các bạn tập Anti vào đây nhé

hungiraqdn

Đại Uý
Lấy một ví dụ: bóng sang bàn bên FH (cùng là tay phải hết) - chọn đánh giai đoạn 3 - 2 -1 sẽ có góc mở vợt khác nhau để phù hợp chiều xoáy , giai đoạn 3 (vị trí 3) đánh dùng hết lực vì một phần phải trả lại xoáy đối phương tạo ra để thắng xoáy nó và một phần dùng tạo ma sát cho cú đánh trả để vào bàn. Nếu mở góc vợt này mà đánh giai đoạn 1 là ra ngoài!.
Em cũng đã áp dụng điều này trong những trận đấu gần đây và nói là khá thành công. Tuy nhiên tuổi lớn sẽ là một khó khăn khi ta tạo xoáy ra(gieo nhân) thì phải hiểu rằng nó sẽ qua lại bàn mình hướng sẽ khác nhau- khi đó phán đoán trước bóng đến là điều kiện tuyên quyết cho quả đánh tiếp theo nếu không sẽ "gặp quả"!.
Thực sự là trong quá trình chơi bóng bàn em tìm hiểu về xoáy cũng tương đối và cách trình bày của Thầy là rất dễ hiểu hơn cho ACE chơi phong trào như Em.
Cảm ơn Thầy và chúc Thầy luôn khỏe mạnh.
Bạn Saigonfc ơi Bạn hiểu sắp đến giai đoạn tột cùng rồi đó chỉ cần chia nó ra làm hai phần rõ rệt nữa là được:
1-Ai cũng biết Quả bóng bay sang bàn mình khi nảy lên họ tính và chia nó ra đến 6 giai đoạn đúng không nào..?
- Từ khi chạm bàn nảy lên đến đỉnh cao nhất được chi làm 3 giai đoạn ( 1, 2, 3 ) và từ đỉnh cao nhất bắt đầu rơi xuống sát đất mà ta vẫn còn có thể đánh được là giai đoạn 4, 5, 6 . Trong khoảng 6 giai đoạn này thì mỗi giai đoạn nó có độ nghiêng vợt nhất định để đánh quả bóng vào được bàn một cách an toàn, do đó ở mỗi giai đoạn về sau thì ta cần phải dần dần ngửa vợt để đánh cốt để cho lực va chạm lên trên tạo cho quả bóng có một quỹ đạo bay vồng lên trên lưới.
2 - Còn kĩ thuật 123 là chỉ về độ nghiêng để trả xoáy do đối phương tạo ra..! - Khi quả bóng được ĐP giao bóng hoặc giật sang thì ta có thể đánh ở bất cứ giai đoạn nào cũng được- Điều quan trọng nhất là áp dụng KT 123 để trả xoáy khi họ tạo ra xoáy trong , ngoài hoặc chính diện của quả bóng (TD: ở bên FH thì cạnh sát người họ là xoáy quả 3 trong bóng-tạo xoáy ngang lên bên phải, còn phía bên ngoài quả bóng là quả 1 tạo xoáy ngang lên bên trái ..! ) Chỉ cần nhanh mắt quan sát độ nghiêng vợt của họ lúc tiếp xúc bóng thì tự động ta điều chỉnh độ nghiêng, góc vợt phù hợp với độ nghiêng của họ và động tác làm theo chiều ngược lại với họ. Chẳng hạn họ giật quả 1 ngoài bóng thì ta để độ nghiêng quả 3 trong bóng như vậy thì họ có giật cả ngày cũng chẳng thể nào mà bung đi đâu được..!

saigonfc.vn

Đại Uý
MaLin đánh giai đoạn 3 để kết thúc trận đấu:

[video=youtube;-ludlWEnTVs]http://www.youtube.com/watch?v=-ludlWEnTVs[/video]

đường xoáy di chuyển ra hướng BH lớn (không phải hướng vào bàn)- Ma Long đánh hụt.

