiện được tất cả các công việc trên.

Việc cắt thanh thép mạ kẽm từ thanh dài thành các thanh nhỏ, em đã cố gắng đưa về các thanh giống nhau (sẽ tốn hơn bình thường nhưng đơn giản hơn, không phải cắt thực địa, mà cắt sẵn mang về nhà mình để ghép), khi mua sắt cây, mình sẽ nhờ họ cắt luôn, nếu thiếu các đoạn không khớp sẽ nhờ cửa hàng hàn luôn ở đó, hoặc chạy ra chỉ hàn mất có 1 lần thôi

Chiều nay em sẽ bắt đầu làm thử, khi nào xong sẽ báo cáo các bác luônView attachment 76526
Em gửi file word đính kèm bên dưới đây
:p nhạc nào cũng thấy cụ nhẩy, hoa tay phết!
em cmt tý xíu, cụ vẽ đẹp, nhưng ko thấy chi tiết để hiệu chỉnh độ cao các góc bàn, nếu ko có cái đó bulong ốc vít và các lỗ lắp ốc sau thời gian sử dụng nó sẽ lệch lạc v.v và mặt bàn sẽ vẹo vọ lung tung, nên phải có cái phần hiệu chỉnh kia cụ ạ. Thương em thấy để cho nó dễ thì nó nằm ở luôn bánh xe,

Trạng .... CÁ

Đại Tá
em cmt tý xíu, cụ vẽ đẹp, nhưng ko thấy chi tiết để hiệu chỉnh độ cao các góc bàn, nếu ko có cái đó bulong ốc vít và các lỗ lắp ốc sau thời gian sử dụng nó sẽ lệch lạc v.v và mặt bàn sẽ vẹo vọ lung tung, nên phải có cái phần hiệu chỉnh kia cụ ạ. Thương em thấy để cho nó dễ thì nó nằm ở luôn bánh xe,
Cái này anh đã nghĩ đến, nhưng đang tìm phương án tối ưu

Phần chân ngoài không có bánh xe thì dễ rồi, lấy cái chân bàn Hòa Phát là ổn

Riêng phần chân bàn có bánh xe, gắn thêm như thế cũng là một ý hay, giống đồ DHS, ngon

À, anh thiết kế để nó gập lại được nhé, mấy cái chốt to thể hiện là đó là bulon to, sẽ khoan lỗ rộng hơn để nó xoay được

Cái hình quả trám màu trắng anh lấy cái goong cửa chính gắn vào là gập lên gập xuống vô tư, ổn không ?

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Thường thì nó nằm ngoài, dưới thanh chống màu đỏ chứ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thường thì nó nằm ngoài, dưới thanh chống màu đỏ chứ.
Đúng rồi anh, ở chân màu đỏ, nằm thẳng đứng thì mình gắn nó ở chân luôn

Phần đế nằm ngang, màu nâu đất sẽ khoan như lắp bánh xe, nhưng mà dịch vào trong, rồi lắp bulon dài xuyên qua, một đầu có cao su để chống cọ sàn nhà, đầu kia là tay vặn điều chỉnh, chỉ cần thanh sắt bẻ ngang ra là được, đúng như ý @langngoi

Loc VLXD SG

Trung Uý
Bác làm về xây dựng, bác xem hộ em các loại giá nguyên vật liệu có chính xác không nhé

Bác cho em hỏi bộ bulon ốc vít 14 khoảng bao nhiêu tiền một bộ, nếu mua tầm 20 bộ khoảng bao nhiêu tiền ?

Em cám ơn bác nhiều
Tiếc quá, mình chỉ chuyên VLXD, cụ thể là gạch, đá... Về SP cơ khí xây dựng chịu khó hỏi thêm người khác. Ace nào biết cùng hổ trợ một tay nào!

Bình luận từ Facebook