Cách giật bóng mạnh

minhpro

Thượng Sỹ
e vẫn chọn giật mạnh vì dù sao mạnh sẽ có uy lực uy hiếp đối phương và có khả năng phát triển về lâu dài . Giật đều mà hok hạ được đối thủ thì cho dù 100 quả cũng vậy thui . Mỗi ngày cố gắng giật mạnh thêm 1 chút 1 chút để ng ta hok đỡ đc có phải hay hơn hok .

Trau_CoDoc

Trung Uý
e vẫn chọn giật mạnh vì dù sao mạnh sẽ có uy lực uy hiếp đối phương và có khả năng phát triển về lâu dài . Giật đều mà hok hạ được đối thủ thì cho dù 100 quả cũng vậy thui . Mỗi ngày cố gắng giật mạnh thêm 1 chút 1 chút để ng ta hok đỡ đc có phải hay hơn hok .

Hộc hộc. Giật chuẩn những quả khó thôi chứ. Còn đến quả 2-3... nó ngon rồi thì phải tăng lực chứ. Cứ để "Mời anh xơi" mà không biết phải làm thế nào thì chết :)

thuongtihar

Thượng Sỹ
Muốn giật được mạnh thì việc đầu tiền là trụ phải vững,,,,,,,,,,,,,,xoay hông kết hợp phát lực cổ tay để tạo ra lực đột ngột khi tiếp xúc với trái bóng càng lớn càng tốt và tùy thuộc vào điểm tiếp xúc với trái bóng như thế nào và góc độ tiếp xúc với trái bóng ra sao vidu: 30 đô - 35 đô - 40 độ - 45 độ. Mỗi góc độ tiếp xúc khác nhau sẽ tạo ra tốc độ cũng như độ xoáy khác nhau....^_^

waldner

Binh Nhì
theo ý kiến riêng của mình thì muốn giật mạnh chủ yếu dựa trên nguyên tắc vật lý thế thôi, lực tay các bác vung nhanh thì sẽ truyền qua quả bóng, nhưng nếu lỏng lẻo tay thì chắc chắn quả giật sẽ như khều vậy.
ví dụ điển hình, các bác đá quả bóng (bóng đá) vào bức tường xi măng, rồi đá quả bóng vào bức tường bên dưới có bánh xe thì bức tường nào sẽ làm quả bóng dội xa hơn với lực mạnh hơn? Ý mình không phải là gồng cức ngắc tay, mà chỉ kìm lại từ cổ tay lên khủy tay, vai thả long, khủy tay sau khi giật theo quán tính sẽ tự động ngắn lại chứ k do cố tình. bóng lên cao nhất là fang, tay chắc, cảm giác như đẩy khủy tay tới trái bóng ý mà :D. đánh xong thì đổi chân, mà phải có thêm một bước nữa cảm giác như rơi xuống, kết thúc quả giật các bác làm "rơi" cả người xuống rồi quay lại tư thế cbị giật, nv đạt hiểu quả cho các pha bóng về sau hơn :D, mình múa may chút đủ rồi hihi, mấy bác chém nhẹ hihi

waldner

Binh Nhì
và theo mình, thời điểm đánh quả bóng ko hoàn toàn quyết định độ mạnh của quả bóng đánh ra, tùy vào động tác đi kèm với thời điểm mà các bác chọn. ví dụ ma long và zhang jike sở hữu hai tư tưởng về quả giật rất khác nhau, zhang jike trong bàn thì đờ mi, nếu ra ngoài thì các bác có thể thấy zhang jike chủ động để bóng rơi xuống rồi đánh, có thể thấy rất rõ trong trận ck austria open với ma long, ma long thì bóng cao nhất cbị rơi thì đánh. tuy để bóng rơi nhưng zhang jike chủ động chỉnh động tác có độ lên cao hơn ma long, quả bóng xoáy nhiều làm ma long chặn đẩy rất hay ra ngoài, ma long để bóng lên cao dùng đòn vai đánh quả bóng xoáy ngang. tùy vào cảm nhận của các bác thôi, chỉnh sửa sao cho phù hợp với thời điểm đánh bóng. Ngoài ra còn có 1 vấn đề nữa là thân người, zhang jike đôi công sử dụng thân người ít hơn ma long, nhưng độ chênh lệch về tốc độ cũng không mấy là cao, khác về độ xoáy thôi, đánh tay không vẫn mạnh dc nha các bác, nhưng chắc chắn không bằng dùng cả người tát vào trái bóng cho trái bóng xoáy cuồn cuộn, vì vậy đánh tay không hay bay ra ngoài hơn một chút, phụ thuộc là độ chắc tay của các bác thôi. timo boll đánh ngắn tay, ít dùng người mà vẫn đánh được trái bóng mạnh đó thôi (mạnh hơn khối người trên tg này) là do động tác timo boll khá chắc, các bác cứ thử hết các động tác mà các bác có thể nghĩ ra, rồi sàng lọc, quyết định, sau đó là luyện tập, rồi định hình động tác. phải thử thì mới có cái thú vui trong bóng bàn chứ phải k các bác :)), sau khi tu luyện xọng thì.... cứ đi săn bia thôi :))

Last edited:

maixuanquang

Binh Nhì
ai bảo thế chứ
muốn giật mạnh thì lực tiếp xúc vợt với bóng phải là trực tiếp > bong chặt hay bóng lỏng thì giật đit bóng hoặc đầu bóng chứ > cứ vào thẳng bóng ma giật > giật mạnh thì phải giật chuẩn điểm 3h là điểm mà khi bóng lên vị trí cao nhất i' > mòi người cứ về tập thử mà xem nha >>>>

thuongtihar

Thượng Sỹ
Em vẫn chưa hiểu điểm 3h vs cả 5h các thứ là g?

