Dự án làm bàn bóng bàn ngon, bổ, rẻ.

archer

Đại Tá
Quái sao dạo này nhiều nick mới lập 1-2 ngày thế nhỉ? Diễn đàn có trục trặc gì chăng?
Xin được đóng góp với anh Lân, nếu em đi mua bàn em sẽ đề nghị được chọn bàn có chân sắt mạ kẽm, trông khác biệt, và tự mình cảm nhận được sự chắc chắn bền lâu, chứ dù có sơn đẹp bao nhiêu nhưng trông hàng mã và thực tế là sẽ bong tróc thì cũng ko muốn mua lắm.
Thế nên nếu sắt mạ lại còn rẻ hơn thì còn gì bằng ạ! :)

lamtq

Đại Tá
A nghĩ cũng không đơn giản như mày nghĩ đâu, mấy nhà sản xuất bàn bóng của mình ( ví dụ như Bình Minh, Vina Sport ...) cũng không đến nỗi ếch mà không biết những cái mà mày biết đâu, vấn đề là vật liệu chuẩn, trình độ kỹ thuật tay nghề chưa đạt nên chất lượng không ngon thôi.
Cái chân thì coi như bỏ qua vì nó không đòi hỏi kỹ thuật nhiều. Quan trọng là mặt bàn.
Cai chân ko Bo quá dc dau bac Ma. No ko doi Hoi ky thuat nhieu nhung no la Bô Phân Chính Lam Gia thanh tang cao bac ah

Quái sao dạo này nhiều nick mới lập 1-2 ngày thế nhỉ? Diễn đàn có trục trặc gì chăng?
Xin được đóng góp với anh Lân, nếu em đi mua bàn em sẽ đề nghị được chọn bàn có chân sắt mạ kẽm, trông khác biệt, và tự mình cảm nhận được sự chắc chắn bền lâu, chứ dù có sơn đẹp bao nhiêu nhưng trông hàng mã và thực tế là sẽ bong tróc thì cũng ko muốn mua lắm.
Thế nên nếu sắt mạ lại còn rẻ hơn thì còn gì bằng ạ! :)

Loại không mạ kẽm thì sơn khó bong tróc hơn bạn ạ.
Loại mạ kẽm mà sơn thì mới dễ bong tróc, còn không sơn thì sợ hơi xấu.
Hiện giờ có đến 2 ý kiến là dùng sắt mạ kẽm, khỏi cần sơn.
Bên mình sẽ cân nhắc thêm chi phí sơn xem như thế nào. Nếu mà không bị đắt quá, tầm 100K trở xuống thì đẹp một chút cũng không sao :D.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Néu làm bàn giá rẻ . Theo tôi cần quan tâm nhất là cái mặt bàn , chân cẳng chỉ là phụ . Nếu mặt bàn tốt kể cả kê gạch đánh cũng được . Giá sắt hộp làm chân rất rẻ . Họ làm cổng ngoài trời có sao đâu .

Sắt hộp mạ bác ạ, nếu sơn là sơn xịn, tức là sơn tĩnh điện như bọn hãng thì mới bền, chứ anh em ta, sơn gì cũng thế, một thời gian là bong hết, vì nó không phải là do sơn, mà chính là do sự oxi hóa của kim loại tạo ra oxit kim loại bên dưới lớp sơn, thành ra dần dần lớp sơn phủ lên lớp oxi hóa, nên việc bong tróc giống như vôi ve quét lên tường thôi ạ

Mạ chính là hình thức sơn tĩnh điện, chỉ có cái không có màu thôi.

Người mua đồ rẻ tiền, đều là những người đam mê, có nhu cầu thực sự về một cái bàn để tập thể thao, chứ không phải để ngắm hay để trong CLB, đa số là tư dụng, nên chất lượng và giá thành là quan trọng nhất, bác độn tiêu chuẩn đẹp vào sẽ làm tăng giá thành, mà lại ít có ích đối với khách hàng mục tiêu

Không nhất thiết phải là sơn tĩnh điện bác ạ. Sơn như sơn phun sửa ô tô cũng chưa cần đến tĩnh điện, miễn là loại sơn tốt là được.

Sơn tốt thì hầu hết đầu chống rỉ, bề mặt sắt có tiếp xúc với ô xi ngoài không khí đâu mà rỉ. Chân bàn bóng bàn hiện nay cũng chưa phải sơn tĩnh điện toàn bộ bác ạ.

