Cần liên lạc với VDV Nguyễn Anh Tú (Tú Mẩu)

AndroCS7

Đại Tá
Long đòn FH sát thủ, nhưng cú tăng xoáy BH của Long không hiểu sao nó không được êm bác ạ, cảm giác cứ khô thế nào ấy, không được như VIS và VICTAS
a thử Treiber K xem trái cũng được lắm. Nhìn chung e thấy đánh trái chỉ cần kết hợp đúng mặt (cứ Te05 hoặc 64) thì hầu như vợt nào cũng ổn (trừ Sardius)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
a thử Treiber K xem trái cũng được lắm. Nhìn chung e thấy đánh trái chỉ cần kết hợp đúng mặt (cứ Te05 hoặc 64) thì hầu như vợt nào cũng ổn (trừ Sardius)
Anh chơi Treiber K rồi, nó gần giống với VIS, nhưng form vợt tạo cảm giác vợt nhỏ hơn VIS, đánh trái kém VIS tí ti không đáng kể, nhưng cái khác biệt thật sự lại là cú FH, nó không có độ dẻo của VIS, có thể do cán làm theo kiểu TMB nên vợt mất hẳn tính dẻo của cốt

AndroCS7

Đại Tá
Anh chơi Treiber K rồi, nó gần giống với VIS, nhưng form vợt tạo cảm giác vợt nhỏ hơn VIS, đánh trái kém VIS tí ti không đáng kể, nhưng cái khác biệt thật sự lại là cú FH, nó không có độ dẻo của VIS, có thể do cán làm theo kiểu TMB nên vợt mất hẳn tính dẻo của cốt
e chưa đánh vis nên ko biết để so sánh. Ngoài Vis, Vic và K ra e thấy Acoustic, TMB zlc và TMB spirit cũng là những lựa chọn hoàn hảo cho mặt tàu :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
e chưa đánh vis nên ko biết để so sánh. Ngoài Vis, Vic và K ra e thấy Acoustic, TMB zlc và TMB spirit cũng là những lựa chọn hoàn hảo cho mặt tàu :D
ZLC anh mới chiến mỗi Inner ZLC, và cảm nhận là không hợp, nẩy quá, mất tính dính của mặt Tàu
TMB Spirit chỉ đem lại độ an toàn, giống NA, với người chơi bền, cần độ an toàn cao thì phù hợp, chứ để đánh ác thì 2 cây này không thỏa mãn được, cả BH và FH. Anh nghĩ là hai cây này phù hợp với người luyện kỹ thuật hoàn hảo hơn là dành cho việc chinh chiến với giang hồ hiểm ác

Trắng Đen

Thượng Tá
Riêng món này e ngâm cứu mất 1 tuần. Lúc đánh BH ngón tay cái sẽ quặp vào cán vợt, nhưng không phải đốt đầu tiên mà là khớp giữa 2 đốt tức là đầu ngón cái sẽ đè lên mút vợt một chút. Song song đó là khi cầm vợt vai vợt sẽ nằm sát khớp nối ngón trỏ với bàn tay chứ k phải hồ khẩu. Lúc đánh FH dứt điểm nó mới lơi đầu vợt xuống để đốt đầu tiên ngón cái đè lên cán vợt.

Một điểm e để ý trên cây ZJK rx của e đó là mặt đánh FH bọn Butt vát dài hơn một chút xíu so với mặt BH, khiến cho việc chuyển đổi như thằng ku Zhang rất thích, mở đòn BH rồi BH bồi quả thứ 2 đến mấy quả sau chỉ có FH nữa và quả nào cũng kiểm soát lực phát ra rất tốt. Hạn chế của trò này là nếu đang đánh FH chuyển sang BH thì dễ hỏng bóng, e coi ku Zhang cũng hay bị quả này :D
Thống nhất với bác nhưng phát biểu của @Trạng .... CÁ em thấy không chuẩn nhóe. Sao BH ngón cái lại quắp vào đầu cốt nhỉ, thực tế em thực hiện thì ngón cái phải chỉa lên mút, gần như cách kẹp vợt để giao bóng, cạnh vợt thiên về hướng ngón trỏ hơn là từ hố khẩu về ngón cái, đến khi chuyển FH thì mới siết quắp ngón cái vào. Chính vì thế chuyển thì BH sang FH hay hỏng em cũng hay thế.

