Cần tư vấn về Đau khuỷu tay

Trainee

Đại Tá
Cảm ơn bác, em ở HN ạ. À mà trc em ngã xe, chống tay và đau giống như bh, có lẽ nào tái phát k bác nhỉ
Chắc chắn bị ảnh hưởng rồi! Ở đây hơn 1 người ngã và bị di chứng vài tháng, ….
Giữa chuyện lên BG chọn tiêm và dùng liều thuốc của bác @lion , 1 vạn phần vạn là em sẽ thử uống thuốc!

IFUD

Trung Uý
Tiêm tại khớp đa phần là tiêm corticoid, dùng lâu dài không tốt đâu bác. Lâu dài sẽ bị phụ thuộc corticoid, bỏ ngang là sẽ bị như nghiện ma toé mà bị cắt thuốc đấy, rồi loãng xương, loét dạ dày, phù thủng do tích nước, chưa kể tiêm tại khớp lâu ngày thì corticoid sẽ tích tụ tại khớp, tăng nguy cơ hoại tử khớp nữa

htd1234

Binh Nhì
Em htrc cũng có lên 1 bài cũng bị đau mỏi khuỷu tay, nhưng nặng hơn nữa là bị đau bắp tay sau, tím vàng hết phần bắp, em nghỉ bóng xong ra hiệu thuốc có mua salonsip dán 2 tuần ko khỏi, sau đấy có hỏi còn cái nào công dụng tốt hơn không thì họ giới thiệu cái này, em về xịt liên tục, cứ 3-4 tiếng em xịt1 lần, tầm mấy ngày nghỉ đánh bóng nữa, sau đấy thấy khỏi hẳn rồi bác ạ, bác xem dùng thử xem có đỡ không, lọ có gần 100k hay sao ấy em ko nhớ rõ

Attachments

2.7 MB · Đọc: 92
  • Like
Reactions: Qlv

Trainee

Đại Tá
Cái Tennis Elbow nó nguy hiểm, chứ xanh đỏ tím vàng bắp thì nhìn nó ghê, chứ không xi nhê so mấy quả Elbow, Ống cổ tay, ... kia!

hacdiem6

Binh Nhì
Trường hợp của bác cũng giống như em khi đánh cầu lông trước, thường xuyên bị đau khuỷu tay khi chơi cầu lông.

Bác tham khảo bài này xem nha:

Nguyên nhân đánh cầu lông bị đau khuỷu tay

1. Do các bạn chưa khởi động nóng cơ thể và các khớp tay sẽ dễ dẫn đến tình trạng đau khuỷu tay.
  2. Do vận động với cường độ cao và trong thời gian dài.
  3. Luyện tập sai cách, đánh sai tư thế.
  4. Động tác ve cầu sai bằng cách sử dụng cẳng tay thay vị cổ tay và cơ xoắn bắp tay.
  5. Sử dụng vợt cầu lông quá nặng, vợt quá căng…
  6. Do ham cầu, cứu cầu khiến bạn chống tay sai tư thế…
  7. Ngoài ra còn rất nhiều các nguyên nhân khác dẫn đến tình trạng đánh đầu lông bị đau khuỷu tay.

Các loại bệnh lý liên quan tới đau khuỷu tay

Có 4 bệnh lý chính liên quan đến đánh cầu lông bị đau khuỷu tay:

Bệnh khớp khuỷu: Đây là mức độ nặng của đau khuỷu tay với bệnh lý như viêm khớp khuỷu do nhiễm khuẩn hoặc không nhiễm khuẩn, bệnh khớp chuyển hoá (Vôi hoá hoặc gút).

Viêm gân, viêm bao hoạt dịch: Bệnh lý này gây nên bởi những chấn thương trực tiếp khi khớp khuỷu tay phải hoạt động quá mức trong thời gian liên tục mà không có thời gian nghỉ để hồi phục.

Viêm lồi cầu xương cánh tay: Bệnh lý này có triệu chứng đau ở mặt ngoài khuỷu tay, thường xảy ra ở người trên 30 tuổi, thường xuyên tập luyện thể thao.

Một số bệnh lý khác như: Bong gân, chấn thương cơ, gân, dây chằng… đây là tình trạng phổ biến nhất trong bộ môn cầu lông.

