Bộ tài liệu dạy BB của PingSkills có phụ đề tiếng Việt

vcbshark

Đại Tá
ừ, có text thế này thì dịch thô chỉ mất khoảng 1 tiếng thôi, kể cả đánh máy.

Em làm xong cái Đường Kiến Quân, nếu bộ này bác nào chịu khó text sẵn, em xin dịch thô, xin bác @NTBB, .... hiệu đính lại nhé

archer

Đại Tá
Thế thì dịch đi còn ngồi đấy mà khua môi múa mép.

Em xin chủ thread chục bài đặt gạch riêng cho @archer nhé:cool:
Em đã nghe và dịch cả đống bài trong này rồi a ko xem hử, chắc lúc ấy a chưa làm nick diễn đàn =))))) , chứ dịch text thì ăn nhằm gì, chục bài chuyện muỗi nhé :D

son_lindam

Trung Uý
Đây là bài của em đã dịch. Có gì còn chưa thoát ý. Các bác góp ý nhé..Cám ơn các bác đã tin tưởng.

Master class 7: Which footwork drill
Phiên tập thứ 7: Kỹ thuật sử dụng bộ chân

Hi, I'm Jeff Plumb and this is Alois Rosario and today's master class is which footwork drill is right for me.

Xin chào các bạn, Tôi là Jeff Plumb còn đây là Alois Rosario. Hôm nay tôi sẽ hướng dẫn các bạn “Kỹ thuật di chuyển bộ chân” trong phiên 7 của kế hoạch đào tạo. Chào Alois. Chào Jeff.

Welcome Alois. Hi, Jeff.
So in the last your training session, we've been doing a number of different drills, we've done two ball drills, three ball drills, four ball drills. Have we know which is the best drill for us?

Trong bài tập cuối cùng này của phiên 7, chúng ta đã học một số kỹ thuật di chuyển bộ chân đánh bóng khác nhau với: 2 bóng, 3 bóng, 4 bóng. Liệu các bạn đã biết được sử dụng kỹ thuật nào phù hợp nhất với mình chưa?

I think some important things that you need to consider it. Firstly, do you play a lot of forehands in the match? or do you play a lot of backhands in a match? Do you do a lot of switching? Do you pivot and play forehand from the backhand corner? So you need to consider your game first, you need to work out what your stylish.

Theo tôi có một số điểm quan trọng mà bạn cần phải suy ngẫm. Trước tiên, bạn có sử dụng nhiều cú đánh thuận tay trong trận đấu không? Hay là bạn sử dụng rất nhiều cú đánh trái tay trong trận đấu? Bạn có sử dụng nhiều quả ve bóng không? Bạn có thường xoay người và đánh bóng thuận tay từ góc trái bàn? Do đó bạn cần phải suy ngẫm về lối chơi của bạn, tìm ra cách đánh phù hợp với sở trường của bạn.

So I like to play at the forehand so what's that mean for me?
So you need to do drills involving more forehands. So a typical one for you, would to be great, would be forehand from the forehand corner, forehand from the middle or even forehand from the forehand box and move over and play forehand from the backhand box. Because in the game situation, OK, you're going to try cover the table with forehand so you need to do footwork drills that reflect that,OK.

Giả sử nếu bạn yêu thích lối chơi lối bóng thiên về sử dụng tay thuận nhiều hơn thì điều đó có nghĩa gì? Điều đó có nghĩa là bạn cần tập các kỹ thuật bóng thuận tay nhiều hơn. Sẽ rất tuyệt vời nếu hình thành một lối chơi đặc trưng của riêng bạn, các cú đánh thuận tay từ góc phải, thuận tay từ giữa bàn thuận tay trên bàn, tiến xa hơn nữa là thuận tay từ góc trái bàn trên bàn. Trong tình huống trận đấu bạn sẽ cố bao bàn với kỹ thuật sử dụng thuận tay đồng nghĩa với việc bạn phải sử dụng bộ chân có kỹ thuật tương ứng với lối chơi thuận tay của bạn.

So I mean I should focus on some of drills, probably I'm still shuffling, do some switching drills.
Yes, you do. I mean everyone needs to practice a little bit of the broad.OK.