AndroCS7

Đại Tá
ZLC anh mới chiến mỗi Inner ZLC, và cảm nhận là không hợp, nẩy quá, mất tính dính của mặt Tàu
TMB Spirit chỉ đem lại độ an toàn, giống NA, với người chơi bền, cần độ an toàn cao thì phù hợp, chứ để đánh ác thì 2 cây này không thỏa mãn được, cả BH và FH. Anh nghĩ là hai cây này phù hợp với người luyện kỹ thuật hoàn hảo hơn là dành cho việc chinh chiến với giang hồ hiểm ác
như e thấy trong các cốt đánh với mặt tàu thì Acoustic gần như là cây "hiểm ác" nhất ^^, giật bóng sang cực mạnh lại nhiều xoáy. a thử gặp Vũ @ProfessMedical sẽ rõ :D. Nhưng để tìm đc cây Acoustic đạt đúng tiêu chuẩn là rất khó, e mua về 7 cây mỗi cây 1 độ nảy khác nhau. Có cây của Vũ là gỗ già nhất, cắn xoáy nhất, e chưa thấy cây thứ 2 nào như thế cả

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thống nhất với bác nhưng phát biểu của @Trạng .... CÁ em thấy không chuẩn nhóe. Sao BH ngón cái lại quắp vào đầu cốt nhỉ, thực tế em thực hiện thì ngón cái phải chỉa lên mút, gần như cách kẹp vợt để giao bóng, cạnh vợt thiên về hướng ngón trỏ hơn là từ hố khẩu về ngón cái, đến khi chuyển FH thì mới siết quắp ngón cái vào. Chính vì thế chuyển thì BH sang FH hay hỏng em cũng hay thế.
Em thì KHÔNG ĐỔI KIỂU CẦM NHÉ

Ngón cái ốp lên phần vát, giống kiểu đẩy tụt cán về phía sau.
Ngón trỏ đặt cố gắng không lạm vào mút, cùng lắm là sát mút
Hổ khẩu thẳng với vai vợt, nhưng cách rất xa
Vợt với tay, nhìn theo hướng cạnh vợt thì lệch với cẳng tay, góc giữa cẳng tay và vợt tạo ra khoảng 160 độ, nhìn theo bản mặt vợt thì thẳng hàng giữa trục vợt và cẳng tay. Em cầm FL và ST đều như nhau, không có độ sai khác nhiều lắm

backhand-ghost

Đại Tá
Ở đây mình chỉ đang đưa ra bằng chứng để anh em thấy được sự khác nhau trong cách thực hiện động tác Flick giữa Tú và ZJK. Từ đó bàn sâu hơn về chất lượng của cú Flick theo các tiêu chí : nhanh; xoáy; chính xác; biến hóa và hiểm hóc.

Hình ảnh minh họa chỉ nói lên hình thức; muốn hiểu được nội dung (sự tham gia và mức độ tham gia của các nhóm cơ ntn) thì cần phải trực tiếp thử nghiệm và cảm nhận; đến đây thì không phải ai cũng có đủ căn cơ để làm và cảm nhận sâu được. Tú flick theo kiểu dùng cánh tay ngoài lia và ép bóng về phía trước nhiều hơn; vào bóng sớm hơn; ít dùng hông và vai để tinh chỉnh độ cao cho cánh tay; ít dùng lưng để tăng gia tốc đột biến cho toàn bộ cánh tay (mà thiên về dùng vai để xoay đột ngột cánh tay trong dẫn đến tăng gia tốc cho cánh tay ngoài và bật mạnh cổ tay). Điều đó dẫn đến Tú có những quả Flick rất nhanh và mạnh nhưng có những lúc flick ra ngoài mà không hiểu tại sao.