Khi trái bóng từ bàn đối phương được đánh sang bàn của mình sẽ có xu hướng nảy nên rồi sẽ rơi xuống. Điểm thứ 1: bóng vừa với tiếp xúc với mặt bàn của mình, Điểm thứ 2: Khi bóng bắt đầu nảy lên một chút - ai sở trường đánh đờ mi hay đánh điểm này, Điểm thứ 3: bóng nảy cao nhất - giật mạnh nhất, Điểm số 4: Bóng bắt đầu rơi xuống có thể giật mạnh nhưng tốc độ đi ko nhanh bằng khi giật ở điêm số 3 hoặc là giật điểm rơi các góc nếu đủ chân đủ tay, Điểm 5: Bóng rơi xuống thấp - giật moi nhiều xoáy để tấn công quả 2-3.......

Trau_CoDoc

Trung Uý
ai bảo thế chứ
muốn giật mạnh thì lực tiếp xúc vợt với bóng phải là trực tiếp > bong chặt hay bóng lỏng thì giật đit bóng hoặc đầu bóng chứ > cứ vào thẳng bóng ma giật > giật mạnh thì phải giật chuẩn điểm 3h là điểm mà khi bóng lên vị trí cao nhất i' > mòi người cứ về tập thử mà xem nha >>>>

Nếu bóng không rơi xuống thì sẽ ko ai gọi là giật bóng lên :). Nếu gặp 1 người gò nặng giật ở thời điểm đó chắc là "Vua Phá Lưới" mất. Ở thời điểm bóng cao nhất khi đó sẽ là quả bạt. 1 vài ý kiến of e mong các bác chém nhẹ :)

Last edited:

long thủ

Đại Tá
Theo em nghĩ thì 3 h là điểm giật khi bóng xoáy xuống nặng và vẫn muốn có lực tấn công đối phuơng, góc 4h để moi lên khi bóng rơi xuống dưới mặt bàn, 2 h là quả giật khi bóng xoáy lên hoặc ko xoáy, 1h là đờ mi

Thanh Tùng

Trung Sỹ
Em vẫn chưa hiểu điểm 3h vs cả 5h các thứ là g?

Em cứ tưởng tượng mặt cắt của quả bóng là 1 cái đồng hồ kim nhé, thì điểm trên đầu bóng gọi là 12h , vuông 90 độ gọi là 3h, dưới đít bóng gọi là 6h. cứ như vậy em suy luận ra điểm 5h và các điểm 1h hay 2h nhé ! kekeke

thuongtihar

Thượng Sỹ
Theo em nghĩ thì 3 h là điểm giật khi bóng xoáy xuống nặng và vẫn muốn có lực tấn công đối phuơng, góc 4h để moi lên khi bóng rơi xuống dưới mặt bàn, 2 h là quả giật khi bóng xoáy lên hoặc ko xoáy, 1h là đờ mi

Điểm 3h thì lên thiên đàng giật mới chuẩn được chú nhờ ;))..........Góc giật thì người ta mới gọi là góc 3h hay 2h hoạc 1h tương ứng với độ ngiêng của mặt vợt để giật bóng xoáy xuống, xoáy lên hay là bóng chuội......Góc giật quyết định hướng đi của trái bóng vòng cung ít hay vòng cung nhiều, điểm giật quyết định tốc độ trái bóng, Bộ chân + xoay lườn + Phát lực cổ tay quyết định tốc độ cũng như độ xoáy và độ hiểm của trái bóng....Miên man mấy câu :)

Trau_CoDoc

Trung Uý
Điểm 3h thì lên thiên đàng giật mới chuẩn được chú nhờ ;))..........Góc giật thì người ta mới gọi là góc 3h hay 2h hoạc 1h tương ứng với độ ngiêng của mặt vợt để giật bóng xoáy xuống, xoáy lên hay là bóng chuội......Góc giật quyết định hướng đi của trái bóng vòng cung ít hay vòng cung nhiều, điểm giật quyết định tốc độ trái bóng, Bộ chân + xoay lườn + Phát lực cổ tay quyết định tốc độ cũng như độ xoáy và độ hiểm của trái bóng....Miên man mấy câu :)

Điểm 3h là điểm giữa của quả bóng. Có thế sự dụng khi ghét đối phương cứ lốp cao mà mình đập mãi không chết thì lúc đó cứ đập vào điểm 3h là ok :D

ducanhhp

Binh Nhì
Úi zời!!!!!!!!! Bác cầm sardius + coppa jo mà còn giật nhẹ thì chỉ có thể là động tác của bác chưa chuẩn mực ........ hoặc bác chưa kết hợp đc lườn, cánh tay và cổ tay.......... Theo em thì cách tốt nhất là thả lòng người và phối hợp cơ thể cho uyển chuyển :D

Bình luận từ Facebook