Cách giật bóng mạnh

dung_linh

Đại Tá
ô hay, "giật mạnh ko phải giật hay, giật hay là phải giật ngay mép bàn" chứ nhỉ???
;)
giật mạnh ko phải giật hay, giật hay là phải giật biến hóa đúng điểm rơi............................................................................ giật ngay mép bàn thì chỉ có thần mới đỡ được thôi........................

Last edited:

XeLu3b@nh

Đại Tá
Giật mạnh thì đơn giản thôi ^^ bác tập vợt sắt nhiều vào^^ phát lực kết hợp giữa cổ tay, gập cẳng tay, lườn,. vào đúng thời điểm chạm bóng là giật mạnh ngay ^^

minhpro

Thượng Sỹ
những quả cắt nặng, bóng bay là là sát bàn thì liệu bác có bạt được không.
Chính xách là giật lai bạt nhé bác/
:D

bóng nặng mình thấy hlv vẫn bạt bình thường. Có lẽ là phá xoáy chắc. Lever mình thì chưa đủ tầm :D

thaythuydn

Đại Tá
2 thế này thì phải đi xong xong với nhau thì mới hay được....................................................
Tức GIẬT pha BẠT.
SONG SONG chứ không phải XONG XONG.Thạc sỉ TDTT Linh chú ý để DrHongSon khỏi nhắc lổi chính tả.Xin Th.S.Linh cho biết kỷ thuật giật PHA bạt khác với 2 động tác kia ra sao ?.Mình và các chị em bóng bàn TP Đà nẳng không bao giờ quên cú giật PHA bạt mạnh như SẤM SÉT cúa bạn L. ở giải Thanh Khê mở rộng năm nào!!??

vnvn

Binh Nhì
muốn giật mạnh thì chỉ có cách cơ bản tốt và chăm chỉ tập luyện liên tục mấy năm là mạnh :D

thaythuydn

Đại Tá
Hít đất - vỗ tay làm bài tập lực bột phát của dân karate rất có ích. Bác hít đất như thường, nhưng khi lên thì đẩy mạnh cho 2 bàn tay rời khỏi đất, vỗ một cái rồi thả tay về chỗ cũ. Bài này giúp phát xung lực mạnh trong quãng đường ngắn, phát lực xong thả lỏng tay nhanh, rất hợp với bóng bàn.
Khi mới tập chú ý phải có khả năng hít đất ít nhất được 30 cái đã, nếu không dễ cắm mũi xuống sàn lắm :)

Bạn phân tích như vậy thì nhửng ai chơi bóng bàn mà biết KARATE thì giật dể MẠNH hơn phải không?.Mình có một đệ tử đệ tam đẳng Karate mà cú giật và bạt củng bình thường thôi !!??

chonmylac2

Trung Sỹ
Tướng em mỏng lắm trình thì trứng gà nhưng được cái có cú giật mạnh và xoáy thuộc hàng khó chịu đối với các cao thủ cở trình C diễn đàn! Lúc vừa mới biết chơi em mua cây vợt TQ mấy chục K gì đó em lắp 01 cái bánh răng xe gắn máy củ vào (khoảng 0,5kg)ở nhà đứng trước kiếng (gương) tập giật đều khoảng 15p mỗi ngày vừa điều chỉnh động tác cho chuẩn và đẹp nữa! Sau 1 thời gian thấy ok tiếp tục gắn thêm 1 cái nữa ( tổng cộng khoảng 1kg). như vậy đở tốn tiền các bác nhệ! Mong các bác chém nhẹ tay!

thelanqb

Moderator
Tức GIẬT pha BẠT.
SONG SONG chứ không phải XONG XONG.Thạc sỉ TDTT Linh chú ý để DrHongSon khỏi nhắc lổi chính tả.Xin Th.S.Linh cho biết kỷ thuật giật PHA bạt khác với 2 động tác kia ra sao ?.Mình và các chị em bóng bàn TP Đà nẳng không bao giờ quên cú giật PHA bạt mạnh như SẤM SÉT cúa bạn L. ở giải Thanh Khê mở rộng năm nào!!??
Thông báo với anh.
anh dũng trước khi giải huế mở rộng đã nghỉ một thời gian.
trong giải mở rộng ấy, em thấy anh Linh giật rất nhiều, hehehe

leqd

Đại Uý
Bạn phân tích như vậy thì nhửng ai chơi bóng bàn mà biết KARATE thì giật dể MẠNH hơn phải không?.Mình có một đệ tử đệ tam đẳng Karate mà cú giật và bạt củng bình thường thôi !!??
Gửi Thầy thaythudn: Em không có ý định nói như vậy đâu.
Em chỉ giới thiệu một động tác tập bổ trợ nhằm tăng lực bột phát và thả lỏng nhanh. Động tác này có tác động tốt đến việc phát lực ở cơ ngực, tricep và cổ tay.
Theo thiển ý của em thì động tác tập này làm tăng lực, nhưng không làm giảm tốc độ phát lực như tập tạ hoặc dùng vợt nặng. Em cũng thấy giữa võ thuật và bóng bàn có rất nhiều điểm tương đồng. Thầy tham khảo bài viết này của em và cho em vài lời nhận xét (em đang muốn phát triển hơn về đề tài này)
http://bongban.org/forum/showthread.php/6248-T%E1%BB%AB-c%C3%A1i-roi-c%C6%A1-h%E1%BB%8Dc-truy%E1%BB%81n-s%C3%B3ng-%C4%91%E1%BA%BFn-ph%C3%A1t-k%C3%ACnh-trong-v%C3%B5-thu%E1%BA%ADt-v%C3%A0-c%C3%BA-gi%E1%BA%ADt-uy-l%E1%BB%B1c
Xin cảm ơn thầy

nobi

Thượng Sỹ
Ku Kiên muốn giật mạnh thì em phải tập giật tạ, và quan trọng là giật phải đúng động tác nhé !

Trước hết em mua 1 tạ tay 1kg rồi đem về nhà tập giật theo đúng động tác lúc em giật bóng, dần dần sẽ có cú giật đầy uy lực !

P/s mình chỉ chém gió chứ chưa giật mạnh được vì đang học, trên là do thầy dạy nên chém cho các bạn cùng tham khảo nhé !

Nói rất đúng. Để xem động tác có đúng không nên tập giật bằng tạ khi đứng trước gương. Khi nào thay 10 cái gương là giật ngang Phú sóc.

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Các bác cứ tập tạ lớn tạ nhỏ thì chỉ tăng sức mạnh cơ bắp thôi- rất phản khoa học ( nếu chơi tenis thì tập tạ ok ) - để giật được mạnh phải là sức nhanh, lực bộc phát, quan trọng nhất là tốc độ gập tay.

Vấn đề của chủ topic hỏi chủ yếu là kỹ thuật, nhiều bác lại dường như đi lạc đề.

Last edited:

Bình luận từ Facebook