Dự án làm bàn bóng bàn ngon, bổ, rẻ.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Ae lan man về chân bàn nhiều quả . Tôi thấy chân bàn Vina và Mofit 201 là khoa học và tận dụng về giá thành nhất, , muốn rẻ hơn chỉ có thay đổi chất lượng vật liệu thôi , vì kg thể bớt chiều cao chân bàn , kg thể thay đổi bộ khung chân nhỏ hơn , trừ khi làm bàn mi ni ... Đơn giản nhất , với 1 cái thước , quyển sổ cóp pi lại cho nhanh , đành time cho gia đình và mặt bàn khả thì hơn nhiều .
Ai thiết kế dc hơn chân bàn Mofit tôi gọi bằng thánh .

Bác làm về xây dựng, bác xem hộ em các loại giá nguyên vật liệu có chính xác không nhé

Bác cho em hỏi bộ bulon ốc vít 14 khoảng bao nhiêu tiền một bộ, nếu mua tầm 20 bộ khoảng bao nhiêu tiền ?

Em cám ơn bác nhiều
Em không làm về xây dựng ạ. Ông cụ nhà em làm.
Giá nguyên vật liệu thép mạ kẽm thì khoảng 85.000/thanh dày 1.0mm. Còn 1.2mm tầm 105.000 VNĐ.

Bộ bulong nếu mua lẻ thì 2.000 đến 3.000/cái.
Nếu mua số lượng lớn tầm vài trăm bộ thì bán theo cân. Hình như là 70-80K/cân thì phải.

Ae lan man về chân bàn nhiều quả . Tôi thấy chân bàn Vina và Mofit 201 là khoa học và tận dụng về giá thành nhất, , muốn rẻ hơn chỉ có thay đổi chất lượng vật liệu thôi , vì kg thể bớt chiều cao chân bàn , kg thể thay đổi bộ khung chân nhỏ hơn , trừ khi làm bàn mi ni ... Đơn giản nhất , với 1 cái thước , quyển sổ cóp pi lại cho nhanh , đành time cho gia đình và mặt bàn khả thì hơn nhiều .
Ai thiết kế dc hơn chân bàn Mofit tôi gọi bằng thánh .

Em đang làm theo kiểu mổ xẻ, copy đây ạ. Copy ngon rồi thì mới sáng tạo được ạ.

Em cũng không đồng ý với quan điểm cái này cái kia là nhất. Em chẳng phải là thánh em cũng có cách làm tiết kiệm hơn.

Ví dụ đơn giản bánh xe chịu lực, hiện giờ là bánh 75mm với sức chịu tải của cả bộ 8 bánh xe vào khoảng 400Kg. Chưa kể lực còn dồn đều cho 4 chân ngoài sức chịu tải tầm 160Kg. Vậy tổng chịu tải là khoảng 560Kg. Cả bộ bàn chỉ có 80Kg thì đây là lãng phí cực lớn. Nếu cho là tải vậy cho chắc, nhỡ 10 ông nhảy lên bàn ngồi cũng chẳng sao thì có thể phản bác thế này: Nếu 10 ông ngồi lên thì sắt hộp ngang chịu lực cũng cong và hỏng, tấm MDF cũng toi mà bánh xe cũng chưa kịp hỏng.

Cái này giống như mua máy tính chip Pen 4, Card video onboard mà dùng quả màn hình 24 inches full HD ấy, đầu tư nhiều mà ko thể dùng đến được.

Vậy thì từ điểm này có thể rút xuống bánh xe 50mm, rẻ hơn hẳn.

Về kết cấu cũng có thể làm được rẻ hơn. Nếu làm kiểu 1 chân 4 bánh xe, gập từ 2 phía như bàn 303 thì vừa tiết kiệm vật liệu vừa tiết kiệm được số lượng bánh xe.

