Bình luận về những trận đấu kinh điển !

o3ma

Đại Tá
thông báo với @docmaorg huynh là chữ ký lần này của huynh càng thêm giá trị khi Mizutani vừa lên ngôi VĐ khoảng 15' trước. Trận CK cực hay và kịch tính, sau khi dẫn trước Ovtcharov 3-1 thì Jun để đối thủ gỡ hoà 3-3. Ván thứ 7 tưởng sẽ rất khó khăn nhưng với FH khéo léo hơn hẳn Jun làm một mạch từ tỷ số 3-3 và dẫn 10-5, 10-6. Điểm cuối cùng Ovt giật rúc lưới thì phải, Jun Mizutani nằm vật ra sàn đấu vì hạnh phúc. Đây có lẽ là danh hiệu lớn nhất tring sự nghiệp của anh (may mắn vì CNT ko ai tham gia). Chúc mừng Jun và cả docmaorg. Tournament kết thúc, tạm biệt Huamark Indoor Stadium.
Patpong thẳng tiến thôi.

bachikho

Đại Tá
vừa xem lại mấy trận thấy đúng là rơ chặn đẩy ôm bàn hết thời rồi, Tang Peng gặp Samsonov đánh tương tự còn có đất diễn chứ gặp Ovt rơ hiện đại thì tắt điện hoàn toàn, đứng chặn 1 lúc rồi... chết vì đối phương tấn công quá đều

bachikho

Đại Tá
vợt của Ovt đây (Baum Carrera Senso?):

backhand-ghost

Đại Tá
trước đây hồi ở TQ em cũng làm một cây Senso cán rỗng thuần gỗ, lắp 2 mặt đều 729 loại tốt nhất, chơi rất ok, nhưng về Việt Nam lanh quanh bị rơi mất đâu. Tiếc lắm, vì cây đó giúp em vô địch đơn nam toàn trường một lần duy nhất, đúng vào năm cuối cùng ở TQ, hiz...
Nhưng cây em chơi thì không có cái lớp gỗ màu đỏ như của Ovt.

o3ma

Đại Tá
trước đây hồi ở TQ em cũng làm một cây Senso cán rỗng thuần gỗ, lắp 2 mặt đều 729 loại tốt nhất, chơi rất ok, nhưng về Việt Nam lanh quanh bị rơi mất đâu. Tiếc lắm, vì cây đó giúp em vô địch đơn nam toàn trường một lần duy nhất, đúng vào năm cuối cùng ở TQ, hiz...
Nhưng cây em chơi thì không có cái viền đỏ như của Ovt.
Rửa mắt về rồi à? Mắt sáng ra thêm chút nào ko?

o3ma

Đại Tá
thề luôn với bác là xem được đúng 10' là em té. Nhìn không khoái tí nào í, giật mãi mà cứ rúc lưới, không tài nào lên nổi. Sợ hỏng vũ khí nên em chuồn luôn, ra chợ đêm nghe nhạc Rock N' Rolls sướng cả cái tai.
Nói chung úp úp, mở mở, mờ mờ, ảo ảo thì khoái chứ như thế kể ra cũng hoảng.

Leomiusokul

Trung Sỹ
báo cáo với bro @docmaorg rằng có lẽ là cái vợt Jun của huynh nó rất có duyên với đệ, mà đệ cũng là hữu duyên với nó thật.
Ngày thứ sau nhìn khu vực của VĐV bị cấm không được vào gần, BhG lo lắng ko biết làm sao mà giữ được lời hứa với huynh, đêm về không ngủ nổi. Hệ quả là dậy muộn, 10h thi đấu thì 10h mới thức giấc. Buổi sáng thứ 7 (13/12) là các trận nội dung đôi nam, đôi nữ (BK) nên đệ chẳng muốn xem, cứ thong thả ăn sáng cà phê đến 11h15 mới đến cửa nhà thi đấu (cách KS 250m). Thế mà, bố tiên sư. Đi đến gần cửa phụ số 3, mình thấy có cái xe 12 chỗ dừng lại, đầu tiên là Niwa Koki, tiếp là Kenta và sau nữa là ông em Mizutani Jun. Đang cầm chai nước, đệ cuống lên, vứt "pẹt" cái xuống đất, mồm la bai bải "Mizutani, Mizutani". Hehe, thằng em nghe thấy quay lại ngay, nhoẻn cười. Đệ lập cập rút ngay cây kiếm mang tên ông em ra khỏi túi, cũng lập cập bóc cái túi nylon chứa 2 cây bút dạ mới mua tại siêu thị trước cửa nhà thi đấu. Không còn nói nhiều, đưa cả bút, cả vợt cho thằng em "So lucky, you're here. Slowly and Clearly". Nó ký cũng chậm chậm, nhưng to mù, đè lên cái chữ ký in trên mặt vợt. Xong xuôi đâu đấy, đệ cầm luôn cái vợt, chụp với nó vài pose ảnh để làm chứng. Cạnh đó có mấy thằng cha nhân viên đài truyền hình, mình đưa ngay cái máy ảnh nhờ người ta, vì lúc đó vợ mình đang ú ớ vì tự nhiên thấy mình chạy vụt đi như ma đuổi.
Vậy là xong nhiệm vụ với huynh nhé.
Cái này hối đoái thì ra bao nhiêu bia đây bác @o3ma ơi?
Mitzutani giải này oánh hay quá anh ạ... Trận CK mít vs ốp có nhiều pha quá ảo diệu... Hôm nào huynh cũng làm một bài về 2 tay này đi huynh... Đệ thấy mặc dù 2 tay này vẫn kém tàu khựa một bậc nhưng trận đấu giữa họ luôn có nhiều pha bóng kéo dài giằng co và rất giàu cảm xúc ;)

