close

drsan

Thượng Tá
Trào ngược là gì? Bình thường thức ăn và dịch vị dạ dày phải đi xuống ruột non qua môn vị dạ dày, vì một lý do nào đó (stress, ăn thức ăn khó tiêu, sử dụng chất kích thích...hoặc là tâm vị bị hở) làm rối loạn nhu động dạ dày dẫn tới co bóp theo chiều ngược lại làm thức ăn và dịch vị dd trào lên thực quản dẫn tới bị viêm loét thực quản hoặc họng

drsan

Thượng Tá
Điều trị uh? Tùy từng nguyên nhân nhé! Các bro chủ yếu điều trị được phần ngọn và bs thường kê đơn với đơn thuốc tiền triệu với các biệt dược mà chỉ mua được một số chỗ! He không có ý nói xấu bs nhé, kẻo lại bảo không bảo vệ đồng nghiệp!;)

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Điều trị uh? Tùy từng nguyên nhân nhé! Các bro chủ yếu điều trị được phần ngọn và bs thường kê đơn với đơn thuốc tiền triệu với các biệt dược mà chỉ mua được một số chỗ! He không có ý nói xấu bs nhé, kẻo lại bảo không bảo vệ đồng nghiệp!;)
vậy xin nhờ drSan ạ

Nam_HaiDuong

Đại Tá
bệnh này cần điều trị kiên trì lâu dài nên rất nhiều ng bị bệnh đã đi khám nhiều nơi uống nhiều loại thuốc mà ko theo 1bs nào cả dẫn đến dùng thuốc trong thời gian dài mà ảnh hưởng đến đến gan làm men gan tăng...đã có nhiều người bị như vậy rồi ạ. bệnh này chưa hết mà bệnh khác đã tới vừa phải điều trị dạ dày vừa phải điều trị gan ạ. @drsan có gì chỉ giáo cho bọn em vụ này với ạ

drsan

Thượng Tá
bệnh này cần điều trị kiên trì lâu dài nên rất nhiều ng bị bệnh đã đi khám nhiều nơi uống nhiều loại thuốc mà ko theo 1bs nào cả dẫn đến dùng thuốc trong thời gian dài mà ảnh hưởng đến đến gan làm men gan tăng...đã có nhiều người bị như vậy rồi ạ. bệnh này chưa hết mà bệnh khác đã tới vừa phải điều trị dạ dày vừa phải điều trị gan ạ. @drsan có gì chỉ giáo cho bọn em vụ này với ạ

chào mừng bạn gia nhập hội này nhé. có j mọi ng chia sẻ thông tin cho nhau. đây là bệnh mạn tính thuộc về cơ học nên chữa khỏi rất khó bạn ạ

Lý giải cho điều này:
điều trị bản chất là điều hoà nhu động dạ dày về đúng quy luật, tiếp theo là trung hoà acid, giảm tiết dịch vị thừa, nếu có viêm dạ dày và họng thì sử dụng kháng sinh trong thời gian 10 ngày (chỉ sử dụng kháng sinh điều trị viêm dạ dày khi xét nghiệm HELICO BACTERPOLYRI hay còn gọi tắt là HP +), tăng cường cơ thắt tâm vị! ;):) điều trị như thế này mới chỉ đỡ 1 thời gian, dừng thuốc lại bị lại.
Điểm quan trọng là thời gian sử dụng thuốc, các thuốc giảm tiết dịch vị, trung hoà acid dạ dày đối với bệnh này uống sau ăn 2 giờ.
Điểm lưu ý: Thức ăn thức ăn dễ tiêu.Buổi tối sau khi ăn không được đi nằm ngay, tốt nhất là sau 3 giờ sau ăn mới nằm ngủ, khi ngủ nếu nằm ngửa thì gối cao đầu một chút (gối cao sẽ gây mỏi cổ, giải pháp là khi gối bạn gối một phần vào bờ vai hoặc bạn nằm nghiêng phải), tránh sử dụng các chất kích thích gây tăng tiết dịch vị!
P/S các thuốc, liều lượng thuốc cụ thể sẽ dựa vào triệu chứng, tổn thương, thể trạng và các bệnh kèm theo để điều chỉnh!