Vấn đề là bây giờ làm theo hướng đấy rủi ro cao. Em muốn làm kiểu copy giống đã, mình lấy nguyên vật liệu và nhân công ở VN thì sẽ rẻ hơn và yên tâm hơn về chất lượng. Ngay cả bulong, ê cu mua ở VN cũng rẻ hơn là mua bên TQ rồi vận chuyển về, vì vậy có thể đảm bảo giá thành rẻ hơn.

Làm xong rồi, có kinh nghiệm thì mới dám sáng tạo ra ạ.

Mặt bàn thì em chưa làm được vì phải làm cả dàn máy sơn, sấy, bả, hấp...đắt lắm. Chỉ đặt Trung Quốc làm loại tốt, đắt hơn tí, còn lại thì chịu khó giảm giá thành phần chân ạ.

http://blob:http%3A//bongban.org/8c98b283-0a89-4af4-8f23-b35bcb364e8e Em gửi các bác thiết kế sơ bộ Chân bàn bóng bàn em phác thảo, chi phí em có ghi chú rõ ràng

Do không có điều kiện về xưởng hàn, em thiết kế bàn để các thanh được hoàn toàn ráp nối với nhau dùng dưỡng ke vuông bắt vào bằng bulon ốc vít, không dùng hàn. Việc này dễ làm, vì chỉ cần một cái khoan nhỏ, một cái khoan to, khoảng 5 mũi khoan sắt với kích cỡ khác nhau là các bác có thể thực hiện được tất cả các công việc trên.

Việc cắt thanh thép mạ kẽm từ thanh dài thành các thanh nhỏ, em đã cố gắng đưa về các thanh giống nhau (sẽ tốn hơn bình thường nhưng đơn giản hơn, không phải cắt thực địa, mà cắt sẵn mang về nhà mình để ghép), khi mua sắt cây, mình sẽ nhờ họ cắt luôn, nếu thiếu các đoạn không khớp sẽ nhờ cửa hàng hàn luôn ở đó, hoặc chạy ra chỉ hàn mất có 1 lần thôi

Chiều nay em sẽ bắt đầu làm thử, khi nào xong sẽ báo cáo các bác luônView attachment 76526
Em gửi file word đính kèm bên dưới đây

Bác này đa tài thật.
May quá em có máy hàn và máy nén khí chuyên dùng để phun sơn. Cả máy phay em cũng có, cắt sắt được.
Bộ chân bàn này bác tự sáng tạo ra hay vẽ lại của mẫu khác ạ?

Bác làm về xây dựng, bác xem hộ em các loại giá nguyên vật liệu có chính xác không nhé

Bác cho em hỏi bộ bulon ốc vít 14 khoảng bao nhiêu tiền một bộ, nếu mua tầm 20 bộ khoảng bao nhiêu tiền ?

Em cám ơn bác nhiều
Khoảng tầm 3 tuần nữa em mới làm đến khoản bu lông - ê cu, em mua về tầm vài chục cân. Lúc đấy bác cần thì sang em tặng cho.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
A hiểu ý e rồi , mình copi cơ bản , chỉ thay đổi 8 cái bánh xe loại nhỏ hơn , vãn có khóa , 6k/1 cái , ốc vít cũng chừng đó con , nhưng loại nhỏ hơn , sắt hộp mỏng hơn ... sẽ giảm giá đáng kể . Còn thiết kế mẫu khác thì kg khả thì .
Nếu đặt mặt bàn china thì OK rùi . Hướng đi thấy hợp lý . Chức Cty thành công .

