Cần tư vấn về Đau khuỷu tay

Qlv

Thượng Sỹ
Chào các bác, 1 tuần gần đây em chuyển qua đánh 2 càng.
Tuy nhiên khi coay trái phải thì phần khoanh tròn cảm thấy hơi tê tê.
Từ hqua đến giờ sau khi đánh 3 tiếng liên tục thì phần khoanh tròn như ảnh bị đau, nâng cốc nước cũng đau.
Các bác tư vấn xem có vấn đề gì không ạ
Em đánh vis combo tầm 190 g.

Attachments

455.5 KB · Đọc: 194

buiduong2010

Binh Nhì
Từ hqua đến giờ sau khi đánh 3 tiếng liên tục thì phần khoanh tròn như ảnh bị đau, nâng cốc nước cũng đau.
nghi 1 thoi gian bac ạ cai nay lâu khỏi, bác đanh chắc khoi động ko kĩ đã vôi tăng lực

729-FX

Trung Uý
Viêm gân điểm bám bác ạ
Lên viện việt đức khám luôn đi bác

lion

Đại Tá
Em đã từng bị đau, đau đến mức độ mặc quần không được, tụt quần không xong, đều phải dùng tay trái, cầm chai nước còn rơi, cầm bát cơm thì đổ xuống, nói chung là rất đau. Ban đầu em không biết bôi Salonpas, sau lên tra thì hóa ra em sai, loại chấn thương này phải dùng loại lạnh (Salonship) hay Voltaren để bôi, kết hợp chườm đá, xịt lạnh thì càng tốt.

Khi em bị đau, em cố chơi, bụng bảo dạ thôi cố đến khi nào không cố được, nhưng lần nào ra club cũng được 10 phút là chán, đau không thể chơi được, nhiều lần em định vứt cốt đi, nhưng nghĩ lại thấy tội đ...gì phải thế, không dùng thì bán cmn đi có tiền tiêu. Rồi có hôm em định ra buổi cuối, đau là nghỉ bóng bàn luôn, hôm đó vẫn đau. Lúc về tuyệt vọng quá, tình cờ ngang qua cửa hàng thuốc của bệnh viện Hoàn Mỹ (BV này có khoa điều trị chấn thương thể thao), em nghĩ cửa hàng thuốc của họ kiểu gì cũng có toa thuốc trị triệu chứng này, và với niềm hi vọng mong manh em ghé vào. Khi nghe em tả về chỗ đau, các em dược trình viên nói luôn đó là chứng đau gối tay của những người chơi cầu lông, bóng bàn, tennis và kê cho mấy thứ thuốc này. Em về nhà cơm nước xong, uống thuốc, bôi thuốc, chườm đá rồi đi ngủ. Trong giấc mơ cũng không thấy mình khỏi tay. Nhưng sáng ra em thấy tay nhẹ bẫng như chưa hề đau tay, vung vài cái thấy OK, cầm chai nước và vật nặng hơn vẫn OK, thế là chiều đi chơi tiếp, chơi đến bây giờ luôn :)

IFUD

Trung Uý
Tennis elbow hay còn gọi là viêm gân. Nghỉ chơi tầm 3 ngày là hết
Cái này hay gặp với mấy bác hay văng cẳng tay hết biên độ khi đánh BH. Khắc phục là đánh quả Bh thì khi văng cẳng tay phải dùng lực để kìm lại lực quán tính, không để cẳng tay đi hết biên độ chuyển động, cánh tay với cẳng tay tạo thành góc tầm 160 độ chứ không phải 180 độ

centos

Binh Nhất
Hội chứng Tennis Elbow. Em bị 3 tháng nay chưa khỏi, đã tiêm 1 mũi Corticoid xong chơi lại đau tiếp, giờ lại nghỉ tiếp. Bác sĩ bảo cái này có người mất 6 tháng đến 1 năm mới khỏi hẳn.

traicauvong_bg

Đại Tá
Viêm điểm bám gân lồi cầu ngoài xương cánh tay, ko ngày nào e ko tiêm gần chục ca kiểu này, đi tiêm điểm bám gân bác ah. Nếu bác ở Bắc Giang qua e, e tiêm miễn phí cho luôn ạ

lion

Đại Tá
Hội chứng Tennis Elbow. Em bị 3 tháng nay chưa khỏi, đã tiêm 1 mũi Corticoid xong chơi lại đau tiếp, giờ lại nghỉ tiếp. Bác sĩ bảo cái này có người mất 6 tháng đến 1 năm mới khỏi hẳn.
Em uống thuốc kia, sáng hôm sau mặc được quần, tối chơi được bóng bàn lại, bác nào trong ngành y cho ý kiến nhé.

