Cách giật bóng mạnh

nhuonghaihau

Trung Tá
theo mình thì hai chân rộng hơn vai chân trái cao hơn chân phải rồi chuyển lực từ chân trái sang chân phải đồng thời vung vợt từ sau ra trước từ dưới lên trên, xoay người theo tay khi bóng vừa từ đỉnh rơi xuống động tác nhanh dứt khoát là mạnh thôi có gì đâu? các bác xem như vậy có được không?

thedeathfly

Trung Sỹ
Bạn muốn giật mạnh được thì đầu tiên không phải là tập thể lực
Mà cái quan trọng nhất bạn cần tập là "thả lỏng toàn thân", từ lúc bắt đầu chuẩn bị giật đến lúc kết thúc bạn phải thả lỏng toàn thần... không để bất kì bộ phận nào không được thả lỏng... khi bạn thả lỏng mà giật chuẩn banh được thì lực bóng của bạn sẻ tăng đáng kể.
Bạn muốn tập "thả lỏng" cơ thể... cái đầu tiên bạn cần là phải tập hít thở... hít thở thật đều... khi giật vẫn hít thở đều... không được nín thở !!!

Luong Qua Luong

Trung Uý
Xem cậu áo đỏ này giật đi. Dân pro cũng chỉ tới cỡ này thôi! Cái chú Cà Ri kia đánh trái rất tốt nhưng moi cà ri bên phải là bị một quả lủng nồi cà ri liền. Giật mạnh như cậu này mà đánh rơ cắt bóng xa bàn sao thấy uổng quá.
[video=youtube;VB97TpGgv-Q]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=VB97TpGgv-Q[/video]

duclm80

Trung Uý
Trong bóng bàn điều thứ nhất là kỹ thuật, thứ 2 là kỹ thuật. làm gì có chỗ cho cách luyện tập để chân tay to ra.

tuyetchieu

Trung Uý
Xem cậu áo đỏ này giật đi. Dân pro cũng chỉ tới cỡ này thôi! Cái chú Cà Ri kia đánh trái rất tốt nhưng moi cà ri bên phải là bị một quả lủng nồi cà ri liền. Giật mạnh như cậu này mà đánh rơ cắt bóng xa bàn sao thấy uổng quá.

Bác thấy Joo Se Hyuk giật mạnh và rất bén nhưng vẫn đánh cắt đó. Đó cũng là cách giành chiến thắnng thôi, đâu có gì uổng.

ThanhEoDi

Trung Sỹ
Tướng em mỏng lắm trình thì trứng gà nhưng được cái có cú giật mạnh và xoáy thuộc hàng khó chịu đối với các cao thủ cở trình C diễn đàn! Lúc vừa mới biết chơi em mua cây vợt TQ mấy chục K gì đó em lắp 01 cái bánh răng xe gắn máy củ vào (khoảng 0,5kg)ở nhà đứng trước kiếng (gương) tập giật đều khoảng 15p mỗi ngày vừa điều chỉnh động tác cho chuẩn và đẹp nữa! Sau 1 thời gian thấy ok tiếp tục gắn thêm 1 cái nữa ( tổng cộng khoảng 1kg). như vậy đở tốn tiền các bác nhệ! Mong các bác chém nhẹ tay!
20k 1 cái tạ 1 kg anh ơi, càm vừa tay và đỡ nguy hiểm hơn cái bánh răng nhiều, gắn không kỹ nó bung ra rơi vào chân thì khổ

Nikoli Pham

Thiếu Uý
Giật mạnh, nhát 1. Quả vào quả ra( tỉ lệ 50-50) hay là giật chuẩn, giật nhiều...(tỷ lệ 80-20). Bạn chọn cáo nào nhỉ?
Nếu muốn giật bóng sung, chuẩn bạn cần có nhiều thời gian, có động tác chuẩn và quan trọng thời điểm tiếp bóng hợp lý, phát lực tốt... ( cái này có lẽ bạn nên bái sư 1 thầy nào đó để được chỉnh, sửa động tác)
Nhìn các vđv giật thì đơn giản thế thôi. Nhưng 1 quả giật hoàn hảo cần có sự kết hợp đồng nhất giữa các bộ phận từ Chân => hông => lườn => vai => cẳng tay và có thể là cả cổ tay nữa. Theo mình nghĩ thì giật mạnh và giật sung hoàn toàn khác nhau :)

cẳng tay có phải là phần khuỷu tay không bác? Giật phải mà có cả cổ tay nữa chắc phải luyện thêm chục năm bác hả? @@