Last edited:
A hiểu ý e rồi , mình copi cơ bản , chỉ thay đổi 8 cái bánh xe loại nhỏ hơn , vãn có khóa , 6k/1 cái , ốc vít cũng chừng đó con , nhưng loại nhỏ hơn , sắt hộp mỏng hơn ... sẽ giảm giá đáng kể . Còn thiết kế mẫu khác thì kg khả thì

Không phải bác ạ.
Ốc vít nhỏ hơn thì ảnh hưởng đến chất lượng. Sắt hộp mỏng hơn cũng ảnh hưởng đến chất lượng. Em theo hướng tối ưu hóa là cái gì giảm được mà không ảnh hưởng đến chất lượng thì giảm thôi. Bánh xe giảm được xuống 50mm vì làm bánh 75mm là thừa. Giảm xuống bánh xe kéo valy 6K/cái thì sợ sập bàn ạ.

Kể cả dùng y hệt như bên Trung Quốc mình cũng có thể làm rẻ hơn vì chi phí vận chuyển rẻ hơn, thuế nhập khẩu không mất, linh kiện lấy từ nguồn sản xuất...

Hoặc chơi bài củ chuối không làm bao bì, thành phẩm bán luôn cũng rẻ hơn nữa.

Thiết kế mẫu khác thì tương lai làm được ạ. Bây giờ còn chưa đủ trình ạ.

A kg đùa đâu . A mua rồi , 6k to bằng đít lon bia đấy , chắc là e lấy ỏ CH nhỏ , lẻ và mua vaì cái nên đắt
Nếu được bác cho em xem ảnh và địa chỉ mua với ạ.

Em mua là số lượng gần trăm cái và mua từ nhà máy ạ.
Giá không tốt như mua vài trăm cái nhưng chắc ko đắt đâu ạ.

nvdu574

Thượng Tá
Hiện giờ đơn giá làm sắt, hàn, kèm sơn đang tầm khoảng 35.000/Kg.
Cái bàn Bình Minh phần sắt chắc tầm 20-25Kg. Nếu làm không ship thì cũng khả thi. Tuy nhiên mẫu chân này dùng loại sắt ống khác cỡ loại mình chuẩn bị làm nên chắc là chưa được bạn ạ. Hệ thống chân mình định làm giống như bàn Double Fish 201, trọng lượng khoảng 35Kg, nếu làm thì giá đội lên hơi cao.
Hoả châu muốn làm sắt rẻ hơn nữa thì sang trường TCN cơ khí I Hà nội
Số 28, tổ 47 TT.Đông Anh
Giá gia công chỉ bằng tiền vật tư mua vào đối với các SP đơn giản
Các SP Sắt hộp chắc chỉ độ 1,2 lần
vì các sp do thầy trò làm nên rất hạ.
p/s: trường có thành tích dẫn đầu thành phố về HSG nghề hàn ngang ngửa với DH công nghiệp Hà Nội

Hoả châu muốn làm sắt rẻ hơn nữa thì sang trường TCN cơ khí I Hà nội
Số 28, tổ 47 TT.Đông Anh
Giá gia công chỉ bằng tiền vật tư mua vào đối với các SP đơn giản
Các SP Sắt hộp chắc chỉ độ 1,2 lần
vì các sp do thầy trò làm nên rất hạ.
p/s: trường có thành tích dẫn đầu thành phố về HSG nghề hàn ngang ngửa với DH công nghiệp Hà Nội
Cám ơn bác rất rất nhiều.
Thông tin cực kỳ quý giá.
Em đang định lập đội thợ làm, có thêm phương án này nữa là quá tốt.

phucthanh

Binh Nhất
Em không làm về xây dựng ạ. Ông cụ nhà em làm.
Giá nguyên vật liệu thép mạ kẽm thì khoảng 85.000/thanh dày 1.0mm. Còn 1.2mm tầm 105.000 VNĐ.

