BH flick - Tại sao phải co người lại

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em trình gà vịt, nhưng một số kỹ thuật BH và FH cũng không đến nỗi thiếu, tất nhiên là ở mức độ gà vịt tương đương

Riêng với cú BH flick, tuy có thể đánh tất cả các động tác giống như ML, ZJK, hay FZD, nhưng không thể đảm bảo sự an toàn và ổn định như chúng nó được. Vì sao thì hôm nay em mới phát hiện ra ?

Từ trước, ở cơ quan, ở clb hay bất cứ đâu, em luôn rất tự tin fang BH flick tất cả các cú giao lên hoặc xuống, đánh ác luôn, chứ không phải chỉ đánh qua bàn khởi công. Tuy nhiên, đặc biệt là các cú xoáy ngang, không thể nào duy trì được sự ổn định, cứ quả nổ quả xịt, mà không biết làm sao

Mấy hôm nay quyết tâm đổi jeu, về chơi cốt an toàn, đã mua của bác @Nam_HaiDuong đang ship về, em mới quan tâm đặc biệt tới các cú đánh hiện tại thiếu an toàn và ổn định nhất, tất nhiên là cú BH flick được quan tâm đầu tiên.

Sau vài ngày suy ngẫm, quan sát và lý luận gà con, hôm nay mang đi thực nghiệm tại cơ quan, tất nhiên là với trình dưới, thì thực ra, cú khom người xoay tay của các CNT, bất kể là ML, FZD, XX hay ZJK, đều thực hiện, ngoài tác dụng tăng lực, thì một tác dụng lớn, rất quan trọng chính là

TRÁNH XOÁY, hay chính là TÌM TRỤC XOÁY CỦA BÓNG để kéo ma sát.

Với bóng lên và xuống không ngang, trục nằm ngang rồi, nên việc ép bóng không phải là phần khó khăn, nhưng xoáy ngang thì hoàn toàn khác.

Đúc rút xương máu, khom người, lựa bóng, tìm trục bóng, để tìm điểm đặt lực, kéo ma sát thoải mái, không lo bay ra ngoài

Thái Nguyễn

Đại Uý
Em trình gà vịt, nhưng một số kỹ thuật BH và FH cũng không đến nỗi thiếu, tất nhiên là ở mức độ gà vịt tương đương

Riêng với cú BH flick, tuy có thể đánh tất cả các động tác giống như ML, ZJK, hay FZD, nhưng không thể đảm bảo sự an toàn và ổn định như chúng nó được. Vì sao thì hôm nay em mới phát hiện ra ?

Từ trước, ở cơ quan, ở clb hay bất cứ đâu, em luôn rất tự tin fang BH flick tất cả các cú giao lên hoặc xuống, đánh ác luôn, chứ không phải chỉ đánh qua bàn khởi công. Tuy nhiên, đặc biệt là các cú xoáy ngang, không thể nào duy trì được sự ổn định, cứ quả nổ quả xịt, mà không biết làm sao

Mấy hôm nay quyết tâm đổi jeu, về chơi cốt an toàn, đã mua của bác @Nam_HaiDuong đang ship về, em mới quan tâm đặc biệt tới các cú đánh hiện tại thiếu an toàn và ổn định nhất, tất nhiên là cú BH flick được quan tâm đầu tiên.

Sau vài ngày suy ngẫm, quan sát và lý luận gà con, hôm nay mang đi thực nghiệm tại cơ quan, tất nhiên là với trình dưới, thì thực ra, cú khom người xoay tay của các CNT, bất kể là ML, FZD, XX hay ZJK, đều thực hiện, ngoài tác dụng tăng lực, thì một tác dụng lớn, rất quan trọng chính là

Với bóng lên và xuống không ngang, trục nằm ngang rồi, nên việc ép bóng không phải là phần khó khăn, nhưng xoáy ngang thì hoàn toàn khác.

