các bạn tập Anti vào đây nhé

hungiraqdn

Đại Uý
các bạn tập Anti vào đây nhé.! và KỸ THUẬT 123 là gì..?

Năm 2011 mình có viết một chút ít về ANti và cách chơi theo kinh nghiệm của mình, lúc đó mới lấy được 4 cái Cup, nhưng đến bây giờ số Cup gom nhặt được là 7 chiếc, nói thật lòng là Mình cũng hơi tham lam, chẳng là giải nào có treo Cup, mà mình được đánh là thấy thèm phải cố gắng lấy cho kỳ được, đó cũng là tính xấu, do đó từ đầu năm 2012 mình cũng nhường 1 cái rồi, chỉ lấy thêm 1 chiếc thôi, cộng vào được 7 cái đấy.

Và đây cũng có một chút kinh nghiệm để tập cho học trò chơi Anti bằng cả hai bên, HT này đã có con Gái học Đại Học năm 2 :

[video=youtube;0s4MAZPbPUI]http://www.youtube.com/watch?v=0s4MAZPbPUI&list=HL1344829000&feature=mh_lolz[/video]

Người tập dùng Anti màu đen đánh trái trước và bên phải sau

Viết bài này không phải là qua mặt các cao thủ chơi Anti nói riêng, nếu các bạn xem xong bài viết này xin hãy đóng góp ý kiến nhé.

Last edited:

hungiraqdn

Đại Uý
Như các bạn thấy, đa số lối đánh Anti hiện tại chỉ sử dụng Anti để căt banh. lâu lâu sử dụng để hất banh trả xoáy... Nhưng ở đây, người tập đã sử dụng Anti công được như mặt mút bình thường, thậm chí có thể thay đổi cả 2 bên. Đây là yếu tố rất thuận lợi và tạo được ngạc nhiên cho đối phương. Mặt anti nếu sử dụng để công thì sẽ khó chịu hơn nhiều vì bóng đi chuội và rất khó đỡ

hungiraqdn

Đại Uý
xin chào tiền bối.....:D xin tiền bối chỉ cho it kinh nghiệm để có 1 tính xấu như tiền bối ạ....:D
Chào Bạn Trường Văn, kinh nghiệm thì có Bạn cứ mỗi buổi sáng dậy Mình súc miệng bằng 3 rổ bóng, mỗi rổ khoảng 200 trái giao bóng, đủ các kiểu, phải thật thuần thục, vì khi vào thi đấu nếu mình giao không nhuyễn sẽ bị đối phương đánh trước là sẽ mất thế chủ động, nếu mình giao bóng khống chế được họ , có thể ăn điểm trực tiếp hoặc họ phải đưa bóng cao thì mình có cơ hội ăn điểm ở những quả sau, và cứ thế biến hóa , thay đổi liên tục nhiều dạng, kiểu xoáy khác nhau, nhanh chậm ngắn dài sẽ đưa đối phương vào thế lúng túng mỗi khi mình cầm giao bóng.
Tiếp theo là tập cách trả lại bóng xoáy do đối phương tạo ra khi giao bóng xoáy, nếu mình trả xoáy tốt sẽ tạo ra một xoáy mới phức tạp hơn mà họ tưởng.
được như vậy thì Bạn có thể thực hiện ước muốn của mình. Trước đây Mình có viết những bài có liên quan đến Giao bóng và trả xoáy của giao bóng bằng Kỹ thuật 123 mà được nhiều Bạn thật sự quan tâm, tập theo và ứng dụng nó đã có kết quả sau một tuần tập luyện.
Chúc Bạn thành công nhé, cũng xin khoe với Bạn hôm Chủ Nhật vừa qua Mình đã sưu tầm thêm chiếc Cup thứ 8.

hữu bằng

Trung Sỹ
thế này chắc e cũng muốn tham gia hội anti mất!!!

trải nghiệm mới ko biết muốn sử anti tàm tạm mất khoảng bao nhiêu thời gian nếu chịu khó tập và nên tập như thế nào bác cho e biết đc ko ạ!! thank bác.

hungiraqdn

Đại Uý
thế này chắc e cũng muốn tham gia hội anti mất!!!