Trái kết thúc: Malin giật: FH (1) +BH + FH(3)

Last edited:

saigonfc.vn

Đại Uý
Lấy một ví dụ: bóng sang bàn bên FH (cùng là tay phải hết) - chọn đánh giai đoạn 3 - 2 -1 sẽ có góc mở vợt khác nhau để phù hợp chiều xoáy , giai đoạn 3 (vị trí 3) đánh dùng hết lực vì một phần phải trả lại xoáy đối phương tạo ra để thắng xoáy nó và một phần dùng tạo ma sát cho cú đánh trả để vào bàn. Nếu mở góc vợt này mà đánh giai đoạn 1 là ra ngoài!.
Em cũng đã áp dụng điều này trong những trận đấu gần đây và nói là khá thành công. Tuy nhiên tuổi lớn sẽ là một khó khăn khi ta tạo xoáy ra(gieo nhân) thì phải hiểu rằng nó sẽ qua lại bàn mình hướng sẽ khác nhau- khi đó phán đoán trước bóng đến là điều kiện tuyên quyết cho quả đánh tiếp theo nếu không sẽ "gặp quả"!.
Thực sự là trong quá trình chơi bóng bàn em tìm hiểu về xoáy cũng tương đối và cách trình bày của Thầy là rất dễ hiểu hơn cho ACE chơi phong trào như Em.
Cảm ơn Thầy và chúc Thầy luôn khỏe mạnh.
Bạn Saigonfc ơi Bạn hiểu sắp đến giai đoạn tột cùng rồi đó chỉ cần chia nó ra làm hai phần rõ rệt nữa là được:
1-Ai cũng biết Quả bóng bay sang bàn mình khi nảy lên họ tính và chia nó ra đến 6 giai đoạn đúng không nào..?
- Từ khi chạm bàn nảy lên đến đỉnh cao nhất được chi làm 3 giai đoạn ( 1, 2, 3 ) và từ đỉnh cao nhất bắt đầu rơi xuống sát đất mà ta vẫn còn có thể đánh được là giai đoạn 4, 5, 6 . Trong khoảng 6 giai đoạn này thì mỗi giai đoạn nó có độ nghiêng vợt nhất định để đánh quả bóng vào được bàn một cách an toàn, do đó ở mỗi giai đoạn về sau thì ta cần phải dần dần ngửa vợt để đánh cốt để cho lực va chạm lên trên tạo cho quả bóng có một quỹ đạo bay vồng lên trên lưới.
2 - Còn kĩ thuật 123 là chỉ về độ nghiêng để trả xoáy do đối phương tạo ra..! - Khi quả bóng được ĐP giao bóng hoặc giật sang thì ta có thể đánh ở bất cứ giai đoạn nào cũng được- Điều quan trọng nhất là áp dụng KT 123 để trả xoáy khi họ tạo ra xoáy trong , ngoài hoặc chính diện của quả bóng (TD: ở bên FH thì cạnh sát người họ là xoáy quả 3 trong bóng-tạo xoáy ngang lên bên phải, còn phía bên ngoài quả bóng là quả 1 tạo xoáy ngang lên bên trái ..! ) Chỉ cần nhanh mắt quan sát độ nghiêng vợt của họ lúc tiếp xúc bóng thì tự động ta điều chỉnh độ nghiêng, góc vợt phù hợp với độ nghiêng của họ và động tác làm theo chiều ngược lại với họ. Chẳng hạn họ giật quả 1 ngoài bóng thì ta để độ nghiêng quả 3 trong bóng như vậy thì họ có giật cả ngày cũng chẳng thể nào mà bung đi đâu được..!

cái này E hay gọi là xoáy lên phải giật lên, mạnh và đủ độ ma sát ===>không phải đánh mạnh và úp vợt là vào bàn!

Last edited:

malin_dn

Trung Uý
@saigonfc.vn chuyển sang đánh BH với anti hoặc gai đi...đảm bảo lên 2 bóng.