Thế nên em đang tính là dùng loại sơn phun như kiểu sơn sửa ô tô. Để ngoài trời chạy mưa nắng còn chẳng sao nữa là bàn bóng để trong nhà. Mà sơn ô tô thì quá đảm bảo yêu cầu thẩm mỹ rồi.

Túm lại là chắc theo ý kiến anh em, nếu mà chi phí sơn cao quá thì dùng sắt mạ kẽm chỗng rỉ cho nó kinh tế ạ. Còn sơn đẹp, chất lượng mà chi phí đội lên mấy chục nghìn thì chắc cứ sơn cho nó đẹp ạ.

Loc VLXD SG

Trung Uý
Chủ yếu là mặt bàn gồm gỗ công nghiệp (MDF, thậm chí okal như có loại của hãng Andro) và sơn.
Gỗ Malay, Indo ở Việt Nam là tốt (nhưng không hiểu sao bàn Andro mình đang chơi tại 1 CLB ở SG vỡ hết cạnh, bóc cả sơn trên bề mặt nhưg vẫn không bị "nổi mụn", tức bị phồng rộp! tức ý nói có thể Okal hãng Andro khá tuyệt đấy. Đó là thực tế, không phải quảng cáo cho ai hết)

Sơn: phun sơn nhám/bóng chắc phải dầy và không được làm chảy sơn để bảo đảm bề mặt được đều. Lưu ý nếu sơn chưa đủ dầy, vào mùa nắng sơn co dãn dễ khô, gây nứt. Vào mùa mưa ẩm, hơi nước có thể thẩm thấu bề mặt vào những nơi rạn nứt làm bàn tự phồng rộp

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Không nhất thiết phải là sơn tĩnh điện bác ạ. Sơn như sơn phun sửa ô tô cũng chưa cần đến tĩnh điện, miễn là loại sơn tốt là được
Theo em biết, sơn ô tô là tốt rồi, nhưng để có thể tốt như thế, thực tế là người thợ trước khi sơn, đã bả ma tit lên bề mặt thép, để đảm bảo độ rám, độ phẳng, độ co dãn của bề mặt phù hợp với chất sơn, giống như nguyên lý co dãn của thép với bê tông giống nhau nên bê tông cốt thép rất bền ấy ạ

Còn sơn nguyên bản của otô, thì đều là sơn lót tĩnh điện, sơn ngoài phun điện, tức là nó ion hóa phân tử sơn, để phân tử tự bám vào kim loại theo nguyên tắc nam châm, ăn sâu vào trong cấu trúc bề mặt, chứ không phải là sơn phun bình thường

Năm 2001, em đã từng phụ trách phân xưởng sơn khung xe máy của TQ trong Khu công nghiệp Nội Bài, nguyên lý giống như sơn oto bác ạ

Ngu ý trình gà

Chủ yếu là mặt bàn gồm gỗ công nghiệp (MDF, thậm chí okal như có loại của hãng Andro) và sơn.
Gỗ Malay, Indo ở Việt Nam là tốt (nhưng không hiểu sao bàn Andro mình đang chơi tại 1 CLB ở SG vỡ hết cạnh, bóc cả sơn trên bề mặt nhưg vẫn không bị "nổi mụn", tức bị phồng rộp! tức ý nói có thể Okal hãng Andro khá tuyệt đấy. Đó là thực tế, không phải quảng cáo cho ai hết)

Sơn: phun sơn nhám/bóng chắc phải dầy và không được làm chảy sơn để bảo đảm bề mặt được đều. Lưu ý nếu sơn chưa đủ dầy, vào mùa nắng sơn co dãn dễ khô, gây nứt. Vào mùa mưa ẩm, hơi nước có thể thẩm thấu bề mặt vào những nơi rạn nứt làm bàn tự phồng rộp

Ván Okal tỉ trọng thấp, làm bàn bóng bàn độ nảy sẽ kém, vì thế bàn rẻ tiền mới dùng. Thông tin bàn Andro dùng ván Okal làm có lẽ nên kiểm chứng lại bác ạ.