Đúc rút xương máu, khom người, lựa bóng, tìm trục bóng, để tìm điểm đặt lực, kéo ma sát thoải mái, không lo bay ra ngoài
quả này thực hành thì phải gọi là vặn gù cả lưng :v

langngoi

Đại Tá

hix hix đọc giật hết cả mình, biết flick BH trên bàn từ khi nào vậy cụ? flick trên bàn nó ko hề khó về vấn đề kỹ thuật mà nó khó ở khả năng phán đoán và đón bóng cụ ạ, giật vẫn là khó nhất :D. tuần nào cũng gặp có thấy cụ biểu diễn đâu? bóng ra khỏi bàn thì hiếm khi người ta gọi nó là flick cụ ạ.

tabletennis

Thượng Tá

Chém vừa thôi! Anh nghĩ anh sẽ đc dùng con tmb alc!

xukaka

Đại Tá
Theo mình mấu chốt là đọc được xoáy của bóng. Khi đã biết được xoáy gì thì có cách giải quyết. Khi đã ở trình độ tốt khi giao bóng vợt chạm bóng đã đọc được xoáy gì. Còn trình gà như mình thì đọc chưa được.

Trainee

Đại Tá
Ý bác tìm trục xoáy là như vầy phải không?:
http://bongban.org/threads/tra-giao-bong-voi-ky-thuat-chiquita.15866/

Hôm nay, check email, tình cờ thấy có bài viết nầy do Table tennis master gởi. Mở ra đọc thấy bài viết hay, ngắn, dễ hiểu, có hình minh họa nên mạo muội chuyển dịch qua tiếng việt để anh em tham khảo ( và đừng chê do trình độ có hạn)

Bí mật cú trả giao bóng từ Nhật Bản
• Đăng bởi Jackson Meyn ngày 06-6-2013 lúc 9:00am

Koki Niwa đang thực hiện cú trả giao bóng “Chiquita”. Ảnh: Zimbio.com
Khi đến Nhật đầu năm nay để tập huấn bóng bàn, tôi tình cờ kiếm được tạp chí “ bóng bàn thế giới’ số tháng 3. Có rất nhiều bài viết nói đến cách giao bóng và trả giao bóng, vì thế tôi tự nghĩ mình phải cố nâng cao kỹ năng dịch thuật tiếng Nhật để chia sẽ đôi điều với các bạn.
Bài viết riêng nầy nói về kiểu trả giao bóng “Chiquita”, hay còn gọi là “tikita”, “ quả trái tay quả chuối”, “quả vẩy trái xoáy ngang”, sử dụng nổi tiếng nhất bởi nhà đương kim vô địch thế giới Zhang Jike. Đầu tiên, chúng ta hãy bàn đến nguyên lý quả đánh Chiquita:

( Chữ đứng in đậm là của tôi, chữ nghiêng là phần dịch thuật từ bài viết)
Khi đánh vào qủa bóng đang xoáy, tùy theo từng vị trí trên quả bóng mà vợt tiếp xúc, sẽ có độ xoáy nhiều ít khác nhau trên mặt vợt… mỗi quả bóng xoáy đều có trục, phần quả bóng xa trục ( gọi là xích đao) có đường kính lớn hơn sẽ quay nhanh hơn. Ngược lại, phần quả bóng gần trục sẽ quay chậm hơn. Vì thế, hãy nhớ rằng độ xoáy trên mặt vợt sẽ lớn khi vợt tiếp xúc với phần xích đạo quả bóng và sẽ nhỏ khi vợt tiếp xúc với trục.
Với nhận thức trục xoáy nầy, bạn sẽ tiếp xúc với quả bóng gần trục nhất và sẽ làm độ xoáy của bóng đến từ đầu thủ giảm nhỏ hơn. Đây gọi là kỹ thuật khống chế bong. Trong những năm gần đây, kỹ thuật nỗi tiếng “Chiquita” là 1 trong những kỹ thuật áp dụng nguyên lý nầy.