Bạn Song Lam thân mến, mình cảm thấy có lẽ bạn và một số cao thủ khi nhìn thấy tiêu đề này, và các bài phân tích của thầy Hùng như trên có thể nảy sinh nhầm lẫn là kĩ thuật này chỉ áp dụng cho vợ gai, anti... nhưng mình xin nhấn mạnh nếu bạn và cao thủ là kĩ thuật này không chit áp dụng ch gai và ant, mà còn ap dụng cho cả vợt mút, nếu bạn tập thử sẽ thấy rất hiệu quả
Bạn saigonfc đã hiểu rất đúng về kĩ thuật này, và bạn có thể sử dụng kĩ thuật này cho vợt mút vẫn được

saigonfc.vn

Đại Uý
@saigonfc.vn chuyển sang đánh BH với anti hoặc gai đi...đảm bảo lên 2 bóng.

Anh chơi kì nhe- BH đang tốt mà bảo chuyển là thế nào hiii nếu chuyển qua thì E đánh đồng với A thì E cũng thua vì thời gian không có để tập.

Vì người đánh gai-anti mỗi người đều có lý do riêng: tuổi-BH không tốt- yêu thích v.v... nhưng phần nhiều là BH không được tốt hiii (nói ở giới phong trào).
Cũng nhìn nhận là giới chuyên nghiệp cũng ít những người chơi gai - anti nổi tiếng(hiện tại) trong bảng xếp hạng ITTF.
Kỹ thuật này lúc đấu nói ra không phải để dùng cho anti -gai mà để phá thế anti - gai. Nếu Anh đọc lâu rồi Anh sẽ nhận ra tại sao khi đối phó với Gai-anti phải đánh giai đoạn 3 (điểm khuyết cổ tay của người chơi gai-anti ) , nói chung là phải có quả đánh đó trong trận đấu!.

Còn nói về kỹ thuật này thực ra không mới - chỉ có điều là ACE chơi phong trào chưa đi đến được giai đoạn đó với những lý do như:
1.Học cơ bản thì chưa thể có chuyện đánh nhiều giai đoạn khác nhau.
2.Nếu đánh như vậy Thầy đỡ bóng rất mệt+động tác không chuẩn cho học trò===>hệ quả là thành rơ phủi.
3.Thời gian tập luyện phải đủ dài thì Thầy mới chuyển tiếp ==>vì khi đó động tác đã ổn định.

Tùy theo cảm nhận của mỗi người mà sẽ cho ra một lối đánh hiệu quả. Nếu áp dụng cho kỹ thuật này vào vấn đề trả xoáy , phòng thủ trước, tấn công sau khi đối phương bị "ăn xoáy" sẽ thấy điều tuyệt vời của nó. Anh cứ thử một ngày nào đó anh chuyển sang phòng thủ thử xem và cố gắng suy nghĩ trả xoáy vì Em thấy hiện tại Anh còn khuyết rất lơn ở điểm này hiii . Chúc các AE đọc và cùng tiến bộ!

ACE suy ngẫm thêm "có phải là cái ông trong avatar" của saigonfc đánh kỹ thuật này tốt nhất hay gọi ông ấy là mozat bóng bàn!. Ở sài gòn có một cao thủ(kiện tướng Diệp Thế Lân) luôn đề cao tinh thần "phòng thủ chủ động" - muốn phòng thủ được phải hiểu xoáy!.

Last edited:

pongvn

Trung Sỹ
tiếp theo
Kĩ thuật 123 này không phải chỉ dùng cho người chơi mặt phản xoáy mà chủ yếu cho mặt vợt bám xoáy tốt !!!
Ứng dụng vào tấn công và công đối công
Khi bạn thực sự làm chủ được những động tác chính để đánh 3 (ba) góc của bóng, bạn nên nhớ là :1 góc thì có góc trên, giữa và dưới bóng.
Tiếp theo bạn là người đỡ quả bóng tấn công của đối phương,rồi bạn đánh phản công thì bạn cần quan sát rõ xem họ đánh vào chỗ nào trên quả bóng..? nếu họ đánh phía ngoài bóng thì mình đánh bên phía trong bóng,( nếu họ đánh kiểu chữ X), còn chữ I thì họ đánh chỗ nào mình đánh chỗ đó, TD: họ đánh FH quả 1 ngoài bóng sang BH của mình thì mình cũng đánh trả lại quả 1 ngoài bóng, những pha đánh phản công cần động tác nhanh gọn hơn một chút, không sợ bóng bị bung bởi bạn đã cầm vợt để độ nghiêng theo hướng trả xoáy rồi..! Để cho dễ hiểu quan trọng nhất là Họ đánh chỗ nào trên quả bóng thì mình cũng đánh đúng vào chỗ đó trên quả bóng .Điều đặc biệt nhất trong khi thi đấu Bạn cần áp dụng kĩ thuật này một cách nghiêm túc để tạo ra càng nhiều góc xoáy thì bạn sẽ là người chiếm ưu thế và đẩy đối phương vào hoàn cảnh lúng túng thật sự, lúc đó thì bạn chỉ cần làm những động tác mà độ khó không có cũng đủ để cho đối phương hoảng!!!
Trong động tác phát lực bạn cần hiểu rõ cách tập trung phát lực cẳng tay vào bóng, ma sát để tạo xoáy ngay tại chỗ vợt tiếp xúc bóng, được như vậy thì tác dụng trả xoáy sẽ tăng thêm uy lực cho quả đánh trả bóng lại cho đối phương.

Cái này có thể áp dụng đối với việc đỡ giao bóng được không ạ? VD: Họ giao bằng cách đánh vào phần ngoài của quả bóng thì mình cũng đỡ vào phần ngoài của quả bóng và ngược lại?

hungiraqdn

Đại Uý
Trích dẫn pongvn
Cái này có thể áp dụng đối với việc đỡ giao bóng được không ạ? VD: Họ giao bằng cách đánh vào phần ngoài của quả bóng thì mình cũng đỡ vào phần ngoài của quả bóng và ngược lại?
Bạn hiểu hoàn toàn đúng..! quả giao bóng của họ bất kể như thế nào bạn chỉ cần quan sát mau lẹ điểm tiếp xúc của vợt vào bóng chỗ nào thì bạn cũng nhanh chóng chỉnh độ nghiêng và đánh vào chỗ đó, dù cho bóng ở bên phải hay bên trái mình. Quan trọng hơn cả là lúc bạn đánh đừng bao giờ nghĩ đến dùng sức để đẩy cho quả bóng đi mà phải thật nhẹ nhàng vợt chờ bóng đếnvà vẩy nhanh lên trên, còn nếu là họ giao xoáy lên nhanh( quả Tomahowk) thì bạn càng phải nhanh hơn bật vợt lên trên, chú ý là không đẩy là được.
Để cho các bạn hiểu thêm về kỹ thuật này mình khẳng định rằng nó vượt qua những kỹ thuật cơ bản thông thường mà từ trước họ vẫn dạy vì thế nhiều người xem kể cả các Cao thủ cũng có những suy nghĩ chưa đúng về nó và cho đó là một sự điên rồ..! Nếu bạn xem kỹ rồi coi lại những trận đấu đỉnh cao Thế giới bạn mới thấy cái hay hoặc dỡ của họ trong trận đấu, chỉ cần một trong hai VĐV có một người đánh và đỡ sai chiều xoáy thì người đó chắc chắn sẽ thua..!
Hầu như các VĐV của ta trong quá trình tập luyện cũng mới đạt được sơ sơ một số tiêu chí như : Nhanh có nhưng chưa được mạnh, khi mạnh có lại không được xoáy, xoáy có ( nhưng xoáy một chiều), chuẩn xác và điểm rơi còn hạn chế..!
Đây cũng chỉ là những ý cá nhân, không có chỉ trích ai mong các Bạn xem có chém thì chém đằng Sống cho nhé..!

pongvn

Trung Sỹ
Một trong những kiểu giao bóng của bác Hùng Iraq rất dễ gây lúng túng cho người đối diện. Cái này em post lên diễn đàn từ hồi năm ngoái để bắt chước rồi mà không có năng khiếu nên tập hoài vẫn chưa được, hic... Còn rất nhiều kiểu giao bóng biến hóa từ kỹ thuật 1-2-3 mà bác Hùng dạy nữa, em thấy tập cả đời không hết... :D