Việc bàn ít bị rộp ngoài nguyên vật liệu thì lý do chính là lớp sơn bề mặt. Công đoạn xử lý bề mặt, bả, sơn lót, chà, sơn...tấm MDF theo em biết có hơn 20 công đoạn chứ không đơn giản sơn vèo cái như bác Trạng Cá làm.

Về lý thuyết thì biết chút chút chứ làm cái món mặt bàn này phức tạp, lại đòi hỏi đầu tư máy móc nhiều nên tạm để sang giai đoạn sau ạ :D.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Ván Okal tỉ trọng thấp, làm bàn bóng bàn độ nảy sẽ kém, vì thế bàn rẻ tiền mới dùng. Thông tin bàn Andro dùng ván Okal làm có lẽ nên kiểm chứng lại bác ạ.

Việc bàn ít bị rộp ngoài nguyên vật liệu thì lý do chính là lớp sơn bề mặt. Công đoạn xử lý bề mặt, bả, sơn lót, chà, sơn...tấm MDF theo em biết có hơn 20 công đoạn chứ không đơn giản sơn vèo cái như bác Trạng Cá làm.

Về lý thuyết thì biết chút chút chứ làm cái món mặt bàn này phức tạp, lại đòi hỏi đầu tư máy móc nhiều nên tạm để sang giai đoạn sau ạ :D.
Cái mặt bàn là quan trọng nhất, nên bác mà để sang giai đoạn sau, làm cái chân rồi lắp cái mặt mua của hãng vào, không rẻ đi được bao nhiêu, mất toi luôn mục đích ban đầu.

Tấm MDF công nghiệp đã được xử lý rất tốt, loại tốt có thể ngâm trực tiếp trong nước mà không bị ngấm nước, loại này dùng để làm gỗ lát viền bể bơi ngoài trời, bảo hành hình như 5 năm, nên bác không phải lo về chất liệu đâu

Tất nhiên là tiền nào của ấy, nhưng em nghĩ ván MDF là lựa chọn tốt nhất cho mặt bàn tự chế rồi, vì chất liệu công nghiệp mới rẻ được. Em nói qua về MDF, nó là dạng sợi xenlulo được xay từ đầu mẩu, cành cây, ... gỗ, say nhuyễn đến dạng sợi gỗ, chứ không phải các loại ván ép công nghiệp dùng làm tủ trên Đê La Thành bán mấy trăm nghìn một cái đâu ạ. Sau khi say nhuyễn thành sợi, các sợi này sẽ được xử lý hóa chất đảm bảo khô, hết ngậm nước. Công đoạn sau là trộn keo công nghiệp với sợi gỗ, để ép ra ván. Công nghệ làm mặt nhẵn là dạng đùn hỗn hợp nhuyễn sợi gỗ và keo, cán bằng các tấm lô phẳng, đảm bảo bề mặt phẳng. Nhưng lớp ngoài cùng của tấm MDF lại chính là tấm nhựa tổng hợp, được dán lên trên tấm hỗn hợp vừa cán, nên đảm bảo cực phẳng và cực sáng bóng.

Tùy từng mục đích, người ta có thể lựa chọn mặt MDF là sần, nhám, thậm chí là gương, chỉ là chọn loại tấm nhựa nào thôi, nên bác yên tâm về yêu cầu của mặt bàn.

Ngu ý trình gà

Cái mặt bàn là quan trọng nhất, nên bác mà để sang giai đoạn sau, làm cái chân rồi lắp cái mặt mua của hãng vào, không rẻ đi được bao nhiêu, mất toi luôn mục đích ban đầu.

Tấm MDF công nghiệp đã được xử lý rất tốt, loại tốt có thể ngâm trực tiếp trong nước mà không bị ngấm nước, loại này dùng để làm gỗ lát viền bể bơi ngoài trời, bảo hành hình như 5 năm, nên bác không phải lo về chất liệu đâu

