các bạn tập Anti vào đây nhé

hungiraqdn

Đại Uý
tiếp theo-
123 tức là một kỹ thuật dùng để đánh với nhiều người, mà mỗi người có một kiểu đánh khác nhau, dùng nhiều loại Mặt vợt cũng khác nhau, chứ không phải học xong xuống núi chỉ đánh được với một Rơ nhất định nào đó..? còn gặp Rơ lạ và các loại mặt vợt khác Mút thì lại bị “ gọi là kị.v.v”. Thứ hai cái lợi của nó nằm ở chỗ mình quan sát đối phương đánh như thế nào..? sẽ lập ra và hình thành một chiến, kỹ thuật đối phó và tiếp theo là khống chế Họ bằng kỹ thuật này. Do đó Bạn phải tập luyện nhuần nhuyễn đánh được quả bóng bay sang ỏ 3 góc độ khác nhau, vào một điểm hoặc nhiều điểm bên đối phương(quả 1, quả 2, quả 3 gọi như vậy cho dễ hiểu)
TD: bóng được đánh sang bên phải mình thì cạnh bóng sát mình là động tác 3, chính diện đường bóng đến là Đt 2 và phía cạnh bên ngoài bóng là Đt 1, (mình đặt tên và gọi như vậy cho dễ hiểu, gọi tắt là 123). 3 động tác này được sử dụng cổ tay trong bàn, cẳng tay gần bàn và cánh tay khi xa bàn, thành thạo cả hai bên FH và BH đều đánh được như vậy.
Tiếp theo là bạn cần biết cách trả xoáy, tập bằng cách bạn tự tâng bóng lên đầu tiên bằng mặt phẳng của vợt sau đó bạn nghiêng bên phải, bên trái, trước và sau bóng làm sao cho bóng không văng ra khỏi tầm kiểm soát của tay bạn là được, có như thế bạn mới có thể trả xoáy mà đối phương tạo ra, bạn cần quan sát lúc vợt tiếp bóng ở khoảng nào, độ nghiêng nằm, đứng hay chéo thì bạn phải điều chỉnh độ nghiêng vợt của bạn tương ứng với độ nghiêng cuả họ và theo chiều ngược lại.

Last edited:

hungiraqdn

Đại Uý
(tiếp theo)
Áp dụng vào cách đỡ giao bóng:
Khi các Bạn đã có quả giao bóng khó khống chế Đối phương không thể tấn công ngay được rồi, như vậy đã làm tăng thêm phần thắng lợi, nhưng đối thủ của Bạn cũng cố gắng giao những quả thật xoáy và khó chịu..? Bạn lại chưa trang bị cho mình kỹ năng đỡ những quả xoáy ngang xuống , ngang lên trái phải, quả thì bên này quả bên kia, quả thì nhanh, quả lại quay ngược lại do đó lúc thì bạn đỡ ra ngoài bàn , lúc thì bóng lại chui lưới, rồi cố gắng lắm thì bóng lại bung cao trên mặt bàn và bị đánh cũng chết.v.v. Loay hoay, lúng túng,quê độ rồi cũng phải thua trận, đáng lẽ hoặc giả sử ... không thể thua như thế được, thật vô lý, chỉ có mỗi quả serve khó chịu thật mà mình thua, Đau Đầu phải không..?
Thường thì chơi bóng bàn chỉ bằng thói quen phản xạ, tức là bị quả như vậy cứ việc thua mãi rồi chỉnh dần dần nó cũng phải vào bàn, nhưng Họ làm động tác hơi khác đi một chút lại không thể khống chế được, rồi có một số bạn lại được chỉ giáo rằng khi găp người giao bên trái tay quả xoáy lên sang bên phải mình, thì mình cứ đưa bóng trở lại chỗ họ giao là được,” Học vậy biết vậy”. Nếu Bạn học như thế thì cả Đời Bạn vẫn phải loay hoay đi tìm chân lý..! Có nhiều người chơi bóng trên dưới khoảng 20 năm cũng như người mới tập chơi bóng đều vấp phải. lại KỸ NĂNG đỡ giao bóng.
Thế thì Kỹ năng đó là gì, tập như thế nào..? để có thể đễ dàng đánh or đỡ mà ít bị thua.
a, NHỮNG QUẢ GIAO BÓNG THÔNG THƯỜNG:
- Xoáy xuống- nhanh chậm - trái phải.
- Xoáy lên, ngang lên –nhanh chậm - trái phải.
- Quả Mổ bên thuận tay xoáy lên xoáy xuống- nhanh chậm - trái phải.
- Tiếp theo
b, NHỮNG QUẢ GIAO BÓNG NÂNG CAO.
- Nhìn quả bóng bị đánh rơi xuống bàn lững thững bay xuống điểm rơi thứ nhất rồi nảy lên bay tiếp tới điểm rơi thứ hai bên bàn đối phương tự nhiên trông như nó rùng mình và chồm thật nhanh bay xẹo qua một bên, vừa thay đổi tốc độ bay và thay đổi luôn quỹ đạo bay nữa ..xoáy ngang xuống, điểm rơi thứ ba ngay mép bàn, đỡ cũng khó khăn đấy chứ.!
- Có những quả thì lại thật sát lưới, quỹ đạo bay có vẻ hơi quái, vì không hẳn là bay chậm nhưng nó là xoáy lên.
- Có quả nhìn bóng bay đang nhanh thế nhưng khi sang đến điểm rơi thứ hai nó lại phanh cái kít rồi quay ngược trở lại.
- Nếu các Bạn gặp nhiều lần rồi cũng đỡ được thôi, chứ thật ra hoàn toàn không khó đỡ như mình vẫn tưởng, cái khó là : Không nhìn được động tác lúc họ đưa vợt tiếp xúc bóng nhưng vẫn còn chỗ để mình quan sát và biết được hướng quả bóng và tốc độ bay của nó, do động tác để lại dấu vết..!
Rất may là Bạn Hdd đã đưa hộ cái suy nghĩ của tôi bằng đoạn clip trên, khi các Bạn muốn tập các bài kỹ năng cho cảm giác tay để dễ dàng thực hiện các động tác kỹ thuật : giao bóng và đỡ giao bóng và chính nó là bài đầu cho cảm giác tay mà Bạn cần phải thực hiện. Từ kỹ năng nó ám chỉ những động tác được làm đi làm lại rất thuần thục và trở thành cảm giác của phản xạ, khi mỗi lần ta nhìn thấy hoặc suy nghĩ đến kiểu cách đó, tự nhiên nó phát ra, chứ không cần lúc nhớ nhớ thì làm được rồi lúc quên lại không làm được.!
Phán đoán, xác định và cảm nhận các loại xoáy :
- Theo Bạn hiểu xoáy xuống như thế nào cho đúng..? Tại sao lại gọi quả đó là xoáy xuống.? Có lần Tôi đến một CLB sau khi đánh xong ngồi nghỉ, bàn chuyện và nói dóc, vô tình Tôi buột miệng hỏi các Bạn ấy như trên, ở đó hầu như Bạn nào cũng có thâm niên cả chục năm cầm vợt. Im phăng phắc,có lẽ mình đã làm khó cho ae rồi.
- Đánh xuống thì xoáy xuống chứ có gì đâu mà hỏi.? Đau cái Đầu không chứ.!
- Tiếp theo Bạn cần tập tự trả xoáy của mình đi đã, Bạn tung quả bóng lên cao 20 – 30 cm tay cầm vợt để độ nghiêng tùy chọn, hứng quả bóng rơi xuống và hất vợt lên trên rồi lại hạ vợt xuống hứng quả bóng rơi xuống, làm sao cho quả bóng di chuyển vẫn ở khoảng trong tầm tay Bạn có thể khống chế được nó, Bạn hất vợt lên hai bên được khoảng 10 lần thì dần dần tự thay đổi độ nghiêng đi một chút và hất lên về nhiều phía mà Bạn vẫn có thể hứng được bóng ở tại chỗ, được như vậy bạn mới có thể đánh hoặc đỡ những quả giao bóng các kiểu xoáy khác nhau mà đối phương đưa qua và các quả giật từ nhiều hướng khác nhau đến.
- Khi đỡ quả giao bóng, bạn cần chú ý thời điểm vợt tiếp xúc bóng độ nghiêng cỡ nào.? Bạn chỉ cần để độ nghiêng gần tương ứng và làm động tác ngược chiều với động tác của họ, điều quan trọng Bạn phải lấy: Nhanh, Nhẹ , Dẻo làm căn bản cho động tác, để cho bóng vừa chạm vợt thì phẩy thật nhẹ lên trên theo hướng ngược chiều trả xoáy của bóng sang, như vậy là bạn đã làm cân bằng xoáy của họ tạo ra, nếu như bạn có thể khéo tay hơn nữa thì nên lắc nhẹ thêm một chút lực nữa, lúc đó bóng sẽ không còn trở lại một cách bình thường nữa mà nó được bạn tạo ra một kiểu xoáy khác phức tạp hơn cho đối phương, do xoáy của đối phương mà thành. Như vậy gọi là trả xoáy.! Khi bạn thực sự nhuần nhuyễn với cách trả xoáy rồi lúc đó bạn không cần phải đỡ nữa mà đánh trả xoáy lại ngay quả giao bóng sẽ dễ hơn là bạn đỡ bóng sang.
- Thí dụ : Kiểu giao bóng chèo từ trong bụng bên thuận tay, đơn thuần thì chỉ có ba kiểu- một là xoáy xuống-- hai là xoáy lên, - ba là xoáy ngang phải , trái.- Nhưng nếu Bạn biết phối kết hợp Hai chiêu : Xoáy Khương Tuyến và chiêu Chuồn Chuồn chấm nước đưa vào giao bóng thì Bạn sẽ có vô số kiểu.! Vì Bạn thấy quả bóng tròn nếu đánh hướng chính diện Bạn đã có 3 kiểu rồi,- một xoáy lên vợt tiếp bóng ở khoảng 1,5 giờ, - hai vỗ bóng ở khoảng lúc 3 giờ, - ba xoáy xuống tiếp xúc bóng ở lúc 5 – 6 giờ, như vậy còn tiếp bóng ở hai bên trái phải nữa cũng thế có phải Bạn đã có 9 kiểu giao bóng rồi không ? Và nếu Bạn còn có khả năng khéo léo hơn nữa thì 9 kiểu ấy Bạn nhan với 3, tha hồ mà xài..! Bạn gặp phải đối phương cũng có trình độ giao bóng tương ứng thì Bạn đã có kỹ năng trả xoáy rồi đâu còn sợ gì nữa cơ chứ.!