Dịch từ hình trên: Phần xa trục ( gần xích đạo), độ xoáy mạnh, dễ tạo ảnh hưởng xoáy

Dịch từ hình trên: Phần gần trục, độ xoáy yếu, khó tạo ảnh hưởng xoáy. Hãy đánh bóng ở đây
Quá đã, mặc dù bài viết không nêu chi tiết, song hình ảnh minh họa cho thấy quả bóng xoáy ngang, với trục ở trên đỉnh, bạn nên đánh 1 quả xoáy lên để chống 1 quả giao bóng xoáy ngang lợi dụng nguyên lý nầy
Ở trang sau sẽ giải thích lý do tại sao quả đánh Chiquita tốt hơn quả đánh trái tay thông thường để đối phó với bóng xoáy xuống

Chiquita là 1 quả đánh trái tay dùng để đáp trả bóng trên bàn. Nó cho phép bạn tăng cường thêm xoáy ngang khi tấn công. Khi tăng độ xoáy cho bóng, bí quyết thông thường là “ tiếp xúc phía trái của bóng ( cho người thuận tay phải)“ . Nếu giao bóng là xoáy xuống, bạn cũng đánh trả bóng theo nguyên lý nầy, tiếp xúc vợt vào truc quả bóng
Khi đánh trả bóng xoáy xuống theo cách đánh trái thông thường, bạn sẽ tiếp xúc với phần xoáy nhanh hơn của bóng, hậu quả là, nếu bạn không có đủ tốc độ cú đánh, việc nâng quả bóng qua lưới sẽ gặp nhiều khó khăn. Tuy nhiên với kỹ thuật Chiquita, với việc đánh vào phần trục và bên trái quả bóng. Độ xoáy của bóng sẽ nhỏ hơn nhiều và vì thế dễ nâng bóng qua lưới.
Kỹ thuật nầy có hiệu quả cao không những với quả bóng xoáy xuống mà còn với các loại xoáy khác mà đấu thủ có thể áp dụng. vì thế, nó là vũ khí tốt để ứng dụng đối phó với các loại giao bóng xoáy khác

Hình Bên trái : Chiquita – Đánh vào trục quả bóng để đối phó với xoáy xuống.Dễ nâng bóng qua lưới
Hình Bên phải: BD ( đánh trái) – Đánh vào xích đạo quả bóng , nếu không đủ lực đánh sẽ dễ sụp lưới

Các hình trên cho thấy Ryusuke Sakamoto (hạng 224 12/ 2011) mô tả kỹ thuật Chiquita đối phó với xoáy xuống ( xem từ phải-> trái). Lưu ý rằng:
Cánh tay anh ta không di chuyển
Cẳng tay hầu như vuông góc với cánh tay
Khi tiếp xúc,cổ tay anh ta hơi uốn để vòng qua phía trên qủa bóng
Hy vọng bài viết nầy có ích, tôi thực sự đuối vì cố phiên dịch nó từ tiếng nhật
(Mọi hình ảnh và bài viết tiếng nhật lấy từ Tạp Chí World Table Tennis (world-tt.com) số tháng 3/2013, bài số 130)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Ý bác tìm trục xoáy là như vầy phải không?:
http://bongban.org/threads/tra-giao-bong-voi-ky-thuat-chiquita.15866/
Đúng rồi đấy, nhưng đang nói về động tác co người của CNT mà, trước không biết, chỉ biết là co người để lấy lực, nay ngộ ra là một phần là để đo xoáy, và đọc xoáy, từ đó lựa chọn là mượn, phá hay tránh.
Vấn đề là ở chỗ CO NGƯỜI để chọn điểm đánh, chứ chọn điểm đánh thì bài kia nói rồi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
hix hix đọc giật hết cả mình, biết flick BH trên bàn từ khi nào vậy cụ? flick trên bàn nó ko hề khó về vấn đề kỹ thuật mà nó khó ở khả năng phán đoán và đón bóng cụ ạ, giật vẫn là khó nhất :D. tuần nào cũng gặp có thấy cụ biểu diễn đâu? bóng ra khỏi bàn thì hiếm khi người ta gọi nó là flick cụ ạ.
Không phải cứ phải LẮC CỔ TAY như mày mới gọi là flick, anh flick mà khỏi cần cổ tay, có ý bỏ hẳn cổ tay, kể cả là flick. Cú flick của mày, chỉ để biểu diễn thôi, chứ 10 quả thì vào cạnh vợt đến 7-8 quả, mặc dù anh là thằng không biết giao bóng. Cái trò cổ tay hông bóng của mày mới không đánh được giao bóng trên bàn, còn nếu vẫn tự tin, cuối tuần anh với mày cùng biểu diễn.:rolleyes:

Còn nếu đã gọi là biết giật BH, thì anh nghĩ nó phải được như FH, tức là đấu BH được, chứ không đấu được BH thì chưa thể gọi là biết giật BH được :oops:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
quả này thực hành thì phải gọi là vặn gù cả lưng :v
Mấy chú CNT lúc flick giao bóng, chú nào chả như Lưu Gù hết, chổng hết cả mông gồng vào lựa bóng ấy chứ, điển hình là chú ML, vì chú này đánh BH kém nhất trong CNT :p Chém gió thôi nhé, đừng có quăng gạch :cool::p

langngoi

Đại Tá
Không phải cứ phải LẮC CỔ TAY như mày mới gọi là flick, anh flick mà khỏi cần cổ tay, có ý bỏ hẳn cổ tay, kể cả là flick. Cú flick của mày, chỉ để biểu diễn thôi, chứ 10 quả thì vào cạnh vợt đến 7-8 quả, mặc dù anh là thằng không biết giao bóng. Cái trò cổ tay hông bóng của mày mới không đánh được giao bóng trên bàn, còn nếu vẫn tự tin, cuối tuần anh với mày cùng biểu diễn.:rolleyes:

Còn nếu đã gọi là biết giật BH, thì anh nghĩ nó phải được như FH, tức là đấu BH được, chứ không đấu được BH thì chưa thể gọi là biết giật BH được :oops:
:p hehe thôi em lạy bác :D, em chơi với bác chứ ko theo cái mớ lý thuyết ảo tung chảo của bác được :D. bb mà ko có cổ tay thì còn cái gì để chơi đây? chắc chỉ toàn bạt bóng quá? flick mà ko cổ tay :D chắc cnt phải sang học bác mất thôi.

Trainee

Đại Tá
:p hehe thôi em lạy bác :D, em chơi với bác chứ ko theo cái mớ lý thuyết ảo tung chảo của bác được :D. bb mà ko có cổ tay thì còn cái gì để chơi đây? chắc chỉ toàn bạt bóng quá? flick mà ko cổ tay :D chắc cnt phải sang học bác mất thôi.
Kết nhất câu cổ tay, mình là thằng thể lực kém, thể hình tồi tệ, hôm nào chơi mà cổ tay không tốt là vất đi luôn!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Vẫn nói đi nói lại, vấn đề là có cổ tay thì không ổn định, anh không chuyên tâm luyện như mày, thành ra thời chơi VIS, sau khi lạm dụng cổ tay quá nhiều, thì đến khi bóng nhòi ra khỏi bàn rồi vẫn cứ cổ tay, chả quay cẳng tay tí nào :( kết quả là TOÀN BẮN CHIM:mad:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Lúc ấy mày cẩn thận không anh không cho chữ ký đâu :p:p:p:p:p

langngoi

Đại Tá
Vẫn nói đi nói lại, vấn đề là có cổ tay thì không ổn định, anh không chuyên tâm luyện như mày, thành ra thời chơi VIS, sau khi lạm dụng cổ tay quá nhiều, thì đến khi bóng nhòi ra khỏi bàn rồi vẫn cứ cổ tay, chả quay cẳng tay tí nào :( kết quả là TOÀN BẮN CHIM:mad:
đó gọi là form chưa ổn định thì tập cho có form, khi có rồi thì tập đến cái tinh hơn ví dụ như có cổ tay, chứ ko phải phán 1 câu xanh rờn :D là bỏ ko xài cổ tay :D. Nói kiểu thế bác vô rừng mà nói, chứ ai người ta hiểu cho được là bác form chưa ổn định nên tạm thời bỏ cổ tay :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
đó gọi là form chưa ổn định thì tập cho có form, khi có rồi thì tập đến cái tinh hơn ví dụ như có cổ tay, chứ ko phải phán 1 câu xanh rờn :D là bỏ ko xài cổ tay :D. Nói kiểu thế bác vô rừng mà nói, chứ ai người ta hiểu cho được là bác form chưa ổn định nên tạm thời bỏ cổ tay :D
Ờ thì cứ AQ một tí, ai không biết thì cứ lên chùa mua thịt chó :p:p:p:p:p

Bình luận từ Facebook