Tất nhiên là tiền nào của ấy, nhưng em nghĩ ván MDF là lựa chọn tốt nhất cho mặt bàn tự chế rồi, vì chất liệu công nghiệp mới rẻ được. Em nói qua về MDF, nó là dạng sợi xenlulo được xay từ đầu mẩu, cành cây, ... gỗ, say nhuyễn đến dạng sợi gỗ, chứ không phải các loại ván ép công nghiệp dùng làm tủ trên Đê La Thành bán mấy trăm nghìn một cái đâu ạ. Sau khi say nhuyễn thành sợi, các sợi này sẽ được xử lý hóa chất đảm bảo khô, hết ngậm nước. Công đoạn sau là trộn keo công nghiệp với sợi gỗ, để ép ra ván. Công nghệ làm mặt nhẵn là dạng đùn hỗn hợp nhuyễn sợi gỗ và keo, cán bằng các tấm lô phẳng, đảm bảo bề mặt phẳng. Nhưng lớp ngoài cùng của tấm MDF lại chính là tấm nhựa tổng hợp, được dán lên trên tấm hỗn hợp vừa cán, nên đảm bảo cực phẳng và cực sáng bóng.

Tùy từng mục đích, người ta có thể lựa chọn mặt MDF là sần, nhám, thậm chí là gương, chỉ là chọn loại tấm nhựa nào thôi, nên bác yên tâm về yêu cầu của mặt bàn.

Ngu ý trình gà

Mấy cái định nghĩa này thiết nghĩ không cần thiết lắm ạ.
Ván MDF chống nước mà bác nói là ván MDF lõi xanh, chống ẩm. Tuy nhiên loại này chưa dùng làm bàn bóng bàn mấy nên em chưa dám mạo hiểm làm.
Cái MDF mà phủ nhựa tổng hợp của bác gọi là phủ Melamine ạ. Thể loại này càng không làm bàn bóng bàn được vì trơn, trôi bóng. Nếu làm thì hay làm bàn bóng bàn ngoài trời bác ạ.

Nhập mặt bàn về kết hợp với chân làm tại Việt Nam hiện nay vẫn khả quan về mặt chi phí bác ạ. Chi phí vận chuyển bộ chân, chi phí thuế...vẫn có sự chênh lệch. Mà kể cả chi phí làm tại Việt Nam có nhỉnh lên tí em vẫn làm thử vì ít ra cũng tạo công ăn việc làm cho dân Việt Nam rồi còn có cơ hội học hỏi, rút kinh nghiệm dần dần.

Nói thì nói vậy chứ em đã ước tính qua về mặt chi phí là khả quan nên mới dám làm. Một là làm được giá tương đương với dòng bàn Trung Quốc giá tầm 4-6 triệu nhưng chất lượng ngon hơn, hai là chất lượng tương đương nhưng rẻ hơn. Kiểu gì cũng sẽ vào 1 trong 2 trường hợp này thôi ạ.

Còn bây giờ làm mặt bàn ở Việt Nam em nghĩ chưa khả thi, ít nhất là đối với em. Bác thấy khả thi thì bác làm rồi ráp với bộ chân của em là đẹp ạ :D.

Mà bác có chụp được cho em xem cái tấm MDF làm bàn của bác chưa ạ? Em đang mong được xem để tham khảo, học hỏi ạ.

Ông anh nói câu nào chuẩn câu nấy mà sao ko quân sư thêm cho em tí nữa đi.
Mới xem qua qua về sơn thì thấy có loại sơn trên kim loại, cả sắt đen và sắt mạ kẽm.

Công đoạn sơn thì trước khi phun có bước dùng dung môi gì đó làm sạch bề mặt, sắt đen hay pha kẽm gì phun sơn vào rồi bám cũng chắc hết. Sơn trong Video tên là Hoa Việt ạ.

Có điều đây là Video của họ, còn thực tế dùng sơn loại nào tốt thì chưa biết. Tốt ở đây là bám tốt, màu đẹp, bị nắng chiếu vào không bị bong, tróc, nứt. Anh em nào có kinh nghiệm khoản sơn này xin cho ý kiến nhé. Em xin cảm ơn ạ.

E có bàn Bình Minh sd97 bị hỏng bộ chân. Kiểu này nhờ @Công ty TNHH Hỏa Châu làm bộ chân bình minh sd93 để chuyển từ bàn 1khối thành 2khối cho nó tiện. Giá 1tr ship đc k vậy ta?