thaythuydn

Đại Tá
lxin cho tôi hỏi .làm thế nào đánh trái anti tốt khi họ chuyển sang đôi công

Nếu ban dùng ANTIPOWER của Yasaka bên TRÁI(BH) thì đôi công không khó lắm.Có khác mousse một tí.Còn bạn dùng SUPERANTI của Butterfly thì KHÓ đôi công đấy

hungiraqdn

Đại Uý
Bạn không nói rõ là bạn dùng vợt Anti để đánh với người đánh mút thường hay là bạn đánh mút thường mà chơi với người đánh vợt Anti..?
1- Nếu bạn đánh bằng vợt Anti thì bạn chỉ cần mở trái( tức là đánh quả 3 phía trong, cạnh bóng sát người bạn) nên giữ chắc vợt và đánh rờver bình thường nhưng cần nhanh một chút, dùng cơ trong cánh tay nhả nhanh khi vợt chạm bóng thì phất đầu bàn tay cầm vợt lên trên, thủ thuật phải nhanh gọn là người chơi vợt mút chết cái chắc.!
2 - Còn nếu bạn đánh bằng mút thường mà gặp ANti đôi công như vậy thì vợt cũng để vào thế mở để đánh quả 3 trong bóng và cách đánh cũng làm y như đánh bằng Anti thì bóng không bị sập lưới.!và sau đó ai nhanh hơn người đó thắng..!
Chúc bạn thành công.

Last edited:

Navy Cuong

Binh Nhì
Bạn không nói rõ là bạn dùng vợt Anti để đánh với người đánh mút thường hay là bạn đánh mút thường mà chơi với người đánh vợt Anti..?
1- Nếu bạn đánh bằng vợt Anti thì bạn chỉ cần mở trái( tức là đánh quả 3 phía trong, cạnh bóng sát người bạn) nên giữ chắc vợt và đánh rờver bình thường nhưng cần nhanh một chút, dùng cơ trong cánh tay nhả nhanh khi vợt chạm bóng thì phất đầu bàn tay cầm vợt lên trên, thủ thuật phải nhanh gọn là người chơi vợt mút chết cái chắc.!
2 - Còn nếu bạn đánh bằng mút thường mà gặp ANti đôi công như vậy thì vợt cũng để vào thế mở để đánh quả 3 trong bóng và cách đánh cũng làm y như đánh bằng Anti thì bóng không bị sập lưới.!và sau đó ai nhanh hơn người đó thắng..!
Chúc bạn thành công.

Có dịp nhất định phải ra đà năng học tập vài séc với bác hùng mới đuoc, bác phân tích hay quá!