[video=youtube;PkTbIcLYulg]http://www.youtube.com/watch?v=PkTbIcLYulg&feature=BFa&list=UU_29FwSPW8OFNfrcn0LM-DA[/video]

[video=youtube;_Agmc0GAQWc]http://www.youtube.com/watch?v=_Agmc0GAQWc[/video][/QUOTE]

Hai cái video này bạn để ở chế độ riêng tư nên ko xem được bạn ơi..........

pongvn

Trung Sỹ
Bác cho cháu hỏi thêm: Đối với những người dùng hai mặt mút gặp đối phương dùng gai hoặc anti thì áp dụng cách đánh 1-2-3 này như thế nào để có hiệu quả nhất ạ. Cháu cám ơn.

hungiraqdn

Đại Uý
Bác cho cháu hỏi thêm: Đối với những người dùng hai mặt mút gặp đối phương dùng gai hoặc anti thì áp dụng cách đánh 1-2-3 này như thế nào để có hiệu quả nhất ạ. Cháu cám ơn.
Nếu dùng hai mặt mut mà đánh với người chơi Anti hoặc Gai thì:
-Giao bóng không cần sự phức tạp, càng đơn giản bao nhiêu thì càng dễ cho mình bấy nhiêu. Cứ giao bóng không lực, không xoáy giữa đường chi thật gần lưới là Ok.
- Còn khi họ giao sang bất kể chém xuống hay lùa bóng sang Bạn để độ nghiêng ở chế độ đánh quả 3 ( tức là đánh phía bên trong bóng), khi bóng nảy lên đỉnh cao nhất thì giật hoặc bạt bóng là được, lưu ý đừng bao giờ nghĩ và dùng sức để đẩy cho bóng sang sẽ mắc lỗi đó, chỉ dùng sức để giật xoáy lên giữa người đôi phương và tiếp theo là quả bạt sang trái tay họ.
- Khi vào thế phải gò cắt cũng không cần dùng lực để cắt bóng mà để cho bóng chạm vợt lỏng tay vừa kéo ra phía trước vừa hạ nhanh khuỷu tay xuống là bóng không bị cao hoặc chồi lên, thường thì khi họ cắt bóng sang đường bóng bay là là mặt lưới, vợt mình nghiêng để đánh quả 3 cứ đánh lên nhưng hạn chế nhấc khuỷu tay cả hai bên chỉ cần đánh bằng cẳng tay gập khuỷu tay lại hơi xoay lưng hông một chút là tốt, nếu chưa quen thấy họ cắt đường bóng bay như vậy là sợ không dám đánh mà cắt lại là ăn đòn luôn đó.( thả lỏng toàn bộ cơ thể và ý thức đánh như đùa giỡn nghe) điểm rơi cộng thêm chiến thuật dây thun lúc xa lúc gần trái phải giữa buộc họ phải dùng hết công xuất ra để chiến với mình.

Last edited:

hungiraqdn

Đại Uý
xin hỏi thầy về kỷ thuật và kinh nghiệm đánh đôi với ngươi măt mút..em dùng mặt anti trái mút phải thấy đồng đội nhiều khi bị lố bóng.,.
Trả lời Bạn ha_anh :
Thành thật xin lỗi Ha_anh nhé hôm nay mình mới xem lại thấy Bạn có hỏi và đề cập vấn đề như trên...xin lỗi nghe xin đừng giận nhé..!
Vấn đề Bạn quan tâm là người Bạn đánh đôi thường bị lố bóng v.v.
- Td : Đphương giao bóng xoáy xuống nặng Bạn dùng Anti cắt trả lại ĐP đường bóng này sẽ trở lại thành không xoáy hoặc có một chút xoáy lên( xoáy lên nhiều hay ít do sử dụng độ nghiêng của vợt)do đó khi ĐP lại cắt qua thì bóng đi chậm hơn và trở thành bóng lỏng nên người cùng cặp đôi với Bạn thường đánh bị hụt bóng hoặc bay ra ngoài, vậy Bạn chỉ cần nhắc người cùng chơi là : cố dướn người về phía trước ,bạt bóng nhanh và hơi đưa vợt lên trên khi chạm bóng là hoàn chỉnh>. Đó là Bạn dùng Anti cắt trả cho ĐP. Còn nếu Bạn dùng Mút thì nói Bạn Đánh bình thường như chơi với mút.
Trả lời Bác rươubakich:
Chào bác ! Em đang đánh gai công ( BH ) mới chuyển qua mặt 755 không lót ve chặn đẩy trái tương đối tốt nhưng thấy có một số yếu điểm cần khắc phục nhờ bác tư vấn :
- Những quả bóng cao bên trái nếu cắt sang dễ bị đánh lại nhưng ve mạnh thì hay hỏng mà nhẹ thì không có lực .
- Những quả ĐP giật mạnh gần như chặn đẩy bị hỏng mà gai công và mút thì bình thường .
Chào Bác Rượu bakich, trước tiên Bác cho gửi lời xin lỗi bởi lâu lâu không xem lại , bây giờ xem thấy mắc lỗi với nhiều Độc giả quá thật chẳng ra làm sao, áy náy quá..!
Vấn đề của Bác thì thế này , Bác chỉ cần chỉnh một chút thôi là sẽ đánh được mạnh và chặn những quả giật của ĐP không bị rúc lưới nữa:
1 - Những quả bóng cao bên trái Bác giơ vợt lên và gập hết cổ tay lại, cánh tay co một chút hơi xô vai sang trái- khi đánh giữ nguyên khuỷu tay, Bác phất cẳng tay vừa ra trước vừa lên trên, cổ tay lỏng khi vợt chạm bóng thì cổ tay và vai cùng lên, vai thả lỏng để cho đà của cánh tay sang bên phải,(chú ý không nhấc khuỷu tay trước khi vợt chạm bóng).
2 - Theo cảm giác quen cũ mỗi khi thấy quả ĐP giật sang là ta hơi úp vợt để chặn đẩy( dùng vợt mút thường), nhưng khi ta cầm vợt Gai hoặc các loại phản xoáy do nó không có độ Bung vì thế khi chặn bóng mà không kèm thêm chút lực đẩy từ sau ra trước và lên trên nhanh thì ta dễ bị đưa bóng rúc lưới. Do đó mỗi khi Bác thấy ĐP giật mạnh hay yếu Bác chỉ cần nhanh tay về vị trí chờ và gập cổ tay lại đẩy nhanh ra trước và lên trên , lúc chạm bóng thì cổ tay và Vai cũng lên (nhưng không lên khuỷu tay trước khi chạm bóng).
Một chút kinh nghiệm chia xẻ, Bác tập thử xem nó có tác dụng gì không ..! có gì sẽ trao đổi thêm Bác nhé..!

Last edited:

ruoubakich

Trung Tá
Đúng là chặn đẩy bình thường như bác hướng dẫn , nhưng quả đối phương giật mạnh mình cảm tưởng hướng bóng trả lại không theo ý mình . Còn quả trái tôi sẽ thử , vấn đề là có làm được như bác hướng dẫn không . Cảm ơn bác nhiều .

boma9999

Trung Uý
gửi thầy hung hungari:
em là người đọc rất nhiều kĩ thuật 1 2 3 của thầy nhưng thú thật em không hiểu lắm,em đang nghiên cứu dần. nhưng giờ em muốn hỏi thầy một vài vấn đề mong thầy trả lời hộ em với ạ, em vừa chuyển sang chơi anti power yasaka được 1 tuần đánh mặt trái ạ, còn mặt phải em chơi mặt thường, trước khi chuyển em đã đọc tài liệu về anti nhưng áp dụng được ít lắm nên muốn thầy tư vấn cho em chút
+) nếu đối phương giật cầu vồng mặt mút sang bên trái em(tức mặt đánh của em là anti) thì em nên xử lý thế nào cho tốt"em cắt thì 1 là bóng cao lên hai là nó rúc lưới" nếu đối phương giật bắn mạnh thì cách đẩy thế nào vì nếu mà cắt thì không kịp động tác được(em cố gắng đẩy nếu nó sang thì đối phương không đỡ được,nhưng 10 quả thì được có 2 thầy ạ)
+) nếu em gặp người kinh nghiệm thì người ta đẩy tạch một cái là mình không có cách đánh, mà họ chỉ đè vào anti của mình mới ưc chế: vấn đề em muốn hỏi là cách đánh trái anti trên bàn và xa bàn"ý của em là tốc độ bóng của người ta chậm, chủ yếu là họ đặt bóng sang trái và cắt mình thừa thời gian để đánh nhưng mà đánh sang thì nhẹ hoạc là lại cao " vậy mong thầy chỉ giáo cho em cách đánh hợp với em.
chúc thầy luôn vui vẻ và khỏe mạnh.