Riêng với tôi, tôi sẽ tập trung vào một số kỹ thuật, có lẽ vẫn là kỹ thuật xoay người né trái đánh phải, một số kỹ thuật chuyển tay đánh trái phải. Vâng, bạn cũng vậy. Ý tôi là việc thực hành là rất quan trọng. Ok

But the focus of what your drills about should be reflected in how you play your game.OK.
Do you think - here if I'm concentrating on my strength? and really make that a priority this. That's the most important thing to play.

Nhưng tập trung vào loại kỹ thuật nào sẽ phản ánh trong trận đấu của bạn.Ok. Như bạn thấy đấy - Bạn có nghĩ tôi đang tập trung vào độ bền của bóng? Và sự thực chúng ta nên ưu tiên điều này. Đó là điều quan trọng nhất trong chơi bóng bàn.

Absolutely. So I mean with all the drills as well, you can consider what you would do on those particular balls. So not only looking now at playing forehand and forehand, but let's also now look at what type of ball you're going to play. So, Jeff, in the match situation, what would you do if the ball was in your forehand box and in the middle?

Rõ ràng. Với kỹ thuật thiên về thuận tay như ở trên, bạn nên xem xét sử dụng kỹ thuật này đối với từng loại bóng như thế nào. Bây giờ Không nên chỉ xem xét việc chơi bóng thuận tay, mà còn phải xem xét loại bóng mà bạn sẽ đánh. Này Jeff, trong tình huống trận đấu, bạn sẽ làm gì nếu bóng đánh sang là bóng bên phải trên bàn và bóng trung bình xa bàn.

I think I try topspin with those balls, try to be aggressive for my opponent pressure.
Yes. So in your training situation again you need to reflect that in your training, so rather than just doing counter-hit drills which is something that Jeff wouldn't do in a match situation. He would start to incorporate more forehand topspin.

Tôi nghĩ tôi sẽ đánh bóng xoáy lên, tôi sẽ công để giành ưu thế. Ồ vâng. Vì thế trong tình huống tập bóng cậu bạn cần phản ánh lối đánh đó , thay vì chỉ đánh bóng đôi công thông thường. Anh ấy sẽ bắt đầu sử dụng lối chơi thiên về bóng xoáy lên thuận tay.

OK, it's my sense, excellent,OK. And what if I was a backhand player, does the same to the principles?

Ok, giờ thì tôi đã hiểu. Giả sử nếu tôi là người chơi thiên về trái tay, liệu tôi có áp dụng quy tắc này được không?
Absolutely. The principles are exactly the same, so you need to think about drills that reflect your game. So for a dominant backhand player, might even do two position backhand, so you must do backhand from backhand corner and backhand from the middle of area as well.

Tất nhiên là được. Quy tắc vẫn thế, bạn cần nghĩ về các kỹ thuật đánh bóng mà bạn sẽ phản ánh trong trận đấu.Do vậy, với người chơi thiên về trái tay, thậm chí có thể đánh bóng ở hai điểm trái tay, bạn phải sử dụng kỹ thuật này đánh bóng ở góc trái cũng như khu vực giữa bàn.

What do you think it's really good drills in this week-session 7, move and play the ball from middle, play the ball from forehand, back to the middle , play the backhand? So could be a good drill for a backhand player.

Bạn có nghĩ đấy thực sự là những kỹ năng tốt phiên tập tuần thứ 7 này, di chuyển và đánh bóng giữa bàn, đánh bóng phải bàn thuận tay, đánh bóng giữa bàn, góc trái bàn trái tay? Đâu là kỹ thuật sử dụng tốt nhất cho người chơi trái tay.

Yes. Absolutely. And so for those middle balls and what we've suggested to you in session 7 was to decide what you can do with that middle ball with your play with the forehand or backhand and that would depend on what you do in a match situation.
OK. Very good.

Vâng. Rõ ràng. Với những bóng trả sang tầm trung chúng tôi khuyên bạn trong phiên tập tuần thứ 7 này là hãy sử dụng sở trường riêng của bạn đánh bóng thuận tay hoặc trái tay phụ thuộc vào bạn trong từng tình huống trận đấu.Ok. Rất tốt.