hungiraqdn

Đại Uý
Dưới đây là ý kiến vàkinh nghiệm thực tế của người đọc và làm theo kĩ thuật 123 này:
Đây là một trong những Topic mình theo dõi một cách miệt mài nhất ( sau Topic " Những hình ảnh đẹp về Đà Lạt" của anh Hung_Hn. Để cảm được phần nào ,về cái TÂM của các Bác và các Anh Chị đã có trình độ cao về BB khi trao đổi về một khía cạnh kỹ thuật BB.
Trước hết , cá nhân tôi thực sự kính phục về tấm lòng , về kỹ thuật và cả về phương pháp trao đổi rất sư phạm đối với các Bác Hung Iraq, Thaythuy..., khi trao đổi cùng với tất cả ACE trên diễn đàn ở các lĩnh vực BB, và cũng nhân đây cám ơn bạn HDD82 và một số bạn nữa , có những diễn tả rất sinh động , minh họa để cho nhiều người được rõ thêm những kiến thức của những người uyên thâm.
Là một người lớp sau của Bác Hung Irag ( Nếu Bác 65-66 thì tôi 59-60), nhưng trình BB thì là một trời vực ( vì tôi chỉ ở dạng BB cơ quan ), nhưng theo dõi Topic này một cách miệt mài nghiêm túc cùng với một số Topic khác mà Bác Hùng , Thaythuy tham gia thì bản thân tôi xin nói thật là nâng lên được rất nhiều ở 2 quả : đỡ giao bóng và giải quyết vấn đề khi đối phương cắt nặng ( xin nói rõ thêm là chỉ đối với đối phương mà hơn mình 2,3 quả , đến bằng mình- chứ trình họ hơn quá nhiều thì quả là khó khăn.....). Và cũng chỉ bằng thực hành 2 cách luyện như các Bác đã trao đổi : 1- tâng bóng bằng 2 mặt nghiêng xoáy trái chiều , càng được nhiều quả càng tốt và 2- tâng bóng lên cao sau đó đón bóng bằng vợt ( càng cao hoặc vào tường càng được nhiều càng tốt ).
Trên thực tế , ở các TT BB và các nơi hiện đang luyện dạy BB , thì các thầy cũng đều có đầy đủ chuyên môn để truyền dạy kỹ năng cho các học viên của mình. Nhưng có được những kiến thức tổng hợp (cả về chuyên môn, cả thị phạm, và cả về việc trình bầy trên diẽn đàn một cách hệ thống đầy tâm huyết , kiến thức khoa học BB, truyền đạt sư phạm.... và cao hơn tất cả là cái TÂM HUYẾT của Bác Hung Irag thì quả là một sự hiếm có, thực sự là hiếm trên diễn đàn và cả trong làng BB nữa, chính vì thế mà tôi cũng nằm trong số rất đông ACE cũng biết đánh BB từ lâu lâu rồi, nhưng đến giờ mới mở được tầm mắt khi nghiền ngẫm những trang viết của Bác, và các Bác.
Đôi điều cảm nhận được cả về nhận thức và tay nghề, tôi bộc bạch . Trước hết cũng như một bạn trên diễn đàn đã nói : ngả mũ kính phục Bác Hùng Irag và sau đó cám ơn những người như Thaythuy cùng các AC khác đã sẻ chia kiến thức BB cho chúng tôi ,ACE cùng học tập.
Một lần nữa chúc Bác mạnh khỏe - xứng đáng là một trong những cây cổ thụ về cái TÂM và KỸ XẢO trên diễn đàn này, xin gửi tới Bác lời chào trân trọng. Nhân KB - Hải Phòng.

tiếp theo
Kĩ thuật 123 này không phải chỉ dùng cho người chơi mặt phản xoáy mà chủ yếu cho mặt vợt bám xoáy tốt !!!
Ứng dụng vào tấn công và công đối công
Khi bạn thực sự làm chủ được những động tác chính để đánh 3 (ba) góc của bóng, bạn nên nhớ là :1 góc thì có góc trên, giữa và dưới bóng.
Bạn là người chủ động công bóng trước thì bạn thử công góc ngoài bóng (quả 1) xem đối phương đỡ có tốt không? nếu đỡ được thì bạn đổi ngay sang quả 3, tức là giật phía trong quả bóng rồi bạn lại thay đổi đánh quả 2 xem họ có bị mắc lỗi của một trong ba góc xoáy cùng vào một điểm hay không..? sau vài quả đánh thử bạn sẽ thấy cái lợi nằm ở đâu mà lập cho phương án tác chiến, trong 3 góc mà bạn giật thì đối phương bị bung khi đỡ quả nào..? chú ý xem nét mặt và cử chỉ mỗi khi họ đỡ quả giật đó..! không nên lặp đi lặp lại thành con đường để đối phương thuộc bài
Tiếp theo bạn là người đỡ quả bóng tấn công của đối phương,rồi bạn đánh phản công thì bạn cần quan sát rõ xem họ đánh vào chỗ nào trên quả bóng..? nếu họ đánh phía ngoài bóng thì mình đánh bên phía trong bóng,( nếu họ đánh kiểu chữ X), còn chữ I thì họ đánh chỗ nào mình đánh chỗ đó, TD: họ đánh FH quả 1 ngoài bóng sang BH của mình thì mình cũng đánh trả lại quả 1 ngoài bóng, những pha đánh phản công cần động tác nhanh gọn hơn một chút, không sợ bóng bị bung bởi bạn đã cầm vợt để độ nghiêng theo hướng trả xoáy rồi..! Để cho dễ hiểu quan trọng nhất là Họ đánh chỗ nào trên quả bóng thì mình cũng đánh đúng vào chỗ đó trên quả bóng .Điều đặc biệt nhất trong khi thi đấu Bạn cần áp dụng kĩ thuật này một cách nghiêm túc để tạo ra càng nhiều góc xoáy thì bạn sẽ là người chiếm ưu thế và đẩy đối phương vào hoàn cảnh lúng túng thật sự, lúc đó thì bạn chỉ cần làm những động tác mà độ khó không có cũng đủ để cho đối phương hoảng!!!
Trong động tác phát lực bạn cần hiểu rõ cách tập trung phát lực cẳng tay vào bóng, ma sát để tạo xoáy ngay tại chỗ vợt tiếp xúc bóng, được như vậy thì tác dụng trả xoáy sẽ tăng thêm uy lực cho quả đánh trả bóng lại cho đối phương.