Qlv

Thượng Sỹ
Viêm điểm bám gân lồi cầu ngoài xương cánh tay, ko ngày nào e ko tiêm gần chục ca kiểu này, đi tiêm điểm bám gân bác ah. Nếu bác ở Bắc Giang qua e, e tiêm miễn phí cho luôn ạ
Cảm ơn bác, em ở HN ạ. À mà trc em ngã xe, chống tay và đau giống như bh, có lẽ nào tái phát k bác nhỉ

linh729

Thượng Tá

Theo mình thì bác nghỉ chơi bóng bàn đến khi khỏi hẳn (lúc nghỉ dùng thêm thuốc gì, tập gì cho nhanh hồi phục thì mình không rõ). Sau khi khỏi nếu có điều kiện thì đi tìm thầy học quả trái cho chuẩn chỉ.
Cách đây 6,7 năm, mình từng bị đau nhẹ 2,3 lần đúng như chỗ bác khoanh trên hình, đối chiếu lại thì nguyên nhân gốc rễ là do khi phát lực càng trái (đờ mi hoặc giật) không cầm đủ chặt ngón út và áp út.
Bác có thể kiềm tra lại trên tay không bị đau (tay trái) => nâng bàn tay trái cao ngang lườn một cách thoải mái, tay phải đặt vào tay trái tại vị trí cơ tương tự như trong hình, co nhả thật nhanh ngón út và ngón áp út ở tay trái sẽ thấy 1 nhóm cơ rung và cương lên (đúng vị trí mà tay phải bị đau).
Nếu không co nhả ngón út và áp út mà chỉ tập trung co nhả ngón cái + ngón trỏ ngón giữa thì sẽ thấy nhóm cơ đó nằm im.

Đây là 1 vấn đề liên quan đến gân, cơ và cách tập luyện đúng, điều chỉnh phom kỹ thuật, có ý nghĩa lâu dài về sau. Nên thật sự khuyên bác sau khi khỏi, nên tập 1 cách nghiêm túc và tuần tự càng trái, không ham thi đấu. Có điều kiện thì chơi sang cốt khác để đối chiếu cảm giác với VIs, sau một vài tháng thấy cốt nào ổn hơn, đánh trái không đau thì dùng cốt đó.

Qlv

Thượng Sỹ
Theo mình thì bác nghỉ chơi bóng bàn đến khi khỏi hẳn (lúc nghỉ dùng thêm thuốc gì, tập gì cho nhanh hồi phục thì mình không rõ). Sau khi khỏi nếu có điều kiện thì đi tìm thầy học quả trái cho chuẩn chỉ.
Cách đây 6,7 năm, mình từng bị đau nhẹ 2,3 lần đúng như chỗ bác khoanh trên hình, đối chiếu lại thì nguyên nhân gốc rễ là do khi phát lực càng trái (đờ mi hoặc giật) không cầm đủ chặt ngón út và áp út.
Bác có thể kiềm tra lại trên tay không bị đau (tay trái) => nâng bàn tay trái cao ngang lườn một cách thoải mái, tay phải đặt vào tay trái tại vị trí cơ tương tự như trong hình, co nhả thật nhanh ngón út và ngón áp út ở tay trái sẽ thấy 1 nhóm cơ rung và cương lên (đúng vị trí mà tay phải bị đau).
Nếu không co nhả ngón út và áp út mà chỉ tập trung co nhả ngón cái + ngón trỏ ngón giữa thì sẽ thấy nhóm cơ đó nằm im.

Đây là 1 vấn đề liên quan đến gân, cơ và cách tập luyện đúng, điều chỉnh phom kỹ thuật, có ý nghĩa lâu dài về sau. Nên thật sự khuyên bác sau khi khỏi, nên tập 1 cách nghiêm túc và tuần tự càng trái, không ham thi đấu. Có điều kiện thì chơi sang cốt khác để đối chiếu cảm giác với VIs, sau một vài tháng thấy cốt nào ổn hơn, đánh trái không đau thì dùng cốt đó.
Vâng, cảm ơn bác, chắc em phải nghỉ tgian thôi. Học thì em vẫn đang học Tuấn Hoàng, bạn này có quả trái khá chuẩn và đẹp, chắc tiện thể đợt này bạn ý đi thi đấu thì em nghỉ ngơi luôn xem sao

linh729

Thượng Tá
Vâng, cảm ơn bác, chắc em phải nghỉ tgian thôi. Học thì em vẫn đang học Tuấn Hoàng, bạn này có quả trái khá chuẩn và đẹp, chắc tiện thể đợt này bạn ý đi thi đấu thì em nghỉ ngơi luôn xem sao
Tuấn Hoàng dạy bạn theo phom của Tuấn Hoàng hay chỉ dạy nguyên lý chung, còn vận dụng đến đâu là tuỳ vào từng thể trạng và yêu cầu của bài tập đặt ra

Bình luận từ Facebook