trải nghiệm mới ko biết muốn sử anti tàm tạm mất khoảng bao nhiêu thời gian nếu chịu khó tập và nên tập như thế nào bác cho e biết đc ko ạ!! thank bác.
Đây là câu hỏi khó..?
Bạn thân mến! trước hết theo mình nghĩ thì khi đang chơi vợt mut bình thường mà muốn chuyển sang chơi Gai hoặc Anti vì một lý do nào đó..? nếu tự tập thì sẽ mất rất nhiều thời gian để mầy mò, dò dẫm từ những động tác gò, cắt, bạt, giật, cả hai bên FH và BH, để lấy được cảm giác và cân lực từng động tác sao cho bóng mình đánh đi theo ý muốn, thời gian để làm quen và nhuần nhuyễn cho một động tác là 3 tháng, như vậy Bạn muốn dùng bao nhiêu động tác thì nhân lên thời gian công sức rèn kỹ năng của động tác đó, thuận lợi hơn mà bên Bạn có người đã chơi vợt đó rồi thì Bạn nên học hỏi kinh nghiệm của Họ sẽ nhanh chóng nắm bắt được những điểm mấu chốt của cách chơi mặt phản xoáy láng.
Điều quan trọng nhất là Năng khiếu đấy Bạn nhé.! chúc Bạn sẽ thành công.

TNTHI HAGIANG

Trung Sỹ
tôi cũng đang tập mặt trái anti (được 2 tuần )rồi ,nhưng xin hỏi tiền bối là khi mình dùng một mặt anti (thường là mặt trái) nếu xoay vợt đánh công bằng fh thì có bị lẫn lộn không,vì mỗi mặt cách đánh khác nhau?khí dùng bh tôi cũng ve ,cắt và giật tạm được ,nhưng khi phát bóng bằng anti xoay sang fh bóng hay rúc lưới ,và cảm thấy rất ì.xin tiền bối chỉ cho ít kinh nghiện tập.cám ơn tiền bối nhiều.

saigonfc.vn

Đại Uý
Chào Thầy!
Qua đoạn tập của cô Gái út của Thầy- hình như Thầy đang hướng dẫn đánh FH-BH ở vị trí số 3 nhiều hơn? - E chưa chơi Anti nhưng thấy đúng là đánh như mút nếu bóng đưa qua có lực.

hungiraqdn

Đại Uý
tôi cũng đang tập mặt trái anti (được 2 tuần )rồi ,nhưng xin hỏi tiền bối là khi mình dùng một mặt anti (thường là mặt trái) nếu xoay vợt đánh công bằng fh thì có bị lẫn lộn không,vì mỗi mặt cách đánh khác nhau?khí dùng bh tôi cũng ve ,cắt và giật tạm được ,nhưng khi phát bóng bằng anti xoay sang fh bóng hay rúc lưới ,và cảm thấy rất ì.xin tiền bối chỉ cho ít kinh nghiện tập.cám ơn tiền bối nhiều.
Thường thì ai cũng vậy, dùng quen bên nào thì bên đó đánh được, bởi vì từ cách cầm vợt, độ nghiêng, lực bên đó đã được Bạn lập trình sẵn cho nên cứ đánh bên đó là phải như thế nào chắc Bạn hiểu. Nếu Bạn quay được vợt sử dụng cả hai bên FH và BH thì Bạn cũng cần phải lập trình sẵn cho cả hai bên, chẳng hạn Bạn đang dùng Anti bên trái để gò, cắt và bạt thì khi quay vợt Anti đánh bên FH Bạn cũng phải để cho nó một độ nghiêng thích hợp( tức là mặt mút thì độ nghiêng 85 độ nhưng khi xoay Anti sang thì 110 độ so với mặt bàn) và lực đưa ra sao cho đường bóng đánh đi phải căng, cần phải luôn luôn dùng lực từ phía sau tới và lên trên, bất kể đó là đường bóng gì khi vợt chạm bóng là bật nhanh lên trên kết hợp với lực đẩy từ phía sau ra trước.
Còn Bạn thay đổi khi giao bóng thì chỉ cần dùng mặt Anti, giành cho nó một độ nghiêng thích hợp và chém vào bóng trực tiếp xuống bàn, nó sẽ tự bay sang, nên nhớ rằng đừng bao giờ dùng lực để đẩy vào bóng bắt nó sang khi giao bóng nhé, nếu như vậy bóng sẽ bị cao và bay chậm Họ dễ đánh lại.
Bạn cứ kiên trì tập dần sẽ thành thạo thôi, chúc Bạn mau chóng trở thành Chánh , Phó Giáo Chủ nhé..!(trong này Họ gọi Mình là Ma đầu Giáo Chủ đấy và đến CLB thì đa số Họ ứ thèm chơi với Mình, đấy cũng là nỗi khổ của những người chơi vợt phản xoáy đấy Bạn ạ)