Last edited:

hungiraqdn

Đại Uý
Để cho khỏi nhàm chán xin nói chuyện phiếm tí nghe..! Những kinh nghiệm đã qua để đạt được những gì mình có!!!
Bóng bàn ngày càng đượcnâng cao lên rất nhiều về các loại kĩ thuật, để có được những biến thể mới trong cách phát lực cần phải có những động tác phù hợp theo khả năng của con người. TD : trong môn bơi lội họ tính một lần kéo tay quạt nước thì tối đa là 6 cái đạp chân, nếu chân đạp được 7 hoặc 8 cái thì đó là điều không thể và nhận định VĐV đó có vấn đề về Dooping ngay.!
Vậy thì trong bóng bàn họ đo về tốc độ phản xạ, tính bình quân một VĐV cấp kiện tướng Thế giới phản xạ với một đường bóng được đánh từ bên kia bàn sang để đánh lại được thì VĐV đó phải mất 0,19 đến 0,25 phần trăm giây
như vậy đã là điều tuyệt vời. Còn ở VN mình thì chưa ai tính được là bao nhiêu, nhưng theo dõi các trận đấu với các đối thủ ngoại có đẳng cấp như Gaoning chẳng hạn thì thấy VĐV của ta bắt tốc độ còn quá khiêm tốn có thể ước chừng được khoảng 0,35 % giây, mới vận động phán đoán và đánh lại được
.Trong thời gian bóng bay cần phán đoán xem góc độ xoáy của bóng, điểm rơi để di chuyển và quyết định đánh như thế nào cho phù hợp trả xoáy, lực cần mạnh yếu ra sao và đánh vào đâu trên bàn họ.v.v và v.v.
Trước đây mình xem các trận đấu bóng bàn của các VĐV đỉnh cao chỉ thấy ai có quả đánh nhanh hơn, mạnh hơn, điểm rơi vào chỗ khó thì ăn điểm và người thắng sẽ là người chơi hay . Còn chính xác hay ở chỗ nào, có chiêu gì xuất sắc khác lạ, làm cho người kia mắc lỗi đánh, đỡ bị hỏng nhiều là do cái gì..?
Bởi các môn thể thao đối kháng thì môn nào cũng vậy , chỉ cần làm thế nào khiến cho đối phương mắc nhiều lỗi là họ sẽ thua mà thôi.!
Để có được kĩ thuật 123 này, không phải ngày một ngày hai mà viết ra được, mà là cả một quá trình tập luyện từng chiêu một, TD: Hôm nay mình tập quả 1( đánh góc ngoài bóng) thì chỉ tập với 1 người (tìm người trình ngang mình)đánh mãi sao cho nhuyễn quả 1 trên, 1 giữa và 1 dưới, người này chỉ biết mình có như thế thôi..! ngày mai lại tập với một người khác và chỉ tập một chiêu với quả 2, cũng như vậy tuần tự tập cả hai bên FH và BH sao cho nhuần nhuyễn, rồi đến một ngày có mở giải đấu, lúc đó mình gộp lại tất cả các kiểu xoáy để đánh với một người mặc dù người đó trước đây đã đánh tập với mình rồi thì thấy hạ người đó cũng không mấy khó khăn, còn họ thì cho rằng hôm nay họ không được xung và cũng chẳng biết tại sao lại thua vì trước đây vẫn ăn qua ăn lại..!