backhand-ghost

Đại Tá
bắt đầu thấy chán chán ở Thái Lan rồi, mình đi nước ngoài lần nào cũng vậy, chỉ được 3 hôm là thèm về nhà để đánh bóng. Nhưng ở Hà Nội thì có khi 2 tuần ko sờ đến vợt, haizz..02 tháng nay may ra chơi được 1 trận, đang có cái Treiber Q Andro và ZJL ALC (Dũng Nguyễn gửi cho), vật quá mà đã được chơi mấy đâu, haizz.. Thấy mọi người nói là ở Bangkok có CLB của 2 anh em nhà gì đó (đội tuyển Thái trước đây thì phải), tiếc quá, mang vợt đi thì đã được giao lưu rồi, dân bên này chơi cũng ác lắm, nhìn lũ trẻ con mấy hôm nay chơi bóng mình cảm giác vậy (Shop Butterfly kê bàn và cho thử vợt từ TMB, ZJK ALC, super ZJK ZLC đến Jun và super Jun..)

backhand-ghost

Đại Tá
Mitzutani giải này oánh hay quá anh ạ... Trận CK mít vs ốp có nhiều pha quá ảo diệu... Hôm nào huynh cũng làm một bài về 2 tay này đi huynh... Đệ thấy mặc dù 2 tay này vẫn kém tàu khựa một bậc nhưng trận đấu giữa họ luôn có nhiều pha bóng kéo dài giằng co và rất giàu cảm xúc ;)
uhm, nếu ko có CNT thì bảng xếp hạng sẽ là thế này 01. Mizutani 02. Ovtcharov 03. TMB 04. Chuang Chin Yuan. 05. (ông em nào người Bồ í, lại quên tên)...... Xếp bừa thế ^_^

backhand-ghost

Đại Tá
Nếu viết về 02 ông em này thì Jun còn được, Ovt thì chẳng biết nói thế nào, được mỗi kèo trái chứ FH nó vừa xấu vừa vụng, thua xa Jun. Thực sự thì trận BK nó ăn rùa Chuang Chin Yuan, mình thích Chuang hơn nhiều, chắc chắn, toàn diện, đủ kỹ thuật và ko hề thiếu dũng mãnh.