Không chỉ riêng quả flick; cả quả giật trái và đờ mi trái tăng xoáy của Tú đều thiếu sự chuẩn xác. Vậy cái chuẩn của ZJK đến từ đâu; có ai để ý cách đặt ngón tay cái của ZJK; có ai để ý thời điểm ZJK tăng tốc đột ngột; ZJK vào bóng khi bóng đang lao lên đỉnh đang lao ngang hay qua đỉnh chút xíu; tại sao có 1 số pha ZJK flick xong thì bên kia chặn trái rúc lưới hoặc né giật thì bị hụt?
trót trao đổi thì đành nói cho đến cùng vậy.
Đồng ý với bác luôn là bác lấy ZJK làm chuẩn chất lượng cho mọi người chơi nghiệp lẫn VĐV về những kỹ thuật đánh trái. Và ta cũng đồng ý với nhau luôn rằng vấn đề của bác thuần tuý chỉ nằm trong phạm vi của một đòn đánh chứ bác chưa bàn đến kết nối của nó với những đòn đánh khác hoặc tính chất chiến thuật của nó. Thuần tuý chỉ là là kỹ thuật thôi phải ko bác?
Bác nhìn thấy ZJK di chuyển ngón tay cái tỳ chặt vào điểm mà ngón cái gần như song song với cán vợt đúng không? Về chỗ này phải thưa với bác là ko có gì lạ mà, cơ bản thì khi đấm trái hoặc giật trái, moi trái thì nhiều người cũng đều di chuyển ngón tay vậy (ko phải hoàn toàn nhé), đè chặt mặt vợt xuống chắc hơn, dễ phát lực hơn. Vậy nhưng với một số người thì ko nhất thiết phải vậy, Timo Boll ko làm vậy, Ma Long ko làm vậy, FZD hình như cũng ko. Ko biết Tú mẩu nó có di chuyển ngón tay ko nhưng nó không nhất thiết phải di chuyển sâu như ZJK phải ko? Vấn đề này bác có nhất thiết phải nói cho thằng em ko, nó có phải ko biết chơi đâu, nó đánh trái sắp hay nhất Việt Nam rồi.
Thứ hai, bác nói đến cái điểm phát lực. Đánh đờ mi trái (hay phải) thì ai cũng biết là phải đánh khi nào rồi, ko bàn. Thế còn flick thì em ko biết tầm TG nó đánh thế nào chứ nghiệp dư như em làm sao dám flick khi nó giao xuống nặng trình trịch và lại bắt em đánh khi bóng mới nhú lên, đúng lúc nó nặng nhất, chọn lúc nó lên đỉnh và hơi rơi rồi đánh, ko thì em bỏ luôn, gò béng nó sang cho lành.
Theo bác thì ZJK ko lẽ đờ mi vào lúc bóng rơi rồi hoặc flick khi bóng mới nảy lên hay sao? Bác xui Tú mẩu đánh thế, nó khóc mất. Còn nếu cứ chơi như người ta vẫn chơi thì mình nhắc làm gì, nó biết rồi.
Tiếp đến là nhóm cơ, đồng ý với bác là ZJK nó giật trái kết hợp hông lườn cực tốt, cánh tay ngoài phát lực kết hợp cổ tay tuyệt vời. Tú mẩu nó cũng có thiếu cái gì đâu, cái này bác cũng không cần nhắc nó đâu. Chỉ có chỗ cái cơ lưng thì em ko dám bàn vì đúng là em ko biết thật, không biết lúc flick hay giật trái nó đóng vai trò gì. Chỗ này thì bác nói với thằng cu em đi, có khi nó hiểu, em thì chịu.
Ngoài ra còn chỗ dùng "hông" và "vai" để tinh chỉnh độ cao cho cánh tay cũng tương đối phức tạp. Tú mẩu nó không hạ vai xuống khi cần lúc flick hoặc giật thì không lẽ nó xuống tấn hay bò ra bàn để thấp xuống hả bác. Hay chân cứ thẳng ra rồi cứ thế mà hạ vai xuống, thành luôn động tác gập bụng của thể dục. Đại khái phứ tạp quá, em cũng chịu luôn.
Rồi chỗ bác bảo nó dùng vai để xoay cánh tay trong đột ngột, rồi từ đó đột ngột gia tốc cánh tay ngoài rồi tăng tốc luôn cả cổ tay. Cơ chế truyền động được diễn giải rất rõ ràng, nhưng nó nói lên một điều là bác nhìn sai và bác đang đánh trái sai nốt (em nhìn bác giật trái trong clip rồi). Đồng ý là nếu giả sử có thể vặn vai, thì có nghĩa là cả cánh tay sẽ vút đi khi giật trái, xoay tay trong nối ra tay ngoài rồi cổ tay. Khó quá, sao giật sai thế được. Cả TG người ta chỉ dùng mỗi cánh tay ngoài và cổ tay để giật chứ nếu vung cả cánh tay đi thì thành trái một tay của tennis, hoặc ko vung cánh tay mà cánh tay trên vặn vẹo cũng hỏng luôn. Chỗ này chắc là Tú nó không bị lỗi nhiều quá đâu bác, em thấy nó giật vẫn sang mà. Bác cứ kệ nó đi.
Hôm nào bác rảnh ra HN, lên đội xem Tú nó chơi. Nó đánh đòn flick rồi đờ mi BH mất bóng cho bác xem, em thích quả đấy ghê lắm mà Gao Ning hay thằng cu nhỏ người Thái chết nhiều ra phết. Tất nhiên Tú nó không tua đờ mi qua lại đến cả chục quả với chất lượng cao như khi ZJK vs ML, vs WH, vs FZD được bác ơi. Mà công nhận chúng nó đờ mi trái với nhau qua lại, hay thấy có rúc lưới nhiều hơn là ra ngoài, ko hiểu tại sao bác nhỉ (cơ lưng cũng nên)?
Nãy giờ chạy theo bác, thấy nó cứ lủng củng, lộn xộn làm sao ý. Nhưng mà tại bác trước, bác nêu nhiều vấn đề nó rắc rối quá.
Thôi, em khuyên bác đừng chỉ bảo kỹ thuật cho Tú mẩu nữa. Bác xem có cách nào khác để hỗ trợ cho em nó đi, còn kỹ thuật thì cứ để nó đi tập huấn TQ.
Thống nhất với nhau là anh em ta cứ để cho Tú mẩu nó được yên bác nhé. Thanks bác vì đã chia sẻ.