hungiraqdn

Đại Uý
tiếp theo
Từ những thực tiễn để áp dụng kĩ thuật này vào phòng thủ mỗi khi bị đối phương tấn công trước.
Bạn cần quan sát mặt vợt đối phương tiếp bóng bên FH hoặc BH vào chỗ nào trên quả bóng ?
TD 1 : Đối phương(ĐP) đánh quả 1 ngoài bóng sang bên FH bạn, thì bạn hãy mở góc độ mặt vợt để đánh quả 3 trong bóng, rồi bằng thủ thuật nhanh khi vợt tiếp xúc bóng bạn Búng vợt thật nhanh và có một chút dướn đầu vợt ra phía trước lên trên, đường bóng trả lại này sẽ có độ vươn nhanh về phía trước khi bóng chạm xuống mặt bàn của ĐP( thường gọi nó là bóng nhảy) gây khó chịu cho họ,
TD 2 : Đối với bạn là rơ phòng thủ chỉ cắt, gò bóng thì cũng cần quan sát ĐP như trên và đường cắt bóng của bạn làm sao cho luôn luôn hướng chính diện xoáy đến vợt của ĐP phải là đường vuông góc lúc mặt vợt tiếp xúc bóng, trừ khi ĐP nắm rõ kĩ thuật giật hoặc bạt bóng theo phương pháp 123 này và cao hơn ĐP tìm trục xoáy của bóng mà đánh thì phòng thủ lại phải biến hóa đủ các loại xoáy mới mong thắng được.
Thường thì họ chỉ đánh quen một góc độ mặt vợt khó mà thay đổi được nên sẽ bị mắc lỗi khi bạn cắt thay đổi xoáy.( cắt nặng thì để bóng tiếp vợt hạ nhanh khuỷu tay xuống, lỏng thì chỉ đưa vợt ra trước).
Lỗi hay bị mắc phải mà những người chơi phong trào cho rằng khi bị ĐP tấn công mà mình đánh trả cứ đè bóng về phía trước càng mạnh càng tốt..??? nó chỉ đúng khi ĐP đánh đường bóng đó không xoáy thì bạn đẩy nhanh được, còn khi ĐP biết đổi xoáy thì mình lại mắc lỗi !!!

TuanGai

Binh Nhất
Thầy Hùng ơi e cũng mới chơi gai mặt ve khoảng 2 tháng, xin thầy chỉ giáo cho vài chiêu khi công trái bằng mặt gai, rất thích chơi tấn công bằng mặt phản xoáy.
Nếu công bằng mặt trái thì điều đầu tiên cần chú ý điểm nào và cách đánh ra sao.. mong thầy chỉ giáo.

hungiraqdn

Đại Uý
Chúc bạn thành công.
Trả lời Bạn Tuángai-
Dánh Gai phản xoáy cũng giống như đánh mặt Anti bạn ạ- Td: Gai 755, Phantoom 12, Piranja. v.v Nói chung là chân gai dài, chủ yếu dùng lực từ sau tới trước và lên trên nhanh, bóng càng căng thì càng phải giữ cứng tay cầm vợt và lực ra trước phải nhanh. Thường thường mình dùng cách đánh theo chiến thuật " dây thun" nếu gặp phải người chơi hay, họ cho rằng đôi công với An ti hoặc gai thì người chơi phản xoáy sẽ bị sập lưới trước hoặc giật sang thì chặn cũng rúc lưới.
Do những nhận định như thế nên CT Dây thun sẽ làm khó dễ cho họ, đồng thời điểm rơi thay đổi không theo qui luật làm cho họ phải di chuyển nhiều để chống đỡ nên không chủ động tấn công lại mình được, cứ quả trước đánh mạnh thì quả sau đánh nhẹ cho qua lưới rồi lại đưa ra xa, kéo lại gần, thế nhé bạn làm đúng như vậy thì sẽ không sợ bị dồn lên đôi công nữa mà bạn có thể tấn công lại ho.
Nếu họ tấn công qua gai bạn, độ nghiêng vợt mở để đánh quả 3(trong bóng), đánh trái bạn chỉ cần gập cổ tay lại thì độ nghiêng vợt sẽ nằm ở khỏng 110 độ so với mặt bàn( tức là hơi ngửa về phía sau), đánh vào lúc bóng ở thời điển cao nhất, khi vợt chạm bóng thì vai thả lỏng nhấc lên trên thật nhanh, (quan trọng là ưu tiên lực từ sau tì vào bóng bật lên). Bạn cứ mạnh dạn đánh sang và nhớ giữ cứng , chắc độ nghiêng mà đánh nghe>đừng sợ mà chặn hãm nhiều sẽ mắc lỗi đó. Dần dần quen bạn có thể phất vào bóng dùng lực tập trung đầu tay là bạn sẽ có rever điệu nghệ.
Nếu Bạn ở gần và trực tiếp nghe hướng dẫn chỉ sau 5 phút bạn sẽ đánh được bằng mặt gai hoặc Anti, có chậm lắm thì cũng mất 30 phút.
Chúc bạn cố gắng luyện tập nghe !