Nikoli Pham

Thiếu Uý
Mà cái quan trọng nhất bạn cần tập là "thả lỏng toàn thân", từ lúc bắt đầu chuẩn bị giật đến lúc kết thúc bạn phải thả lỏng toàn thần... không để bất kì bộ phận nào không được thả lỏng... khi bạn thả lỏng mà giật chuẩn banh được thì lực bóng của bạn sẻ tăng đáng kể.
Bạn muốn tập "thả lỏng" cơ thể... cái đầu tiên bạn cần là phải tập hít thở... hít thở thật đều... khi giật vẫn hít thở đều... không được nín thở !!!

Bác nói đúng quá...mà cái nì khó mần lắm. Phải phần thở ra cũng vậy. Nhiều lúc đánh mà quên cả thở luôn chứ...chính thế mà gồng quá...:)), mình thấy như Jun Mitzutani, giật phát nào cũng phải HỰ 1 cái, chứng tỏ hắn quản lý nhịp thở tốt chứ nhỉ...???

MaiXuanViet

Moderator
Mình thấy giật mạnh thì có 2 cách. :)

Cách thứ nhất là giật đúng cơ bản, dùng lực toàn thân, nhìn cứ như MaLong đôi công giật xa bàn ấy. Vừa nhanh vừa xoáy cuồn cuộn Bia

Cách thứ 2 thì mình có 1 người bạn tên Thắng là giảng viên đại học Văn Lang(nick diễn đàn là Halo). Giật tiếp xúc rất dày bóng, nên nhìn giật rất nhẹ nhàng thong thả nhưng bóng vọt như điện. Hầu như tất cả lực phát ra đều phục vụ cho tốc độ chứ ko nhằm mục đích tạo xoáy nên bóng đi rất mạnh, nhanh và ít xoáy. Khi chụp rất dễ tụt lưới. Tất nhiên cách này rất khó yêu cầu phải cảm giác bóng thật tốt để vợt tiếp xúc bóng đúng góc chứ nếu không là trở thành...vua phá lưới ngay :)

Luong Qua Luong

Trung Uý
Mình kiếm được cái video này hướng dẫn tương đối tỉ mĩ về động tác giật phải. Bà con chú ý ở phút 2:58 trở đi, xem ông huấn luyện viên chỉ dẫn cô bé cách phát lực bằng cách thả lỏng tay trước khi chạm bóng. Ông cũng đưa ra thí dụ phát lực như cú tát tay. Video này cũng đề cập rất nhiều về vị trí của bộ chân, cách chuyển trọng tâm cơ thể và rút ngắn tư thế chuẩn bị sau cú đánh phải. Video này thu lại những buổi luyện tập ở một trung tâm dạy bóng bàn tại Bắc Kinh.
[video=youtube;oMwP6W8Ju4A]https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=oMwP6W8Ju4A[/video]

8xOnline

Trung Uý
Thử hình dung cú giật mạnh giống như một cú bạt tai, ghét ai thì cứ xem người đó là trái bóng.
Nào, xem thử bạn sẽ tát kẻ đó thế nào. Đưa cánh tay ra, xòe bàn tay ra, có thể dùng cả vai để đưa tay ra sau lấy đà và bốp. Hệ quả là mặt đối phương quay 90o, vô cùng đau đớn.
Nhưng như thế vẫn chưa bõ ghét, ngoài những động tác trên, bạn kết hợp với cái eo xoay ra sau (mắt vẫn nhìn đối phương kẻo nó đánh trả), trọng tâm rơi vào chân phải (nếu bạn thuận tay phải), dùng chính chân phải đạp vào đất, eo xoay nhanh về phía trước, ngực ưỡn ra trước, sau đó là cánh tay, trọng tâm dần chuyển sang chân trái, khi bàn tay chạm vào mặt nó thì tăng thêm lực từ cổ tay và cố gắng phát lực đột ngột và BÙM....đảm bảo đối phương không chỉ có mặt quay 90o nữa mà là cả cơ thể của nó cũng sõng soài trên mặt đất...
Đó là mình nói về cú tăng lực cho cú thuận tay, còn trúng bóng và vào bàn hay không lại là chuyện của Khổ Luyện.
Em luyên thuyên cũng mong được chỉ giáo!