Trắng Đen

Thượng Tá
Em thì KHÔNG ĐỔI KIỂU CẦM NHÉ

Ngón cái ốp lên phần vát, giống kiểu đẩy tụt cán về phía sau.
Ngón trỏ đặt cố gắng không lạm vào mút, cùng lắm là sát mút
Hổ khẩu thẳng với vai vợt, nhưng cách rất xa
Vợt với tay, nhìn theo hướng cạnh vợt thì lệch với cẳng tay, góc giữa cẳng tay và vợt tạo ra khoảng 160 độ, nhìn theo bản mặt vợt thì thẳng hàng giữa trục vợt và cẳng tay. Em cầm FL và ST đều như nhau, không có độ sai khác nhiều lắm
Có thể cách đấy ok với bác, nhưng mà với em thì em khi em chỉa ngón cái lên và lệch hố khẩu, bản than em có lợi khi luân phiên 3 cú như sau:
- Chặn đẩy điều bóng các cú giật, bạt, đôi công của đối phương đến thấy ổn đinh hơn vì có thêm ngón cái tì đè, giữ nhịp.
- Cú rờ ve nhẹ nhưng chuẩn hơn do thả bỏng ngón cái
- Cú giật cũng dễ hơn, vào bóng đúng nhịp hơn, ko bị gồng cơ, cổ tay cũng nhẹ và uyển hơn (bác thử co và thả rồi gập cổ tay là thấy)