Last edited:

ha_anh

Binh Nhì
xin hỏi thầy về kỷ thuật và kinh nghiệm đánh đôi với ngươi măt mút..em dùng mặt anti trái mút phải thấy đồng đội nhiều khi bị lố bóng.,.

soidoitp

Trung Sỹ
Cháu đánh bóng bàn từ bé nhưng tập liên tục chỉ có 1 năm gần đây. Mới chuyển sang gai dài , chủ yếu giải quyết trận đấu bằng quả giật phải. Rất muốn học hỏi kinh nghiệm từ bác . Chúc bác mạnh khoẻ

hungiraqdn

Đại Uý
Cháu đánh bóng bàn từ bé nhưng tập liên tục chỉ có 1 năm gần đây. Mới chuyển sang gai dài , chủ yếu giải quyết trận đấu bằng quả giật phải. Rất muốn học hỏi kinh nghiệm từ bác . Chúc bác mạnh khoẻ
Bạn nên xem kỹ lại những bài viết trước có đề cập đến cách đánh Gai đẫ được mình giải thích rõ rồi đó.
Kinh nghiệm thì cần có 1 mặt mút và xử lý sao cho xoáy xuống đạt được mức tối đa khi ta giao bóng, đối phương sẽ cất hoặc trả xoáy lại thì mình đánh luôn, nếu họ cắt được nặng lại cho mình thì lúc này mình dùng mặt Gai cắt trở lại cho họ, nhưng thủ thuật là khi mặt vợt chạm bóng thì hạ nhanh khuỷu tay xuống và cổ tay miết gai vào bóng cho qua, nên nhớ là không cần dùng sức để đẩy cho bóng đi là được, vì đường bóng này qua sẽ không bị cao bóng đi quỹ đạo thấp nhưng hoàn toàn trơn không có tí xoáy nào cả nên họ đấnh bằng cách giật sẽ ra ngoài mà bạt thì bóng thấp nên sẽ không dám..?
Chúc Bạn thành công nhé..! Ơ Hải Phòng có Bác Lập cao thủ chơi mặt Gai nên Bạn có thể tham khảo thêm.

ruoubakich

Trung Tá
Bạn nên xem kỹ lại những bài viết trước có đề cập đến cách đánh Gai đẫ được mình giải thích rõ rồi đó.
Kinh nghiệm thì cần có 1 mặt mút và xử lý sao cho xoáy xuống đạt được mức tối đa khi ta giao bóng, đối phương sẽ cất hoặc trả xoáy lại thì mình đánh luôn, nếu họ cắt được nặng lại cho mình thì lúc này mình dùng mặt Gai cắt trở lại cho họ, nhưng thủ thuật là khi mặt vợt chạm bóng thì hạ nhanh khuỷu tay xuống và cổ tay miết gai vào bóng cho qua, nên nhớ là không cần dùng sức để đẩy cho bóng đi là được, vì đường bóng này qua sẽ không bị cao bóng đi quỹ đạo thấp nhưng hoàn toàn trơn không có tí xoáy nào cả nên họ đấnh bằng cách giật sẽ ra ngoài mà bạt thì bóng thấp nên sẽ không dám..?
Chúc Bạn thành công nhé..! Ơ Hải Phòng có Bác Lập cao thủ chơi mặt Gai nên Bạn có thể tham khảo thêm.

Chào bác ! Em đang đánh gai công ( BH ) mới chuyển qua mặt 755 không lót ve chặn đẩy trái tương đối tốt nhưng thấy có một số yếu điểm cần khắc phục nhờ bác tư vấn :
- Những quả bóng cao bên trái nếu cắt sang dễ bị đánh lại nhưng ve mạnh thì hay hỏng mà nhẹ thì không có lực .
- Những quả ĐP giật mạnh gần như chặn đẩy bị hỏng mà gai công và mút thì bình thường .