So always drills,OK, We need to start to think about taking it back to the game and what you're really going to do. These are lots and lots of training drills out there, so you just need to go out and pick the things that are right for you. There's literally hundreds of drills that you can do and make up.
Yes Excellent. Alright. What you tell is really good.

Hãy nhớ luôn luôn là kỹ năng,OK, chúng tối cần bắt đầu nghĩ về việc đưa kỹ năng vào trận đấu và điều bạn thực sự sẽ làm là gì. Có rất rất nhiều kỹ năng cần luyện tập đang chờ đợi bạn, vì vậy bạn chỉ cần đến và thu lượm những kỹ năng phù hợp với bạn. Thực sự mà nói có hàng trăm kỹ năng mà bạn có thể thực hiện và phát triển nó.

Vâng. Tuyệt vời! Đúng thế. Những điều bạn nói thực sự rất hữu ích.

kakalot_86

Binh Nhì
xin chào mọi người. Có thể cho em xin biểu đồ ghi chép của Pingskill để theo dõi tập luyện của mình không ạ

NTBB

Super Moderators
Bac oi. E da dich roi. Sao mai van chua thay bac cho y kie hic....

Bài dịch của bạn (Master class 7: Which footwork drill) đã được mình hiệu đính và post bên chủ đề của nó là chủ đề "" PingSkillS - Master Classes (các mức độ nâng cao) có phụ đề tiếng Việt"
Cảm ơn bạn !

Leoviz_DM

Trung Sỹ
Thật tuyệt vời. Cảm ơn các bác đã chuyển đến cho mọi người bộ tài liệu quan trọng. Cùng với bộ của TS Đường Kiến Quân, đây có lẽ là 2 bộ tài liệu đầy đủ và tuyệt vời dành cho anh em đam mê bóng bàn.

tronghieu

Binh Nhất
Các bạn thân mến!

Rất may mắn cho chúng ta là Thầy Thụy (nick: thaythuydn) ở Đà Nẵng - dù đã 70 tuổi nhưng đam mê BB vẫn tràn trề - Thầy đã đặt mua từ Hãng BB PingSkillS bộ tài liệu hướng dẫn học bóng bàn và Thầy đã hào phóng tặng lại cho các thành viên của diễn đàn.

Vì tài liệu gốc là các video do HLV thuyết minh trực tiếp bằng tiếng Anh, nên để tạo điều kiện thuận lợi cho ACE chúng ta tham khảo, Thầy Thụy đã bàn bạc cùng mình (NTBB) và các bạn khác, như Whoiam85 (ở VN), chinguyen (ở VN), Hồng Mai (ở VN), và bác Lưu (ở Úc) lập thành "Ban biên tập phụ đề" để làm phụ đề tiếng Việt cho các video của bộ tài liệu này, rồi up lên diễn đàn cho mọi người tham khảo cho tiện.

Để các bạn dễ theo dõi, mình xin thông tin tổng quan về nội dung bộ tài liệu này (viết tắt là Tài liệu PingSkillS), gồm các chủ đề sau:

1. Strokes & Techniques / Các cú đánh và kỹ thuật - gồm 36 video.
2. 52 Week Training Plan / Kế hoạch tập luyện 52 tuần - gồm 52 video.
3. Master Classes / Các mức độ nâng cao - gồm 52 video.
4. Serving Secrets / Các bí quyết Giao bóng - gồm 13 video.
5. Receiving Secrets / Các bí quyết Trả giao bóng - gồm 13 video.
6. Training Secrets / Các bí quyết tập luyện - gồm 15 video.
7. Match Strategy / Chiến lược trận đấu - gồm 14 video.
8. Match Analysis / Phân tích trận đấu - gồm 9 video.
9. Table Tennis Rules / Luật Bóng bàn - gồm 01 video.
10. Equipment Lessons / Các bài học về trang thiết bị BB - gồm 04 video.
11. Multiball / Tập nhiều bóng - gồm 05 video.

Do có nhiều chủ đề và nhiều video nên chúng tôi dự kiến sẽ chia ra các topic để ACE dễ xem. Topic này dành cho chủ đề 1 : Strokes & Techniques / Các cú đánh và kỹ thuật - gồm 36 video.