Dù chuyển qua FH cũng thường lỗi, phải nhớ bấm ngón cái, nên em thường phải có 1 cú cứa đít (dạng như giật xoáy ngang í) bóng trung gian trước khi chuyển hoàn toàn sang FH. :)

vancon62

Trung Uý
Mình nói thật là trình độ thấp thì có cái nhìn thiển cận lắm , không phải cứ nhìn mấy cái video trên youtube, quay chậm và phân tích từng động tác của video của Zhang Jike là hiểu hết được kĩ thuật của nó đâu. Đó chỉ là cái nhìn mơ hồ về trình độ bóng bàn thế giới thôi.
Theo mình nghĩ nếu mà muốn góp ý về kĩ thuật của Zhang Jike , ít nhất bạn cũng phải là chuyên gia phân tích kĩ thuật các VDV của trung quốc, từng chứng kiến ngoài đời Zhang Jike tập thế nào và được nghe chính Zhang Jike nói về kĩ thuật của mình , đc nó hướng dẫn kĩ thuật thì may ra bạn mới hiểu đc phần nào. Việc phân tích và hoàn thiện kĩ thuật cho Tú Mẩu mình nghĩ bạn cứ để cho các nhà chuyên môn họ làm, điều mình làm là theo dõi và cổ vũ tinh thân cho VDV nước nhà thì hay hơn.

chanvongkieng

Đại Uý
E thấy bọn CNT có thằng naog đánh giống thằng nào đâu,mỗi thằng có cơ địa khác nhau ,thằng lực kéo khỏe thằng lực co khỏe,e nghĩ nếu học thì nên học chiến thuật và kỹ thuật(cách vào bóng đúng) còn TÚ so với ZJK thì e thấy sao ý,ZJK nó cao 1m78 nó di chuyển bước đơn bằng TÚ di chuyển bước kép rùi,e thấy bọn CNT nó chơi fh H3 nên cú flick của nó luôn hiểm duf bóng trả lại khó thì nó vẫn k sợ còn bọn tây có flick khó đâu có lẽ do khó dứt điểm khi bóng trả lại sau cú flick.

ngtrantoan

Đại Tá
Nói chung e thấy nhiều Utopia lắm, cứ bố trí cho bác Linh đấu với Tú, bác thắng thì chỉ giáo thị phạm cho Tú luôn tại bàn cho nóng, thua thì bác lại về org quay video và múa phím phân tích kĩ thuật của con gà ZJK, thế được không ạ?
Cái này thấy hợp lý nè

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nói chung e thấy nhiều Utopia lắm, cứ bố trí cho bác Linh đấu với Tú, bác thắng thì chỉ giáo thị phạm cho Tú luôn tại bàn cho nóng, thua thì bác lại về org quay video và múa phím phân tích kĩ thuật của con gà ZJK, thế được không ạ?
Thực ra cũng có một số trường hợp đặc biệt, như HLV Chealsea cũng không phải là một VĐV thành công, HLV Bayer bây giờ, thời mới tham gia sự nghiệp còn là một Cầu thủ có vấn đề về sức khỏe, bị tập tăng cường thể lực, nên cũng không ...
Bỏ qua các yếu tố abc, những người có tâm cũng thường làm những việc điên rồ theo cách nhìn nhận của xã hội bây giờ

mancongtu

Trung Uý
Ku Tú mẩu nhớ đanh tay trái sở trường nhé kkk

Bình luận từ Facebook