Last edited:

Zhangjike_kien

Thượng Sỹ
em giật thì ít khi gập cổ tay lên lực nhẹ hều hình như cái gập tay nó quan trọng lắm không ạ, giữa văng cả cánh tay và gập cái nào hơn ạ?????????

Piing poong

Thiếu Uý
Các bác cứ vừa tập vừa nghiền ngẫm một số bài của bác Út dịch rất hay thế nào cũng hiệu quả ;) Bia

http://bongban.org/forum/showthread...ề-các-điểm-cơ-bản-của-cú-giật-thuận-tay-Bài-1

"1. Chuyển trọng tâm! Trọng tâm cơ thể cần phải di chuyển hướng về phía trước và cơ thể di chuyển cùng với cánh tay.

2. Bạn phải sử dụng lườn của bạn để kiểm soát cánh tay trên. Lực (ở đây lực và tốc độ là không đồng nghĩa) cần được xuất phát từ thắt lưng – không phải từ cẳng tay. Cần có một sự cân bằng trong phân bố lực giữa chân, lườn, trên cánh tay, cẳng tay ngoài và cổ tay.

3. Tối quan trọng là khi tiếp xúc vào bóng, bạn cần phải vụt với lực bộc phát cánh tay ngoài về phía trước. Cổ tay phải được tham gia vào quá trình phát lực này. Bạn vụt tay nhanh hơn thì sẽ có nhiều lực hơn.

4. Phạm vi tiếp xúc bóng cần phải ở phía trước và bên phải thân người. [Tức là: Vị trí mà quả bóng (không phải điểm tiếp xúc trên quả bóng) lúc vợt chạm vào]. Bóng ở gần cơ thể hơn khi chạm bóng thì sẽ dễ dàng kiểm soát bóng hơn. Mặt khác điều đó đối với mỗi người là khác nhau và đôi khi chúng ta phải tinh chỉnh kỹ thuật của chúng ta để phù hợp với từng người. Mỗi người phải thích nghi với phong cách riêng của mình. Ngoài ra, khi tiếp xúc vào quả bóng, cần phải đánh vào bóng, chứ không để bóng đánh vào vợt (tức là đánh thụ động)."

langkhach27

Binh Nhì
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm e vấn đề này. Khi tập giật xoáy lên, mấy người chơi cùng bảo em giật đúng động tác trước rồi tăng lực sau. Em thử giảm lực giật lại thì động tác giật cảm giác rất ẻo lả và thường chui lưới (bị tật nhấc nách lên cao mà khống chế hoài chưa được). Khi giật xoáy lên, ngay quả đầu tiên em đã phát lực khá mạnh (5 ăn 5 thua luôn từ đầu), cảm giác động tác chuẩn hơn, bóng đi đúng theo ý mình . Sau đó, bạn chơi cùng kê sang, do phản lực nên bóng đi khá nhanh, em vào bị chậm nên quả giật thứ 2 bóng ko đi vào góc bên phải của bạn chơi cùng mà lại thường vào ngay giữa bàn.
Nhờ các cao thủ tư vấn giải quyết vấn đề này, nên tiếp tục tập theo hướng nào?