hungiraqdn

Đại Uý
Chào Thầy!
Qua đoạn tập của cô Gái út của Thầy- hình như Thầy đang hướng dẫn đánh FH-BH ở vị trí số 3 nhiều hơn? - E chưa chơi Anti nhưng thấy đúng là đánh như mút nếu bóng đưa qua có lực.
Chào Saigonfc, Bạn nói đúng đó, kể cả đánh vợt Mút thì giai đoạn 3 là giai đoạn lý tưởng nhất để tấn công, chẳng hạn khi vào thế đôi công thì Bạn đừng ngại dùng lực và đánh vào thời điểm đó đối phương không kịp tăng lực thì rúc lưới là cái chắc, sập ngay.

goodbye2romance

Binh Nhì
Thực ra thì đánh anti FH thì cũng k có gì là mới mẻ cả. Cũng có khá nhiều người thành công nhờ đánh kiểu này. Gây khá nhiều bất ngờ cho đối phương có trình độ nghiệp dư hạng trung bình trở xuống.

saigonfc.vn

Đại Uý
Chào Bạn Trường Văn, kinh nghiệm thì có Bạn cứ mỗi buổi sáng dậy Mình súc miệng bằng 3 rổ bóng, mỗi rổ khoảng 200 trái giao bóng, đủ các kiểu, phải thật thuần thục, vì khi vào thi đấu nếu mình giao không nhuyễn sẽ bị đối phương đánh trước là sẽ mất thế chủ động, nếu mình giao bóng khống chế được họ , có thể ăn điểm trực tiếp hoặc họ phải đưa bóng cao thì mình có cơ hội ăn điểm ở những quả sau, và cứ thế biến hóa , thay đổi liên tục nhiều dạng, kiểu xoáy khác nhau, nhanh chậm ngắn dài sẽ đưa đối phương vào thế lúng túng mỗi khi mình cầm giao bóng.
Tiếp theo là tập cách trả lại bóng xoáy do đối phương tạo ra khi giao bóng xoáy, nếu mình trả xoáy tốt sẽ tạo ra một xoáy mới phức tạp hơn mà họ tưởng.
được như vậy thì Bạn có thể thực hiện ước muốn của mình. Trước đây Mình có viết những bài có liên quan đến Giao bóng và trả xoáy của giao bóng bằng Kỹ thuật 123 mà được nhiều Bạn thật sự quan tâm, tập theo và ứng dụng nó đã có kết quả sau một tuần tập luyện.
Chúc Bạn thành công nhé, cũng xin khoe với Bạn hôm Chủ Nhật vừa qua Mình đã sưu tầm thêm chiếc Cup thứ 8.

Thầy vui lòng post lại kỹ thuật 123 để ACE tham khảo- do diễn đàn chúng ta bị sự cố nên tư liệu ấy giờ không còn.
Cảm ơn Thầy!