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Lý giải cho điều này:
điều trị bản chất là điều hoà nhu động dạ dày về đúng quy luật, tiếp theo là trung hoà acid, giảm tiết dịch vị thừa, nếu có viêm dạ dày và họng thì sử dụng kháng sinh trong thời gian 10 ngày (chỉ sử dụng kháng sinh điều trị viêm dạ dày khi xét nghiệm HELICO BACTERPOLYRI hay còn gọi tắt là HP +), tăng cường cơ thắt tâm vị! ;):) điều trị như thế này mới chỉ đỡ 1 thời gian, dừng thuốc lại bị lại.
Điểm quan trọng là thời gian sử dụng thuốc, các thuốc giảm tiết dịch vị, trung hoà acid dạ dày đối với bệnh này uống sau ăn 2 giờ.
Điểm lưu ý: Thức ăn thức ăn dễ tiêu.Buổi tối sau khi ăn không được đi nằm ngay, tốt nhất là sau 3 giờ sau ăn mới nằm ngủ, khi ngủ nếu nằm ngửa thì gối cao đầu một chút (gối cao sẽ gây mỏi cổ, giải pháp là khi gối bạn gối một phần vào bờ vai hoặc bạn nằm nghiêng phải), tránh sử dụng các chất kích thích gây tăng tiết dịch vị!
P/S các thuốc, liều lượng thuốc cụ thể sẽ dựa vào triệu chứng, tổn thương, thể trạng và các bệnh kèm theo để điều chỉnh!
người ta khuyên kê cao đầu giường 20-30cm khi ngủ chứ kê cao gối ko ăn thua ạ. em thì ko bị trào ngc khi nằm. em có thoát vị khe gây trào ngược. đây có lẽ còn khó hơn là cơ tâm vị bị dãn đóng mở ko đúng.

o3ma

Đại Tá
Từ từ sẽ post đầy đủ về họi chứng này từ cách phòng bệnh, điều trị, phòng tái phát! Để ae đọc và ...nhấm nháp dần.
Mong được "Trung uý" chỉ giáo. Đa tạ.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
số người xem topic này đã gần 500 chứng tỏ cũng nhiều ng quan tâm đấy chứ nhỉ? mọi ng cùng vào chia sẻ kinh nghiệm giúp nhau vượt qua ạ.

ducanhmh

Đại Tá
@drsan nhờ a tư vấn giúp. cách đây tầm 2 tháng e thấy có biểu hiện sút cân, tầm 2-3kg, dù ăn uống bình thường, trc đó thỉnh thoảng ăn k tiêu hóa, lúc nào cũng thấy no,sau lại bình thướng. Khoảng 1 tháng trước thấy cảm giá hơi tức dưới sườn trái, lúc nằm ngủ có cảm giác thức ăn trong dạ dày cứ lên xuống trong cổ họng, họng thì vẫn hơi đau nhẹ chứ k đau hẳn. Cho e hỏi có phải e đã bị hội chứng trên? và nên đi khám ở bv nào ở hà nội? E định t7 đi khám ở Bạch Mai. Tks a!

drsan

Thượng Tá
@drsan nhờ a tư vấn giúp. cách đây tầm 2 tháng e thấy có biểu hiện sút cân, tầm 2-3kg, dù ăn uống bình thường, trc đó thỉnh thoảng ăn k tiêu hóa, lúc nào cũng thấy no,sau lại bình thướng. Khoảng 1 tháng trước thấy cảm giá hơi tức dưới sườn trái, lúc nằm ngủ có cảm giác thức ăn trong dạ dày cứ lên xuống trong cổ họng, họng thì vẫn hơi đau nhẹ chứ k đau hẳn. Cho e hỏi có phải e đã bị hội chứng trên? và nên đi khám ở bv nào ở hà nội? E định t7 đi khám ở Bạch Mai. Tks a!
triệu chứng của bạn là hiện tượng của HC trào ngược dạ dày thực quản. sút cân + ăn khó tiêu có thể nghĩ tới bệnh của tiêu hoá (ngoài ra có thể có một số bệnh lý khác dẫn mà nó mượn dấu hiệu của tiêu hoá như rối loạn cảm giác hoặc bệnh lý ngoài đường tiêu hoá). Đi khám thì bạn làm các xét nghiệm cận lâm sàng: Công thức máu, xét nghiệm HP, Nội soi dạ dày-thực quản, siêu âm ổ bụng (tổng chi phí như thế khoảng 450k). Hi, nhưng bạn phải mang tầm 3000k (vì họ sẽ cho bạn các cận lâm sàng như creatine, ure, cholesterol, trigycerit, HDL-Cho, LDL-cho, GOT, GPT, GGT, Nước tiểu 11 thông số...). Nếu viêm dạ dày HP (+) và có trào ngược, các bác sĩ sẽ kê cho bạn 2 loại kháng sinh + 1 thuốc giảm tiết như Nexium (1thangs) + 1 thuốc bọc, trung hoà acid như Gastropulgit + thuốc an thần nhẹ dạng Sulpiride. Bạn có thể khám ở BV Bạch Mai, BVTrường Y...

thanhlong

Binh Nhì
Lý giải cho điều này:
cho em một mồi thuốc đi bác @drsan ạ, em cũng bị như thế!

drsan

Thượng Tá
ho ho. bác nghe em mỗi ngày làm 2 quả dừa bên trong có 0.5 lít rượu đế là ổn ngau thôi.
ha ha! cái này Lệnh Hồ Xung (tiếu ngạo giang hồ) hay mấy đại ca của Lương Sơn: Võ Tòng, Lỗ Thâm... gọi bằng đại ca rồi @Nam_HaiDuong ah! Thử chưa Nam!?... sui dại trẻ con...ăn...c...gà sáp!

Bình luận từ Facebook