Cách phòng tránh việc chơi cầu lông bị đau khuỷu tay

1. Làm nóng cơ thể, khởi động kỹ trước khi tập luyện và thi đấu.
  2. Xả cơ, giãn cơ đầy đủ sau khi tập luyện và thi đấu ở cường độ cao để thư giãn và giúp cơ nhanh hồi phục.
  3. Tập luyện di chuyển và đánh đúng động tác để hạn chế tối đa ảnh hưởng tới khớp khuỷu tay.
  4. Khi ve cầu sử dụng cơ xoắn của cẳng tay để vào lực cho cú đánh, vừa không ảnh hưởng tới cổ tay, khuỷu tay mà lực vào cầu lại tốt nhất.
  5. Lựa chọn một cây vợt cầu lông có độ nặng và mức căng phù hợp.
  6. Nhiệt huyết, cống hiến trong từng pha cầu nhưng không nên quá tham cầu dẫn đến chấn thương không đáng có, có thể nghiêm trọng tới mức bạn phải nghỉ chơi cầu lông trong một thời gian dài hoặc vĩnh viễn.
Link nguồn bài: https://hvshop.vn/danh-cau-long-bi-dau-khuyu-tay-6-nguyen-nhan-va-cach-khac-phuc/

• Like
Reactions: Qlv

htd1234

Binh Nhì
Em htrc cũng có lên 1 bài cũng bị đau mỏi khuỷu tay, nhưng nặng hơn nữa là bị đau bắp tay sau, tím vàng hết phần bắp, em nghỉ bóng xong ra hiệu thuốc có mua salonsip dán 2 tuần ko khỏi, sau đấy có hỏi còn cái nào công dụng tốt hơn không thì họ giới thiệu cái này, em về xịt liên tục, cứ 3-4 tiếng em xịt1 lần, tầm mấy ngày nghỉ đánh bóng nữa, sau đấy thấy khỏi hẳn rồi bác ạ, bác xem dùng thử xem có đỡ không, lọ có gần 100k hay sao ấy em ko nhớ rõ
với lại em đổi combo vợt từ cốt YEO FH GA8 BH OMG VII Asia qua Boll alc với thay BH sang Flyatt spin thấy nhẹ nhàng dễ chịu cho tay hơn thật, giờ quăng quật thoải mái luôn ko đau nữa :)

boy-japan

Trung Sỹ
Em uống thuốc kia, sáng hôm sau mặc được quần, tối chơi được bóng bàn lại, bác nào trong ngành y cho ý kiến nhé.
Có thể Bác bị nhẹ, Mình bị hơn 1 năm rồi nhưng mỗi tuần chỉ chơi 1 lần 3h là vẩn còn ê ẩm cả cánh tay, không bớt hẳn được. Lúc mới bị không vặn nỗi nắp chai nước, đi khám BS Nhật phán bị Tennis Elbow cho thuốc giảm đau và kháng viêm, bóng bàn thì không bỏ được nên trước khi chơi lại uống thuốc, giờ thì không uống nửa chỉ cần thoa dầu nóng, đánh xong về chờm đá.

traicauvong_bg

Đại Tá
Bản chất nó là viêm gân. Các bác uống thuốc , thuốc tưới vào điểm viêm rất ít, tiêm tại chỗ sẽ đặc hiệu và dứt điểm được, e tiêm ngày nào cũng cả chục ca, chưa ca nào phải đến mũi 3 , thì đã khỏi

boy-japan

Trung Sỹ
Bản chất nó là viêm gân. Các bác uống thuốc , thuốc tưới vào điểm viêm rất ít, tiêm tại chỗ sẽ đặc hiệu và dứt điểm được, e tiêm ngày nào cũng cả chục ca, chưa ca nào phải đến mũi 3 , thì đã khỏi
Sau khi tiêm thì nghỉ chơi bao nhiêu ngày vậy Bác ? Mình thì trong tháng đầu bị cũng có tiêm ..tiêm xong bớt ngay, tay k còn đau nên sau 5 ngày mình lại chơi lại.. kết quả là bị lại...và phải uống thuốc.. giờ đã sau 1 năm nhưng chỉ bình phục 90%.. .

H.Nguyen

Binh Nhì
Tôi chơi bóng bàn trước cũng bị đau kiều này. Nghĩ đi nghĩ lại thì do mình đánh không đúng cách. Đánh sd sức của cả cánh tay, không xuống bộ lên bị đau khớp vai, sau đến khuỷu tay. Nghỉ 2-3 hôm đỡ đau đánh lại là bị. Nó cứ lặp đi lặp lại rất khó chịu

traicauvong_bg

Đại Tá
Sau khi tiêm thì nghỉ chơi bao nhiêu ngày vậy Bác ? Mình thì trong tháng đầu bị cũng có tiêm ..tiêm xong bớt ngay, tay k còn đau nên sau 5 ngày mình lại chơi lại.. kết quả là bị lại...và phải uống thuốc.. giờ đã sau 1 năm nhưng chỉ bình phục 90%.. .
Liệu trình 3 mũi, mỗi mũi cách nhau 1 tuần, trong thời gian điều trị, bác kiêng tập, thì sẽ dứt điểm được ạ

Phuong_sardius

Đại Uý
Em đã từng bị đau, đau đến mức độ mặc quần không được, tụt quần không xong, đều phải dùng tay trái, cầm chai nước còn rơi, cầm bát cơm thì đổ xuống, nói chung là rất đau. Ban đầu em không biết bôi Salonpas, sau lên tra thì hóa ra em sai, loại chấn thương này phải dùng loại lạnh (Salonship) hay Voltaren để bôi, kết hợp chườm đá, xịt lạnh thì càng tốt.