Bộ bulong nếu mua lẻ thì 2.000 đến 3.000/cái.
Nếu mua số lượng lớn tầm vài trăm bộ thì bán theo cân. Hình như là 70-80K/cân thì phải.
Không biết bao giờ hỏa châu hoàn thành nhỉ e thì đang muốn mua cái bàn tầm 4 triệu trong tuần này mà không biết chọn loại nào đọc thông tin thấy ngóng quá hiiiiii

Không biết bao giờ hỏa châu hoàn thành nhỉ e thì đang muốn mua cái bàn tầm 4 triệu trong tuần này mà không biết chọn loại nào đọc thông tin thấy ngóng quá hiiiiii
Phải tầm 2-3 tuần nữa bạn ơi.
Mấy bàn đợt này làm chưa phải thuê kho xưởng và cũng chưa làm bao bì nên phát sinh chi phí chưa nhiều. Nhân công thì toàn tự làm và nhờ anh em mỗi người một tay nên tầm 4 triệu bên mình có thể làm được. Đợt đầu thử nghiệm, toàn được anh em giúp nên chắc sẽ bán rẻ, không đặt nặng tính thương mại.
Chất lượng mặt bàn thì đảm bảo hơn hẳn mấy mẫu bán tầm 5tr5, tương đương bàn Double Fish 201 giá tầm hơn 7tr. Bộ chân thì sẽ cố gắng làm thật vững chãi và thuận tiện trong khả năng kinh tế đề ra. Nếu chờ được thì mong bạn ủng hộ :)

Bắt đầu triển khai phần chân bàn các bác ợ:

Nhà em nghề sắt, hàn, sơn, rửa xe, thay dầu, bơm mỡ đều làm qua hết. Giờ mới thấy thật là có ích ạ.

Làm luôn sau nhà, tiết kiệm chi phí thuê kho xưởng ạ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Nhà em nghề sắt, hàn, sơn, rửa xe, thay dầu, bơm mỡ đều làm qua hết. Giờ mới thấy thật là có ích ạ.
Cái thiết kế của em không phải của em mà là của bàn Tibhar Top, em modified nó đi một chút để có thể thi công

Bác thi công ở đâu thế, tiện em chạy qua chém gió tí được không ?

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Làm luôn sau nhà, tiết kiệm chi phí thuê kho xưởng ạ.
Em muốn đặt bộ chân bàn đầu tiên, nhưng vướng vấn đề về vận chuyển, vì em định lắp đặt trên gác thượng, mà chuyển cái bàn qua hệ thống cầu thang thì gần như bất khả vì cầu thang nhà em hẹp, trước bị 1 lần rồi, mua bàn về rồi lại phải chuyển đi cho :(

Thế nên trong thiết kế của em, em mới cố tình thiết kế theo kiểu gỡ ra thành từng thanh riêng lẻ được, để di chuyển và lắp ghép dễ dàng

Cái thiết kế của em không phải của em mà là của bàn Tibhar Top, em modified nó đi một chút để có thể thi công

Bác thi công ở đâu thế, tiện em chạy qua chém gió tí được không ?
Em làm ở Hỏa Châu Hà Nội. Bác thích thì cứ chạy qua xem ạ. Có điều mấy ae bên em rảnh mới lấy ra làm vì đợt này bận quá, không tiếp chuyện liên tục với bác được.

Bàn Tibhar Top thì cũng gần giống kết cấu bên em.

Chuyển bàn e thấy vướng cái mặt bàn thôi chứ chân bàn ăn thua gì đâu ạ. Cùng lắm tháo hết ra, chuyển lên thượng rồi lắp lại cũng được mà.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em làm ở Hỏa Châu Hà Nội. Bác thích thì cứ chạy qua xem ạ. Có điều mấy ae bên em rảnh mới lấy ra làm vì đợt này bận quá, không tiếp chuyện liên tục với bác được.

Bàn Tibhar Top thì cũng gần giống kết cấu bên em.

Chuyển bàn e thấy vướng cái mặt bàn thôi chứ chân bàn ăn thua gì đâu ạ. Cùng lắm tháo hết ra, chuyển lên thượng rồi lắp lại cũng được mà.
Một số kết cấu hàn rồi, sao mà tháo ra được

Bình luận từ Facebook