hungiraqdn

Đại Uý
Bạn Boma9999 ơi Bạn lại đặt câu hỏi khó rồi..? :
Trước đây bạn chơi mặt mút đúng không..? mà bạn đánh quả rever có tốt không..? thường theo thói quen thì khi bóng sang bên trái chỉ biết chặn , đẩy hoặc cắt với mặt mút thường độ nghiêng của vợt hơi úp và khi cắt thì lại ngửa vợt nên khi chuyển sang đánh Anti thì bạn cần:
1 - Chặn quả giật xoáy thì đứng vợt khi bóng chạm mặt bàn bạn giữ chắc vợt, cổ tay gập hết lại vừa đẩy vợt tới vừa bật vợt lên trên nhanh ( chú ý cơ trong của cánh tay nhả nhanh đồng thời cổ tay cũng nhả thẳng ra phía trước)
2 - Chặn, đánh lại quả giật xung của ĐP bên trái thì bạn cũng gập cổ tay lại và cũng đẩy ra trước nhanh và lên trên( cầm chắc vơt , tuyệt đối không có dạng hãm bóng lại) khi quen độ nghiêng thì bạn có thể đánh theo kiểu phất mạnh vợt lên trên đôi công bình thường với mút.
3 - Đánh quả cắt nặng của ĐP vẫn dung động tác như trên Nhưng chỉ khác là khi vợt chạm bóng thì cẳng tay vung ra trước lên trên và cơ ngoài của cẳng tay co thật nhanh,( giống như cẳng tay đưa ra trước lên trên rồi gập lại).
4 - Cắt lại tất cả các loại bóng qua tùy theo tốc độ mà ra lực , còn độ nghiêng thì nằm ở khoảng 110 độ so với mặt bàn ( ngửa ra sau) đưa vọt cắt bình thường nhưng khi vợt chạm bóng thì hạ nhanh khuỷu tay xuống cẳng tay vẫn đưa ra trước, tập dần sẽ quen thôi và đánh được mà.
Bạn xem kỹ và tập từng động tác một sao cho thuần thục sẽ chơi tốt, chúc bạn thành công nhé..!( Đừng quên hướng trả xoáy lại cho ĐP nhé), bạn xem có đoạn clip ở những bài viết trước có cô Gái đánh trái và phải bằng Anti power đó ..!