Khi em bị đau, em cố chơi, bụng bảo dạ thôi cố đến khi nào không cố được, nhưng lần nào ra club cũng được 10 phút là chán, đau không thể chơi được, nhiều lần em định vứt cốt đi, nhưng nghĩ lại thấy tội đ...gì phải thế, không dùng thì bán cmn đi có tiền tiêu. Rồi có hôm em định ra buổi cuối, đau là nghỉ bóng bàn luôn, hôm đó vẫn đau. Lúc về tuyệt vọng quá, tình cờ ngang qua cửa hàng thuốc của bệnh viện Hoàn Mỹ (BV này có khoa điều trị chấn thương thể thao), em nghĩ cửa hàng thuốc của họ kiểu gì cũng có toa thuốc trị triệu chứng này, và với niềm hi vọng mong manh em ghé vào. Khi nghe em tả về chỗ đau, các em dược trình viên nói luôn đó là chứng đau gối tay của những người chơi cầu lông, bóng bàn, tennis và kê cho mấy thứ thuốc này. Em về nhà cơm nước xong, uống thuốc, bôi thuốc, chườm đá rồi đi ngủ. Trong giấc mơ cũng không thấy mình khỏi tay. Nhưng sáng ra em thấy tay nhẹ bẫng như chưa hề đau tay, vung vài cái thấy OK, cầm chai nước và vật nặng hơn vẫn OK, thế là chiều đi chơi tiếp, chơi đến bây giờ luôn :)
Bạn còn toa thuốc không chia sẽ để ae nào bị đau có thể sử dụng. Tks !

lion

Đại Tá
Có thể Bác bị nhẹ, Mình bị hơn 1 năm rồi nhưng mỗi tuần chỉ chơi 1 lần 3h là vẩn còn ê ẩm cả cánh tay, không bớt hẳn được. Lúc mới bị không vặn nỗi nắp chai nước, đi khám BS Nhật phán bị Tennis Elbow cho thuốc giảm đau và kháng viêm, bóng bàn thì không bỏ được nên trước khi chơi lại uống thuốc, giờ thì không uống nửa chỉ cần thoa dầu nóng, đánh xong về chờm đá.
View attachment 146224
Bị bong gân mà thoa dầu nóng là sai rồi nhé, không ai làm như vậy cả, rất sai, rất nhiều người sai như bác :)
Screen Shot 2023-10-10 at 10.02.56.png

lion

Đại Tá
Bạn còn toa thuốc không chia sẽ để ae nào bị đau có thể sử dụng. Tks !
Bác lần ngược lên có hình toa thuốc em gửi lên đó, nếu chắc chắn hơn thì ra cửa hàng thuốc mua cái túi chườm đá, trước khi ngủ chườm khoảng 10-15 phút nhé. Cái túi kiểu này hình như 60K thì phải.

bachikho

Đại Tá
Các bác nghe em, dùng toa thuốc em gửi đi, đảm bảo lên đỉnh ngay!
bác chụp lại rõ hơn dc ko, có đơn nữa thì hay hơn, hình như có celecoxib + epeman tab + voltaren (uống + bôi) đúng k bác nhỉ, còn loại bên trái bổ sung C và betacaroten thì k rõ tên là j

Last edited:

WTT

Trung Uý
Chào các bác, 1 tuần gần đây em chuyển qua đánh 2 càng.
Tuy nhiên khi coay trái phải thì phần khoanh tròn cảm thấy hơi tê tê.
Từ hqua đến giờ sau khi đánh 3 tiếng liên tục thì phần khoanh tròn như ảnh bị đau, nâng cốc nước cũng đau.
Các bác tư vấn xem có vấn đề gì không ạ
Em đánh vis combo tầm 190 g.
Có thể là do kỹ thuật chưa đúng thôi

bachikho

Đại Tá
có bài thuốc amakong ngâm rượu chữa elbow cực hiệu quả với tui (chữa cả đau lưng luôn), các bác thử coi sao (phải là thang hịn mua tại nhà ông ấy hồi còn sống nhá, h ông ấy mất rồi nhưng thang amakong vẫn bán đầy ở buôn mê thuột thì tui k chắc về hiệu quả đâu)

Last edited:

Bình luận từ Facebook