Hiện giờ đơn giá làm sắt, hàn, kèm sơn đang tầm khoảng 35.000/Kg.
Cái bàn Bình Minh phần sắt chắc tầm 20-25Kg. Nếu làm không ship thì cũng khả thi. Tuy nhiên mẫu chân này dùng loại sắt ống khác cỡ loại mình chuẩn bị làm nên chắc là chưa được bạn ạ. Hệ thống chân mình định làm giống như bàn Double Fish 201, trọng lượng khoảng 35Kg, nếu làm thì giá đội lên hơi cao.

zincongtu

Thượng Sỹ
Cái bàn Bình Minh phần sắt chắc tầm 20-25Kg. Nếu làm không ship thì cũng khả thi. Tuy nhiên mẫu chân này dùng loại sắt ống khác cỡ loại mình chuẩn bị làm nên chắc là chưa được bạn ạ. Hệ thống chân mình định làm giống như bàn Double Fish 201, trọng lượng khoảng 35Kg, nếu làm thì giá đội lên hơi cao.
Vậy e giữ nguyên cái mặt bàn sd97 để thay chân khác đc k? Chứ nghèo quá k có tiền thay bàn,cty có phương án nào khả thi k?

Loc VLXD SG

Trung Uý
Tôi thấy Hỏa Châu mình rất tâm huyết, rất cố gắng. Hy vọng sự ghi nhận, học tập, lắng nghe, điều chỉnh sẽ là chìa khóa thành công của cá nhân lãnh đạo và cho doanh nghiệp Hỏa Châu.

Loc VLXD SG

Trung Uý
Mấy cái định nghĩa này thiết nghĩ không cần thiết lắm ạ.
Ván MDF chống nước mà bác nói là ván MDF lõi xanh, chống ẩm. Tuy nhiên loại này chưa dùng làm bàn bóng bàn mấy nên em chưa dám mạo hiểm làm.
Cái MDF mà phủ nhựa tổng hợp của bác gọi là phủ Melamine ạ. Thể loại này càng không làm bàn bóng bàn được vì trơn, trôi bóng. Nếu làm thì hay làm bàn bóng bàn ngoài trời bác ạ.

Nhập mặt bàn về kết hợp với chân làm tại Việt Nam hiện nay vẫn khả quan về mặt chi phí bác ạ. Chi phí vận chuyển bộ chân, chi phí thuế...vẫn có sự chênh lệch. Mà kể cả chi phí làm tại Việt Nam có nhỉnh lên tí em vẫn làm thử vì ít ra cũng tạo công ăn việc làm cho dân Việt Nam rồi còn có cơ hội học hỏi, rút kinh nghiệm dần dần.

Nói thì nói vậy chứ em đã ước tính qua về mặt chi phí là khả quan nên mới dám làm. Một là làm được giá tương đương với dòng bàn Trung Quốc giá tầm 4-6 triệu nhưng chất lượng ngon hơn, hai là chất lượng tương đương nhưng rẻ hơn. Kiểu gì cũng sẽ vào 1 trong 2 trường hợp này thôi ạ.

Còn bây giờ làm mặt bàn ở Việt Nam em nghĩ chưa khả thi, ít nhất là đối với em. Bác thấy khả thi thì bác làm rồi ráp với bộ chân của em là đẹp ạ :D.

Mà bác có chụp được cho em xem cái tấm MDF làm bàn của bác chưa ạ? Em đang mong được xem để tham khảo, học hỏi ạ.
MDF lõi xanh giờ hay được dùng cắt CNC để trang trí trong xây dựng nhà cửa. Tôi cũng chưa thấy ai dùng làm bàn bóng. Melamine cũng vậy. Hỏa châu nói rất chính xác

Loc VLXD SG

Trung Uý

)
Đó là bàn số 5 (Andro) ở CLB Đầu Máy Sàigòn, dùng Okal, giờ xấu xí đến lúc thay thế nhưng không phồng rộp.

Vì vậy, tôi cho rằng chất lượng gỗ công nghiệp nói chung (mà đặc biệt là keo kết dính và chất lượng sơn (qui trình sơn và chất lượng sơn) là hai yếu tố quan trọng nhất tạo nên độ bền bàn bóng.

Qua trao đổi của các bạn trên diễn đàn tôi cũng thấy hình thức ban đầu khi còn mới của thương hiệu bàn VN là OK. Tuy nhiên, xin mượn ý Hỏa Châu mà tôi tâm đắc, bài toán cho chất lượng bàn VN (nhất là mặt bàn) còn phải nghiên cứu dài dài và tốn kém "phí học tập/đầu tư"...

Bình luận từ Facebook