thaythuydn

Đại Tá
Theo mình thì muốn tấn công bên phải(FH) bằng mặt ANTI,thì bạn nên dùng loại ANTIPOWER của hảng YASAKA mới được.Còn dùng superAnti hoặc SuperAnti Special của hảng Butterfly thì rất khó đánh.Kinh nghiệm cho thấy Anti của Butterfly chỉ tốt ở động tác CHẶN bóng(Block) mà thôi.Mình là HẬU bối thay mặt TIỀN bối HungIraq xin TẠM trả lời cho bạn

saigonfc.vn

Đại Uý

Những ACE là chuyên nghiệp thì mình không nói vì đã có Thầy, có sự tập luyện chuyên nghiệp-nhưng với người phong trào thì những gì Thầy góp ý và đưa ra(với mình) thì quả là điều thú vị. Mình nhớ hồi đó mình đọc vội kỹ thuật 123 và áp dụng trận đấu đánh với gai. Bất ngờ đã xảy ra là mình làm khó lại rất nhiều với người cùng chơi. Người cùng chơi với mình tuổi đời bóng bàn cũng đã là 20--->30 năm chinh chiến!. Lý thuyết nào cũng có cái hay hết -có điều là mỗi người có thể hiểu theo một khía cạnh khác nhau. Xin cảm ơn những chia sẻ từ Thầy!

Last edited:

TNTHI HAGIANG

Trung Sỹ
Theo mình thì muốn tấn công bên phải(FH) bằng mặt ANTI,thì bạn nên dùng loại ANTIPOWER của hảng YASAKA mới được.Còn dùng superAnti hoặc SuperAnti Special của hảng Butterfly thì rất khó đánh.Kinh nghiệm cho thấy Anti của Butterfly chỉ tốt ở động tác CHẶN bóng(Block) mà thôi.Mình là HẬU bối thay mặt TIỀN bối HungIraq xin TẠM trả lời cho bạn

ok, mình đang có sẵn cả mặt antipower của yasaka ( mình đang đánh super anti) để mình thử xem sao ,cám ơn rất nhiều.
xin thầy post lại cách đánh anti cho ae tham khảo ,cám ơn thầy nhiều.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
ok, mình đang có sẵn cả mặt antipower của yasaka ( mình đang đánh super anti) để mình thử xem sao ,cám ơn rất nhiều.
xin thầy post lại cách đánh anti cho ae tham khảo ,cám ơn thầy nhiều.
Mình đề nghị Thầy HungIraq( chứ không phải mình) sẻ post cách đánh Antipower bên FH lên cho bạn tham khảo.Antipower phải dán trên cốt vợt OFF + như Sardius v.v. thì bóng qua mới nhanh và độc.Bí quyết của Thầy HungIraq là giao bóng XOÁY bên mặt mút BH,sau đó tấn công bằng Antipower bên FH,đường bóng của thầy có vòng cung thấp và đặc biệt là BẸT ra 2 góc,làm cho bạn khó chống đở,hụt chân và hụt tay.Thầy HungIraq củng đả thử nghiệm Super Anti của Butterfly và cả Gai DÀI phản xoáy nửa ,nhưng theo mình thì chỉ có mặt Antipower tấn công bên phải là gây khó chịu cho đối phương và hiệu quả nhất.Mình là kỳ phùng địch thủ và củng là một bại tướng của thầy do đó am hiểu nhửng đường bóng,nhửng lằn roi đau của thầy nhất.
Mình củng mở ngoặc ở đây để nói rằng không phải tự nhiên mà thầy HungIraq chọn đánh bên FH bằng AntiPower nghịch đời như vậy.Mà bởi vì SAU khi bị GAI cột sống thầy không cúi khom lưng để giật bằng mút bên phải ,nên thầy mới CHẾ ra dùng Antipower bên FH Với mặt AntiPower khi tấn công chỉ cần dùng động tác cổ tay,cẳng tay,phối hợp với lườn là được ,không cần "quỳ gối khom lưng lắm như sử dụng mặt mút .Như vậy có thể nói không phải thầy HungIraq chọn mà chính là cái CỘT SỐNG của thầy chọn mặt Anti tấn công bên FH ,tương tự không phải họa sỉ chọn màu,mà MÀU chọn họa sỉ vậy.
Nhưng mình đề nghị có dịp nào rảnh bạn vào thụ giáo trực tiếp thầy HungIraq thì hay nhất vì "trăm lần nghe không bằng một lần thấy"