backhand-ghost

Đại Tá
Cô độc gì bây giờ, cô độc là phải ở thời điểm mới lên tuyển, ngạo mạn và bố láo ngay từ trong trứng, thế là bị bố Lượng ghét trả luôn về tỉnh, suýt nữa thì lụn bại cả sự nghiệp đỉnh cao nếu như nó chỉ là tay vợt cỡ Yan An hay thậm chí là Ma Long bây giờ. Nó càng chứng tỏ bản thân thì cái tính ngạo mạn càng bộc phát, may mà tài năng kéo lại. Dạo gần đây mới thấy Public là có quan hệ tốt với đồng đội chứ dạo đầu câm như hến, lũ hiền như cún kiểu Ma Long với Xu Xin càng không dám chơi cùng.
Và cái lối đánh của nó đúng là không tốn sức nhiều đâu, dồn vào thế né giật sau đó đập 1 quả vào góc kia, đến đại bác như Wang Hao còn bắn chả thủng nữa là :D
Và để ý nhé, những tay chơi bằng tư duy như Zhang có số trận thắng hủy diệt ít hơn hẳn Wang Hao, Ma Long, Xu Xin nhé, kể cả có thắng 4 - 0 thì cũng có cảng giác không áp đảo lắm do lối của Zhang thường đưa thế trận vào loạt Raily dài (thường thì gặp những tay cửa dưới hẳn nó sẽ cực chăm tấn công) và biết đâu đấy, lối chơi đó sẽ còn là hòn đá tảng cho cả 2-3 lứa VĐV nữa ấy chứ :D (Giống Samsonov, Waldner)
xem lại mới nhớ là quên chưa giải thích lại với bro về sự "cô độc". Bro hiểu theo nghĩa khác, bro nghĩ là ZJK "cô độc" khi bị mọi người xa lánh trong cuộc sống. Mình nghĩ khác, ZJK nó ko sợ điều đó đâu, chắc chắn nó vẫn có bạn bè và tri kỷ, mà cái này ko cần nhiều đâu. Cuộc sống mà có 1,2 người là quá đủ rồi, có người cả đời ko tìm được. Bro đang 9x, chắc thời gian tới sẽ hiểu ý mình, he2. Đúng là tuổi trẻ, rất hăng máu, phản ứng với mọi thứ quá nhanh, nghĩ nó khác khác một chút được không thanh niên trẻ ^_^
Cái "cô độc" của ZJK là cô độc trong chuyên môn. Lối chơi khác, tư duy cao hơn tự nhiên nó tách thằng em ra một cái class khác. Hiu quạnh, lẻ bóng, có chút nôn nao...
Nhưng càng chịu nhiều sức ép, sự phản kháng trong con người thằng bé càng mạnh mẽ, Zhang chọn một câu trả lời mạnh mẽ, đanh thép gửi tới thế giới bên ngoài. Ông em tách mình ra khỏi phần còn lại của TG BB, đặt mình ở vị trí và đẳng cấp khác, "mâm" khác. Zhang vẫn thừa sự nhanh nhẹn, dẻo dai cho những cuộc đua tốc độ, sức bền nhưng ông em ko làm vậy, nếu cứ giữ nguyên hình ảnh của giai đoạn 2010 - 2013 thì bình thường quá. Đặt mình cao hơn và đi theo con đường khác. Zhang đánh một thứ BB ma mị và làm người ta sợ hãi chứ không ào ào cuốn mọi thứ băng băng đi như trước nữa.
Việc tiết chế bản thân đến mức tối đa thực sự là một thử thách, Zhang Jike vượt qua và trong thâm tâm tự biết rằng mình thật sự khác biệt. Trong trận CK World Cup 2014, ván thứ 6 tại điểm 8-4, sau một đòn FH tàn nhẫn, ZJK nở một nụ cười khinh mạn (tuổi 26 vẫn chưa đủ tiết chế trong đôi lúc), Ma Long biết và hiểu ý nghĩa của nó, nhưng bất lực, và bản thân Zhang cũng biết, nó lại sẽ càng cô độc...

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
xem lại mới nhớ là quên chưa giải thích lại với bro về sự "cô độc". Bro hiểu theo nghĩa khác, bro nghĩ là ZJK "cô độc" khi bị mọi người xa lánh trong cuộc sống. Mình nghĩ khác, ZJK nó ko sợ điều đó đâu, chắc chắn nó vẫn có bạn bè và tri kỷ, mà cái này ko cần nhiều đâu. Cuộc sống mà có 1,2 người là quá đủ rồi, có người cả đời ko tìm được. Bro đang 9x, chắc thời gian tới sẽ hiểu ý mình, he2. Đúng là tuổi trẻ, rất hăng máu, phản ứng với mọi thứ quá nhanh, nghĩ nó khác khác một chút được không thanh niên trẻ ^_^
Cái "cô độc" của ZJK là cô độc trong chuyên môn. Lối chơi khác, tư duy cao hơn tự nhiên nó tách thằng em ra một cái class khác. Hiu quạnh, lẻ bóng, có chút nôn nao...
Già trước tuổi mới nghĩ đến cái cô độc của mình chớ bro ạ, chứ cô độc về chuyên môn của Zhang nó quả hiển nhiên và rõ ràng khi mình nó 1 kiểu, phần còn lại 1 kiểu. Thằng Zhang cũng như mấy ông dị dị đều cô độc 1 mình 1 kiểu so với phần còn lại thì số ít đó bao giờ cũng giảnh được nhiều chiến công vô cùng đặc biệt và đáng nhớ ấy :D

Bình luận từ Facebook