Luong Qua Luong

Trung Uý
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm e vấn đề này. Khi tập giật xoáy lên, mấy người chơi cùng bảo em giật đúng động tác trước rồi tăng lực sau. Em thử giảm lực giật lại thì động tác giật cảm giác rất ẻo lả và thường chui lưới (bị tật nhấc nách lên cao mà khống chế hoài chưa được). Khi giật xoáy lên, ngay quả đầu tiên em đã phát lực khá mạnh (5 ăn 5 thua luôn từ đầu), cảm giác động tác chuẩn hơn, bóng đi đúng theo ý mình . Sau đó, bạn chơi cùng kê sang, do phản lực nên bóng đi khá nhanh, em vào bị chậm nên quả giật thứ 2 bóng ko đi vào góc bên phải của bạn chơi cùng mà lại thường vào ngay giữa bàn.
Nhờ các cao thủ tư vấn giải quyết vấn đề này, nên tiếp tục tập theo hướng nào?

Bạn nên tham khảo bài viết của chú Út (NTBB) như bạn Piing Poong đề cập ở phần trên, bài viết này rất bổ ích. Riêng cá nhân mình thì mình vẫn thích dẫn giải từ video. Nếu người ta đã có câu một bức ảnh bằng ngàn lời nói, thì cái video ít nhất nó phải gấp mười lần bức ảnh.
[video=youtube;oMwP6W8Ju4A]https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=oMwP6W8Ju4A[/video]
Trong video này ở phần 3, có tựa đề là "Vị trí và động tác cổ tay" từ phút thứ 2:52 tới 4:57, bạn thấy ông huấn luyện viên khi chỉ dẫn cô bé vị trí cổ tay, thả lỏng cánh tay và cách phát lực khi chạm bóng. Lúc làm cái "demo" ông ta đứng lờ đờ nhưng chỉ bằng động tác phát lực khi chạm bóng mà quả bóng đi mạnh như vậy và bạn cũng thấy quả giật của cô ta tiến bộ hẳn lên sau khi được chỉnh sửa. Ở phần 8, phút 11:32 trở đi, bạn có thấy ông huấn luyện viên giật rất "ẻo lả" như thế nào mà trái banh nó vẫn tạo được một độ vòng rất cao, có chui lưới đâu.
Một lỗi lầm mà rất nhiều người hay mắc phải là cứ nghĩ nếu như mình xoay hông, quay người nhiều trong quả giật phải thì sẽ không kịp thời gian để đánh tiếp quả sau. Thực tế lại trái ngược, nếu bạn ngưng động tác giật "giữa chừng" thì rất dễ bị ngữa người đưa đến kết quả giật hư hay không chính xác trong quả giật tiếp. Trong video này bạn cũng thấy là huấn luyện viên luôn nhắc nhở các cô, cậu phải xoay hông, quay người và đánh bóng phía trước.
Thêm đây là một cái video người Nhật dạy mấy em nhỏ giật phải.
[video=youtube;PvYmtH2sC0Q]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=PvYmtH2sC0Q[/video]
Điều cuối cùng mà mình muốn đề cập đến là vị trí giữa thân người và vợt khi tiếp xúc quả banh. Cái video sau đây, ông già "Ba Tri" hướng dẫn vị trí tiếp xúc bóng ở phía trước, bóng và 2 vai phải tạo thành một hình tam giác. Ông ta cũng chỉ những sai lầm thường mắc phải trong quả giật phải.
[video=youtube;WX360a5qqls]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=WX360a5qqls[/video]

Zhangjike_kien

Thượng Sỹ
thank các anh rấtb nhiều qua mấy cái video trên em cũng đã hiểu được nhiều điều rồi ạ, tuy không có đầy đủ điều kiện để tập luyện như trên nhưng em sẽ luôn cố gắng để tập cho tốt thank anh chị nhiều :)))))))))))))))))))))) <3

Triển Chiêu

Binh Nhì
Có cách nào để tập thả lỏng thật tốt k bác ?

ngoductam

Binh Nhất
Ku Kiên muốn giật mạnh thì em phải tập giật tạ, và quan trọng là giật phải đúng động tác nhé !

Trước hết em mua 1 tạ tay 1kg rồi đem về nhà tập giật theo đúng động tác lúc em giật bóng, dần dần sẽ có cú giật đầy uy lực !

P/s mình chỉ chém gió chứ chưa giật mạnh được vì đang học, trên là do thầy dạy nên chém cho các bạn cùng tham khảo nhé !
haha :D

Bình luận từ Facebook