Last edited:

hungiraqdn

Đại Uý
Thầy vui lòng post lại kỹ thuật 123 để ACE tham khảo- do diễn đàn chúng ta bị sự cố nên tư liệu ấy giờ không còn.
Cảm ơn Thầy!
Kỹ thuật 123 là gì..? Tại sao lại là 123.?
1- Để chống lai tất cả các loại xoáy mà đối phương tạo ra từ quả giao bóng đến những quả bóng tấn công của hai bên FH và BH.
2- Khi mình tấn công sẽ làm cho đối phương rối loạn, không tin vào khả năng hôm nay hoặc lúc này vì bóng bị bung và rúc lưới...không biết tại sao..?
3- Khi phòng thủ cũng như tấn công, làm cho đối phương thật sự hoang mang với lối đánh thường ngày của mình.
4- Nói cho đúng là có thể phá Rơ của đối phương.
Để làm được điều này
-Trước hết Bạn phải hiểu và nắm cho thật rõ tính chất của các loại xoáy.( cách tập)
- Bạn đã thực sự vận dụng được các động tác Cơ Bản trong các bộ tấn công và bộ phòng thủ( mình chia ra gọi như vậy cho dễ hiểu).
Tại sao bạn đỡ những quả giao bóng xoáy, những quả giật xoáy của đối phương lại bị bung ra ngoài bàn.?
Tại sao mấy quả giật ban đầu đối phương không đỡ được nhưng sau đó lại đánh trả lại bạn được và thế mạnh của bạn hết tác dụng..?
Tại sao khi bạn phòng thủ cắt nặng như vậy mà đối phương vẫn giật được bình thường..?
Tại sao bạn lại kị khi đánh với vợt Gai, Anti hoặc mặt vợt chết mút..?
Tại sao khi bạn dùng vợt Gai phản xoáy, Anti, chết mút chỉ đánh bằng cắt phòng thủ mà không tấn công được..?
Những cái tại sao đó đã thúc đẩy và hình thành Kỹ thuật 123 mà các bạn đang xem .
Các bạn thân mến, mình sẽ cố gắng viết lại, bởi vì máy của mình bị virut phá hêt những tư liệu trước đây đã bị mất sạch nên cần có thời gian viết, chỉnh sửa cho chuẩn mới dám đăng lên, trước đây khi đưa lên đã bị nhiều “ cao.... thủ”phản bác KỸ THUẬT 123 này, chắc là trình của họ cao lắm..? với lại suy nghĩ của một Ông giáo Làng thì trình cũng Còi thôi, chỉ biết đến vậy nên mình cũng mong rằng Dân phong trào ai có nhã hứng thì vào coi chơi..! Còn ai hiểu biết hơn cũng mong sự góp ý chân thành.
( phần sau)

HDD82

Binh Nhì
biến hóa , thay đổi liên tục nhiều dạng, kiểu xoáy khác nhau, nhanh chậm ngắn dài sẽ đưa đối phương vào thế lúng túng mỗi khi mình cầm giao bóng.

Một trong những kiểu giao bóng của bác Hùng Iraq rất dễ gây lúng túng cho người đối diện. Cái này em post lên diễn đàn từ hồi năm ngoái để bắt chước rồi mà không có năng khiếu nên tập hoài vẫn chưa được, hic... Còn rất nhiều kiểu giao bóng biến hóa từ kỹ thuật 1-2-3 mà bác Hùng dạy nữa, em thấy tập cả đời không hết... :D

[video=youtube;PkTbIcLYulg]http://www.youtube.com/watch?v=PkTbIcLYulg&feature=BFa&list=UU_29FwSPW8OFNfrcn0LM-DA[/video]

Last edited:

HDD82

Binh Nhì
Các kiểu giao bóng với quỹ đạo của banh rất lắt léo khó chịu, coi trên video thì như vậy nhưng phải được nghe bác Hùng Iraq trực tiếp giải thích thì may ra mới hiểu và bắt chước được. Riêng em thì bó tay... tập cả đời chắc cũng chỉ mơ được giao bóng giống vậy... ;)

[video=youtube;_Agmc0GAQWc]http://www.youtube.com/watch?v=_Agmc0GAQWc[/video]

Bình luận từ Facebook