boma9999

Trung Uý
Trước đây bạn chơi mặt mút đúng không..? mà bạn đánh quả rever có tốt không..? thường theo thói quen thì khi bóng sang bên trái chỉ biết chặn , đẩy hoặc cắt với mặt mút thường độ nghiêng của vợt hơi úp và khi cắt thì lại ngửa vợt nên khi chuyển sang đánh Anti thì bạn cần:
1 - Chặn quả giật xoáy thì đứng vợt khi bóng chạm mặt bàn bạn giữ chắc vợt, cổ tay gập hết lại vừa đẩy vợt tới vừa bật vợt lên trên nhanh ( chú ý cơ trong của cánh tay nhả nhanh đồng thời cổ tay cũng nhả thẳng ra phía trước)
2 - Chặn, đánh lại quả giật xung của ĐP bên trái thì bạn cũng gập cổ tay lại và cũng đẩy ra trước nhanh và lên trên( cầm chắc vơt , tuyệt đối không có dạng hãm bóng lại) khi quen độ nghiêng thì bạn có thể đánh theo kiểu phất mạnh vợt lên trên đôi công bình thường với mút.
3 - Đánh quả cắt nặng của ĐP vẫn dung động tác như trên Nhưng chỉ khác là khi vợt chạm bóng thì cẳng tay vung ra trước lên trên và cơ ngoài của cẳng tay co thật nhanh,( giống như cẳng tay đưa ra trước lên trên rồi gập lại).
4 - Cắt lại tất cả các loại bóng qua tùy theo tốc độ mà ra lực , còn độ nghiêng thì nằm ở khoảng 110 độ so với mặt bàn ( ngửa ra sau) đưa vọt cắt bình thường nhưng khi vợt chạm bóng thì hạ nhanh khuỷu tay xuống cẳng tay vẫn đưa ra trước, tập dần sẽ quen thôi và đánh được mà.
Bạn xem kỹ và tập từng động tác một sao cho thuần thục sẽ chơi tốt, chúc bạn thành công nhé..!( Đừng quên hướng trả xoáy lại cho ĐP nhé), bạn xem có đoạn clip ở những bài viết trước có cô Gái đánh trái và phải bằng Anti power đó ..!

trước hết em cám ơn thầy đã viết trả lời em,những bai viết của thầy em đã in ra và đang nghiên cứu dần, thầy nói đúng giờ em mới để ý khi chặn đẩy hay đánh anti thì vợt dụng đứng mới đúng,chứ em vẫn quen thói cũ để ngang và cắt giống mút. em tin chỉ cần khoảng nửa năm là em đánh được anti rồi. cám ơn thầy nhiều. chúc thầy cuối tuần vui vẻ

pongvn

Trung Sỹ
Cháu cũng đang nghiên cứu tài liệu 123 này của bác và muốn hỏi thêm bác vấn đề này cháu chưa hiểu cơ chế lắm: Tại sao khi ĐP giật quả giật ngoài bóng điểm 1 thì mình lại nên chặn trong bóng điểm 3 sát người mình? Nếu với quả giật đó mình cũng chặn điểm 1 thì thế nào ạ? (Cả hai đều dùng mút láng bình thường ạ)

Last edited:

thanhtinh10282

Trung Uý
Cháu cũng đang nghiên cứu tài liệu 123 này của bác và muốn hỏi thêm bác vấn đề này cháu chưa hiểu cơ chế lắm: Tại sao khi ĐP giật quả giật ngoài bóng điểm 1 thì mình lại nên chặn trong bóng điểm 3 sát người mình? Nếu với quả giật đó mình cũng chặn điểm 1 thì thế nào ạ? (Cả hai đều dùng mút láng bình thường ạ)
- Chào bạn, mình mạn phép thay thấy Hùng trả lời dùm bạn nhé. Với trường hợp đối phương giật thuận tay bằng quả 1, thì mình phải trả lại thuận tay bằng quả 3 (nếu vào trái tay, thì mình phải đánh lại lại bằng quả 1 nhé ) đơn giản là mình chỉnh lại độ nghiêng của vợt và điểm chạm bóng để trả xoáy quả bóng của đối phương, vì với chiều xoáy của bóng trong tình huống đó trả lại quả 1 thì tỷ lệ bóng ra ngoài sẽ nhiều hơn.
- Bạn cứ tưởng tượng rồi kết hợp thực hành trên bàn tập bạn sẽ thấy kỹ thuật 123 lợi hại như thế nào (nhất là quả 3, vì rất nhiều người chỉ đánh dc quả 1,2 mà ko đánh dc hoặc đánh được đều chưa hiểu quả 3), đây là một trong những kỹ thuật căn bản của bóng bàn, bạn phải nắm được thì mới lên trình được. Chúc bạn thành công và nắm được kỹ thuật 123.

soidoitp

Trung Sỹ

Thật may mắn là cháu đang được tập với bác Lập ở clb Nam Hao. Lúc thì bác kéo cháu cắt lại. Còn hầu như là bác cắt cho anh em tập. Bác lập 71 tuổi mà cắt bền không chịu được. Hi

Bình luận từ Facebook