Xin bí kíp thi đấu khi phải chấp bóng

729-FX

Trung Uý
e cứ post video lên đây để biết trình gì, các bác bro trên này chém cho dễ :)
E chỉ còn video từ tháng 4 vừa rồi, ae xem tạm ạ, lúc ấy chắc phong độ e cao nhất r, sau đó là xuống hẳn. E đánh từ phút 19 ạ

baynhanh145

Binh Nhì
Mình cũng gà nhưng xin góp 2 ý :
- 1,2 quả giao bóng ác, có thể ăn luôn hoặc đối phương đỡ bị vồng lên, ko cần là chọi đục che gì
- tập đỡ giao bóng hiệu quả, là khi đối phương giao kiểu gì bác cũng nên đỡ lại làm cho đối phương khó khăn nhất

Định Totti

Trung Sỹ
Trình E hay T4 nhiều người non lắm . Ko thủ, đôi công bền Bỉ được . Đánh thì 10 quả tự hỏng 7-8 thì chấp sao được .
Non thì hôm nào bác thử xem, bạn ấy khiêm tốn thôi. Bạn này hình như á quân giải Hoàng Bư, công thủ đều hay. Trình E giờ đánh khét lắm bác có vẻ hơi bị chủ quan đấy. Trừ khi bác trình C trở lên :D .

Anhswang57

Trung Uý
E chỉ còn video từ tháng 4 vừa rồi, ae xem tạm ạ, lúc ấy chắc phong độ e cao nhất r, sau đó là xuống hẳn. E đánh từ phút 19 ạ
Theo m nghĩ b chỉ đánh cùng lắm là F chưa dc E, vì m đã đánh với E công thủ bền hơn nhiều, nếu ko phải các bác cho ý kiến :)

Last edited:

729-FX

Trung Uý
Dạ E F gì cũng được các bác ơi :D
Em đi đánh giải toàn được xếp E thôi
Bên Hà Đông trước e đánh E, đánh mấy trận btc cho em lên D luôn.
Trong clip là giải sinh viên HN tháng 4 vừa rồi. Đối thủ của em là anh Hà sọ và anh Long hà đông, e may mắn thắng anh Hà thôi ạ.
Chủ yếu em lên hỏi ae cách đánh khi chấp thôi ạ. Tại thua cũng nhiều mà chưa biết cách khắc phục

Last edited:

langngoi

Đại Tá
Dạ E F gì cũng được các bác ơi :D
Em đi đánh giải toàn được xếp E thôi
Bên Hà Đông trước e đánh E, đánh mấy trận btc cho em lên D luôn.
Trong clip là giải sinh viên HN tháng 4 vừa rồi. Đối thủ của em là anh Hà sọ và anh Long hà đông, e may mắn thắng thôi ạ.
Chủ yếu em lên hỏi ae cách đánh khi chấp thôi ạ. Tại thua cũng nhiều mà chưa biết cách khắc phục
Mình thấy, người chấp được cao, ví dụ cùng trình nhưng chấp rơ dưới cao thấp lại khác nhau, thì người chấp được cao đều là rơ thiên về thủ, và bền bóng. Chứ rơ tấn công thì thường chấp được thấp hơn. Bạn chấp bóng hay thua, chắc do thủ kém :) và bóng ko bền.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Thường chấp được rơ dưới thì mình phải bền hơn, khéo hơn, quả đánh an toàn hơn (không nhất thiết phải mạnh). Nghĩa là mình kiểm soát lối đánh, điểm rơi của đối thủ.
Nhiều bạn trẻ quen đánh ầm ầm như vũ bão rồi, xác suất vào bàn nhiều khi chỉ 50÷60%. Điều này có thể hợp lý với rơ ngang hoặc trên. Nhưng khi mình phải chấp thì khác, đòn rát thì hiệu quả thấp, lỗi 1÷2 quả là cóng tay ngay.
Thế mới có bạn đánh với rơ dưới hay, nhưng đuối với rơ trên và ngược lại. Bóng bàn nó vốn phong phú :)

bachikho

Đại Tá
Thường chấp được rơ dưới thì mình phải bền hơn, khéo hơn, quả đánh an toàn hơn (không nhất thiết phải mạnh). Nghĩa là mình kiểm soát lối đánh, điểm rơi của đối thủ.
Nhiều bạn trẻ quen đánh ầm ầm như vũ bão rồi, xác suất vào bàn nhiều khi chỉ 50÷60%. Điều này có thể hợp lý với rơ ngang hoặc trên. Nhưng khi mình phải chấp thì khác, đòn rát thì hiệu quả thấp, lỗi 1÷2 quả là cóng tay ngay.
Thế mới có bạn đánh với rơ dưới hay, nhưng đuối với rơ trên và ngược lại. Bóng bàn nó vốn phong phú :)
chuẩn, muốn chấp đc cao thì phải đều hơn đối thủ, đánh bạo lực thì thường k chấp đc cao, cho nên để trả lời cho câu hỏi của thớt thì cách tốt nhất là đánh đều hơn (vì khi đều đc rồi thì muốn ác sẽ dễ chứ khi quen đánh ác nhưng tậm tịt rồi thì muốn đều đc rất khó)

Trainee

Đại Tá
Nhiều người chấp 2 mà trong đầu chả có ý nghĩ gì là mình đang chấp 2; Tức là trận đó phải đánh hơn 4 quả mới ăn; cứ nhởn nhơ đến lúc cuối vẫn còn 2 quả, cong đít lên vẫn tạch!

Bình luận từ Facebook