Bắt đầu từ video đầu tiên: The Most Important Skill (Kỹ năng quan trọng nhất).

1. Kỹ năng quan trọng nhất

Đường link video:
http://pingskills.cmail2.com/t/r-l-pvjdhl-jldlkdlrt-jt/

Nội dung thuyết minh:

0:03 - Alois, kỹ năng quan trọng nhất trong bóng bàn là gì vậy?

0:07 - Đó là phải có khả năng đánh vào bóng trên bàn một cách dứt khoát. Trong bóng bàn, nếu ban đầu bạn có thể học được cách kiểm soát quả bóng và đánh bóng trên bàn được nhiều lần thì những kỹ năng khác của trò chơi sẽ trở nên dễ dàng hơn rất nhiều.

0:23 - Cái quan trọng nhất mà chúng ta cần nghĩ đến khi học đánh bóng ở trên bàn là cần phải hướng mặt phẳng của vợt thẳng với vị trí mà bạn muốn đánh bóng tới. Nếu bạn có thể làm được như vậy và tiếp xúc vào bóng thì đó là nơi bóng sẽ đi đến.

0:43 - Bằng cách hướng mặt vợt của bạn theo hướng trực diện, bạn sẽ đánh quả bóng đi thẳng.

0:49 - Khía cạnh tiếp theo bạn cần phải nghĩ đến là khả năng kiểm soát quả bóng đủ tốt và điều cốt yếu là cần đánh vào bóng đủ mềm mại.

0:58 - Bạn sẽ nhận ra là rất nhiều người mới bắt đầu tập bóng thường đánh vào bóng quá mạnh và bóng sẽ bay ra ngoài bàn. Vì thế, điểm mấu chốt là chỉ cần đánh vào bóng một cách nhẹ nhàng và thẳng.

1:18 - Bạn cần lưu ý là cú đánh không cần thiết phải rất mạnh, đó chỉ là động tác đẩy quả bóng về phía trước và xuyên thẳng vào bóng sao cho bóng đi về phía vị trí mà bạn muốn nó đến.

1:33 - Khi bạn mới bắt đầu việc học chơi bóng thì đây là ý tưởng tuyệt vời để bạn thử thách bản thân mình với việc bạn có thể đánh được bao nhiêu cú đánh trong 1 loạt đánh bóng. Ban đầu nếu bạn có thể đánh được 3 cú liên tục đã là rất tuyệt rồi. Vì thế bạn hãy thực hiện 1, 2 và 3 với người cùng tập với bạn. Khi bạn đã đạt được 3 thì bạn hãy nhắm đến 5 và tiếp theo hãy nhắm đến 10 và cứ như vậy cho đến khi bạn thực sự chinh phục được bản thân và bạn sẽ nhận ra rằng trong một thời gian rất ngắn ban đầu bạn đã có khả năng đánh được nhiều cú đánh trên bàn.

2:14 - Có một ý tưởng hay khi bạn đang thách thức bản thân là chắc chắn rằng bạn đã ghi chép số lượng bao nhiêu cú đánh mà bạn đã đạt được, bằng cách này bạn sẽ bắt đầu nhận ra sự tiến bộ của bạn và nhận ra sự cải thiện trình độ của mình.

2:25 - Trên website của chúng tôi có biểu đồ về Độ ổn định có thể tải về miễn phí. Hãy vào website của chúng tôi, tải biểu đồ và nó sẽ giúp bạn dễ dàng ghi chép các kết quả.

2:35 - Như vậy kỹ năng quan trọng nhất trong bóng bàn rõ ràng là khả năng đánh bóng trên bàn được nhiều lần. Những điều then chốt là cần chắc chắn rằng bạn đánh vào bóng càng thẳng càng tốt và đánh vào bóng một cách nhẹ nhàng. Một người nào đó có thể đánh vào bóng quá mạnh. Vì thế hãy tập luyện thật tốt để tạo ra cú đánh nhẹ nhàng với độ kiểm soát cao.

(Hết video 1)
Xin cảm ơn các anh các chú đã rất tâm huyết làm ra những video này!!!

Bình luận từ Facebook