saigonfc.vn

Đại Uý
Để cho khỏi nhàm chán xin nói chuyện phiếm tí nghe..! Những kinh nghiệm đã qua để đạt được những gì mình có!!!
Bóng bàn ngày càng đượcnâng cao lên rất nhiều về các loại kĩ thuật, để có được những biến thể mới trong cách phát lực cần phải có những động tác phù hợp theo khả năng của con người. TD : trong môn bơi lội họ tính một lần kéo tay quạt nước thì tối đa là 6 cái đạp chân, nếu chân đạp được 7 hoặc 8 cái thì đó là điều không thể và nhận định VĐV đó có vấn đề về Dooping ngay.!
Vậy thì trong bóng bàn họ đo về tốc độ phản xạ, tính bình quân một VĐV cấp kiện tướng Thế giới phản xạ với một đường bóng được đánh từ bên kia bàn sang để đánh lại được thì VĐV đó phải mất 0,19 đến 0,25 phần trăm giây
như vậy đã là điều tuyệt vời. Còn ở VN mình thì chưa ai tính được là bao nhiêu, nhưng theo dõi các trận đấu với các đối thủ ngoại có đẳng cấp như Gaoning chẳng hạn thì thấy VĐV của ta bắt tốc độ còn quá khiêm tốn có thể ước chừng được khoảng 0,35 % giây, mới vận động phán đoán và đánh lại được
.Trong thời gian bóng bay cần phán đoán xem góc độ xoáy của bóng, điểm rơi để di chuyển và quyết định đánh như thế nào cho phù hợp trả xoáy, lực cần mạnh yếu ra sao và đánh vào đâu trên bàn họ.v.v và v.v.
Trước đây mình xem các trận đấu bóng bàn của các VĐV đỉnh cao chỉ thấy ai có quả đánh nhanh hơn, mạnh hơn, điểm rơi vào chỗ khó thì ăn điểm và người thắng sẽ là người chơi hay . Còn chính xác hay ở chỗ nào, có chiêu gì xuất sắc khác lạ, làm cho người kia mắc lỗi đánh, đỡ bị hỏng nhiều là do cái gì..?
Bởi các môn thể thao đối kháng thì môn nào cũng vậy , chỉ cần làm thế nào khiến cho đối phương mắc nhiều lỗi là họ sẽ thua mà thôi.!
Để có được kĩ thuật 123 này, không phải ngày một ngày hai mà viết ra được, mà là cả một quá trình tập luyện từng chiêu một, TD: Hôm nay mình tập quả 1( đánh góc ngoài bóng) thì chỉ tập với 1 người (tìm người trình ngang mình)đánh mãi sao cho nhuyễn quả 1 trên, 1 giữa và 1 dưới, người này chỉ biết mình có như thế thôi..! ngày mai lại tập với một người khác và chỉ tập một chiêu với quả 2, cũng như vậy tuần tự tập cả hai bên FH và BH sao cho nhuần nhuyễn, rồi đến một ngày có mở giải đấu, lúc đó mình gộp lại tất cả các kiểu xoáy để đánh với một người mặc dù người đó trước đây đã đánh tập với mình rồi thì thấy hạ người đó cũng không mấy khó khăn, còn họ thì cho rằng hôm nay họ không được xung và cũng chẳng biết tại sao lại thua vì trước đây vẫn ăn qua ăn lại..!

Cái này gọi là "binh biến" hiiiiiii

saigonfc.vn

Đại Uý
Chào Saigonfc, Bạn nói đúng đó, kể cả đánh vợt Mút thì giai đoạn 3 là giai đoạn lý tưởng nhất để tấn công, chẳng hạn khi vào thế đôi công thì Bạn đừng ngại dùng lực và đánh vào thời điểm đó đối phương không kịp tăng lực thì rúc lưới là cái chắc, sập ngay.

Điều này nói ra có nhiều và rất nhiều AE chơi phong trào như Em chưa hiểu, nếu nhận chiều xoáy sang bàn của mình và sau đó mình "mở góc vợt và thời điểm hợp lý" sẽ tạo ra ít nhất (3 kiểu xoáy) khác nhau - nếu đối thủ tinh ý sẽ nhận ra điều đó!.

Lấy một ví dụ: bóng sang bàn bên FH (cùng là tay phải hết) - chọn đánh giai đoạn 3 - 2 -1 sẽ có góc mở vợt khác nhau để phù hợp chiều xoáy , giai đoạn 3 (vị trí 3) đánh dùng hết lực vì một phần phải trả lại xoáy đối phương tạo ra để thắng xoáy nó và một phần dùng tạo ma sát cho cú đánh trả để vào bàn. Nếu mở góc vợt này mà đánh giai đoạn 1 là ra ngoài!.
Em cũng đã áp dụng điều này trong những trận đấu gần đây và nói là khá thành công. Tuy nhiên tuổi lớn sẽ là một khó khăn khi ta tạo xoáy ra(gieo nhân) thì phải hiểu rằng nó sẽ qua lại bàn mình hướng sẽ khác nhau- khi đó phán đoán trước bóng đến là điều kiện tuyên quyết cho quả đánh tiếp theo nếu không sẽ "gặp quả"!.
Thực sự là trong quá trình chơi bóng bàn em tìm hiểu về xoáy cũng tương đối và cách trình bày của Thầy là rất dễ hiểu hơn cho ACE chơi phong trào như Em.
Cảm ơn Thầy và chúc Thầy luôn khỏe mạnh.

Last edited:

Bình luận từ Facebook